ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยยังใช้น้ำมันแพง  (อ่าน 11328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ทำไมคนไทยยังใช้น้ำมันแพง
« เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 00:27:03 »
หลายๆคนอาจจะยังไม่ทราบข้อมูลว่า ประเทศไทยเรา ผลิตน้ำมันส่งออกขายให้กับสหรัฐอเมริกาซึ่งเป็นประเทศที่นำเข้าน้ำมันมากที่สุดอยู่  แต่ทำไมน้ำมันบ้านเค้าถึงได้ถูกกว่าบ้านเรา  ::)  เชิญชมครับ หลังจากที่ได้ดูแล้วผมอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมข้อมูลพวกนี้ ข้อมูลที่ประชาชนทุกคนควรได้รู้ กลับไม่ค่อยถูกนำเผยเลย
http://clip.thaipbs.or.th/home.php?vid=613&ap=flase

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ทำไมคนไทยยังใช้น้ำมันแพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 00:47:16 »
5555 เฉยๆแล้วละครับเรื่องน้ำมัน เคยได้ยินเรื่องแบบนี้มา 2-3 ครั้งเหมือนกัน ก็ไม่มีใครทำอะไรได้ ท้ายสุดแล้วเรื่องก็เงียบหายไป

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:16:35 »
คร่าวๆ

เฉพาะเดือนมกราคม ส่งออกให้ USA ถึง 200 ล้านลิตร 

ที่แพงเพราะไทยมันส่งน้ำมันออก แล้วดันถลึงไปนำเข้าน้ำมันมาจาก ต่างประเทศ  :'(

ลองฟังดูครับว่าน้ำมันแพงเพราะ...........  แล้ว ปตท มันก็หน้าด้านว่ามันต้องแบกรับภาระแทนประชาชน

ข้อมูลจาก EIA สหรัฐ ไทยผลิตก๊าซธรรมชาติอันดับ 24 ของโลก , น้ำมันอันดับ  32 โลก จาก 200 กว่าประเทศ 

พูดแล้วมันน่าเจ็บใจจริงๆ

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:17:44 »
สั้นๆ กุเบื่อการเมืองไทย แดกไม่เคยพอ เซงงงงงงง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:24:34 »
ขอบคุณครับ ข้อมูลแนวนี้ ผมพอทราบมานานแล้ว แต่ ไปบอกเล่าให้ใครฟังก็ไม่มีใครเชื่อ

ต้องขอบคุณ TPBS ที่กล้านำเสนอเลยทีเดียว และขอบคุณ คุณMastertete ด้วย ที่แชร์ลิ้งค์นี้ ผมได้ส่งต่อไปทาง facebook ของผม เพื่อเป็นความรู้ให้กับเพื่อนๆอีกทางนึง ..

อยากให้ทุกคนช่วยกันแชร์ครับ ไม่งั้น เราจะโดนผูกขาดจาก บริษัทฯ แห่งนี้อีกไม่รู้จักจบสิ้น ....

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:06:56 »
ตราบใด นักการเมืองไทย ยังถือหุ้นใน ปตท. ประเทศไทยไม่เจริญ หรอก และอย่าหวังจะไปใช้เลย รถพลังงานไฟฟ้า มันคงยอมหรอกครับ.

เรื่องนี้พูดไปมีแต่คนว่า "ไม่เห็นเกี่ยว"

แต่ลองดูดี ๆ นะนายจ้าเอาง่าย ๆ แค่เรื่อง e85 คิดได้ยังไง มีน้ำมันผสม อยู่ 15% เวลาน้ำมันขึ้นราคา ราคา e85 ขึ้นราคาเท่ากับน้ำมัน e10. แต่เวลาลง ลงน้อยกว่า. นี่มันยังไง

ราคาน้ำมันขึ้น 10USD ปรับราคาขายขึ้น 1 บาท พอลง 10USD ลดราคา 50 สตางค์

เอ๊ ยังไง

ไม่ได้กินหญ้านะครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 14:26:44 »
เข้าใจปตท. ในฐานะ บริษัทมหาชน ต้องทำกำไรให้ได้เยอะๆๆ

แต่ในฐานะ บริษัทด้านพลังงานของชาติ (มีรัฐถือหุ้นเกินครึ่ง) และด้าน ธรรมาภิบาล ผมว่าไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 15:05:14 »
อยากให้ลองอ่านบทความนี้ก่อนครับ แล้วค่อยพิจารณาว่าน้ำมันแพงที่อะไร ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 15:50:54 »
^
^
แหม ...เอาเอกสารเป่าหูของ ปตท มาอีกแล้ว งั้นผมขอแย้งตามด้านบนเป็นข้อละกัน

@ข้อแรก เพราะเปรียบเทียบคนละฐานราคา ราคาส่งออกเป็นราคราคาที่ยังไม่รวมภาษีและกองทุนฯ

ถามว่า ทำไมต้องมีกองทุน และทำไมต้องส่งออก แล้วมาอ้างนำเข้า ..... จากข้อมูล ไทยสูบน้ำมันดิบได้เอง เฉลี่ยเดือนละ 200ล้านลิตร ทั้งๆที่ปริมาณการใช้จริงในประเทศ แค่ 60 ล้านลิตร / เดือน .....

การส่งออกไปขายราคานึง และนำเข้ามาขายอีกราคานึง มันเหมือนดูดของในประเทศไปขาย แล้วซื้อของนอกประเทศมาขายให้เราในราคาแพง แล้วอ้างราคาต่างประเทศแพงอย่างนั้นหรือ

@ขณะที่ราคาน้ำมันดีเซลซึ่งเป็นน้ำมันที่ใช้ในการขนส่งและ ผลิตที่สำคัญ ไทยยังมีราคาต่ำกว่าเพื่อนบ้าน

ถูกกว่า โดยการอ้างว่า ดึงเงินผู้ใช้น้ำมันเบนซิน มาอดหนุนผู้ใช้ ดีเซล อย่างนี้เรียกถูกกว่าตรงไหน ถ้าไม่นำเงินจากกองทุนไปจ่ายแทนให้ ดีเซลจะราคานี้หรอ ....

แค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:04:00 »
กระทู้ล่อเป้าจริงๆ ผมว่าอย่าไปเอาไรมันมากเลยเรื่องนี้ เอาข้อมูลมาใส่โน้นนี้นั้นไป มันไม่ทำให้อะไรดีขึ้นครับ มีแต่เสียความรู้สึก  :( :(

เมื่อราคาน้ำมันแพงเช่นนี้ ได้แค่ทำใจยอมรับความจริงเท่านั้น ผมเองไม่ได้สนใจว่าตัวเลข ว่าดูดน้ำมันดิบมาเท่าไร ราคาหน้าโรงกลั่นยังไง

ขายออกเท่าไร ขายให้ใครบ้าง เก็บภาษียังไง เก็บเข้ากองทุนกี่บาท มันแพงมาเราต้องปรับตัวครับ จะให้รวมตัวออกไปปิดถนนประท้วงกันดีมั้ยละ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 16:29:21 »
เอิ่ม เวลาเสียผลประโยชน์ทีไร อย่างนี้กันทุกทีคนไทย - -

ลองตอบตัวเองด้วยความสัตย์จริงดูไหมครับ กรณีที่ส่งออกอเมริกา

ผมขอถามว่า ถ้าคุณเป็นไทยออยล์ ปตท. และโรงกลั่นอื่นๆ  ถ้ากลั่นน้ำมัน แล้วขายในประเทศได้ราคาต่ำๆ   คุณจะส่งออกหรือขายในประเทศ (แล้วให้คนอื่นมาขนออกไปขายแทน) ครับ 

และการกลั่นน้ำมัน (อย่ารวมกับการขุดนะครับ)  ปริมาณที่กลั่นนั้น 90 เปอร์เซนนำเข้ามา  จากตะวันออกกลางประมาณ80 ตะวันออกไกลประมาณ10     
ถ้าคุณกลั่นน้ำมันโดยที่แทบทั้งหมด นำเข้ามา คุณจะอิงราคากลาง หรือจะตั้งราคาเองถูกๆขายคนไทย เอาไปเหยียบผลาญเล่นๆล่ะครับ

ทุกคนอยากใช้น้ำมันถูก แต่ทุกคนไม่เห็นจะมีใครพยายามช่วยชาติลดการนำเข้าน้ำมันเลยครับ ก็ผลาญกันมากขึ้นทุกวัน 

พูดอีกนัยหนึ่ง ผู้ใช้ก็ไม่ได้มีจิตสำนึกอะไร (มีแต่ไม่อยากเสียผลประโยชน์)  แล้วไปหวังให้พวกบริษัท ต้องมาเสียผลประโยชน์เพื่อคนในชาติ (ทั้งที่ส่งออก กำไรกว่าเละเทะ)  มันเห็นแก่ตัวไปรึเปล่าครับ?

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร  ไม่ได้ชอบน้ำมันแพง เพราะผมใช้รถน้ำมันทุกคัน ไม่ได้ติดแก๊ส  แต่ผมว่ามันก็เป็นปกติธรรมดาอยู่แล้ว ที่ราคามันจะออกมาแบบนี้  เพราะอย่าลืมว่าส่วนหนึ่ง ก็คือรัฐบาลที่เราๆเลือกมาเอง ทำให้ประเทศเสียผลประโยชน์ สัมปทานเยอะแยะให้ต่างชาติ จะมาพูดตอนนี้มันไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ เหมือนที่ปล่อยเรื่องเขาพระวิหารไว้อย่างนั้น  พอจะโดนยึดถึงมาตื่นตัว  - -

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 17:28:04 »
งง คุยเรื่องไรกันครับ ผมก็เอามาให้ดูว่าน้ำมันแพงที่อะไร  น้ำมันแพงหรือภาษีแพงหรือเก็บเข้ากองทุนแพง ? แค่นั้นเอง จะได้มีความรู้และความรู้ที่ผมเอามาโพสเป็นความจริงที่พิสูจน์แล้วว่ามันถูกต้อง แค่นั้นเอง ไม่ได้โดนเป่าหู ไม่ได้มาหลอกลวง ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึงเลย แต่มองความจริง แค่นั้นเอง ขอบคุณครับ  ;)

อยากบอกนิดนึง ไอ้ ปตท. ไรเนี่ย ไม่มีกำไรจากการขายน้ำมันหรอกครับ ขาดทุนจนไม่อยากทำ สายน้ำมันแล้ว เค้าได้กำไรจากทำสายก๊าซ สายปิโตเคมี สายลงทุนต่างประเทศ สายนวัตกรรมพลังงานทางเลือกแล้ว   โรงกลั่นน้ำมันแท้ๆ ที่เป็นของตัวเองก็ไม่มี ถามว่าประเทศเรามีโรงกลั่นน้ำมันที่เป็นของชาติไทยอ่ะ กี่โรง ขุดน้ำมันดิบได้เท่าไร ใช้ในประเทศเท่าไร (โทรไปถาม กรมพลังงานเลย) คุณไปฟังข่าว ข่าวก็คือข้อมูล แต่กรองหรือยัง เพราะข่าวสมัยนี้ต้องการให้คนติดตาม จึงต้องเสนอ สองแง่สามง่าม ให้คนคิดติดตามข่าว  บางทีถ้าคุณศึกษาไปลึกๆอาจจะได้รู้ว่า พลังงานที่มาจากก๊าซธรรมชาติของประเทศจะมีให้ใช้ได้ไม่ถึง 20 ปี ด้วยซ้ำ ไม่ต้องพูดถึงขุดน้ำมัน ขุดมาแล้วใช้ได้หรือป่าว คุณภาพน้ำมันที่ขุดมาได้เป็นอย่างไร ถ้าจะขุดน้ำมันขึ้นมาใช้ แล้วจะให้ขุดหรือป่าว ผลกระทบอื่นๆ อีกเยอะที่คุณไม่รู้จากการขุดน้ำมันขึ้นมาใช้อ่ะ  บางทีอาจจะได้ใช้พลังงานนิวเคลียร์ในยุคของเราด้วย และที่ ปตท. ต้อง GO INTER เพราะว่าถ้าก๊าซหมด ทุกอย่างก็จบ ทุกสายการผลิตจบ โรงงานก็เป็นเศษเหล็กครับ พลังงานเป็นสิ่งสำคัญมาก ถ้าถามว่า ความมั่นคงทางพลังงานของประเทศ คือ อะไร คุณจะตอบว่าอะไรครับ  ปตท. ถูกตั้งมาเพื่อการนั้นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 17:58:47 »
ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 19:09:16 »
รู้สึกว่า คนตอบบางคน(หลายคนด้วย) โพสมา โดนที่ไม่ได้ดู คลิป หรือดูไม่จบ ....

งั้นไม่เถียงต่อดีกว่า .....

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:13:28 »
ขอขอบคุณความคิดเห็นจากทุกๆท่านนะครับ ผมได้อ่านความคิดเห็นจากหลายๆท่านก็ได้แง่คิดในมุมมองที่แตกต่างกันออกไปดีครับ ถ้าประเด็นต่อจากนี้จะเป็นไปในทิศทาง ที่คิดจะตั้งแง่คาดโทษใคร ผมว่าคงไม่ใช่เรื่องดีและเกิดประโยชน์กันซักเท่าไหร่ครับ หลังจากที่พวกเราทราบข้อมูลเหล่านี้กันมาแล้วในเบื้องต้น ผมสงสัยว่าพวกเราในฐานะผู้บริโภคจะมีทางเลือก หรือแนวทางปฏิบัติตนอย่างไรได้บ้างครับ เพื่อที่จะได้หลุดพ้นจากพันธะและข้อผูกมัดน้ำมันแพงเหล่านี้   ซึ่งแน่นอนที่สุดสิ่งแรกที่ควรปฏิบัติและปฏิบัติได้ง่ายที่สุดก็คือ เริ่มจากตัวเราเองใช้พลังงานอย่างคุ้มค่ามากที่สุด และผมก็อดอีกไม่ได้ที่จะสงสัยต่ออีกว่าถ้าหากปริมาณการใช้พลังงานของคนไทยลดลงได้จริง(หวังอย่างยิ่งว่าจะเกิดขึ้นได้ครับ :D) จะส่งผลให้ราคาพลังงานเชื้อเพลิงในบ้านเราถูกลงได้หรือไม่ครับ หรือท่านไหนมีแนวคิดหรือข้อมูลใหม่ๆนำมาแชร์กันได้เต็มที่เลยครับ เรื่องของเรื่องคือผมอยากทราบข้อมูลในเรื่องนี้ในหลายๆด้านหลายๆแง่ซึ่งบางท่านอาจจะทราบในแง่มุมที่บางท่านไม่ทราบได้ อยากจะได้ข้อมูลมาปะติดปะต่อกันหรือหักล้างข้อเท็จจริงในบางเรื่องที่ยังคลุมเครือครับ ขอขอบคุณครับ

*แก้ไข คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 21:16:27 โดย Mastertete »

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:51:26 »
เอ่อ....จะพูดว่าไงดี ให้โบนัสแต่ล่ะทีเป็นแสน สงสัยคงจะกู้มาโน๊ะ  ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีๆ  :D :D :D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:44:02 »
คืออย่างนี้ครับ ถ้าพี่ติดตามข่าว กฟผ. จะบอกว่าค่าไฟฟ้าไม่ลดแล้วนะครับ มีแต่จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  อย่างที่บอกครับ พลังงานในประเทศไม่เพียงพอแล้ว เราต้องหาจากแหล่งอื่นๆเพิ่ม นำเข้าจากต่างประเทศ ทั้งขอสัมปธานขุดเจาะจากประเทศเพื่อนบ้าน แต่อยากแชร์ให้พี่ๆเพื่อนๆฟังสักนิด ราคาน้ำมันจริงๆมันไม่ได้แพงครับ แต่รัฐบาลของประเทศไหนจะเก็บภาษีเท่าไรแค่นั้นเอง มาเลเซียที่ขายน้ำมันในประเทศเค้าราคาถูก เพราะรัฐบาลเค้าช่วยอุดหนุนราคาน้ำมันครับ จริงๆราคาน้ำมันที่เค้าส่งออกขาย ก็เท่ากับราคาตลาดโลกทั่วไป แล้วผมไปประเทศมาเลเซียมา เกษตรกรรมส่วนใหญ่ปลูกแต่ต้นปาล์มครับ ต้นใหญ่ๆเลย เต็มไปหมด ขับรถบนทางด่วนเห็นแต่ต้นปาล์ม จะเห็นได้ว่าเค้าหาพลังงานทางเลือกไว้แล้วครับ เราก็หาพลังงานทางเลือกไว้แล้วเช่นกัน แต่มันพึ่งเริ่มต้น ยังน้อยอยู่  เรื่องพวกนี้ถ้าอยากให้แชร์กันจริงๆ ต้องหาเวลาว่างๆมานั่งพูดคุยกันครับ แชร์ข้อมูลกัน ผมก็รู้ไม่ทั้งหมดครับ อาจถูกอาจผิดบ้าง รู้บ้างไม่รู้บ้าง ให้พิมพ์เป็นอักษร บางทีเราไม่เห็นหน้ากัน มันเหมือนคุยกันห่วนๆ อาจจะทำให้กระทบกระทั่งกันได้ครับ เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อน เพราะต่างคนก็มีความคิดเป็นของตัวเองครับ

แต่ก่อนเราใช้ถ่านหินนำมาผลิตไฟฟ้าใช้ แล้วมันเกิดมลพิษสูง เพราะถ่านหินในบ้านเราเกรดไม่ค่อยดี คนใช้ไฟฟ้ามากขึ้น ก็ต้องตัดไม้ทำลายป่ามากขึ้น ระเบิดเขาทำเหมืองมากขึ้น ในหลวงทรงมีพระราชดำริให้หาพลังงานทดแทน ให้เป็นพลังงานที่สะอาดไม่มีมลพิษ  เราจึงมาเข้าสู่ยุคใช้ก๊าซธรรมชาติ แต่ก่อนผู้คนก็กลัวเพราะอันตราย แต่เดี๊ยวนี้มีใช้ทุกครัวเรือน ต่อไปพอก๊าซใกล้หมด ก็ต้องพลังงานนิวเคลียร์อย่างเดียวครับ
ปตท.เป็นรัฐวิสาหกิจ ที่ดำเนินธุรกิจในรูปแบบเอกชน มีรัฐบาลถือหุ้น ประมาณ 50% ทรัพสินส่วนพระมหากษัตริย์ ประมาณ 20% อีก 30% ขายให้นักลงทุนทั้งในและต่างประเทศ เพื่อนำเงินมาประกอบกิจการและลงทุนในธุรกิจต่างๆ กำไรที่ได้ก็แบ่งตามสัดส่วนกัน แค่นั้นเอง เช่น กำไร 10,000 ล้าน มีหุ้นกี่หุ้น ปันผลหุ้นละ 1 บาท ใครถือหุ้นไว้เท่าไรก็แบ่งกันไปตามสัดส่วน ประมาณนี้ ครับ

ส่วนที่บอกว่าโบนัสปีละแสน ไปกู้มาหรือป่าว ?
เงินเดือนพนักงานทั้งหมดในหนึงปีรวมโบนัสรวมโอที เป็นเงินไม่ถึง 1% ของรายได้หลักจาก ปตท. ครับ
แล้วเค้าจ้างพนักงานงานปฏิบัตการแพง ปวส. เริ่มต้นที่ หมื่นต้นๆ ครับ ส่วนพนักงาน Office ที่จบตรีได้หมืนปลายๆ  จบโทได้สองหมื่นกลางๆ ครับ
ถ้าทำงานเทียบกัน 10 ปี พนักงานปฏิบัตการจะมีรายได้รวมมากกว่า พนักงาน Office เยอะมากครับ เงินเดือนก็จะเยอะกว่า เพราะว่าเค้าเพิ่มเงินเดือนให้เยอะกว่า โอทีมากกว่าส่วนโบนัสได้เท่ากัน

ทีนี้มาพูดถึงว่าทำไม ปตท.ถึงจ้าง ปวส.แพงเวอร์จริงๆ เงินเดือนจะเยอะไปไหน ใช่ครับ ที่เค้าจ้างแพง เพราะเค้าซื้อ 3 สิ่งนี้ในชีวิตคุณครับ
1.เวลา ครับ ทำงานเข้ากะ 12 ชั่วโมง กินนอนไม่เป็นเวลาไม่เหมือนชาวบ้านเค้า
2.ความรู้ความสามารถทั้งหมด ปตท.รับพนักงานระดับหัวกะทิ เรื่องเส้นสายมีน้อยมากๆ  
3.สุขภาพ ครับ คุณพ่อผมเป็นพนังงาน ปตท. ตั้งแต่ Start Up Plant ตั้งแต่ พ.ศ. 2526 ปัจจุบันเสียชีวิตมาแล้ว 3 ปี ด้วยโรคมะเร็ง ในวัย 48 ปีครับ สุขภาพแข็งแรง ไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่ ตรวจสุขภาพประจำปีกับโรงงานตลอด ยังตายครับ คนที่มาทำงานตรงนี้อายุไม่ยืนครับ ถ้าคิดว่าคุ้มกับเงินที่ได้ก็มาสมัครงานได้เลยครับ แต่ที่คุณพ่อผมทำ ท่านบอกว่าทำเพื่อประเทศชาติ เงินเป็นผลพลอยได้ใช้เลี้ยงดูครอบครัว  :'(
เคยดูโฆษณา ปตท.หรือป่าวครับ ที่บอกว่าฝากดูแลพลังงานของชาติจากรุ่นสู่รุ่น ฝากงานสอนงานให้รุ่นน้องรุ่นต่อไป  มันมาจากเรื่องจริงครับ ก็รุ่นพี่เริ่มทยอยตายกันแล้ว องค์ความรู้ต่างๆต้องถูกถ่ายทอดในองค์กรณ์ต่อไปครับ ไม่ใช่ตายไปเฉยๆ พิมพ์มาซะยาวแล้ว ขอขอบคุณพี่ๆที่ทนอ่านกันนะครับ ถ้าโชคดีมีโอกาสได้คุยได้แชร์ความรู้กันก็นับเป็นบุญวาสนาต่อกันครับ ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 10:47:16 โดย Bier »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 05:33:28 »
ข้อมูลเยอะดีครับมีสาระดี

แต่ส่วนตัวผมไม่เชื่อถือใน ปตท เลย สำนึกไหมว่าตัวเองเกิดมาจากไหน แล้วมาหากำไรจากต้นกำเนิดตัวเอง
และตามตรงเลย ถึงแม้ปั๊ม ปตท จะดีมาก เลี่ยงได้ผมก็ไม่เข้า โชคดีหน่อยที่ชลบุรีมีป๊ัมเยอะหน่อยผมเลยเลี่ยงได้มาเกือบสองปีแล้ว
และก็จะเลี่ยงต่อไป

ถ้าธุรกิจสายน้ำมันขาดทุนจริง จะยังทำอยู่ทำไม พยายามหาแหล่งน้ำมันดิบ ที่โหมโษณาเมื่อปีก่อนทำไม
ลองนึกๆดูว่าถ้าไม่มี ปตท แล้วเปิดตลาดเสรี ให้มันเป็นไปตามกลไกการตลาดจริง ราคาน้ำมันจะขนาดนี้ไหม
หรือถ้าแพงจริงก็รับได้ว่ามันจริง

ผมมีเพื่อนอยู่ ปตท มันมีส่วนงานที่ต้องดูแลสายการขนส่งน้ำมัน รถน้ำมันวิ่งแต่ละคันมันได้ไม่น้อยเลย
ทำงานปีเดียวมันถอยรถงามๆ มาอวดผมแล้ว พวกนี้รวมอยู่ในต้นทุนน้ำมันทั้งหมด
และที่ ปตท ให้ผลตอบแทน พนง ได้มากก็อย่างที่ความเห็นด้านบนบอกว่าไม่ถึง 1%
1% นะครับ ยังเลี้ยงดูคนในองค์กรได้ขนาดนี้ อีก 99% หละ
หากจะกรุณาลดกำไรลงหน่อย คนไทยน่าจะได้ใช้น้ำมันถูกกว่านี้

ถ้าจริงใจจริงลองตีแผ่ทั้งหมด แล้วก็พยายามลดต้นทุนสิ เพือ่ประโยชน์พี่น้องทั้งประเทศ ไม่ใช่ผู้ถือหุ้นอย่างงี้ ตามสโลแกน "พลังไทยเพื่อไทย"
นี่แต่ละครังก็ออกมาชี้แจง ยันอยู่ได้ และก็ยังถือทำเนียนปฏิบัติเดิมๆ ซึ่งก็มีไม่ดีอยู่เยอะมาก และก็คิดถึงกำไร และผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง
ถ้ามันจริงใจจริง คงไม่มีคนเกลียดมากขนาดนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:15:28 »
ไทยส่งออกนำ้มัน แต่ก้ซื้อน้ำมันจากต่างชาติ มันเป็นอะไรที่ งง  งง นะครับ หรือว่าน้ำมันทั้งสองมันคนละเกรด หรือว่า การที่ส่งออกคือน้ำมันส่วนที่ บริษัทที่ทำการขุดเจาะได้สัมปทานไปแล้ว ได้แล้วก็เลยขายเองกินเงินสบายๆ
แต่คำถามที่ผมอยากถามคือ ทำไมเรา(รัฐบาลทุกชุด)ไม่จัดระบบการรับรายได้ที่เป็นประโยชน์ต่อประเทศจากการขายพลังงานให้กับบริษัทต่างๆที่มาขุดเจาะน้ำมันในประเทศไทย จากเดิมเราได้30%  เปลี่ยนใหม่เป็นเราได้60% เพิ่มขึ้น2เท่าได้ไหมละ

ถ้าประเทศเรามีเงินมาก  ชีวิตประชาชนก็จะดีเพราะเอาเงินที่ได้มาจัดสวัสดิการให้คนทั้งประเทศได้(หวังว่าคงจัดให้นะ ไม่ใช้่เอาเงินไปงาบเองนะ)
อีกประการคือ ถ้าน้ำมันแพง ทำไมไม่ใ้ช้พลังานอย่างอื่น หรือเตรียมแนวทางไว้ เช่นพลังงานไฟฟ้า จากลม จากแสง  หรือพลังงานนิวเคลียร์ ซึ่งถ้าทำอย่างรัดกุมผมว่ามันน่าลงทุนนะ

แต่ผมว่ารัฐบาลไม่อยากให้คนหนีไปใช้พลังงานอย่างอื่น เพราะส่วนมากคนถือหุ้น ปตท. เป็นคนระดับบิ๊กๆ ในประเทศ และเกี่ยวพันกับรัฐบาลทุกยุคสมัย  ผลประโยชน์มีตรงนั้นเลยไม่อยากให้คนไทยหนีไปใช้พลังงานอย่างอื่น...(จบ)

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:18:32 »
เอิ่ม เวลาเสียผลประโยชน์ทีไร อย่างนี้กันทุกทีคนไทย - -

ลองตอบตัวเองด้วยความสัตย์จริงดูไหมครับ กรณีที่ส่งออกอเมริกา

ผมขอถามว่า ถ้าคุณเป็นไทยออยล์ ปตท. และโรงกลั่นอื่นๆ  ถ้ากลั่นน้ำมัน แล้วขายในประเทศได้ราคาต่ำๆ   คุณจะส่งออกหรือขายในประเทศ (แล้วให้คนอื่นมาขนออกไปขายแทน) ครับ 

และการกลั่นน้ำมัน (อย่ารวมกับการขุดนะครับ)  ปริมาณที่กลั่นนั้น 90 เปอร์เซนนำเข้ามา  จากตะวันออกกลางประมาณ80 ตะวันออกไกลประมาณ10     
ถ้าคุณกลั่นน้ำมันโดยที่แทบทั้งหมด นำเข้ามา คุณจะอิงราคากลาง หรือจะตั้งราคาเองถูกๆขายคนไทย เอาไปเหยียบผลาญเล่นๆล่ะครับ

ทุกคนอยากใช้น้ำมันถูก แต่ทุกคนไม่เห็นจะมีใครพยายามช่วยชาติลดการนำเข้าน้ำมันเลยครับ ก็ผลาญกันมากขึ้นทุกวัน 

พูดอีกนัยหนึ่ง ผู้ใช้ก็ไม่ได้มีจิตสำนึกอะไร (มีแต่ไม่อยากเสียผลประโยชน์)  แล้วไปหวังให้พวกบริษัท ต้องมาเสียผลประโยชน์เพื่อคนในชาติ (ทั้งที่ส่งออก กำไรกว่าเละเทะ)  มันเห็นแก่ตัวไปรึเปล่าครับ?

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร  ไม่ได้ชอบน้ำมันแพง เพราะผมใช้รถน้ำมันทุกคัน ไม่ได้ติดแก๊ส  แต่ผมว่ามันก็เป็นปกติธรรมดาอยู่แล้ว ที่ราคามันจะออกมาแบบนี้  เพราะอย่าลืมว่าส่วนหนึ่ง ก็คือรัฐบาลที่เราๆเลือกมาเอง ทำให้ประเทศเสียผลประโยชน์ สัมปทานเยอะแยะให้ต่างชาติ จะมาพูดตอนนี้มันไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ เหมือนที่ปล่อยเรื่องเขาพระวิหารไว้อย่างนั้น  พอจะโดนยึดถึงมาตื่นตัว  - -

ก็นะจริงอย่างท่านว่า แต่มันก็เจ็บใจทุกครั้งที่คิดได้ว่ามันเป็นกิจการของชาติสร้างมาเพื่อคนในชาติ สุดท้ายมันกลับขูดรีดคนทั้งชาติเพื่อคนกลุ่มเดียว
(อันที่จริงผมเป็นคนทั้งสองกลุ่ม แต่ก็ยังรู้สึกหนักไปทางโดนขูดรีดมากกว่า ==")

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 17:42:06 »

เจ็บใจ.. ติดแก้สดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 17:56:34 »

อ่านแล้วบอกได้คำเดียว เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 

ปตท มันเป็นของรัฐบาลนะครับ มันต้องห่วงเรื่องความเป็นอยู่ของประชาชนมากกว่ากำไรสิครับ  ไม่ใช่สักแต่จะขายแพง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:09:01 »
"ความเชื่อ" ของคนมันต่างกันครับ แต่ละคนก็เลือกที่จะรับรู้เฉพาะในสิ่งที่ตนเชื่อเท่านั้น
พอคนอื่นเอาข้อมูลที่ไม่ตรงกับที่ตนเชื่อมานำเสนอ ก็จะปักใจว่าข้อมูลอีกฝ่ายมันผิด

ผมสังเกตุว่าทุกครั้งที่มีกระทู้เกี่ยวกับราคาน้ำมัน มันก็จะเกิดการตอบโต้กันในแนวทางเดิมๆทุกกระทู้
แล้วคนที่มาตอบมาเถียงกันก็จะเป็นคนเดิมๆกลุ่มเดิมๆ ที่มานำเสนอแนวความคิดที่ตนยึดมั่น ด้วยข้อมูลความเชื่อและเหตุผลเดิมๆ
จนอยากจะเสนอด้วยซ้ำว่าเลิกตั้งกระทู้แนวนี้เถอะ (แต่อย่างว่า ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความเห็นและตั้งกระทู้)

ผมว่าเรื่องพวกนี้้ ใครจะเชื่อยังไงก็เชื่อไปเถอะครับ อย่าเอามาเป็นสิ่งรบกวนอารมณ์กันเลย อากาศร้อนก็พาลจะทำให้หงุดหงิดกันเองเปล่าๆ
น้ำมันจะถูกจะแพงสุดท้ายก็ต้องใช้อยู่ดี ถ้าคุณคิดว่ามันแพงเกินรับได้แล้วไม่พอใจ คุณก็ลดการใช้ หรือเลิกใช้ไปก็สิ้นเรื่อง
ไปหาพลังงานอย่างอื่นที่คุณคิดว่ามันคุ้มค่าเงินของคุณมาทดแทนเอา ไปหาวิธีประหยัดของแต่ละคนเอา
หรือไม่พอใจ ปตท. ก็ไปเติมปั๊มอื่นซะมันก็จบ จะมานั่งแขวะ ปตท. เพื่อ?

แต่ก็ไปลองคิดกันดูว่าปั๊มยี่ห้ออื่นๆที่คุณยกย่อง ราคาน้ำมันที่เค้าขายก็เท่ากันกับที่ ปตท. ขายนั่นแหละ ไม่ได้ขายคุณถูกกว่ากันซักหน่อย
ถ้าบอกว่า ปตท. กำไรเยอะ ยี่ห้ออื่นก็จะได้เยอะเหมือนกัน กำไรเค้าก็ออกนอกประเทศไทย เงินก็ไหลออกนอกประเทศเยอะไปด้วย

หรือถ้าคุณบอกว่าน้ำมันยี่ห้ออื่นคุณภาพดีกว่า ผมว่าไม่เสมอไปนะ เพราะเนื้อน้ำมันจากโรงกลั่นคุณภาพก็พอๆกัน
น้ำมันแต่ละยี่ห้อจะต่างกันก็แค่ additive และคุณภาพการขนส่งเท่านั้น
ดังนั้นจะสรุปว่าน้ำมัน ปตท. ทุกปั๊มห่วยกว่ายี่ห้ออื่นๆทุกปั๊มก็คงไม่ถูกต้องเสมอไป ต้องดูรายปั๊มไปครับ
แต่ถ้าคุณสบายใจจะเติมปั๊มยี่ห้ออื่น คิดว่ายี่ห้ออื่นเติมแล้วประหยัดกว่า รถวิ่งดีกว่า ก็แล้วแต่ "ความเชื่อ" ของแต่ละคนครับ
ใครสบายใจจะใช้ของยี่ห้อไหนก็ใช้ไป รถเรา เงินเราครับ

ผมเองก็ทำงาน ปตท. แต่ผมก็ไม่ได้ใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. เพราะรู้สึกว่าคุณภาพไม่เป็นที่พอใจของผม อันนี้ยอมรับตรงๆ
ส่วนน้ำมันเบนซิน (แก๊สโซฮอล์) ผมก็ไม่ได้ยึดติดว่าต้องเติม ปตท. แต่เติมเพราะมันสะดวกเท่านั้นเอง ปั๊มอยู่ที่ทำงานจะเติมตอนเช้าหรือเย็นก็ได้
เรื่องน้ำมันเบนซิน (แก๊สโซฮอล์) ผมเองเติมเปรียบเทียบทุกยี่ห้อ ก็ไม่รู้สึกว่ามันจะวิ่งต่างกันเท่าไหร่ เลยไม่ซีเรียสครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าน้ำมันขุดในไทย ทำไมส่งไปขายต่างประเทศ แล้วนำเข้าน้ำมันจากตะวันออกกลาง
เพราะว่าน้ำมันมันคนละเกรดกันครับ น้ำมันในโซนเราคุณภาพดีกว่า จึงคุ้มค่ากว่าที่จะส่งออกไปขายข้างนอก
โรงกลั่นในไทยสร้างขึ้นโดยอิงสเปคน้ำมันจากตะวันออกกลางเป็นวัตถุดิบ (ซึ่งน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่ขุดในประเทศเรา)
ถ้าเอาน้ำมันที่ขุดเองในไทยมากลั่นในโรงกลั่นของเรา Yield ที่ได้มันจะไม่คุ้มกันครับ
อันนี้คือข้อเท็จจริงนึงที่ผมยืนยันได้ว่ามันเป็นอย่างนี้แน่นอน

เรื่องอื่นๆที่ผมไม่กล่าวถึง เนื่องจากต่างคนต่างความเชื่อ และผมยอมรับว่าข้อมูลเชิงลึกมากๆผมก็อาจจะไม่รู้เท่าหลายๆคน
ผมก็ขออนุญาตไม่กล่าวถึงจะดีกว่าครับ ใครเชื่อยังไงก็ตามแต่จะศรัทธาดีกว่า คิดแบบนี้สบายใจกันทุกคนครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 18:26:47 »

ส่วนเรื่องที่ว่าน้ำมันขุดในไทย ทำไมส่งไปขายต่างประเทศ แล้วนำเข้าน้ำมันจากตะวันออกกลาง
เพราะว่าน้ำมันมันคนละเกรดกันครับ น้ำมันในโซนเราคุณภาพดีกว่า จึงคุ้มค่ากว่าที่จะส่งออกไปขายข้างนอก
โรงกลั่นในไทยสร้างขึ้นโดยอิงสเปคน้ำมันจากตะวันออกกลางเป็นวัตถุดิบ (ซึ่งน้ำมันเกรดต่ำกว่าที่ขุดในประเทศเรา)
ถ้าเอาน้ำมันที่ขุดเองในไทยมากลั่นในโรงกลั่นของเรา Yield ที่ได้มันจะไม่คุ้มกันครับ
อันนี้คือข้อเท็จจริงนึงที่ผมยืนยันได้ว่ามันเป็นอย่างนี้แน่นอน

ผมสนใจ อยากรู้ว่าเงินที่ได้จากการเอาที่ขุดในประเทศไปขาย ได้เอามาใช้นำเข้าเพื่อลดต้นทุนให้คนในประเทศบ้างไหม
หรือว่าส่งออกเอากำไร ส่วนที่นำเข้าก็ให้คนใช้ในประเทศแบกรับกันไปเอง (จากราคาที่บอกอิงตลาดโลก เข้าใจว่าเป็นข้อหลัง  :'( )

เวลาหาข้อมูลเรื่องแบบนี้ได้แต่ข้อมูลไม่ตรงกัน ไม่เคยมีใครกล้าพูดเต็มปากเต็มคำสักที ถ้าทราบรบกวนบอกหน่อย   :-[

ออฟไลน์ Beater

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 19:25:00 »
"ความเชื่อ" ของคนมันต่างกันครับ แต่ละคนก็เลือกที่จะรับรู้เฉพาะในสิ่งที่ตนเชื่อเท่านั้น
พอคนอื่นเอาข้อมูลที่ไม่ตรงกับที่ตนเชื่อมานำเสนอ ก็จะปักใจว่าข้อมูลอีกฝ่ายมันผิด

ผมสังเกตุว่าทุกครั้งที่มีกระทู้เกี่ยวกับราคาน้ำมัน มันก็จะเกิดการตอบโต้กันในแนวทางเดิมๆทุกกระทู้
แล้วคนที่มาตอบมาเถียงกันก็จะเป็นคนเดิมๆกลุ่มเดิมๆ ที่มานำเสนอแนวความคิดที่ตนยึดมั่น ด้วยข้อมูลความเชื่อและเหตุผลเดิมๆ
จนอยากจะเสนอด้วยซ้ำว่าเลิกตั้งกระทู้แนวนี้เถอะ (แต่อย่างว่า ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความเห็นและตั้งกระทู้)

ผมว่าเรื่องพวกนี้้ ใครจะเชื่อยังไงก็เชื่อไปเถอะครับ อย่าเอามาเป็นสิ่งรบกวนอารมณ์กันเลย อากาศร้อนก็พาลจะทำให้หงุดหงิดกันเองเปล่าๆ
น้ำมันจะถูกจะแพงสุดท้ายก็ต้องใช้อยู่ดี ถ้าคุณคิดว่ามันแพงเกินรับได้แล้วไม่พอใจ คุณก็ลดการใช้ หรือเลิกใช้ไปก็สิ้นเรื่อง
ไปหาพลังงานอย่างอื่นที่คุณคิดว่ามันคุ้มค่าเงินของคุณมาทดแทนเอา ไปหาวิธีประหยัดของแต่ละคนเอา
หรือไม่พอใจ ปตท. ก็ไปเติมปั๊มอื่นซะมันก็จบ จะมานั่งแขวะ ปตท. เพื่อ?

แต่ก็ไปลองคิดกันดูว่าปั๊มยี่ห้ออื่นๆที่คุณยกย่อง ราคาน้ำมันที่เค้าขายก็เท่ากันกับที่ ปตท. ขายนั่นแหละ ไม่ได้ขายคุณถูกกว่ากันซักหน่อย
ถ้าบอกว่า ปตท. กำไรเยอะ ยี่ห้ออื่นก็จะได้เยอะเหมือนกัน กำไรเค้าก็ออกนอกประเทศไทย เงินก็ไหลออกนอกประเทศเยอะไปด้วย

หรือถ้าคุณบอกว่าน้ำมันยี่ห้ออื่นคุณภาพดีกว่า ผมว่าไม่เสมอไปนะ เพราะเนื้อน้ำมันจากโรงกลั่นคุณภาพก็พอๆกัน
น้ำมันแต่ละยี่ห้อจะต่างกันก็แค่ additive และคุณภาพการขนส่งเท่านั้น
ดังนั้นจะสรุปว่าน้ำมัน ปตท. ทุกปั๊มห่วยกว่ายี่ห้ออื่นๆทุกปั๊มก็คงไม่ถูกต้องเสมอไป ต้องดูรายปั๊มไปครับ
แต่ถ้าคุณสบายใจจะเติมปั๊มยี่ห้ออื่น คิดว่ายี่ห้ออื่นเติมแล้วประหยัดกว่า รถวิ่งดีกว่า ก็แล้วแต่ "ความเชื่อ" ของแต่ละคนครับ
ใครสบายใจจะใช้ของยี่ห้อไหนก็ใช้ไป รถเรา เงินเราครับ

ผมเองก็ทำงาน ปตท. แต่ผมก็ไม่ได้ใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. เพราะรู้สึกว่าคุณภาพไม่เป็นที่พอใจของผม อันนี้ยอมรับตรงๆ
ส่วนน้ำมันเบนซิน (แก๊สโซฮอล์) ผมก็ไม่ได้ยึดติดว่าต้องเติม ปตท. แต่เติมเพราะมันสะดวกเท่านั้นเอง ปั๊มอยู่ที่ทำงานจะเติมตอนเช้าหรือเย็นก็ได้
เรื่องน้ำมันเบนซิน (แก๊สโซฮอล์) ผมเองเติมเปรียบเทียบทุกยี่ห้อ ก็ไม่รู้สึกว่ามันจะวิ่งต่างกันเท่าไหร่ เลยไม่ซีเรียสครับ

เรื่องอื่นๆที่ผมไม่กล่าวถึง เนื่องจากต่างคนต่างความเชื่อ และผมยอมรับว่าข้อมูลเชิงลึกมากๆผมก็อาจจะไม่รู้เท่าหลายๆคน
ผมก็ขออนุญาตไม่กล่าวถึงจะดีกว่าครับ ใครเชื่อยังไงก็ตามแต่จะศรัทธาดีกว่า คิดแบบนี้สบายใจกันทุกคนครับ

ผมสงสัยตอนหลังๆครับ ว่า การที่น้ำมันไทยเกรดดีกว่าส่งออกกำไรกว่า

ก็เลยเกิดการสงสัยครับว่าแล้วไอ้กำไรเนี่ยมันไปไหนครับ แค่กลุ่มบุคคลกลุ่มนึงหรือเปล่า แล้วประชาชนคนไทยละครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 21:29:11 »
เรื่องกำไรตรงนั้น ผมยังไม่ได้ศึกษาทราบแน่ชัดครับว่ามันไปอยู่ในส่วนของกลุ่มธุรกิจขุดเจาะหรือไม่
เลยขออนุญาตไม่พูดตอนนี้แล้วกันครับว่ายังไงกันแน่ เดี๋ยวข้อมูลผิดไปจะไม่ดี
เพราะข้อมูลผมก็ได้มาหลายแบบ ข้อมูลในองกรณ์อย่างนึง ข้อมูลภายนอกอย่างนึง
ส่วนตัวผมเองบอกตามตรงว่ามีบางเรื่องที่ผมยังไม่เคลียร์ไม่ปักใจเชื่อก็มี ผมก็เลยไม่ขอพูดไม่ขอวิจารณ์ดีกว่า
ถ้าได้ข้อมูลที่แน่นอนเมื่อไหร่มีโอกาสจะมาให้ข้อมูล เผื่อใครอยากรับไว้พิจารณาเพิ่มเติมแล้วกันครับ

ซึ่ง "ถ้าสมมติ" กำไรนั้นมันไปอยู่ในกลุ่มธุรกิจขุดเจาะจริง กำไรส่วนนั้นคงไม่ได้เต็มๆ 100% หรอกครับ
ไหนจะต้องจ่ายเข้ารัฐ ไหนจะค่าสัมปทานอีก ก็คงมีกลุ่มที่แบ่งเค้กกันอยู่บ้างล่ะครับ (ต้องขอโทษจริงๆครับ ผมไม่ได้ศึกษาข้อมูลเบื้องลึก)

แต่ตามธรรมดาของธุรกิจครับ ผมมองว่าไม่แปลกถ้ากลุ่มธุรกิจขุดเจาะจะได้กำไรเยอะ เพราะความเสี่ยงเยอะและต้นทุนขุดเจาะสูง
และกำไรประจำปีที่ว่าเป็นแสนล้านของ ปตท. ส่วนใหญ่ส่วนหนึ่งได้มาจาก ปตท.สผ. ครับ
ไม่ได้มาจากกำไรจากปั๊มน้ำมันแน่นอนครับ (อันนี้เป็นอีกข้อนึงที่ผมมีความเชื่อแบบนั้น)

ส่วนท่านอื่นๆเชื่อต่างกันไปก็คงไม่ขัดดีกว่าครับ อากาศยิ่งร้อน เดี๋ยวบรรยากาศจะระอุเกินไป
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 01:53:31 »

แต่ตามธรรมดาของธุรกิจครับ ผมมองว่าไม่แปลกถ้ากลุ่มธุรกิจขุดเจาะจะได้กำไรเยอะ เพราะความเสี่ยงเยอะและต้นทุนขุดเจาะสูง
และกำไรประจำปีที่ว่าเป็นแสนล้านของ ปตท. ส่วนใหญ่ส่วนหนึ่งได้มาจาก ปตท.สผ. ครับ
ไม่ได้มาจากกำไรจากปั๊มน้ำมันแน่นอนครับ (อันนี้เป็นอีกข้อนึงที่ผมมีความเชื่อแบบนั้น)

น่าเห็นด้วย ตอนเปิดเผยผลประกอบการให้ตลาดหลักทรัพย์ ปตท ได้กำไรจากการขายของในปั๊มและบริหารที่ดินมากที่สุด
แต่ราคาหุ้นขึ้นลงแทบจะอิงแนวโน้มราคาน้ำมันตลาดโลกตลอดสุดจะมึนจริงๆ  :-\

เรื่องกำไรการส่งออกก็คงเป็นปริศนากันต่อไป.....