ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหารถแรงๆ เก่าหน่อย ราคาดี มาติดแก๊ส ครับ  (อ่าน 12630 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
เอาคันไหนดีคับ
E280 -320  w210 ตากลม ปี 97
TOyota aristo ปี 9x ถึง 2000
lexus gs 300 ปี 9x ถึง 2000
lexus ls400 ปี 9x

คือผมอยากแรง แบบ ประหยัด คับ เอามาใช้ในชีวิตประจำวัน ติดแก๊ส วิ่งชิวๆ แรงบ้างเสาร์อาทิตย์
ขับดี เกาะถนน แรง และ ซ่อมง่าย ราคาถูก

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: อยากหารถแรงๆ เก่าหน่อย ราคาดี มาติดแก๊ส ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:16:26 »
E36 วางเจ+ติดแก๊สครับ

พื้นฐานดี โครงสร้างแข็งแรง
เก็บรายละเอียดภายใน ลงช่วงล่าง เบรค ยาง
อู่เยอะ E36ไม่ค่อยจุกจิก ซ่อมไม่แพง อะไหล่เยอะ ช่างรู้จักดี

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
Re: อยากหารถแรงๆ เก่าหน่อย ราคาดี มาติดแก๊ส ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:05:19 »
Volvo 740 / 240 / 940 แล้วลงเจโบฯ เลยครับ รับประกันว่าแรงหงายหลังได้
ขึ้นชื่อวอลโว่ รับประกันความถึก คันที่บ้านผม (พึ่งยกให้ผมดูแล) ของเดิมก็วิ่งมาสี่แสนกิโลฯ แล้ว กำลังเอาเครื่อง B234F (หัว 16V) มายัดแทนเครื่องเก่าอยู่ (เดิมว่าจะวางเจ แต่ขี้เกียจ อยากเล่นเครื่องแท้มากกว่า)

เรื่องราคา ถูกมากครับ ลองหาดู แค่อะไหล่ภายในอาจจะกรอบบ้าง โดยเฉพาะพวกชิ้นพลาสติกบางๆ ตามเสา และแผงวางเท้าใกล้ๆ คอนโซล
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 16:29:14 »
เล่นรถเก่า นอกจากเครื่องยนต์ กลไลต่างๆ แล้ว

มีอีกอย่างที่คนส่วนใหญ่ลืมนึกถึงคือ

วัสดุภายใน ซึ่งหายากกว่าภายนอก โดยเฉพาะชิ้นส่วน กิ๊บล๊อค พลาสติกต่างๆ นานๆไป มันก็กรอบแตกหัก

ขับรถไปก็มีเสียง กิ๊กๆ ก๊อกๆ แอ๊ดๆ ไปทั้งคัน

รถจะวิ่งดียังไง มีเสียงพวกนี้ก็ น่ารำคานมาก

รวมไปถึงการเก็บเสียงที่สู้รถใหม่ๆ ไม่ได้เลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:08:25 »
W210 ตัวแรกเครื่อง6สูบเรียงผมว่ามันไม่น่าจะหนีจาก W124เท่าไหร่ในเรื่องความอืด ถ้าจะเล่นก็ต้องเล่ีนตัวเฟซลิฟท์ เพราะเกียร์ลูกใหม่ฉลาดกว่าแยะ

แต่ผมว่าจขกท. น่าจะเอาอริสโตมากกว่า เพราะเครื่องเป็นเจคู่โบ ซื้อมาแทบไม่ต้องแต่งอะไร นอกจากเปลี่ยนโช้คสเป็คนุ่มย้วยโตโยต้าออกก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:35:39 »
วีออส เกียรธรรมดาเซตโบ
บู๊สไม่ต้องเยอะ ตัวเบา วิ่งฉิ่ว รถใหญ่ๆยังอาย ปลายไหล 200+

ลงเกจวัด ช่วงล่าง เบรค ยางดีๆซักชุด

ได้ทุกอย่างครบๆในงบ 5 แสนกลางๆ
ได้รถซีดาน ปีไม่เก่ามาก ไม่ต้องบูรณะอะไรมากมาย
ใช้ในชีวิตประจำวันได้ ภายในไม่ต้องทำมากมาย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:51:11 »
ผมว่า...
เรียงลำดับความต้องการใหม่ เถอะครับ

ขับดี เกาะถนน แรง และ ซ่อมง่าย ราคาถูก

ตัวเลือกแต่ละตัวของคุณเจ้าของกระทู้ ไม่ได้ซ่อมง่ายราคาถูกเลยครับ
แต่ละคัน ..มี 6-9 แสน ทั้งนั้น
ซ่อมง่าย..เบนซ์น่ะพอได้ในเรื่องพาร์ทตัวถังกับเครื่องครับ
Aristo/Lexus เครื่องน่ะสบม. แต่พาร์ทตัวถังตัวใครตัวมันครับ

ถ้าคุณชอบแรง.. Aristo/GS300 ครับ น้ำหนักตัวพอไหว เครื่อง JZ ถ้าเทอร์โบมา
ก็ทำแรงต่อได้อีกพอสมควร ถ้าไม่เทอร์โบมา ก็ยกเครื่องเทอร์โบใส่ หรืออยากแปลก
ก็เซ็ตเทอร์โบเอา เครื่องทนจะตายชัก เกียร์ออโต้จะพังก่อนเครื่องแน่

ถ้าคุณชอบขับดี มันต้อง Mercedes/BMW ครับ ในเรื่องการพัฒนารถแบบช่วงล่าง
สัมพันธ์กับตัวถังและแชสซีส์ ยังไง Mercedes/BMW ก็สร้างพื้นฐานมาดีกว่า
คุณจะได้ความนุ่มและหนึบ ส่วน GS/Aristo มันเกาะพอควรครับ แต่มันยังขาดความรู้สึก
หนักแน่น ..ก็เอาไปใส่โช้คแต่งเอาละกัน มันจะเกาะ แต่มันไม่ได้นุ่มและเกาะแบบยุโรปครับ

ผมมองว่าคุณน่าจะชอบรถขนาดกลางถึงใหญ่ หาไม่เช่นนั้นก็คงจะเอา
รถเล็กไว้ในตัวเลือกบ้าง ถ้าเป็นจากรถที่มีให้เลือกทั้งหมดนี้ และจะติดแก๊สด้วย
ผมคงมอง Aristo ไว้ก่อนครับ แต่ต้องยอมรับว่าถ้าชนขึ้นมา พาร์ทตัวถังมันไม่ได้หากันง่ายๆ
ไม่ได้เหมือนเบนซ์ที่มีร้านใหญ่ๆเหมามากองรวมกันไว้ให้เดินเลือกสะดวกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:20:03 »
Volvo 740 / 240 / 940 แล้วลงเจโบฯ เลยครับ รับประกันว่าแรงหงายหลังได้
ขึ้นชื่อวอลโว่ รับประกันความถึก คันที่บ้านผม (พึ่งยกให้ผมดูแล) ของเดิมก็วิ่งมาสี่แสนกิโลฯ แล้ว กำลังเอาเครื่อง B234F (หัว 16V) มายัดแทนเครื่องเก่าอยู่ (เดิมว่าจะวางเจ แต่ขี้เกียจ อยากเล่นเครื่องแท้มากกว่า)

เรื่องราคา ถูกมากครับ ลองหาดู แค่อะไหล่ภายในอาจจะกรอบบ้าง โดยเฉพาะพวกชิ้นพลาสติกบางๆ ตามเสา และแผงวางเท้าใกล้ๆ คอนโซล

ตัว 940 glt 16 วาล์วใช่หรือเปล่า อะไหล่มันเริ่มหายากแล้วนะครับ เมื่อก่อนเคยใช้

แต่ยกให้ญาติไปแล้ว เค้าว่าพวกสายพานเครื่อง สายพานราวริ้นหาไม่ค่อยจะได้แล้ว

เพราะมันมีขายแค่ปีเดียว ปีต่อมา ปี 93 มันก็เป็น 8 วาล์ว เทอรโบ 185 แรงม้า

ซึ่งถ้าจะหาเครื่องใหม่ตัวเทอร์โบนี่แหละ work สุด

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:43:17 »
แนะนำอริสโต้วาง 2jzgte ครับ เห็นที่ขายๆก็วางกันมาแล้วหลายคัน
ผมว่าสุดกว่าทุกตัวที่กล่าวมา(ในเรื่องความแรง) แถมเครื่องเจก็สุดจะทน ดมแก๊สสบายๆ
เหนื่อยหน่อยคงเป็นอะไหล่ตัวถัง กะชิ้นส่วนภายในต่างๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 19:30:27 »
เชียร์ Aristo/GS ครับ ;)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 20:03:53 »
Aristo คับ  เครื่อง turbo แต่กำเนิด

ดมแก๊สสบายๆ  ดูหรูหรา  มากเสี่ยเหมือนกันครับ

เครื่องถึกทน โมง่าย 

ถ้าเอาความแรง อย่าไปเอา Benz เลยครับ สู้กันไม่ได้จริงๆ

JOM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 20:44:56 »
W210 E55 amg ครับ  ;)

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:26:37 »

ตัว 940 glt 16 วาล์วใช่หรือเปล่า อะไหล่มันเริ่มหายากแล้วนะครับ เมื่อก่อนเคยใช้

แต่ยกให้ญาติไปแล้ว เค้าว่าพวกสายพานเครื่อง สายพานราวริ้นหาไม่ค่อยจะได้แล้ว

เพราะมันมีขายแค่ปีเดียว ปีต่อมา ปี 93 มันก็เป็น 8 วาล์ว เทอรโบ 185 แรงม้า

ซึ่งถ้าจะหาเครื่องใหม่ตัวเทอร์โบนี่แหละ work สุด

ใช่แล้วครับ เครื่องของ 940 GLT เนี่ยล่ะครับ แต่ถ้าเป็นของเมืองนอกมีตัวเทอร์โบ 16V เหมือนกัน ตอนแรกอยากยัดเครื่อง 850 เทอร์โบ แต่ต้องไปหาเกียร์ของ 960 มาชน
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 23:01:04 »
LEGACY  BG BK
 S60  2.3T

;D ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 23:42:21 »
W210 ครับ...หารุ่นเครื่อง  6 สูบเรียง ไม่ก็ V6 ครับ  ติดแก๊ส แรงดี

ช่วงล่างยังไง  BMW & BENZ ก็ทำได้ดีกว่า Lexus  แบบที่พี่แพน บอกละครับ คล้ายจะหนึบพอๆกัน แต่ความรู้สึกต่างกันจริงๆ ถ้าได้ลองขับเทียบกัน

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 15:27:14 »
ช่วงล่างหนึบแน่น ยังไงรถญี่ปุ่นกลายพันธุ์ก็สู้รถเยอรมันแท้ๆ ไม่ได้ครับ ^^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 17:14:10 »
ผมเชียร์ขับหน้าแล้วกัน
VOLVO 850 TURBO
PRELUDE 93 H22A M/T
LEGEND 92 3.2V6 TYPE II  (ในไทยพบแต่ A/T) (การซ่อมบำรุงมีไม่กี่อู่.. :P)
PRIMERA NEO VVL M/T(ไม่ค่อยเห็น)+จะหาพาร์ทและอะไหล่บางตัวลำบากครับ(รถนำเข้า)

ปล.ไม่เคยขับสักคันแต่อยากลองมากครับ..