ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสลับยางมา แล้วมีปัญหาอาการยังงี้ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 22797 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
สวัสดีครับ

เมื่อวันจันทร์ตอนเย็น ผมได้เอารถไปสลับยางมา  เป็นการสลับยางครั้งที่ 2 (20,000 โล) ร้านเค้าสลับยาง + ถ่วงล้อ   แต่ไม่แน่ใจว่าร้านสลับแบบไขว้หลังไปหน้า หรือ ไม่ไขว้แค่หลังไปหน้าเฉยๆ

พอเสร็จก็ออกจากร้านมา  รู้สึกว่าเวลาวิ่ง มันจะมีเสียงแปลกปลอมมา  ดังประมาณ  วงๆๆๆ เบาๆ มาทางล้อหน้าขวา  ตอนนั้นคิดว่าร้านคงเติมยางแข็งไปเลยได้ยินเสียงถนนชัด

ผมก็ขับทดลอบ 110-120 ก็ปกติ นิ่งดี ไม่ส่าย เสียงก็ังได้ยินอยู่บ้าง แต่เบา เพราะว่าเสียงลมข้างนอกดังกว่า   ตอนนั้นไม่เอะใจอะไร ผมก็เปิดเพลงฟังมันก็กลบเสียงนี้ไป

กลับไปบ้านก็เช็คลมยาง ก็ 32 ปกติทั้ง 4 ล้อ ตอนนี้คิดแล้วว่าไม่น่าจะเป็นที่ลมยาง  จะว่าเครื่องหอน เกียร์หอนก็ไม่ใช่ เพราะรถผมเกียร์ธรรมดา ทั้งเกียร 3 4 5  จะเหยียบครัช หรือ ใส่เกียรว่าง  ก็ยังได้ยินเสียงนี้อยู่ โดยเสียงนี้ จะได้ยินชัดมากช่วงความเร็ว 40-60 กม/ชม

ยังงี้ไม่ทราบว่าปัญหามันเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ Q

ลูกปืนล้อแตกหรือเปล่า เช็คดู

ลูกปืนล้อ

โอกาศมีมากน้อยแค่ไหนครับ  ก่อนเข้าไปเปลี่ยนปกติ เปลี่ยนออกมาปุ๊บลูกปืนล้อแตก

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ดอกยางยังสึกไม่เรียบ อาจเกิดจากการกลับทิศทางการหมุนของยางครับ ลองใช้สักพักครับอาจจะดีขึ้น ของผมก็เคยเป็นครับสุดท้ายสลับกลับและตั้งศูนย์ใหม่ ขับดีกว่าเดิมเลยเสียงยางก็เงียบลงด้วย ลองฟังความเห็นท่านอื่นประกอบด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ผมก็คิดแบบเดียวกันครับ....คงต้องใช้ไประยะหนึ่งให้หน้ายางเข้าที่ก่อนครับ

ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ดอกยางยังสึกไม่เรียบ อาจเกิดจากการกลับทิศทางการหมุนของยางครับ ลองใช้สักพักครับอาจจะดีขึ้น ของผมก็เคยเป็นครับสุดท้ายสลับกลับและตั้งศูนย์ใหม่ ขับดีกว่าเดิมเลยเสียงยางก็เงียบลงด้วย ลองฟังความเห็นท่านอื่นประกอบด้วยนะครับ  :)

ถ้าเป็นที่ดอกยาง  นับจากที่สลับยาง    ตอนนี้ขับไปได้ 100 โลอยู่ครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ถ้าสับจากหนังมาหน้า แล้วเกิดยางหลังมันปวมอยู่หรือกินไม่เท่ากันตอนอยู่ล้อหลังพอมาอยู่หน้าเลยได้ยินเสียง เพราะมันอยู่หน้ารถเลยเข้ามาให้เราได้ยิน ขณะที่อยู่ด้านหลังเวลาวิ่งเสียงมันเข้ามาในห้องโดยสารยากกว่าเลยไม่ได้ยิน

เดาเอา

ถ้าจะเช็คลูกปืนล้อ  เอาไปที่ร้านที่ทำ หรือเข้าศูนย์ดีครับ (จะมีค่าใช้จ่ายไหม)

เพิ่มเติมนะครับ

ตอนไปสลับยาง  ร้านไม่ได้งัดยางออกจากล้อนะครับ  แค่สลับตำแหน่งล้อ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ลองเช็คลูกปืนดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าลูกปืนไม่มีปัญหาก็เป็นที่ยางอาจจะบวม

ออฟไลน์ Action

อันนี้ผมว่าดอกยางมากกว่านะ ขับไปสักพักน่าจะดีเอง แต่ถ้า จขกท. เป็นห่วงเรื่องลูกปืนล้อ ก็เอาไปให้ร้านเช็คดู คชจ. ไม่มากหรอกครับ เผลอๆไม่เสียด้วยซ้ำ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MJunior

น่าจะเป็นที่ดอกยางครับ สลับที่ 20000โล นานไปหน่อยแต่เพื่อความประหยัดก็ ok
แต่ก็จะมีเสียงยางหอนจากดอกยางที่ยังไม่เข้าที่ครับ
ขับไปซักพักน่าจะดีขึ้นครับ (1,000 โลขึ้นไป) แต่อาจไม่ 100%ครับ เพราะมันก็ 20000 โลกว่าแล้ว
แต่ให้ดีน่าจะสลับที่ 10000-15000โลครับ

ออฟไลน์ mongolias

สังเกตดอกยางหน่อยว่ามันสึกเท่ากันหรือเปล่าครับ
ดีสุดคือเอากลับไปถามร้านที่ไปสลับยางนั่นแหละ ให้เค้าเช็คให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ moonblock

• **
ดอกยางกินๆไม่เท่ากัน  แสดงว่าล้อหลังช่วงล่าง มีปัญหาละมั่ง อาจจะโช็คเริ่มเสื่อม ทําให้กินเป็นคลื่น

หรือ 0ล้อไม่ดี ถ้าเป็นพวกรถเก๋ง บางรุ่นจะตั้งได้ ถ้ารถกะบะ จะตั้งไม่ได้ เพราะเป็นเพลาขับ

*ใช้ไปสักพักก็ไม่น่าจะดีเท่าไรนะ ถ้ามันกินเยอะ

น่าจะเป็นที่ดอกยางครับ สลับที่ 20000โล นานไปหน่อยแต่เพื่อความประหยัดก็ ok
แต่ก็จะมีเสียงยางหอนจากดอกยางที่ยังไม่เข้าที่ครับ
ขับไปซักพักน่าจะดีขึ้นครับ (1,000 โลขึ้นไป) แต่อาจไม่ 100%ครับ เพราะมันก็ 20000 โลกว่าแล้ว
แต่ให้ดีน่าจะสลับที่ 10000-15000โลครับ

รอบนี้เป็นการสลับครั้งที่ 2   ครั้งแรกสลับไปแล้วที่ 10,000 โล  แล้วตอนนี้ก็ขับมาอีก 10,000 โล ละก็มาสลับอนนี้ละครับ  20,000 ที่ว่าคืออายุยางของรถอ่าครับ 

ข้อมูลเพิ่มเติม  ผมโทรถาม DUNLOP ไทย ว่ายาง DUNLOP SP SPORT 230  มีทิศทางหารหมุนไหม 

ได้คำตอบคือยางตัวนี้ไม่มีทิศทางการหมุนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเกิดเสียงวองๆๆ เหมือนกัน
มันเกิดจากดอกยางล้อนั้นสึกไม่เท่ากัน บางที่สึกมากบางที่สึกน้อย(เนื้อยางห่วย) ทำให้เกิดเสียงเวลาวิ่ง
แต่รถ จขกท. ก่อนเปลี่ยนไม่เป็น เปลี่ยนแล้วเป็น?
ผมเดาว่าช่างถ่วงล้อนั้นให้ไม่ดี?
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
ลองดู กันฝุ่นเบรค นะครับ บางทีมันโดนกระแทกตอนเปลี่ยนล้อ แล้วมีจังหวะที่ไปเสียดสีกับล้อน่ะครับ
(รถเก่าเคยเป็น)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ยางใหม่ๆ แกะห่อ จะมีลาย ตัดลมทำให้มีค่อยมีเสียงลม วิ่งไปเรื่อยๆ ลายยางก็หายไปเรื่อยๆ  การตัดเสียงลมก็ไม่ค่อยดี

เวลาสลับยางผมจะสังเกตุความผิดปกติของเสียงได้อยู่ 2 อย่าง คือ ถ้าไม่สลับแล้วเงียบขึ้น ก็จะดังขึ้น มีแค่นี้จริงๆ ครับ