ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบความปลอดภัย New Camry 2.0 and New Civic 2.0  (อ่าน 8502 ครั้ง)

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เพิ่งสมัครสมาชิกไหม่เมื่อคืน หลังจากได้เข้าเวปนี้ได้มาซักพักนึง ติดใจเลยอะ ต้องมาเปิดอ่านเกือบทุกคืน เพราะกำลังอยากได้รถไหม่เป็นคันที่สอง ปัจจุบันขับอัลติส 1.6 หน้าหมู มา 8 ปีแล้ว  ตอนเลือกซื้อคันนี้ไม่ได้ศึกษาอะไรเลย เอาตามที่เขานิยมขับให้เต็มท้องถนนไว้ก่อน  ;D

จะรบกวนถามความเห็นส่วนตัวแต่ละท่านนะครับ ว่า ถ้าจะเปรียบเทียบในเรื่องความปลอดภัยอย่างเดียว เพราะผมเน้นเรื่องนี้เป็นอันดับแรก ระหว่างสองคันนี้ ที่ข้ามsegment กันเลย แต่ผมมีงบจำกัดไม่เกิน 1.3 ล้าน

คำถามครับ

1. ความแข็งแรงของตัวถัง ต่างกันมากไหมครับ ผมสงสัยว่าถ้ารถใหญ่ขึ้น ตัวถังต้องหนาขึ้นมาด้วยหรือปล่าว หรือโครงสร้างเดียวกันแต่แค่ทำให้มีมิติกว้างขึ้น

2. ถ้าผมคิดตื้นๆ ว่า เมื่อเกิดการชนกันไม่ว่าแบบไปชนเสาไฟฟ้า หรือชนกับรถคันอื่น  ที่ความเร็วไม่เกิน 70  ตัวถังแคมรี่ที่ใหญ่ยาวกว่า น่าจะยุบเข้ามาโดนตัวเราน้อยกว่า civic ที่มีขนาดรถเล็กกว่า  ใช่ไหมครับ

3. จากข้อ2 ถ้าสาเหตุการชน มาจากการเสียการทรงตัวของรถ เมื่อหักหลบกระทันหัน  เจ้า Civic อาจจะปลอดภัยกว่าเพราะมีระบบควบคุมการทรงตัว ทำให้โอกาสถูกชนน้อยลง แต่เจ้า camry ไม่มีระบบดังกล่าว

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: เปรียบเทียบความปลอดภัย New Camry 2.0 and New Civic 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:41:31 »
 camry 2.0g ผมเอาคันใหญ่ไว้ก่อนครับ... 8)

ออฟไลน์ YenChar

Re: เปรียบเทียบความปลอดภัย New Camry 2.0 and New Civic 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:42:17 »
แยกประเด็นก่อนว่า

- ความแข็งแรงของตัวถัง พอๆกันครับ เหล็กแคมรี่อาจจะหนากว่าใหญ่กว่า
แต่ความปลอดภัยของโครงสร้าง ได้มาตราฐานทั้งคู่ึครับ ไม่ต้องซีเรียส

- แคมรี่ ถ้าชน ระยะยุบมากกว่า โอกาศถึงตัวเราน้อยกว่า ถูกต้องแล้วครับ

- เรื่องการหักหลบกระทันหัน กับโอกาศถูกชน วัดกันไม่ได้หรอกครับ ขึ้นอยู่กับฝีมือและความถนัด
ปัญหาของการหักหลบ คือการเสี่ยงต่อการพลิกคว่ำ หรือรถปัด หรือเสียการควบคุม
ซึ่งตรงนี้ ระบบช่วยได้แน่ๆครับ
ถึงอย่างนั้น ทุกสิ่งประกอบกันหมดครับ
ระบบดี ช่วงล่างดี ยางดี คนขับมีสติ คนขับชินกับรถ รู้จักเส้นทาง โครงสร้างแข็งแรง
ตรงนี้จะทำให้ความปลอดภัยมีมากขึ้นถึงที่สุด

........

จริงอยู่ แคมรี่อาจจะปลอดภัยกว่า ผมขอเสนอพรีอุสมาแข่งเรื่องความปลอดภัย
ถุงลม 6 ใบ โครงสร้างพอๆกัน และระบบต่างๆ ในราคาเท่าๆแคมรี่
น่าจะตอบโจทย์ด้านความปลอดภัย ในงบประมาณนี้ได้ดีครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 14:49:01 »
แคม 2.0 อย่าซื้อเลย 1.3ล้าน เครื่องเดิม เกียร์เดิม  มันไม่มีอะไรดี นอกจากจะชอบจริงๆ หรือ การออกแบบ แล้วแต่คน

cruise control มันยังไม่ให้  sensor ถอยก็ไม่มี 1.3ล้าน ถุงลมมีแค่คู่หน้า เกลียดดด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 15:16:45 »
ยังไงตัวใหญ่กว่าก็ได้เปรียบกว่าคันเล็ก100% ครับ
you get what you pay

ระบบช่วยการทรงตัวนี่ก็แล้วแต่ รถที่บ้านใช้ขับมา 9 ปี เคยใช้ครั้งเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 15:18:32 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 17:18:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ละท่านตอบได้ถูกใจผมจริงๆ  ภายในสองอาทิตย์นี้จะได้เลือกซักที  :)

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 19:34:17 »
อ่า... ตอบกันหมดแล้ว... อิอิ เสริมละกันครับ
ถ้ามาตรฐานความปลอดภัยจากองค์กรต่างๆ ที่วัดมาได้พอๆ กัน
สิ่งที่จะส่งผลต่อความเสียหายตัวรถและความปลอดภัยของเราก็จะวัดกันที่น้ำหนักรถครับ
หนักมากโมเมนตัมมาก ตอนชนจะเสียหายน้อยกว่ารถที่หนักน้อยโมเมนตัมน้อย

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 19:49:56 »
จริงๆ เจ้าแคมรี่ 2.0 G ตัวใหม่เนี่ยผมว่า  มีดีแค่ขนาดรถใหญ่กว่า ซีวิค แค่นั้นเองนะครับ

ส่วนระบบความปลอดภัย แทบไม่มีอะไรเลย ยิ่งอ๊อฟชั่น ยังถูกหั่นลงอีก

ผมว่าเงิน 1.3 ล้าน  ถ้าท่านเน้นระบบความปลอดภัย คงต้องเลือก Civic แหละครับ ตัว 2.0 Top ราคา 1.1 ล้านแต่ได้ทั้ง GPS ระบบ VSA  ถุงลมข้าง

กลับกัน แคมรี่ 2.0 G ระบบ VSC ไม่มีให้  เครื่องเล่น เป็น CD ธรรมดา  อ๊อฟชั่นอื่นๆ เหมือนกับ ซีวิคหมด

เจ้าแคมรี่จะดูดีกว่า ก็ความหรูแหละครับ

หากจะเล่น Camry แล้วเอาระบบความปลอดภัย เยอะหน่อย ต้อง เริ่มตั้งแต่ รุ่น 2.5G ขึ้นไปไปครับ

แต่หาก อยากได้รถราคา 1.3 ล้าน แต่ระบบความปลอดภัยเยอะ  อ๊อฟชั่น เยอะ  ลองๆ มอง โฟกัส  และ พรีอุสดูครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 20:29:21 »
แคม 2.0 อย่าซื้อเลย 1.3ล้าน เครื่องเดิม เกียร์เดิม  มันไม่มีอะไรดี นอกจากจะชอบจริงๆ หรือ การออกแบบ แล้วแต่คน

cruise control มันยังไม่ให้  sensor ถอยก็ไม่มี 1.3ล้าน ถุงลมมีแค่คู่หน้า เกลียดดด
เห็นด้วย รุ่นที่แล้ว ดีกว่ามาก ครบเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 07:32:04 »
ออพชั่นมันน่าเกลียดมากจริงๆ :P

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:07:04 »
นั่นซิครับ พอเลือกปัจจัยหลักได้แล้ว  ดั๊นมาติดปัจจัยเรื่องออฟชั่นให้เครียดอีก

เช้าวันนี้เริ่มแอบปันใจนึกถึง พรีอุส  ไมเนอร์เชนจ์   สงสัยต้องลองไปลูบๆคลำๆ และลองขับซะหน่อย

ออฟไลน์ kakunen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:53:48 »
Camry 2.0 ซิครับ ใหญ่กว่า ออกใหม่ด้วย ส่วน option พวก ครูซคอนโทรล+เซนเซอร์ไปใส่เพิ่มข้างนอกไม่กี่บาทเอง (ไม่ถึง 5000) หรือจะใส่จอแบบตัว top+กล้องมองหลังก็ หมื่นกว่าเอง

ถ้าจะติดแก๊ซ 2.0 นี่แหละครับ แต่ถ้าไม่ติดแก๊ซ เน้น ปลอดภัย เห็นด้วยกับ  prius นะครับ airbag เยอะ+vsc+เบรคสั้นสุด ๆ ไม่หมุนด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:55:48 »
ถ้าเป็นเวอร์ชั่นไทยที่ไม่เน้นอุปกรณ์ความปลอดภัยเท่าไหร่ อย่าเอาแคมรี่เลยครับ
ซีวิคยังดีเสียกว่า ที่มี VSA และ ถุงลมข้างเบาะ

แต่ถ้าอยากเอาเต็มๆก็พริอุสครับ
ผมขอเสนอพรีอุสมาแข่งเรื่องความปลอดภัย
ถุงลม 6 ใบ โครงสร้างพอๆกัน และระบบต่างๆ ในราคาเท่าๆแคมรี่
เจ็ดใบครับ มีเข่าด้วย หกใบที่ไมมีถุงลมเข่าน่าจะแจ๊สเจแปนนะ