ผู้เขียน หัวข้อ: รถหนึ่งคันของท่านเติมน้ำมัน หมดไปกี่บาท ในช่วง life time  (อ่าน 6683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ขอรบกวนถามเพื่อนสมาชิกครับ  หลังจากที่สงสัยมานาน เคยมีการคิดคำนวณกันหรือเปล่าครับว่า รถ segment ต่างๆ ที่เราซื้อใช้กันทั้วไปนั้น ไม่ว่าจะเป็นรถเก๋ง หรือรถกระบะ สมมติว่าใช้รถ ราคา7แสน ถึง 1.5 ล้าน ใช้รถมาทั้งหมดก่อนขายต่อ เติมน้ำมันหมดไปกีบาทกัน ....

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ของผมหลายแสนละครับ แต่ยังไม่ได้ขายต่อ *-*

แต่ใช้มาตั้งแต่ดีเซลลิตละไม่ถึง 15

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
สวัสดีครับ
ตัวเลขชัดๆคงลำบาก ผมใช้ Suzuki Vitara  มาประมาณ 10 ปี วิ่งมา 300,000 กม
5 ปีแรกเติมซุปเปอร์ 91 ตามคำแนะนำของคู่มือ 5 ปีหลังเติม โซฮอลล์ 91
คิดหยาบๆ 8.5 กม/ลิตร 300,000 เท่ากับเติมน้ำมันประมาณ 35,000 ลิตร
ผมเติมน้ำมันมาแล้วน่าจะเกิน 1 ล้านบาท เกินราคารถที่ซื้อเมื่อ 10 ปีที่แล้ว 8 แสนมั้ง
ปัจจุบันจอดเสียส่วนมาก ใช้อาทิตย์ละประมาณ 100-150 กม  

ออฟไลน์ Tan Int

กะเอานะครับ

คันแรก Vigo ใช้ไป 60,000 กว่า'โล คืนน้าไป ค่าน้ำมันคงแสนกว่าๆ อะครับ เผลอๆ แสนห้าเลยละ

คันสอง Altis CNG 20,000 โล น้ำมัน เติมแค่ 10 กว่าๆ ครั้ง นอกนั้นแก๊สล้วน
คงไม่เกิน 7,000 ครับ เพราะเติมทีแค่ 500 อารมณ์ดีก็ให้เต็มถังเลย  ;D

คันสาม Jeep ดีเซล ใช้ตั้งแต่ดีเซลลิตรละ 17 กว่าบาท(เท่าที่จำความได้)
คิดว่าเป็นแสนเหมือนกันครับ

คันสุดท้าย Corolla AE101 ใช้ 2 ปีกว่า สมัยนั้นค่าน้ำมันก็เท่ากับเดี๋ยวนี้เลยครับ
ใชไปประมาณ 6 หมื่นกว่า กม. ค่าน้ำมัน ไปแล้วแสนต้นๆ

(เอ่อ.......เท่าที่ดูๆ ค่าน้ำมัน ไปออก Mirage ตัวล่างสุดได้เลยมั้งเนี่ย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ของผมคิดคร่าวๆ ใช้รถปีละประมาณหมื่นโล
เดือนละ 2000 บาท
ปีละ 24000บาท (ตก km ละ 2.4 บาท)
ใช้รถคันนึงคร่าวๆ 10 ปี
ค่าน้ำมันโดยประมาณ 240000 บาท
ก็พอรับได้ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นคำถามที่ดีมากครับ ผมว่าแทบไม่มีใครถามคำถามนี้เลยมัง ส่วนมากจะถามว่าใช้เดือนละเท่าไหร่กัน พอผมมากดตัวเลขดูแล้วก็ยังตกใจไม่หาย ใช้ Honda city'09 ตัวรองท็อป ราคา 645,000

ค่าน้ำมัน 36 เดือนใช้ได้ 200,000.-
ค่าบำรุงรักษาที่ศูนย์ตามระยะ + ค่าประกันและ พรบ. 80,000.-
แต่งรถแบบเด็กๆหมดไปอีก. 100,000.-

รวมๆแล้ว 3. ปี ค่าใช้จ่าย 50% ของราคารถเลยนะนี่

ปล.  แอบคิดอีก 5 ปีข้างหน้า + อีก 1.5 เท่า แล้วรวมทั้ง 6 ปีนี่ร่วมล้านนึงเลยนะเนี่ย

ขอบคุณจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยนั่งบวกอยู่  ตอนแสนสอง  ไปแล้ว  สามแสนหก 

เอาถไปขายยังไม่ได้ค่าน้ำมันคืนเลย ฮ่าๆๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 911turbo

ดูเลขไมล์แล้วคูนเอา   เมื่อสิบกว่าปีก่อนตีว่าโลละบาท เพราะลิตรละ 10 บาท
สมัยนี้โลละ 3 บาท
เท่าไหร่ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ mongolias

ถ้านับเฉพาะรถที่ซื้อเอง
หมดค่าน้ำมันไปราวๆ 3 แสนกว่าบาท และค่าแก๊สราวๆ 5 หมื่นบาท
เบ็ดเสร็จแล้ว ค่าพลังงานร่วม 4 แสน ภายในระยะเวลา 5 ปี 8 เดือน
รถผมราคา 5.8 แสน คิดๆแล้ว ใช้เงินไปร่วมล้านแล้ว กับรถคันนี้ 5555

ออฟไลน์ Jake

• **
อ่านดูแต่ละท่านแล้ว ใช้สุดโหดกันมากเลยครับ แสดงว่า ถ้าจะซื้อรถใหม่นี่ จริงๆแล้วเราอาจจะต้องจ่ายเพิ่มอีก 1/2 หรือ 3/4 เท่าของราคารถกันเลยทีเดียวกับค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษาหรือเปล่าครับ...

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
คิดลำบากเพราะราคาน้ำมันมันเปลี่ยน
คันนี้เติมมาตั้งแต่ราคาน้ำมันลิตรละสิบกว่าบาทเต็มถังเจ็ดร้อยกว่าบาท
ตอนนี้เต็มถังสองพันแล้ว
วิ่งมา 27x,xxx KM แล้วยังใช้งานอยู่

คิดคร่าวๆแบบเดาๆจากค่าเฉลี่ยราคาน้ำมัน ระยะทาง การกินน้ำมัน
ค่าน้ำมันที่จ่ายไปน่าจะอยู่ที่ประมาณ 56x,xxx บาทได้ เกือบเท่าราคารถที่ซื้อมาแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

รถผมจดไว้หมด Trip  mile  ราคาตอนที่เติม  กี่ลิตร  กี่บาท   จำได้ว่าเรนเจอร์ คันที่ขายไปใช้น้ำมันไป 7 แสนกว่าบาท พอๆกับราคาที่ซื้อเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ motion

รถผม 4 ปี วิ่ง 235000 กิโลเมตร  เฉลี่ยกิโลล่ะ 4-6 บาท ก็ประมาณ 940000-1410000 บาท

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
space wagon ตัวเก่าของผม น่าจะ ราวๆ 2ล้านกว่าบาทแล้วหล่ะ ให้ตายซิ ไม่เคยคิดเลย ^^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
5แสนกว่ากิโล น้ำมันเพียวๆ ลิตรละ 2บาทกว่าๆ

เติมมาสงสัยจะเกินล้านแล้วครับ เหอๆ