ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ city mc แล้วไปติด LPG กับซื้อ altis cng อันไหนคุ้มกว่ากันครับ  (อ่าน 10615 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackman

• Newbie
  • *
ซื้อ city mc แล้วไปติด LPG กับซื้อ altis cng อันไหนคุ้มกว่ากันครับ เมื่อเทียบส่วนต่าง

NgoH

• บุคคลทั่วไป
CITY คุ้มกว่า ราคาเบากว่า ติด แอลก็แค่3หมื่นกลาง

ออนไลน์ shando

• Hero Member
city+LPGเถอะครับ CNGนี่เติมทีรอจนหลับได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Honda เอาไปติด gas แล้วการรับประกันคุณภาพจะหมดรึเปล่าครับ
ถ้าหมดนี่น่าคิดนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
CNG ถ้าจะใ้ช้คิดดีดูนะครับ เพราะบางทีต้องใช้น้ำมันแทน ในบางเวลาที่รีบเร่งแต่ต้องต่อคิวร่วมครึ่งชั่งโมง ระยะทางในบางจุดที่ไม่มี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
city ติด LPG คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

ราคา ออพชั่นความปลอดภัยต่างกันเยอะนะครับ ขณะที่ค่าแก๊สก็ต่างกันไม่มาก (เพราะ CNG ลอยตัวอยู่)

มวยคู่นี้ซิตี้เหนือกว่าแทบทุกประตูครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
CNG เติมช้า เติมบ่อย รอนาน

ผมเห็นหลายคนถอดแล้วเอาไปติด LPG ก็เยอะนะครับเสียเงิน2ต่ออีก

ขายต่อ(เต๊น) ก็ส่ายหัวไม่เอากันหมด

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
CNG เป็นเรื่องอยู่ในเว็บ XXX แหละครับ.

ออฟไลน์ pongisra

City + LPG หัวฉีดรุ่นเจ๋งๆครับ

ออฟไลน์ Joii

City คุ้มกว่าครับ ถ้าไม่คิดเรื่องการรับประกันคุณภาพ 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ออฟไลน์ eaowpj

-ผมว่ามันขึ้นกับจำนวนคนนั่งด้วยครับ ผมไม่เคยนั่ง ซิตี้รุ่นใหม่เลย เคยนั่งซีวิคกับอันติส ผมว่าห้องโดยสารอันติสใหญ่กว่าซีวิคนะครับ และแน่นอนมันต้องใหญ่กว่า ซิตี้ซึ่งเซคเมนท์เล็กกว่า
-จำนวนกิโลเมตรที่ขับต่อวันด้วยครับ cng ยิ่งใช้เยอะยิ่งถูกกว่า lpg แต่ต้องอยู่่ภายใต้เงื่อนไขที่มีปั้ม cng และคิวไม่ยาวจนเกินไป ไม่ทราบเหมือนกันว่า cng ขึ้นราคาแล้วคิวยาวอีกไหม มีก็าซให้เติมเยอะไหมครับ ราคาทั้งสองตัวเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆแต่ยังไงก็ถูกว่าน้ำมันมากครับ นอกจากนี้เรื่องติดแก็สเองกับการรับประกันที่หมดไปในส่วนเครื่องยนต์ กับติดตั้งจากโรงงานและรับประกัน 3 ปี ก็เป็นข้อที่ควรพิจารณาด้วยครับ
-ไม่แน่ใจว่า อันติส cng ใช้วาล์วไฮโดลิคหรือเปล่าจะได้ไม่ต้องไปตั้งวาล์ว  :)

ออฟไลน์ Tan Int

แล้วแต่เงื่อนไขในชีวิตประจำวันครับ

อย่างครอบครัวผม ใช้ Altis CNG แต่ก็ไม่เดือดร้อนอะไร เพราะครอบครัวผมมีเวลามาเติมแก๊สครับ
และเต็มใจรอด้วย

แต่ถ้าใช้ในกรุงเทพฯ ผมว่า City SV + LPG ดีที่สุดครับ ราคาถูกกว่า Altis CNG มาก และคุ้มพอควรเลยครับ
ปั๊มแก๊ส NGV ในกรุงเทพฯ เยอะจริง แต่คงรอนานมากเลย(ดูจากเสียงคนรอบข้างครับ  ;D) ยังสู้ LPG ไม่ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mothsan

ผมรอ City cng จากโรงงานครับ รับประกัน 3ปี 100,000 โลครับ สบายใจกว่า ถูกกว่าเยอะด้วยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
city+LPGเถอะครับ CNGนี่เติมทีรอจนหลับได้เลย

เห็นด้วยครับ แต่ขอเพิ่มนิดหน่อยคือ รอจนหลับไม่ได้ เพราะต้องคอยขยับรถ ไม่งั้นคนอื่นบีบแตรไล่ ฮ่า..ฮ่า..
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ redsun

ถ้าจะให้ดีกว่าและสะดวกกว่าเลยเลือก LPG ครับ

หรือถ้าจะเลือก CNG
ควรมีปั้ม CNG อยู่ใกล้ๆบ้านหรือที่ทำงาน หรือควรเป็นทางที่ผ่านประจำๆอยู่แล้วเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เวลานี้ ยังเลือก City+LPG ครับ

เพราะ Altis CNG ของเล่นไม่เยอะ และผมก็ไม่มีปัญญาไปฟัดกับแท็กซี่ต่อคิวเติม CNG ด้วยครับ

LPG สะดวกกว่าเยอะ ในเวลานี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sappe!

ถ้า CNG คาดว่าจะได้ใช้แต่น้ำมันหนะสิครับ หาเติมยากจริง  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ bs

• Full Member
city ครับผมว่าอัตราเร่ง city แอบพุ่งกว่ายังไงไม่รู้หลังจากที่ลองขับทางไกลทั้ง 2 คัน
แล้วก็ lpg เติมเร็วเติ่มง่ายกว่าครับ เพราะรถที่ผมใช้ในชีวิตประจำวันมีทั้ง lpg และ ngv ผมว่า city lpg น่าสนใจกว่าครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้รถติด LPG อยู่ ก็เชียร์ City LPG แล้วกันครับ
ถ้าคุณใช้รถคันนี้เป็นหลัก ผมว่าเลือก LPG ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
ไม่ต้องกังวลว่าแก๊สจะมีให้เติมหรือเปล่า ต้องรอคิวนานหรือเปล่า
ผมยอมจ่ายค่าแก๊สแพงกว่า CNG แต่ไม่ต้องลุ้นครับ ผมไม่ชอบเวลาที่ต้องมานั่งรอคิวนานๆในรถ สู้เอาเวลานั้นไปทำอย่างอื่นมีประโยชน์กว่าเยอะ

ลองเทียบดูแล้วกันครับ
สิ้นปีนี้ ราคาแก๊ส CNG จะอยู่ที่ 14.50 บาท
ส่วน LPG จะอยู่ที่ 16.xx บาท ต่างกันราวๆ 2 บาทต่อลิตร

ออฟไลน์ blackman

• Newbie
  • *
ผมรอ City cng จากโรงงานครับ รับประกัน 3ปี 100,000 โลครับ สบายใจกว่า ถูกกว่าเยอะด้วยครับ

city cng คาดว่าจะออกเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เลือกรถอะไรก็ได้ แต่ใช้ LPG ครับ ผมติดจนคุ้มแล้วคุ้มอีก คุ้มมา 6 ปีละ (Chrysler Neon)