ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณ Jimmy เรื่อง ปัญหาของ Skoda Fabia ด้วยครับ  (อ่าน 17459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
Re: รบกวนคุณ Jimmy เรื่อง ปัญหาของ Skoda Fabia ด้วยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 18:29:19 »
เข้ามาชมเชยผู้บริหารครับ แก้ปัญหาได้ดีมากและฝากดูแลลูกค้าท่านอื่นที่มีปัญหาเหมือน จขกท ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: รบกวนคุณ Jimmy เรื่อง ปัญหาของ Skoda Fabia ด้วยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 23:07:13 »
ตอบได้ดีสำหรับผู้บริหารึรับ

แต่ตัวบริการ และช่างยังต้องปารับปรุงอีกเยอะครับ

การชี้แจ้งถือว่าดี แต่กรณีที่ช่างบอกกับลูกค้าไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่

โค้ทข้อมูลไม่เก็บไว่วิเคราะห์ดันลบทิ้ง แล้วให้ลูกค้ารอโดยไม่แจ้งอะไร หัวหน้าช่างต้องเข้มงวดกว่านี้ครับ

ขอรอดูตอไปจนจบแล้วกัน :)

ผมเข้าใจว่าเรื่องลบ code ไม่ใช่ไม่เก็บไว้วิเคราะห์หรอกครับ
แต่มันต้องลบ code error นั้น เพื่อให้กล่องกลับเข้าโหมดปกติ ไม่ใช่ Safe Mode
ทำให้รถยังใช้ต่อไปได้ โดยไม่มีปัญหากำลังตก เร่งไม่ไป ขึ้นเนินไม่ได้ ฯลฯ ระหว่างรออะไหล่
ทุกค่ายก็ทำแบบนี้ครับ ถ้าเห็นว่าเป็นการรวนจากเซ็นเซอร์บางตัวที่ไม่ได้ส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์ถ้ามีการใช้งานต่อไป

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 23:30:16 »
ถือได้ว่ามาตอบได้ดีครับ ผมก็ยังใช้ตัว octavia ตัวเก่าอยู่นี่ละ เข้ามาอ่านแล้วใจชื้นขึ้นเยอะ

แต่สิ่งที่อยากให้เสริมและปรับปรุงจากการที่อ่านนะครบ คือการอบรมพนักงานในส่วนที่ติดต่อกับลูกค้า ให้แจ้งรายละเอียดให้ครบ แจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นจริง แบบที่ท่าน ได้มาอธิบายนี่ละครับ  เพื่อเพียงต้องรีบแจ้งหน่อยผมว่าลูกค้าที่ดีก็จะเข้าใจความจำเป็นลักษณะนี้ได้ไม่ยาก ครับ

ออฟไลน์ tarapaca

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:52:58 »
ผมเห็นด้วยกับผู้บริหาร SKODA ที่ออกมายอมรับ และแก้ปัญหาในกรณีนี้ แต่ผมขออนุญาตแนะนำเล็กน้อยนะครับ ว่าวิธีการดังกล่าวเป็นการทำงานเชิงรับไปนิด เพราะทาง DAD ทราบจาก SKODA มาแล้วว่า รถที่มีปัญหา เป็นรถที่ DAD ขายไปหรือไม่ ถ้าเป็นรถที่ตนเองขายไป DAD น่าจะทำงานเชิงรุกได้ดีกว่านี้ ไม่ว่าติดต่อเจ้าของรถ (ให้เตรียมตัว) หรือเตรียมรถสำรอง (ในกรณีที่เกิดเรื่อง) หรือแม้แต่การ convince ทาง SKODA ว่าอยากให้ SKODA เกิดในไทยได้เร็วขึ้น ก็น่าจะยอมให้ stock อะไหล่ชิ้นทีเป็นปัญหา ฯลฯ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 18:42:36 »
ตอบได้ดีสำหรับผู้บริหารึรับ

แต่ตัวบริการ และช่างยังต้องปารับปรุงอีกเยอะครับ

การชี้แจ้งถือว่าดี แต่กรณีที่ช่างบอกกับลูกค้าไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่

โค้ทข้อมูลไม่เก็บไว่วิเคราะห์ดันลบทิ้ง แล้วให้ลูกค้ารอโดยไม่แจ้งอะไร หัวหน้าช่างต้องเข้มงวดกว่านี้ครับ

ขอรอดูตอไปจนจบแล้วกัน :)

-เห็นด้วยครับ การติดตามเรื่องมาถึง 2 เดือน จบสวยก็ดีครับ แต่หากลูกค้าไม่ใช่สมาชิกของ HEADLIGHTMAG จะเกิดเรื่องดีๆแบบนี้มั้ยครับ ยังไงผมยินดีกับเจ้าของกระทู้นะครับ เพราะผมเคยพบปัญหาเครื่องยนต์ ดีแมก คอมมอนเรลตัวแรกที่กินน้ำมันเครื่อง ต้องตื้อศูนย์อยู่ปีนึง จึงส่งเรื่องเคลมให้ครับ 1 ปีแห่งการอดทน ต่อสู้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:55:05 »
คุณ natty ครับ

คราวหลัง ถ้าเจอเคสแบบนี้กับ Isuzu พารถเข้าสำนักงานใหญ่ วิภาวดีรังสิตเลยครับ จะเคลมได้เร็วกว่าเยอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:39:58 »
ปรบมือให้เลยครับ รับผิดชอบดีเยี่ยม ได้ใจมากๆ

ถ้ามีตังส์ ชักอยากเป็นลูกค้าซะแล้ว ซิ  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 20:47:45 »
สวัสดีครับ วันนี้มีเซลล์มารับรถไปเข้าศูนย์แล้วนะครับ ส่วนอะไหล่ที่จะต้องเปลี่ยนได้รับแจ้งว่าน่าจะได้หลังวันพฤหัส

เซลล์ขับเข้าศูนย์เจออาการกับตัวเองยอมรับว่าอาการน่าเป็นห่วง 55

ปล.สงสัยอยู่อย่างว่าทำไม PM ไปหาสมาชิกอื่นที่จะช่วยตามเรื่องให้แล้วดูในหัวข้อส่งออกไม่มี หรือเราส่ง PM ไม่ได้ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 08:01:03 โดย ccr4334 »

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:28:27 »
สวัสดีครับ มาตอบช้าไปหน่อย  ;D

ก่อนอื่นต้องขออภัยนะครับ ที่ทำให้เกิดปัญหายุ่งยากและล่าช้า ทำให้คุณ ccr4334 ต้องเดือดร้อน
ผมขออธิบายเรื่องราวก่อนนะครับ รถฟาเบียร์ เครื่อง 1.2TSI ระหว่างเลขตัวถัง 006118-222332 จนถึง 006264-134858
ทางเมืองนิกแจ้งมาว่า อาจจะเกิดปัญหาไฟ EPC ขึ้นได้และจะมีอาการอย่างของคุณ จขกท ครับ

วิธีแก้คือทาง Skoda จะต้องส่งอะไหล่ ชิ้นนึงมาให้ใส่เข้าไประหว่างเทอร์โบ แต่ทาง Skoda ก็แจ้งมาว่าคันที่มีปัญหาถึงจำเป็นต้องใส่ ถ้าไม่มีปัญหาก็ไม่ต้อง
วิธีการจะสั่งอะไหล่ชิ้นนี้มาเก็บไว้เป็นสต๊อก ทำไม่ได้ครับ อะไหล่ต้องสั่งพร้อมใบแจ้งอาการจากการตัวอ่านค่าส่งไปพร้อมกับ chassis number
ทางผมจึงต้องขออภัยมากๆครับ สั้งอะไหล่ไปได้พักใหญ่แล้วก็เกิดล่าช้าเพราะอะไรผมก็พยายามเช็คอยู่ครับ

ยังไงก็ตามเรื่องนี้ผมคงต้องขอยอมรับความผิดไว้เองครับ เดี๋ยววันจันทร์ถ้าอะไหล่ยังไม่มา ผมจะจัดการรถให้ไปใช้แทนก่อนนะครับ ส่วนตอนที่ จขกท ออกรถคันนี้กับทางผม
ยังไม่มีรายการ DAD secure 3ปี 60,000 กิโล สำหรับ Fabia และ 5 ปี 100,000 กิโลสำหรับรุ่นอื่นๆ ยังไงเดี๋ยวผมจะพิเศษให้ 3ปี 60000 กิโลกับทางคุณ จขกท เลยเเล้วกันครับ

ถามว่า case นี้เป็นการเคลมใช่หรือเปล่า
ทำไมบริษัทไม่เรียกรถกลับมาใส่ทุกคัน แล้วอย่างนี้ถ้ารถใช้น้อยเป็นคันที่2ที่3 ของบ้าน เพิ่งพบอาการหลัง 3ปีนี้สามารถเคลมได้หรือเปล่า เพราะใช้คำว่าอาจเกิด ไม่ใช่เกิดทุกคัน ผมก็อาจเพิ่งพบอาการ