ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการใช้ R32 MT เป็นรถใช้ประจำวัน  (อ่าน 14184 ครั้ง)

ออฟไลน์ kps

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ รัก Skyline R32 มานานอยากรบกวนขอถามข้อมูลเรื่องการดูรถเดิมๆ ในเมืองไทยมาใช้ขับประจำวันดังนี้ครับ ;D

1. อัตตราการกิน นม.
2. ความเป็นไปได้ในการติดแก็ซ lpg
3. รุ่นที่แนะนำ (และปี)
4. ราคาและสภาพรถ (ความเป็นไปได้ที่จะหารถสภาพเดิมๆ ดูแลมาดีๆ หน่อย)
5. ความเป็นไปได้ในการขับในเมืองเป็นหลัก
6. ช่าง, อะไหล่ และค่าบำรุงรักษา
7. ตัวเลือกรุ่นอีนๆ ที่แนะนำ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ขอข้อมูลการใช้ R32 MT เป็นรถใช้ประจำวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 11:42:25 »
R32 เกียร์ธรรมดา ขับในเมือง ????
ขาซ้ายคุณคงใหญ่โดยไม่ต้องฟิทเนส  :o
H.

ออฟไลน์ kps

• **
Re: ขอข้อมูลการใช้ R32 MT เป็นรถใช้ประจำวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:01:42 »
R32 เกียร์ธรรมดา ขับในเมือง ????
ขาซ้ายคุณคงใหญ่โดยไม่ต้องฟิทเนส  :o

เดิมๆ มันหนักมากเลยหรอครับ ผมยังไม่เคยขับ  :-[

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:04:56 »
ถ้าวัยรุ่นจัดเลยครับ ถ้า 30 แล้วนี่ อย่าดีกว่าครับ แล้วคุณจะบอกว่ามันขับมันจริง แต่ต้องปล่อยมันไป เพราะ ปวดเข่ากับขาเหลือหลาย ขับในเมืองนี่autoยังเมื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:08:38 »
ขับR32ใช้ประจำวัน ..ผมว่าคงไม่ได้ขับสบายๆหรอกครับ
รับรองว่ามีรถมาชวนออกกำลังบ่อยๆแน่นอน    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:16:01 »
จริงๆแล้วผมว่ามันขับไม่ยากนะ ถ้ารถเดิมๆ
ผมเคยขับ GT-s4 RB20DET กับ GT-R R32 สเป็คเดิมๆเปลี่ยนแค่ท่อกับล้อ
แล้วก็อีกคันคือ R32 ถอดเปลี่ยน set up turbo เป็น TD05 2 ตัว

ถ้าคุณไม่คิดจะทำอะไรกับมันมากนัก มันก็ขับสบาย คุณขับ Cefiro A31
เกียร์ธรรมดาแล้วเหนื่อยไหมล่ะ? มันก็พอๆกัน คลัทช์หนักกว่าไม่มากหรอกครับ

ให้ขับน่ะขับได้ครับ..แต่อย่าไปโหลดเตี้ยแป้กใส่ลิ้นหน้ากวาดหิมะละกัน แล้วมันจะง่ายกับชีวิต

อัตราการกินน้ำมัน..ไม่รู้ครับ..ถ้ามีโอกาสจับรถพวกนี้ทีไร ผมซัดอย่างเดียวครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 12:23:55 »
ก่อนอื่นต้องบอกว่ามันไม่น่าเอามาขับใช้งานทุกวันเท่าไหร่นะครับน่าจะหารถบ้านไว้ใช้อีกคัน
แล้ว ก๊อตจิ R32 นี้ไว้ขับเล่นวันหยุด ศ-อ น่าจะดีกว่านะ
-อัตตราการกิน นม. = 8-9 กม./ล
-ติดได้ แต่ผมไม่แนะนำเพราผมคิดว่าเอาก๊อตจิน้อยมาติดแก๊สผมรู้สึกเสียดายรถอ่ะ
-เล่นทั้งทีเอา GTR ไปเลย ส่วนปีเนี้ยประมาณรถส่วนใหญ่ที่มีอยู่จะเป็นช่วง 93-96 ซะส่วนใหญ่
-ราคาแล้วแต่ว่ารถจด หรือ รถแท้ สภาพ แต่ถ้าอยากได้เดิมค่อนข้างหายากอยู่แต่ใช่ว่าจะหาไม่ได้
-อย่างที่บอกถ้าจะขับในเมืองด้วยเกียร์ธรรมดาและก็ ไม่เหมาะซักเท่าไรเหนื่อยครับ
-มีครับช่างดีๆเก่งๆ ทำเครื่อง RB ได้ เรื่องอะไหร่ก็ตามสภาพรถว่ารถแต่ง รถเดิม อ่ะไหร่หาเปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา ราคาไม่แพงสักเท่าไหร่ นอกจากบางตัว
-ขี่ก๊อตจิมันต้อง GTR แต่ถ้าหาตัว V-Spec , V-Spec II หรือ NISMO S-Tune ได้มันก็เทพเลยนะ

(ทั้งหมดที่กล่าวมาไปหาได้ที่เว็ป Siamspeed มีทุกอย่างที่คุณอยากรู้และคุณต้องการ) 8)

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 13:21:57 »
ให้ขับน่ะขับได้ครับ..แต่อย่าไปโหลดเตี้ยแป้กใส่ลิ้นหน้ากวาดหิมะละกัน แล้วมันจะง่ายกับชีวิต

ชอบประโยคนี้มากครับ :D

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 13:30:06 »
-ราคาแล้วแต่ว่ารถจด หรือ รถแท้ สภาพ แต่ถ้าอยากได้เดิมค่อนข้างหายากอยู่แต่ใช่ว่าจะหาไม่ได้
ขอถามต่อเลยนะครับ

รถแท้หมายถึงรถที่นำเข้ามาทั้งคันโดยใครก็ตามใช่ไหมครับ ถ้าเป็นรถศูนย์ (สยามกลการ) มีมั้ยครับ ถ้ามี มีรุ่นไหนบ้างครับ

แล้วรถจดประกอบเรามีวิธีดูได้ที่ไหนยังไงบ้างครับ ราคาต่างกับรถแท้แค่ไหนครับ แบบไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 14:53:14 »
ตอนนี้อายุเกิน 30 ไปเยอะแล้ว
ก็ขับอยู่เกือบทุกวัน นานา-สยาม-คลองถม
ชินแล้วครับ
วันไหนเอาตัว Auto เมื่อยขาซ้ายมากกว่า อีก ครับ

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 16:26:01 »
ก็ขับอยู่เกือบทุกวัน นานา-สยาม-คลองถม
ชินแล้วครับ
วันไหนเอาตัว Auto เมื่อยขาซ้ายมากกว่า อีก ครับ

ว้าวว วิ่งในเมืองชั้นในซะด้วย พี่ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 17:37:28 »

รถแท้หมายถึงรถที่นำเข้ามาทั้งคันโดยใครก็ตามใช่ไหมครับ ถ้าเป็นรถศูนย์ (สยามกลการ) มีมั้ยครับ ถ้ามี มีรุ่นไหนบ้างครับ

แล้วรถจดประกอบเรามีวิธีดูได้ที่ไหนยังไงบ้างครับ ราคาต่างกับรถแท้แค่ไหนครับ แบบไหนน่าใช้กว่ากันครับ
GTR ในเมืองไทยสยามกลกาลไม่เคยนำเข้ามาจำหน่ายครับไม่ว่าจะเป็น R ไหนก็ตามครับ ดังนั้น skyline gtr ที่มีในไทยจะมีรถตามนี้ครับ
1.GTR แท้ๆนำเข้าแบบ 32 สำเร็จรูปมาทั้งคันซึ่งมีทั้งรถใหม่ป้ายแดงที่สั่งกันเข้ามาตอนนั้นหรือพวกรถนักเรียนนอกที่หิ้วเข้ามาครับ
2.GTS-4,GTS-T แล้วแปลง part วางเครื่อง RB26+เกียร์ขับ4ครับ (เหมือนพวกimp,evo แปลงแท้จากขับ2เป็นขับ4ครับ) โดยเป็นรถ 32 เข้ามาครับ
3.GTR แท้ๆแต่แยกชิ้นส่วนจดประกอบมา
4.GTS จดประกอบและแปลงครับ
คร่าวๆดูว่าเป็นรถแท้หรือแปลงเบื้องต้นสุดคือ plate ครับ GTRแท้plateจะเป็น BNR32-XXXXX เท่านั้นครับถ้าเป็น GTS plate จะเป็น HCR32-XXXX เป็นต้นครับ
ส่วนรถ32หรือรถจดนั้นเบื้องต้นดูเล่มทะเบียนครับรถจดประกอบจะประทับตราหน้าเล่มเลยครับว่ารถจดประกอบชัดเจนครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 20:15:10 »
สวัสดีครับ รัก Skyline R32 มานานอยากรบกวนขอถามข้อมูลเรื่องการดูรถเดิมๆ ในเมืองไทยมาใช้ขับประจำวันดังนี้ครับ ;D

2. ความเป็นไปได้ในการติดแก็ซ lpg

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D

R35 เขาก็ติดกันครับ ^^

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 21:01:28 »
ชินแล้วครับ

ว้าวว วิ่งในเมืองชั้นในซะด้วย พี่ใช้รุ่นไหนอยู่ครับ  ;D
ใช้ SUBARU  GRB 6 MT ครับกินนัำมัน 4-5 โล ลิตร ในเมืองครับ  >:(
บางวันวิ่งกลับบ้าน 6 กม.  ใช้เวลาไป ชั่วโมงครึ่ง ====> 4-5 โลลิตร ก็เก่งแล้วครับ  >:(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 21:12:53 »
ยังฝันอยากได้ GTS-T AT อยู่เลยครับ

ก็ฝันต่อไป

R32 นี่มันเป็นรถอมตะจริงๆ นะครับ

แต่ถ้าเป็น GT-R สงสัยจะแข็งไส้แตกมั้งครับ (เคยแต่ได้ยินมา)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:32:32 »

R35 เขาก็ติดกันครับ ^^

ที่เค้าติดกันนี่ส่วนมากรถจดประกอบรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:35:15 »

GTR ในเมืองไทยสยามกลกาลไม่เคยนำเข้ามาจำหน่ายครับไม่ว่าจะเป็น R ไหนก็ตามครับ ดังนั้น skyline gtr ที่มีในไทยจะมีรถตามนี้ครับ
1.GTR แท้ๆนำเข้าแบบ 32 สำเร็จรูปมาทั้งคันซึ่งมีทั้งรถใหม่ป้ายแดงที่สั่งกันเข้ามาตอนนั้นหรือพวกรถนักเรียนนอกที่หิ้วเข้ามาครับ
2.GTS-4,GTS-T แล้วแปลง part วางเครื่อง RB26+เกียร์ขับ4ครับ (เหมือนพวกimp,evo แปลงแท้จากขับ2เป็นขับ4ครับ) โดยเป็นรถ 32 เข้ามาครับ
3.GTR แท้ๆแต่แยกชิ้นส่วนจดประกอบมา
4.GTS จดประกอบและแปลงครับ
คร่าวๆดูว่าเป็นรถแท้หรือแปลงเบื้องต้นสุดคือ plate ครับ GTRแท้plateจะเป็น BNR32-XXXXX เท่านั้นครับถ้าเป็น GTS plate จะเป็น HCR32-XXXX เป็นต้นครับ
ส่วนรถ32หรือรถจดนั้นเบื้องต้นดูเล่มทะเบียนครับรถจดประกอบจะประทับตราหน้าเล่มเลยครับว่ารถจดประกอบชัดเจนครับ

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:39:13 »
ชินแล้วครับ

ใช้ SUBARU  GRB 6 MT ครับกินนัำมัน 4-5 โล ลิตร ในเมืองครับ  >:(
บางวันวิ่งกลับบ้าน 6 กม.  ใช้เวลาไป ชั่วโมงครึ่ง ====> 4-5 โลลิตร ก็เก่งแล้วครับ  >:(

GRB 4-5 โลลิตร แล้ว R32 จะเท่าไหร่ :o

ออฟไลน์ kps

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:44:49 »
ยังฝันอยากได้ GTS-T AT อยู่เลยครับ

ก็ฝันต่อไป

R32 นี่มันเป็นรถอมตะจริงๆ นะครับ

แต่ถ้าเป็น GT-R สงสัยจะแข็งไส้แตกมั้งครับ (เคยแต่ได้ยินมา)

+ 1 ครับ และขอฝันต่อไปด้วยคน  8)

พูดถึงแข็งใส้แตกผมจะนึกถึง cooper s ทุกที ไม่รู้ประมาณนั้นรึเปล่าครับ 55