ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะที่บรรทุกของเกินพิกัด  (อ่าน 5419 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
รถกระบะที่บรรทุกของเกินพิกัด
« เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 09:42:13 »
  ผมเห็นบ่อยมากครับ รถกระบะที่บรรทุกสินค้ามากเกินตัว สูงเท่า ๆ รถทัวร์เลยได้มั้ง
  แล้วก็วิ่งโงนเงนไปมา หัวลอย อันตรายมาก  ๆ ครับ เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปมา เจอเค้าบรรทุกเฟอร์นิเจอร์
   มาเป็นขบวนกันสามคัน
      แล้วผมก็เห็นด่านเรียกจอดนะครับ ก็คิดว่าต้องถูกจับแน่ ๆ อยู่แล้ว

ขับรถต่อไปได้สักพัก แล้วผมก็แวะปั้มหาข้าวกิน ทำธุระส่วนตัวเสร็จเรียบร้อยก็ขับรถต่อ
       ไม่นานก็เจอเจ้า 3 คันนี้วิ่งโงนเงน ๆ อยู่อีกครับ เลยสงสัยว่า มาตรการของเจ้าหน้าที่ตำรวจทำไมเค้าถึงไม่ระงับการบรรทุกที่อันตรายอย่างนี้
        ตอนที่ทั้ง 3 คันถูกจับที่ด่าน ผมคิดในใจนะว่า ตำรวจเค้าคงไม่ปล่อยให้วิ่งแบบนี้อีก คงให้เอาของลงและให้เจ้าของกิจการมาเคลียร์ให้เรียบร้อย
          หารถใหญ่แบบหกล้อ หรือสิบล้อมาบรรทุกแทน

นี่คงแค่ปรับ แล้วก็ปล่อยให้ขับต่อไปได้ในลักษณะเดิม ๆ ที่อันตรายต่อคนอื่น ๆ อีก แย่มาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: รถกระบะที่บรรทุกของเกินพิกัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:26:36 »
ผมเคยสั่งเฟอร์ฯ ให้ส่งข้ามจังหวัด เขาก็ขนอย่างที่ท่านว่านั่นแหละครับ
เจ้าของส่งเฟอร์บอกว่าในเขตที่ส่งประจำก็ใช้โปรฯรายเดือน ส่วนนอกเขตใช้โปรฯตามจริง

ออฟไลน์ O_o"

Re: รถกระบะที่บรรทุกของเกินพิกัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 10:27:24 »
มันไม่แค่กระบะครับ มันมีอยู่ทุกที่ละครับ ถ้าจะบอกว่า มีรถเก๋งทั่วไปยังมี นั่งอัดกัน 6-7 คน รถกระบะแคปต่างๆมีคนนั่งในแคปด้วย

ทั้งๆไม่ออกแบบมาเพื่อแบบนั้น (ทำไมไม่ซื้อรุ่น4ประตูมาขับละ) จักรยานยนต์นั่งอัด 3 คน ไม่ใส่หมวกกันน็อกด้วย

ห้ามรถป้ายแดงวิ่งต่างจังหวัด แต่เห็นวิ่งกันข้ามประเทศ รถแต่งต่างๆแบบผิดกฏหมายอีกเยอะทั่วประเทศ

เรื่องแบบนี้คงเป็นธรรมดาในสังคมไปแล้ว ไม่ถูกใจอะไร ก็พากันไปปิดถนน ประท้วงกันไป

ถ้าเจ้าของมีเงินมากพอก็คงซื้อรถ 6-10ล้อก็คงซื้อมาขนของแล้วละครับ ถ้าจะให้กระบะขนสินค้าแค่ 1 ตันคงไม่ใครอยากทำมันไม่คุ้มทุน

ไหนค่าน้ำมันค่าก๊าซ ค่าส่งรถ ค่าภาษีต่างๆที่ต้องเสียเป็นรายปี ค่าบำรุงรักษาต่างๆตามระยะทาง

คงเรื่องธรรมดาสังคมคนไทยไปแล้วจริงๆ เรื่องความเข้มงวดในการรักษากฎหมายและทำตามกฎหมาย ไม่ค่อยทำกัน

เกินเรื่องอะไรมาก็โทษ กฏหมาย โทษนี้นั้นไป

ไม่แปลกที่จะเกิดอุบัติเหตุต่างๆออกมาเป็นข่าวอยู่เสมอครับ เรื่องแบบมันยากที่จะแก้ครับ ตัวกฏหมายไม่เท่าไร

อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่านะ อย่างตัวผมเองยอมรับเลยว่าทำตามกฎหมายการจารจรไม่ได้ทุกข้อ ผิดบ้างถูกบ้างโดนปรับไปก็เยอะ

ทางที่ดีควรแก้ที่วิธีการขนส่งครับ เช่น ขนส่งระบบราง รถไฟส่งสินค้าความเร็วสูงไปตามหัวเมืองต่างๆแทนครับ

ส่งได้มากกว่าด้วยแบบวิ่งออกจากนิคมอุตสาหกรรมกันเลย หรือที่สถานนี้รถไฟ

ตัดปัญหารถ 10 ล้อ รถพ่วงต่างๆที่วิ่งกันจนถนนพังกันไปหมด

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:05:04 »
ยินดีต้อนรับ จขกท สู่ระบบทุนนิยมครับ

ใครเร็วใครได้ (แซงคิว)
ใครลดต้นทุนได้มากชนะ รถที่คุณเห็นนั่นแหละ รวมไปถึงรถบรรทุกเกืิบทุกคันที่วิ่ง บรรทุกเกินน้ำหนักทั้งสิ้น
ใครรู้จักคนมากกว่าได้งานไป อันนี้หาดูได้ตามสภาต่างๆ

ยังไม่ชินอีกเหรอครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:21:35 »
ที่น่าสนใจคือ ที่ตำรวจทำได้คือแค่ปรับรึเปล่า
หรือจริงๆ ควรทำมากกว่านั้น

การที่ตำรวจให้วิ่งต่อไป ถือว่าละเว้นการปฏิบัติหน้าที่รึเปล่า เอาผิดตำรวจได้มั้ย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 13:10:38 »
ที่น่าสนใจคือ ที่ตำรวจทำได้คือแค่ปรับรึเปล่า
หรือจริงๆ ควรทำมากกว่านั้น

การที่ตำรวจให้วิ่งต่อไป ถือว่าละเว้นการปฏิบัติหน้าที่รึเปล่า เอาผิดตำรวจได้มั้ย

ประเด็นนี้ล่ะครับ ที่ผมอยากจะให้เจ้าหน้าที่เค้าทำมากกว่าแค่ปรับ เพราะมันอันตรายมากกับทั้งตัวคนขับรถเองและผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่น ๆ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:08:50 »
มันเป็นการใช้ช่องโหว่ของกฎหมายเรื่องรถกระบะนะครับ

เพราะบรรทุกเกิน ก็ไม่ต้องขึ้นตาชั่ง สามารถวิ่งได้ 24 ชม และไม่ต้องวิ่งซ้ายเหมือนรถบรรทุก

เรื่องตำรวจผมว่าเค้าไม่มีอำนาจหน้าที่ในการให้รถหยุดวิ่งเมื่อทำผิดกฎหมาย หรือป่าวครับ อันนี้ไม่แน่ใจในข้อเท็จจริง

มันก็เหมือนคนไม่ใส่หมวกกันน๊อก ถ้าตำรวจจับแล้วทำไมถึงให้วิ่งต่อ ยึดรถเลยจะได้ไม่ทำผิดต่อ

คือมันไม่สามารถทำได้ในทางปฏิบัติ

แล้วลองนึกเรื่องช่องโหว่ของกฎหมาย ชาวบ้านตาดำๆ หรือธุรกิจ ระดับครัวเรื่อน ชม.นี้ เพื่อความอยู่รอดละครับ

เพราะไม่ใช่แค่คนเหล่านี้ทำ มันทำกันตั้งแต่คนรวยล้นฟ้า ยันคนไม่มีจะกิน ก็คงได้แต่ทำใจร่มๆ ละครับ