ผู้เขียน หัวข้อ: การรักษาเบาะหนังและคอนโซล  (อ่าน 22798 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
การรักษาเบาะหนังและคอนโซล
« เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:30:53 »
  อยากทราบความรู้เรื่องการรักษาเบาะหนัง ( หรือเบาะผ้าด้วยก็ได้ )
  คอนโซล รวมทั้งอุปกรณ์ที่เป็นพลาสติคหรือยาง นอกตัวรถเช่นขอบประตู ที่ปัดน้ำฝน
  หน่อยครับ ว่าทำอย่างไรที่จะป้องกันไม่ให้เสื่อมสภาพเร็วจากความร้อนและแสงแดด

ผมเองใช้แว็คซี่ลงชิ้นส่วนอุปกรณ์พวกนี้ทั้งหมดเลยครับ ทำเดือนละครั้ง

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: การรักษาเบาะหนังและคอนโซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:43:20 »
ของผมเบาะหนัง ดูดฝุ่น ผ้าชื้นเช็ดให้สะอาด เเล้วลงซิลิโคนน้ำสีขาวกลิ่นโปโล (ผสมทำเอง)

ส่วนคอนโซลกลัวน้ำหอมกัด ใช้ซิลิโคนเพียวๆ เช็ดเเบบไม่เยิ้มมาก ดูสะอาดดีครับ มัน เงา ลื่น ดีครับ

เเล้วก็เอามาเคลือบล้อต่อได้อีก ร้านขายเคมีภัณฑ์เค้าเเนะนำผมมาครับ ด้วยงบไม่ถึง 300 บาท

ซิลิโคน 1 กิโล + หัวน้ำหอม ขวดเล็ก + แอลกอฮอล์ ในราคาไม่เกิน 300 บาท

โคตรคุ้ม ใช้ได้ทีเกือบปี เเต่ระยะยาวผมไม่ทราบ ว่าจะมีผลกัดวัสดุหรือเปล่า รอผู้รู้ เสนอเเนะอีกที

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:47:26 »
ใช้แว๊กซี่เช็ดภายในเหมือนกันครับ

ใช้ผ้า ชุบน้ำ เช็ดฝุ่นออกก่อน
แล้วใช้แว๊กซี่ เทผสมน้ำให้เจือจาง แล้วใช้ผ้า ชุบน้ำ เช็ดตามคอนโซล
เพราะผมกลัวว่าแว๊กซี่เพียวๆมันจะแรงไปหน่อยครับ

วิธีที่ดีที่สุด คือจอดในร่ม อย่าจอดกลางแดด
รถพ่อผม ไม่เคยใช้อะไรทั้งนั้น แต่จอดในร่มตลอด
วันไหนจอดตากแดดก็ไขกระจกลงนิดหน่อย ระบายความร้อน
ปัจจุบัน 9 ปีแล้วนะครับ สภาพภายใน ดีมากๆ เหมือนใหม่เลยครับ
การลดกระจกลงเวลาจอดในที่ร้อนๆ ช่วยลดความร้อนไปได้เยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:16:28 »
ผมใช้อันนี้อยู่ครับ มันแต่ไม่เยิ้ม

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:36:44 »
แนะนำให้ใช้ ของนำเข้าครับ สำหรับ เบาะ หนัง เริ่มต้นก็ แมกไกว์ ก็ได้ครับ
ไม่เยิ้ม ไม่เหนอะ เป็น 2in1 เช็คกับดุแลเลย Gold Class Rich Leather Cleaner/Conditioner ( อันนี้เบื้องต้นถ้าขี้เกียจทำความสะอาดนานๆ )

อีกยี่ห้อ ที่ดู โอเค ก็ chermical guy ( อันนี้ใช้อยู่ )
CG Leather Cleaner ผสมน้ำได้ฉีดปั้บ รอทิ้งซักนาที แล้วเช็ค คราบสกปรกออกดีครับ
CG Leather Conditioner ตัดนี้ ถือห่างๆ แล้วพ่นสาดไปหนึ่งทีแล้วตามเช็คเก็บ เบาะคนขับ 1 ที่นั่ง ฉีด ทีเดียวก็ทั่ว ชอบครับกลิ่นเหมือนหนังใหม่เลย

พวก คอนโซล ครับ ใช้ ตัว  CG Silk Shine Dressing ไม่ทำลายเนื้อผิว สีไม่เงามากด้วยดูดี

ถ้าเบาะผ้า CG Fabric-Guard Convertible Top ไว้เคลือบหน้าเบาะ ผมซื้อมาแต่ยังไม่ได้ลอง กับ Mazda 2 ของพี่เลย

แถมอีกตัว
CG Lightning Fast ตัวนี้ เหมาะกับทำความสะอาด ตาม หลังคาห้องโดยสาร ที่กรุพื้นรถ คล้ายๆ ซักแห้งใช้ดี แต่ ไม่สะอาดกลับมา 100 เปอร์เซนต์นะครับ ถ้ามันสกปรกมาก

หาความรู้ใน TWCC ได้นะครับ ทุกคนที่นั่นพร้อมที่จะช่วยเพื่่อนที่ รักการทำความสะอาดรถทุกคน รับรอง ถ้ารักรถแล้วลองไปเจอและแชร์ความรู้ที่นั่น อีก10 ปี  รถ คุณ ก็ดู ดีทั้งนอกและใน ไม่แพ้ รถป้ายแดงที่เอาพลาสติกออกแน่นอน ( ขอคุยหน่อยอิอิ )

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 12:43:16 »
อยากแนะนำเว๊บรักษาสีรถทั้งภายนอกและภายในมากค่ะ
เป็นเว๊บที่อ่านแล้ว เราขนาดเป็นผู้หญิงยังแทบจะไม่เคยเข้าไปล้างรถที่คาแคร์
เพราะศึกษาข้อมูลและทำเองค่ะ

แต่กลัวโดนแบน

ถ้า Admin ไม่ว่าเดี๋ยวจะมาแนะนำอีกทีนะคะ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 14:09:23 »
เห็นในคลิ๊ป ยูทูป ฉลาดสุดๆ บอกว่าให้ใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มเช็ด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 21:30:22 »
Silk Shine Dressing อย่าคิดเอามาฉีดกับยางเชียว
หมดตรูดแน่นอน  ;D

เห็นในคลิ๊ป ยูทูป ฉลาดสุดๆ บอกว่าให้ใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มเช็ด
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองทำดูบ้างครับ  ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 10:03:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:02:53 »

มายืนยันลองแล้ว แจ่ม มว้าก  ที่สำคัญประหยัด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 14:05:57 »

มายืนยันลองแล้ว แจ่ม มว้าก  ที่สำคัญประหยัด

อ่ะ...เย็นนี้ขโมยของเมียมาลองมั่งครับ 5555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:24:16 »
เบาะหนังไม่แนะนำWaxyครับ ทาแล้วจะลื่นๆ ใช้MeguairsหรือCGดีกว่าครับ ถ้ามีLanolinจะดีครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:33:36 »
เบาะหนังไม่แนะนำWaxyครับ ทาแล้วจะลื่นๆ ใช้MeguairsหรือCGดีกว่าครับ ถ้ามีLanolinจะดีครับ

ขอบคุณมากครับ นั่นสิครับเพราะผมใช้แวคซี่ มันลื่น ๆ แล้วหนังมันไม่นุ่ม
เลยลองตั้งกระทู้ถามเพื่อน ๆ ดูครับ