ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงว่า ไฟซีนอน กับ ไฟตัดหมอก ผิดกฎหมาย รึป่าวครับ  (อ่าน 19375 ครั้ง)

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
เห็นกันได้ทั่วไปกับไฟซีนอน บางคนบอกว่าผิด บางคนบอกว่าไม่ผิด แล้วตกลงว่ามันผิดหรือไม่

แล้วอีกเรื่อง ไฟตัดหมอก เมื่อสงกรานต์มานี้ แม่ขับรถกลับบ้านที่ ตจว โดนตำรวจเรียกเรื่องไฟตัดหมอก

เลยอยากจะทราบเรื่องจริงๆว่า มันผิดกฎหมายจริงๆรึป่าวครับ

รบกวนด้วยครับ
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Xenon ติดรถนี่ไม่ผิดแน่ๆครับ

ส่วนติดเองถ้ามันไม่แยงตา ตร ก็ไม่น่าจะจับ

ถ้าแยงตา ก็สมควรโดนจับแล้วครับ

ไฟตัดหมอกนี่ไม่ทราบครับ แต่ผมเคยอยู่ที่ Melbourne ที่นั่นเปิดไฟตัดหมอกผิดกฏหมายครับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
ไฟตัดหมอกมีได้ แต่ห้ามเปิดตลอดเวลา เปิดได้เฉพาะมีหมอก

ส่วนซีน่อนนะไม่ผิด จะผิดก็ต่อเมื่อ องศาลำแสงสูงเกินกำหนด หรือ สีผิดประเภท สีที่ใช้ได้มีแค่ 2 สีคือสีเหลืองธรรมชาติกับสีขาว นอกนั้นผิดหมด

ออฟไลน์ shando

ไฟตักหมอก เปิดตอนไม่มีหมอกโดนจับครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมมักจะเห็น ไฟตัดหมอกที่เป็นของแถมจากเซลล์  คือมันจะไม่มีสวิสซ์แยก  และเปิดพร้อมกันเลยกับไฟหน้่า  

คนขับเองก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะไม่อยากทำ (หรือเปล่า)

บางคนอาจจะคิดว่ามันสวยดีมั้ง

แต่ลองเปิดตัดหมอกแยงหลังรถผมตอนไม่มีหมอกสิ ผมจะชลอ

ให้แซง แล้วพร้อมจะเปิด สปอร์ตไลท์ แยงหลังรถคุณมั่ง  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ohmmypp

ซีน่อน ตามคห.บนๆ ครับ

ส่วนตัดหมอก ถ้าของแท้ติดรถ แล้วไม่เคยชน(ถ้าชนระดับมันอาจจะเพี้ยนตอนช่างประกอบ เค้าไม่สนใจหรอก เราก็ไม่รู้วิธีตั้งระดับไฟตัดหมอกซะด้วยสิ) เปิดตอนไหนก็ไม่แยงตาครับ แต่ตามหลักแล้วก็ควรเปิดเฉพาะฝนตกหนัก หมอกลง เท่านั้น
ที่แยงตาส่วนมากเป็นของแถม ของเทียบ แบรนด์เกาหลี ไต้หวัน บลาๆๆ ซึ่งเซลล์มักเอาแบบนี้ให้ถ้าเป็นของแถม แยงตาสุดๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ไฟตัดหมอกผมปิดไม่ได้ ถ้าจะปิดต้องเป็นไฟหน้าไว้ตลอดเวลา

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ไฟตัดหมอกเฟียสต้าผมโคตรต่ำเลยคับเปิดทีไม่ได้ช่วยให้มองทางไกลขึ้นเลยแสงไปไม่ถึง1เมตรด้วยซ้ำ ผมเลยไม่เคยเปิดมันเลย= =

ออฟไลน์ IncarRus

ไม่ว่า,,, จะตัดหมอก หรือจะซีนอน ถ้าท่านไปติดเอง

ผิด,,, ฐานดัดแปลงสภาพรถ แน่นอนครับ

ข้อหานี้,,, ตำรวจเค้าใช้หากิน กันมาช้านาน

....ส่วน,,, ถ้าติดมาจากโรงงาน
ตามกฏหมายจริงๆ ก็มีออกมาบอกเหมือนกัน
แต่ผมจำไม่ได้ และไม่แน่ใจ
รอผู้รู้ มาตอบครับ อิอิ

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ตกลงว่า ไฟซีนอน กับ ไฟตัดหมอก ผิดกฎหมาย &
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:39:20 »
ซีน่อน ตามคห.บนๆ ครับ

ส่วนตัดหมอก ถ้าของแท้ติดรถ แล้วไม่เคยชน(ถ้าชนระดับมันอาจจะเพี้ยนตอนช่างประกอบ เค้าไม่สนใจหรอก เราก็ไม่รู้วิธีตั้งระดับไฟตัดหมอกซะด้วยสิ) เปิดตอนไหนก็ไม่แยงตาครับ แต่ตามหลักแล้วก็ควรเปิดเฉพาะฝนตกหนัก หมอกลง เท่านั้น
ที่แยงตาส่วนมากเป็นของแถม ของเทียบ แบรนด์เกาหลี ไต้หวัน บลาๆๆ ซึ่งเซลล์มักเอาแบบนี้ให้ถ้าเป็นของแถม แยงตาสุดๆ
อย่าว่าไฟตัดหมอกของติดรถไม่แยงจะครับ ฮาๆ
จากที่ผมสังเกตมา
Isuzu Dmax My 2007-2012
Nissan  Frontier,Navara,Cefiro และอีกหลายๆรุ่น (แต่ Nissan หลายๆรุ่นจะมีสติ๊กเกอร์คำเตือนแปะอยู่ข้างๆสวิทช์)
Toyota Camry My 05-11
Proton Savvy,Persona,Gen2,exora,Saga (เจ้านี้ไฟเค้าแรงจริงๆ เปิดตัดหมอกทีเหมือนเปิดไฟสูง)

สิ่งที่ผมไม่ชอบสุดๆคือ Isuzu Dmax 07-12 เพราะแถวบ้านจะเจอบ่อยสุด เค้าอุส่ามีไฟโปรเจกเตอร์มาให้เพื่อลดแสงรบกวนเพื่อนร่วมทาง แต่พ่อคุณเอิ้ยยย เปิดไฟตัดหมอกกันแท๊บจะทุกคันแสบตามากๆ ยิ่งคันใหนบันทุกหนักมา เลนโปรเจกเตอร์ที่รวมแสงลงพื้น มันกลายเป็นรวมแสงลงที่ตาเราซะนี้ เพราะรถไม่มีที่ปรับระดับแสงมาให้
ผมถึงชื่นชม Cororado ตัวใหม่มากๆ เพราะทั้งไฟตัดหมอกที่เป็นโปรเจกเตอร์ ไปหน้าใหญ่ก็โปรเจกเตอร์ แถมยังมีที่ปรับระดับลำแสง(รุ่นที่มีโปรเจกเตอร์)ให้อีกเยี่ยมจริงๆ

ส่วน Xenon ก็อย่างที่ คห ข้างบนว่าครับ จะติดเอง(ส่วนน้อยที่ไม่แยงตา)หรือโรงงานถ้าสีไม่ผิด ไม่แยงตาชาวบ้านเขาไม่ผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 08:41:10 โดย HELIFETEC »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไฟซีนอนติดเองดูไม่ยากหรอกครับ ของแท้จากโรงงานมักจะมีสีขาวอมเหลืองนิดๆ หรือ สีขาวธรรมดา แต่ถ้าสีอมฟ้าจัดๆหรือม่วงๆ น่ะของติดเองแน่นอน

ออฟไลน์ pite

• Full Member
Xenon ถ้าไม่แยงตาหรือสีแปลกๆก็ไม่น่าผิดนะครับ แต่ไฟตัดหมอกเปิดตลอดนี่ผิดแน่นอน
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ prai

พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 แก้ไขเพิ่มเติมปี 2536 ได้มีการระบุการใช้ไฟตัดหมอก สามารถใช้ได้ต่อเมื่อรถวิ่งอยู่ในสภาวะที่มีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรค อันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถและต้องไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือ  สวนมาในระยะของแสงไฟ หรือในระยะ 150 เมตร โดยสามารถใช้หลอดไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง ที่มีกำลังไฟไม่เกินดวงละ 55 วัตต์ เท่านั้น หากมีการใช้ไฟตัดหมอกไม่เป็นไปตามประเภท ลักษณะและเงื่อนไขที่กำหนด จะมีโทษปรับไม่เกิน 500 บาท

ส่วนไฟซีนอน กฎหมายกำหนดให้ไฟหน้ารถมีสีขาวหรือเหลืองอ่อนเท่านั้น ส่วนความเข้มของแสงต้องไม่เกิน 55 วัตต์ และติดตั้งสูงจากผิวทางถนนไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร รูปแบบการกระจายแสงต้องอยู่ในระดับตรงช่องจราจรและไม่รบกวนสายตาผู้ขับขี่รายอื่น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ซีนอนถ้าติดตั้งเอง โอกาสโดนสูงครับ เพราะว่าโคมไฟที่ไม่ได้ทำมาไว้สำหรับซีนอน ต่อให้เป็น Projector ก็ยังฟุ้งได้
แต่ถ้าใส่ในโคม Projector ธรรมดา แล้วสีนวลนวลปกติ แบบนี้ก็ไม่ค่อยโดนเรียก เพราะตำรวจแยกไม่ออกครับ

ส่วนไฟตัดหมอก สมัยนี้ยังจับกันอยู่อีกเหรอ เมื่อก่อนน่ะมีครับ ตอนรถยังไม่มีไฟตัดหมอกติดกันจากโรงงาน
เราก็ต้องไปหาของสำนักแต่งมาติดกันเอง IPF, PIAA, หรือรถบางค่ายก็แถมให้เป็นอุปกรณ์ตกแต่งพิเศษ
แต่ไม่ได้ติดแบบฝังเข้าไปที่กันชนนะครับ แต่ขนาบอยู่ข้างป้ายทะเบียนด้านหน้า แล้วตอนนั้นกำหนดเลยว่า
ตอนกลางวันจะต้องมีฝาครอบพลาสติกสีทึบไว้ตลอด ถอดออกได้เฉพาะตอนกลางคืนและเปิดได้ตอนหมอกลงจัด
แต่หลังหลัง ผู้ผลิตรถยนต์เล่นติดออกมาให้จากโรงงาน เป็นของสวยงามไปแบบนั้น ก็เลยละเลยเลิกจับกันไป
ซึ่งถ้าจริงจริงแล้ว เปิดตอนไม่มีหมอก จะจับก็จับได้ครับ ก็ใช้ไฟไม่ถูกประเภท ก่อให้เกิดแสงรบกวนผู้อื่นเอง

ไฟตัดหมอกผมปิดไม่ได้ ถ้าจะปิดต้องเป็นไฟหน้าไว้ตลอดเวลา

ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ รถรุ่นไหนก็ต้องปิดไฟตัดหมอกได้ครับ
ยังไงลองศึกษาคู่มือรถดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ TorTy

Xenon ติดเองนะติดได้ครับเพราะของที่ทำออกมาขายก็มียี่ห้อที่ผลิตให้โรงงานด้วยอยู่แล้วเช่น Philips
แต่มันต่างกันที่ค่า K อุณหภูมิสีครับถ้าเอาตามค่าโรงงานทั่วไปไม่เกิน 8,000K ครับ ส่วนใหญ่จะติดรถมา
ไม่เกิน 5,000K แสงจะออกขาวติดเหลืองๆหน่อยแต่รถยนต์หลายๆรุ่นหลังๆมาจะเขยิบมาเป็น 6,000-7,500K

ครับแสงจะออกมาเป็นสีขาวส่วนใหญ่จะเป็นรถญี่ปุ่นถ้าไม่เกินนี้ติดได้ครับแต่ส่วนใหญ่ที่แยงตาเพราะติดค่าแสง
เกินจากนี้นอกจากแสงไม่เกาะถนนแล้วยิ่งเวลาฝนตกมองไม่เห็นเลยถ้าเกินจาก 8,000K นะครับยังรบกวนสายตาของรถคันที่สวนมาด้วย
เพราะแสงมันจะฟุ้งมากครับรวมทั้งผิดกฏหมายอีกอย่างคือจะติดไปเพื่ออะไรเพราะยิ่งค่า K สูงค่าความสว่างยิ่งน้อยลงครับไม่ต่างจากหลอด Halogen

ธรรมดาเสียเงินป่าวๆถ้าจะติดนะติดได้แต่ต้องปรับตั้งให้เหมาะสมด้วยครับเพราะโคมปกติส่วนใหญ่จะไม่มีหมวกครอบแสงครับเพราะฉะนั้นเราต้องดูด้วยว่า
หลอดที่ติดรถเรามาเป็นรุ่นอะไรเพื่อที่ว่าเราเองจะได้เลือกตัวหลอดซีนอนให้ตรงกับรุ่นของหลอดเดิมครับ

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ ช่วยตอบน่ะครับ ;D
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่าใช้แบบที่มาจากโรงงานดีกว่าสบายใจดี แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นไฟซีนอนให้เหมือนแบบของแท้จากโรงงานมักจะมีสีขาวอมเหลืองนิดๆ หรือ สีขาวธรรมดา
มันไม่น่ามีปัญหานะครับ ส่วนไฟตัดหมอกไม่ควรเปิดตลอดถ้าเปิดตลอดผิดแน่นอนเอาไว้เปิดตอนมีหมอกหนาๆ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
ไฟซีนอน เนี่ย จะไม่ตอบ นะ เพราะ ที่ ตอบๆกันมา ก็ ดีอยู่แล้ว ก็ตามนั้น แหละ ครับ
...แต่กะไอ้ไฟ ตัดหมอก เค้าไปเอา แบบอย่าง ความนิยม การเปิด กันมาแต่ไหน ไม่รู้ ขนาดขับในเมือง ไม่เปิดไฟ หน้ายังไม่รู้ เรื่องเลย เพราะไฟถนนมันก็สว่างมาก แต่ไอ้พวกบ้า ยังเปิด ไฟตัดหมอกวิ่งกัน..ยังไม่รวมไอ้พวกที่มีไฟตัด หมอก หลังอีกนะ กวนเลน ตรงข้าม ไม่พอ มันเอารถตามหลัง เดือดร้อนไปด้วย
...แล้วตอนนี้ เจอ ของใหม่ไปอีก ไฟ day light ครับ พวกติดเอง แสงจ้ามาก แล้วตัวโคมเหมือน จะตั้งใจปรับให้แหงนหน้าขึ้นเล็กน้อยด้วย...แสบตามากๆ ไม่แพ้พวก ไฟสปอตไลท์เลยครับ
...ยิ่งแต่ไปเจอ ไอ้พวกบ้า เหมือนรถ ลิเก นะ มันติดทุกไฟเลยครับ ทั้งซีนอน ค่า k สูงๆ แล้วแสงฟุ้ง  daylight ,spotlight  เคยโดนมาแล้ว ครับถึงกับต้องจอด รถเลย ตาผมงี้พร่า มัว ไปหมด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไฟตัดหมอก โดนจับ เพราะเปิดตอนไม่มีหมอกน่ะสิครับ ตำรวจทำหน้าที่ถูกต้องแล้ว

ซีนอนถ้าติดตั้งเอง โอกาสโดนสูงครับ เพราะว่าโคมไฟที่ไม่ได้ทำมาไว้สำหรับซีนอน ต่อให้เป็น Projector ก็ยังฟุ้งได้
แต่ถ้าใส่ในโคม Projector ธรรมดา แล้วสีนวลนวลปกติ แบบนี้ก็ไม่ค่อยโดนเรียก เพราะตำรวจแยกไม่ออกครับ

ส่วนไฟตัดหมอก สมัยนี้ยังจับกันอยู่อีกเหรอ เมื่อก่อนน่ะมีครับ ตอนรถยังไม่มีไฟตัดหมอกติดกันจากโรงงาน
เราก็ต้องไปหาของสำนักแต่งมาติดกันเอง IPF, PIAA, หรือรถบางค่ายก็แถมให้เป็นอุปกรณ์ตกแต่งพิเศษ
แต่ไม่ได้ติดแบบฝังเข้าไปที่กันชนนะครับ แต่ขนาบอยู่ข้างป้ายทะเบียนด้านหน้า แล้วตอนนั้นกำหนดเลยว่า
ตอนกลางวันจะต้องมีฝาครอบพลาสติกสีทึบไว้ตลอด ถอดออกได้เฉพาะตอนกลางคืนและเปิดได้ตอนหมอกลงจัด
แต่หลังหลัง ผู้ผลิตรถยนต์เล่นติดออกมาให้จากโรงงาน เป็นของสวยงามไปแบบนั้น ก็เลยละเลยเลิกจับกันไป
ซึ่งถ้าจริงจริงแล้ว เปิดตอนไม่มีหมอก จะจับก็จับได้ครับ ก็ใช้ไฟไม่ถูกประเภท ก่อให้เกิดแสงรบกวนผู้อื่นเอง

ผมคิดว่าไม่น่าใช่นะครับ รถรุ่นไหนก็ต้องปิดไฟตัดหมอกได้ครับ
ยังไงลองศึกษาคู่มือรถดูอีกทีนะครับ
ไฟซีน่อน Yaris Hatchback S-Limited แท้ ยังเคยโดนเรียกเลยครับ ดังที่ผมเคยโพสท์ไว้เมื่อนานมาแล้ว แต่ตอนนั้นคนขับเขาสู้ชนะ

ไฟซีนอน เนี่ย จะไม่ตอบ นะ เพราะ ที่ ตอบๆกันมา ก็ ดีอยู่แล้ว ก็ตามนั้น แหละ ครับ
...แต่กะไอ้ไฟ ตัดหมอก เค้าไปเอา แบบอย่าง ความนิยม การเปิด กันมาแต่ไหน ไม่รู้ ขนาดขับในเมือง ไม่เปิดไฟ หน้ายังไม่รู้ เรื่องเลย เพราะไฟถนนมันก็สว่างมาก แต่ไอ้พวกบ้า ยังเปิด ไฟตัดหมอกวิ่งกัน..ยังไม่รวมไอ้พวกที่มีไฟตัด หมอก หลังอีกนะ กวนเลน ตรงข้าม ไม่พอ มันเอารถตามหลัง เดือดร้อนไปด้วย
...แล้วตอนนี้ เจอ ของใหม่ไปอีก ไฟ day light ครับ พวกติดเอง แสงจ้ามาก แล้วตัวโคมเหมือน จะตั้งใจปรับให้แหงนหน้าขึ้นเล็กน้อยด้วย...แสบตามากๆ ไม่แพ้พวก ไฟสปอตไลท์เลยครับ
...ยิ่งแต่ไปเจอ ไอ้พวกบ้า เหมือนรถ ลิเก นะ มันติดทุกไฟเลยครับ ทั้งซีนอน ค่า k สูงๆ แล้วแสงฟุ้ง  daylight ,spotlight  เคยโดนมาแล้ว ครับถึงกับต้องจอด รถเลย ตาผมงี้พร่า มัว ไปหมด..
แหงสิครับ พวกที่เอา Day Light มาเปิด Night Time นี่ก็บอกแล้วว่ามันโง่ดักดานกันสุดๆ (หลังๆเห็นหลายคันด้วย)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไฟตัดหมอก จะแท้ หรือไม่แท้ โรงงานหรือไม่โรงงาน คุณสมบัติมันต้อง แยงตา (เล็กน้อย) ครับ

เพราะลำแสงมันจะฟุ้งกระจายอยู่หน้ารถทั้งทิศบนและล่าง เพื่อให้เป็นจุดสังเกตขณะหมอกลงจัด หรือฝนตกหนัก

แต่ไม่เน้นการส่องสว่างระยะไกล

แต่ที่เห็นแยงกันเยอะๆ เพราะบางทีการติดตั้งของเทียบ องศาโคมไฟอาจจะแหงนมากผิดสเปค ทำให้แยงเต็มๆ เหมือนเปิดไฟสูงใส่

แต่ถ้าเป็นตัดหมอกเดิมๆ เปิดคู่กับไฟหน้า ยังไงซะ เวลาขับสวนกัน ก็จะมีความสว่างกว่าไฟหน้าเล็กน้อยอยู่แล้วครับ ตามคุณสมบัติของมัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ชื่อเค้าก็บอกอยู่แล้วครับ ไฟตัดหมอก ไม่มีหมอก จะเปิดทำ...อะไร 555+

ส่วนไฟหน้าซีนอน หรือ HID ถ้าโคมออกแบบจากโรงงานแล้วส่วนใหญ่จะมี Adaptive Headlamp มาให้ด้วย เพื่อปรับองศา ในกรณี

บรรทุกหนัก หน้าเชิด (ไม่เหมือนกรณีกระบะบรรทุกอ้อย เปิดซีนอนซัพ แยงตาเทวดา)

ตัวหลอดเองก็จะต้องมีโดมมาบังด้านหน้า เน้นใช้แสงที่ตกกระทบจากตัวโคมใหัยิงไปยังองศาที่กำหนด หรือไม่ก็เป็นโคมโปรเจคเตอร์

ที่เห็นจ้าๆ อยู่ก็น่าจะมาจากตัวหลอดเอง ไม่มีโคมที่ออกแบบมาบดบังลำแสงโดยตรงจากตัวหลอด

สุดท้ายแล้ว อะไรที่ "ทำร้ายร่างกายผู้อื่น" ก็ผิดกฏหมายทั้งนั้นแหล่ะครับ ลองพิจารณาดูเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 15:04:10 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขอแถมนิดครับ ไฟตัดหมอกเปิดตอนฝุ่น คลุ้งด้วยครับ เผชิญมากับตัวทางเข้าหมู่บ้าน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้