ผู้เขียน หัวข้อ: มีเหตุผลอะไรบ้างที่จะทำให้รัฐบาลยอมยืดโครงการคืนภาษีออกไปอีก  (อ่าน 7009 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
พี่ ๆ คิดว่าพอจะมีเหตุผลอะไรบ้างมั๊ยครับ   ที่จะทำให้รัฐบาลยอมยืดโครงการคืนภาษีออกไปอีก  ....  หรือว่าไม่น่ามีเหตุใดอันสมควรเลย ...  ทุกค่ายผลิตทัน  ???  ...  หาซื้อใบจอง swift เวลาใกล้ ๆ นี้ไม่ได้เล้ย ....  จอง Top สีน้ำเงินไว้ ท่าทางจะชวดคืนภาษี ...

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
เพราะรัฐจัดหาป้ายขาวให้ไม่ทันครับ. เป็นความผิดของขนส่งเอง

ผมว่าให้แฟร์คือคนที่ซื้อภายในปีนี้สามารถยืดขอป้ายขาวได้ไม่เกิน กี่เดือนก็ว่าไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
น้ำท่วมอีกสาเหตุนึง
ทำให้ผู้ผลิตส่งมอบไม่ทัน ไม่ใช่ความผิดผู้บริโภคครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
เท่าที่ผมทราบมา การคืนเงินภาษี 100,000 บาท เงินที่รัฐบาลคืน ไม่ใช่เงินของรัฐบาลครับ แต่เป็นเงินที่ OEMs แต่ละค่ายจะต้องจ่ายให้รัฐบาลเพื่อให้รัฐบาลเอามาคืนพวกเรา ซึ่งงานนี้รัฐไม่มีส่วนได้ส่วนเสียเรื่องเงิน ได้แต่หน้า แต่คนที่โดนเต็มๆคือ OEMs ผมยังเคยนึกเล่นๆเลยว่าที่ swift มันต้องรอรถนาน เพราะเหตุผลนี้หรือเปล่าเนี่ย  ???

ออฟไลน์ nogia

• **
เท่าที่ผมทราบมา การคืนเงินภาษี 100,000 บาท เงินที่รัฐบาลคืน ไม่ใช่เงินของรัฐบาลครับ แต่เป็นเงินที่ OEMs แต่ละค่ายจะต้องจ่ายให้รัฐบาลเพื่อให้รัฐบาลเอามาคืนพวกเรา ซึ่งงานนี้รัฐไม่มีส่วนได้ส่วนเสียเรื่องเงิน ได้แต่หน้า แต่คนที่โดนเต็มๆคือ OEMs ผมยังเคยนึกเล่นๆเลยว่าที่ swift มันต้องรอรถนาน เพราะเหตุผลนี้หรือเปล่าเนี่ย  ???

คืนภาษี ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับว่าเป็นรายได้ของรัฐบาล รัฐบาลจึงน่าจะมีส่วนเสีย(รายได้)นะครับ
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ balliblue

1. ความนิยมตกต่ำ ดิ่งเหว ลงไปกว่า ปัจจุบัน
2. น้ำท่วมซ้ำเหมือนปีที่แล้ว บริษัทรถเจ๊ง น้ำท่วมหมดทั่วประเทศ
3. นายกปู อยากได้ almera

5555 ;D

ล้อเล่นนะอย่าซีเรียส

ออฟไลน์ kowit1

ผลตอบรับจากผู้ต้องการเข้าร่สมโครงการรถคันแรกได้ผลไงครับ ผลตอบรับดี คาดว่าอาจได้รถไมทัน และการส่งมอบล่าช้าจากน้ำท่วม ผมเจอสัมภาษณ์เหมือนว่ายังไม่เข้าเป้าที่ตั้งไว้อยู่นะ ประมาณว่ายังเข้าร่วมโครงการน้อย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
ถ้ายอดไม่ตามเป้าก็น่าจะยืดออกไปอีกครับ อย่างพวก All new ทั้งหลายผู้ซื้อมีเวลาตัดสินใจน้อยมาก คือไม่มีสิทธิ์จะรอฟีดแบ็คจากผู้ใช้กลุ่มแรกเลย ต้องจองช่วงเปิดตัวเท่านั้น

ออฟไลน์ Emission-Tester

เลื่อน เพราะ ขนส่ง "ออกป้ายขาว" ให้ไม่ทัน

ยกตัวอย่าง รถผมเอง คือ ได้รถแล้ว (เม.ย.55)
ยื่นเรื่องขอป้ายขาวกับ ขนส่ง (กทม.) แล้ว

ทางเซลล์ (ศูนย์ที่ออกรถ) แจ้งว่า ต้องรอป้ายขาวนาน
เพราะ ขนส่ง แจ้งว่า มีรถยื่นจดทะเบียนเยอะมาก และ มีการจัดจ้างบริษัทผลิตป้ายขาวใหม่

ผมเตรียมเอกสารยื่น โครงการภาษี พร้อมแล้ว....เหลือก็แต่ รอจดทะเบียน ป้ายขาวนี่แหล่ะครับ

ปล. แล้ว 2 เดือนสุดท้ายของโครงการ จะขนาดไหน >.<
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 16:43:35 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ถ้าอยากได้คะแนนนิยมกลับมาบ้าง หลังจากที่น้ำท่วม และของแพง
คงเป็นเหตุผลที่ไม่ต้องคิดอะไรมากแหล่ะครับ

ออฟไลน์ Cool

• **
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ...มีแววเว้ยงานนี้......

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เพราะมีชาวบ้านที่ต้องการโครงการคืนภาษีฯ ไปล้อมทำเนียบ นับหมื่นคน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าจริงๆมันคงไม่มีเหตุผลอะไรมากหรอกครับ อย่าไปคิดมากให้ปวดหัว

ใครบอกจะทำให้น้ำมันถูกลง ปัจจุบันกลัวเสียคะแนนมั๊ย
ผมว่าเค้าคงทำอะไรสักอย่างที่เป็นผลดีกับเค้ามากกว่าแหละครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ปล.  ป้ายหมวด ฎ แตกลายงามาก!!!!

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ตรงๆ : : ซื้อเสียงทางออ้มไง   ;D

ออฟไลน์ 6162002

มันก็คือเงินภาษีสรรพสามิตอ่ะครับ  ซึ่งยังไงบริษัทรถก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวหรอกครับ

ส่วนเรื่องยืดเวลา ตามข่าวก็บอกมีโอกาสจะยืดสูงอยู่แล้วครับ ไม่ต้องหาเหตุผลอะไรมากมาย เพราะว่าน้ำท่วม ทำให้การมอบรถล่าช้าไปหลายเดือน ไหนจะป้ายทะเบียนอีก
มีโอกาสยืดสูงมากครับ

ออฟไลน์ Nyquist

วันก่อนขึ้น BRT ก็เห็นข่าวบอกว่ารัฐจะยืดคืนภาษีรถคันแรกให้

สำหรับคนที่ซื่อรถปีนี้แต่ได้รถปีหน้าด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปล.  ป้ายหมวด ฎ แตกลายงามาก!!!!
ขข เชียงใหม่ก็แตกลายงาถ้วนหน้าเช่นกัน
หาใช่ความผิดผู้บริโภค!!!
ต้องไปขอป้ายใหม่เลยครับ
น่าเกลียดม๊ากมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอาเงินภาษีมาคืนเยอะขนาดนี้ ก็เริ่มเก็บกลับ เป็นค่ายน้ำมัน ค่าแก็ส ค่าครองชีพอื่นๆ  ง่ายนิดเดียว 

จริงๆมันก็ไม่น่ามีนโยบายนี้แต่แรกแล้ว   จะยืดอีกเหรอ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ superden

มันก็คือเงินภาษีสรรพสามิตอ่ะครับ  ซึ่งยังไงบริษัทรถก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวหรอกครับ

ส่วนเรื่องยืดเวลา ตามข่าวก็บอกมีโอกาสจะยืดสูงอยู่แล้วครับ ไม่ต้องหาเหตุผลอะไรมากมาย เพราะว่าน้ำท่วม ทำให้การมอบรถล่าช้าไปหลายเดือน ไหนจะป้ายทะเบียนอีก
มีโอกาสยืดสูงมากครับ
ผมก้คิดว่าต้องยืดจึงจะไม่โดนด่า เพราะสาเหตุจากน้ำท่วม แต่อาจจะยึดแค่เรื่องจองรถภายในเดือน....อะไรก็ว่าไป  ยิ่งบอกว่าจองภายในปี55 มีหวังเดือนธันวาจองกันหลักแสนคันแน่

ออฟไลน์ mongolias

ผมขอเสนอมุมมอง ของคนที่ใช้สิทธิ์ยื่นเรื่องขอคืนภาษีไปแล้วนะครับ
ผมยื่นเรื่องไปครึ่งปีแล้ว จนป่านนี้ระบบที่ link ข้อมูลระหว่าง สรรพสามิต กับ ขนส่ง ยังไม่เสร็จเลย
นี่ขนาดยื่นเรื่องไปแล้ว ยังไม่รู้อนาคตเลยว่า จะได้เงินคืนเมื่อไหร่
ถ้าจะยืดระยะเวลา ก็คงยืดเพราะการทำงานล่าช้าในส่วนนี้ล่ะมั๊ง

ออฟไลน์ O_o"

รอเลือกตั้งใหม่สมัยหน้าครับ เด่วมีนโยบายหาเสียงแบบนี้มาอีกแน่ ดีไม่ดี อาจจะได้มามากกว่าตอนนี้ก็ได้

เช่น ไม่จำกัดแค่ cc เครื่องยนต์ ขอแค่รถประกอบในประเทศก็ได้ครับ ลดราคาน้ำมัน เพิ่มค่าแรง เรียนฟรีถึง ป.ตรี ฯลฯ

ไอพวกนี้มันพูดได้หมดครับตอนหาเสียง ทำได้ไม่ได้ว่ากันอีกที มันรู้จุดอ่อนของเราไง ว่าต้องการอะไร

ออฟไลน์ 6162002

ผมขอเสนอมุมมอง ของคนที่ใช้สิทธิ์ยื่นเรื่องขอคืนภาษีไปแล้วนะครับ
ผมยื่นเรื่องไปครึ่งปีแล้ว จนป่านนี้ระบบที่ link ข้อมูลระหว่าง สรรพสามิต กับ ขนส่ง ยังไม่เสร็จเลย
นี่ขนาดยื่นเรื่องไปแล้ว ยังไม่รู้อนาคตเลยว่า จะได้เงินคืนเมื่อไหร่
ถ้าจะยืดระยะเวลา ก็คงยืดเพราะการทำงานล่าช้าในส่วนนี้ล่ะมั๊ง
ไม่ช้าไม่ใช่รัฐบาลไทยครับ ^^

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
น้องสาวจอง Swift ตัว top สีน้ำเงิน ไปในงานมอเตอร์โชว์

รับรถ ตุลา 55  ก็แอบลุ้นอยู่เหมือนกันว่าจะทันยื่นเรื่องคืนภาษีรึเปล่า

แต่ดูตามสภาพแล้ว รัฐบาลน่าจะต่อเวลาให้นะครับ เพราะทั้งน้ำท่วม และ ป้ายทะเบียนขาวขาดตลาด ก็กินเวลารวมกันเกินครึ่งปีแล้วครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710