ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเจอรถขับช้าๆ อยู่เลนซ้าย หลังรถติดสติ๊กเกอร์ "ในรถมีเด็ก" คุณจะทำยังไง  (อ่าน 28184 ครั้ง)

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ผมว่าไม่ค่อยมีใครสังเกตป้ายที่ติดในรถสักเท่าไหร่หรอกครับ  นึกว่าติดเล่นซะมากกว่า... ;D
แล้วเราขับช้าชิดซ้ายถูกต้องแล้วครับ แต่มาบีบแตรไล่..ก็นะ พวกนี้จิตไม่ปรกติอยู่แล้ว พวกขาดความอบอุ่นครับ อย่าไปใส่ใจ
ขับตีมึนไปเรื่อยๆ...หรืออยากสนุกก็ขับบ้าง ชลอบ้าง เบรคบ้างอะไรบ้าง... ;D ;D
อยู่เมืองชล ฯต้องทำใจครับ(แต่ทำใจไม่ได้ซักที)วันหลังต้องพกเรือใบ โปรยแม่ม...ให้ตากแดดเปลี่ยนยางอะไหล่ซะให้เข็ด...ไอ้พวกลูกลิง...หุหุ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ผมเจอ Vigo ยกสูงบีบแตรไล่ขณะผมกำลังแซงสิบล้อ คงไม่ทันใจมัน ถ้าไม่มีลูกนั่งอยู่ที่เบาะหน้าสองคน ผมคงเก็บมันไปแล้ว
พวกขับรถสูงๆจะใจใหญ่ ยิ่งสูงยิ่งกร่าง(บางคน) ผมเคยลองขับมาแล้ว เห็นรถเก๋งคันเท่ามด ฉะนั้นเลี่ยงได้เลี่ยงครับ ไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
ผมเองก็เจอบ่อยครับ รถบ้าพลังทั้งหลายชอบมาจี้ท้ายเปิดไฟไล่ทั้งๆที่ผมขับเลนซ้าย แต่ก็ได้แต่ทำใจเย็นๆครับอย่าไปแลกกับคนไม่มีน้ำใจเลย คนพวกนี้สักแต่ว่าขับรถได้แต่ไม่ใช่ผู้ใช้รถใช้ถนนที่ดี ไม่มีมารยาทในการขับรถ อุบัติเหตุถึงได้มากมายไงล่ะครับ จขกท.ทำถูกแล้วครับที่ไม่ต่อความยาวสาวความยืด เดี๋ยวจะเสียเวลาเปล่าๆ

ออฟไลน์ bangkoknoi

• Newbie
  • *
มีลูกตัวน้อยๆอยู่ในรถเช่นเดียวกัน เข้าใจความรู้สึกเช่นเดียวกัน
ค่อยๆ หาทางเข้าซ้ายอย่างระมัดระวัง ถ้าลูกร้องหาที่พักข้างทาง ไอติมสักแก้ว หรือปั้มที่สะอาด พาเดินดูน้ำตกในปั้ม เข้าเซเว่น สักพักก็หายครับ

ไปแลกกะพวกนี้ รถเสียหลัก หรือมีเรื่องกัน...ลูกเราจะลำบากไปด้วยครับ

ออฟไลน์ valent

เสียดายครับ ถ้ามีคลิป มีทะเบียน รถคันนั้น
คนขับ คงได้เจอของแข็งจากเพื่อนสมาชิก กันซักวัน

แต่ขับไปเรื่อยๆ ตามท่าน จขกท. น่ะดีแล้วครับ
ทะเลาะกับคนบ้า ไม่มีวันจบแน่นอน 5 5 5
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ chaiz

เห็นด้วยครับ ที่ว่า ทุกวันนี้ มีการติดป้าย ... in car เยอะจนบางครั้งคิดว่าติดเพื่อเท่ จนไม่ได้ให้ความสำคัญอะไร

อีกส่วนนึง ยอมรับเลยครับ ว่าไม่รู้จริงๆ ว่า "มีเด็กทารกในรถ" ต้องการจะสื่ออะไร (ฐานะที่ยังไม่มีลูก และที่บ้านไม่เคยใช้ป้ายแบบนี้)

เพิ่งรู้ในเวปนี้ครับ ว่าหมายถึง รถคันนี้จะใช้ความเร็วต่ำ และไม่เปลี่ยนเลนเร็วๆ ผมว่า ยังมีอีกหลายคนที่ไม่รู้เหมือนผมครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถึงจะเจอรถมีเด็ก หรือไม่มี ก็ควรมีมารยาทบนถนนอยู่เสมอครับ PJS คันนั้นคงอารมณ์เสียมาก่อน หรือเป็น สัน... ครับ

ส่วนเรื่องปืน มีไว้ก็ดีครับ ถ้ารู้จักใช้ยามจำเป็น แต่ผมอยากมีโล่ห์หรือเกราะกันกระสุนมากกว่า เพราะไม่คิดจะไปยิงใครอยู่แล้ว (อย่างมากสุดคงหาปืนลมไว้ขู่/ยิงโจรขึ้นบ้าน)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ทำใจให้เข้มแข็งแล้วขับรถดีๆต่อไปอย่างมีความสุขครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 01:05:31 โดย redsun »

ออฟไลน์ eaowpj

ผมว่าทำหูทวนลมไปสักพัก ยังไงคันที่ขับจี้ตูดรถเราคงเงียบไปเองและหาช่องทางแซง ไม่งั้นยังไงก็แกล้งชะลอรถแล้วหาที่จอดเปิดไฟฉุกเฉิน เปิดกระโปรงหน้ารถ ทำทีเป็นรถเสีย ใ้ห้เขาแซงไปเอง ส่วนป้ายผมยอมรับว่าผมไม่ค่อยสนใจครับ เคยเห็นป้ายมือใหม่หัดขับผมก็ระวังในการขับตามหลังมากขึ้น เคยเห็นป้ายมีเด็กในรถแต่ในรถมีคนขับแค่คนเดียว เคยเห็นป้ายมีสุนัขในรถป้ายนี้ผมไม่รู้ว่าผมต้องทำอะไร  ขับทั้งซ้ายหรือขวาผมไม่เคยใช้แตรคุกคามชาวบ้านครับ  :)

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
แก้ง่ายๆ

ตบไฟเลี้ยวซ้าย หาจังหวะออกเลนซ้าย แล้วเข้าเลยซ้าย ขับผ่านเขาไปโดยไม่ต้องใส่ใจ

ง่ายไหมครับ?
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
แปลกดีนะครับ ป้ายติดมีเด็กในรถและมีรูปเด็กทารกอยู่ แต่หลายๆคนกลับบอกว่าไม่เข้าใจว่าสื่อถึงอะไร

ลองนึกดูว่าคุณขับรถให้เด็กทารกที่คอยังไม่แข็งนั่ง คุณจะขับยังไง ต่อให้มีคาร์ซีทราคาหลายหมื่น หรือมีคนอุ้มก็เถอะ

คุณจะขับธรรมดา เหมือนใช้ชีวิตคนเดียว หรือไปกับแฟนยังงั้นเหรอ ก็ต้องขับอย่างระมัดระวังที่สุด ค่อยๆเร่ง ค่อยๆผ่อน หลีกเลี่ยงการเบรกแรงๆ
หักเลี้ยวแบบไม่เหวี่ยง ดูรถรอบๆตัวให้ดี และหลีกเลี่ยงสถานการณ์ที่อาจต้องกระทำสวนกับที่ผมกล่าวมา

ต่อให้ไม่ใช่ลูกผมก็เถอะ หลานผม 5 คน เวลาขับให้นั่งผมก็ขับแบบนี้ เพราะเรารักเขา และอยากจะให้เขาปลอดภัยที่สุด
ไม่ใช่ว่าเร่งทีทรุดลงไปกับพื้น หรือเบรกทีเด็กกระเด็นไปด้านหน้า ซึ่งจริงๆ หลายคนก็มีพฤติกรรมแบบนี้ โดยส่วนตัวผมคิดว่าเป็นผู้ใหญ่ที่ไร้ความรับผิดชอบ
เห็นแก่ความเคยชินของตัวเอง ลองคิดดูว่าถ้าคุณขับแบบนี้ให้ลูกคุณนั่ง พอคุณแก่ไปอายุ 80 - 90 แล้วลูกคุณก็ขับรถให้คุณนั่งแบบนี้แหละ คุณจะรู้สึกยังไง

บางครั้งหรือบางเรื่องผมว่าไม่ต้องมาอธิบายกันหรอกว่าต้องการอะไร

ผมแชร์ความคิดของผมนะครับ ไม่ได้เจตนาจะก่อดราม่า ใครเห็นต่างก็ยินดีรับฟังครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ z4kas

บางครอบครัวยากจน
แต่รู้จักรับผิดชอบต่อตนเอง และผู้อื่น
และเขาก็จะเลี้ยงลูกมาแบบนั้น

บางคนยากจน ไม่รู้จักรับผิดชอบต่อตนเองและผู้อื่น
แต่กลับสั่งสอนลูกให้เกิดมาเป็นคนดี เห็นอกเห็นใจผู้อื่น (แต่กรณีนี้ค่อนข้าวน้อยนะ)

บางคนเกิดมาร่ำรวย
แต่กลับไม่เห็นแก่ตัว ให้เกียรติในคนที่ต่ำต้อยกว่า

บางคนมีทุกอย่าง
แต่ไม่เคยรับผิดชอบอะไรที่ตัวเองทำ(ให้ผู้อื่นเดือดร้อน)ซักอย่าง
(ป.ล.ไม่ได้โยงเข้าอะไรนะครับ ...ผมรู้ว่าต้องมีคนคิด)
แต่ที่จะสื่อ คือ สังคมเรามีหลากหลาย และที่กล่าวมาก็เป็นเรื่องจริง

บางครั้งบางเรื่อง เราอาจคิดว่ามันเป็นเรื่องพื้นฐานธรรมดา
แต่สำหรับบางคน บางทีมันอาจเป็นเรื่องที่เขาไม่รู้ ไม่มีใครมาบอกกล่าว ไม่มีใครสั่งสอน
แต่ก็อีกนั่นแหละ บางคนอาจรู้ แต่ไม่สนใจ เลือกตนเองสบาย
โดยไม่ตระหนักถึงความเดือดร้อนของผู้อื่น

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ครับ
แต่เลือกที่จะเป็นได้
อยากอยู่อย่างราชา
อยากมีชีวิตที่ดี
อยากมีเมียเยอะ ๆ
อยากมีรถ บ้าน .....
คนเราเป็นได้ทั้งนั้นครับ
แต่ก็แปลกนะที่ยังมีคนชอบให้ผู้อื่นเขารังเกียจ....หรือด่าว่าไอ้........= ="

ป.ล.ที่อ้างเรื่องฐานะนี่ เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ
ไม่ได้จะดูถูกคนจนนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ร่ำรวย - -*

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
หลายครั้งผมก็ไม่ได้สังเกตุ แต่สำหรับรถช้าที่วิ่งซ้าย ก็ถูกต้องอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะมีเด็กหรือไม่ จะมีใครนั่งในรถเป็นพิเศษ แต่ถ้าช้าวิ่งซ้าย ผมไม่ไปรบกวนอยู่แล้วครับ ส่วนเศษมนุษย์ที่กระทำพฤติกรรมเยี่ยงที่จขกท.เจอ ก็อย่าไปสนใจ ขับไปเรื่อยๆ อยากจะสวดส่งเหมือนกัน แต่ถ้าคนพิเศษของเขาคนนั้นกำลังจะแย่ก็เลยทำให้ต้องรีบขนาดนั้น ผมก็พอจะเข้าใจ สรุปว่า ถ้าผมเจอแบบเดียวกับจขกท. ก็คงขับไปเรื่อยๆ ทำใจให้สบาย เท่านี้แหละครับ