ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องรถยนต์ที่เติมน้ำมันรองรับ E100 กับ B100 (Flex-Fuel)  (อ่าน 8471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมสังเกตรถยนต์ในบ้านเราว่า มีปั้มน้ำมันที่เติมอยู่ในปัจจุบัน ที่รองรับก็คือ เบนซิน 91 95 E20 และก็ E85 ที่ใช้กันอยู่ทุกวัน ยกเว้น E100 B100 ไม่เกี่ยวกับ CNG NGV และ LPG ซึ่งผมมีประเด็นที่จะถามดังนี้
-น้ำมันแบบ Flex-Fuel มันคืออะไร แล้ว Flex-Fuel ต้องใช้น้ำมันยูโรใด
-มีโอกาสไหม ที่จะนำน้ำมัน E100 B100 (Flex-Fuel) เอามาทำตลาดในบ้านมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
-น้ำมันแบบ Flex-Fuel มันคืออะไร แล้ว Flex-Fuel ต้องใช้น้ำมันยูโรใด
รถยนต์ในยุโรปทุกคันที่ใช้น้ำมัน E85 จำเป็นต้องผ่านมาตรฐาน ยูโร4 (ในช่วงแรก) แต่บางค่ายก็พัฒนาไปยูโร 5-6 แล้ว แต่โดยปกติน้ำมันที่ผสมเอทานอลจะปล่อยก๊าซเรือนกระจกต่ำกว่าน้ำเพียวๆ อยู่แล้วครับ

-มีโอกาสไหม ที่จะนำน้ำมัน E100 B100 (Flex-Fuel) เอามาทำตลาดในบ้านมากน้อยแค่ไหนครับ
การใช้เอทานอลเป็นเชื้อเพลิงมีมาตั้งแต่ยุคที่เริ่มมีการพัฒนายานยนต์ ในสหรัฐอเมริกาเริ่มใช้มาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2423 (ค.ศ.1880) ต่อมาได้ขุดพบน้ำมันซึ่งราคาถูกกว่า ทำให้ความนิยมในการใช้เอทานอลเป็นเชื้อเพลิงก็ได้ลดลง แต่ถ้าน้ำมันดิบหมดก็ไม่แน่นะครับ แต่ถ้าจัดการไม่ดีมันจะแย่งอาหารของมนุษย์และสัตว์ครับ ตอนนี้ทางบริษัทเอกชนและมหาวิทยาลัยในสหรัฐอเมริกากำลังเร่งศึกษาน้ำมันจากสาหร่ายอยู่ คาดว่าอีก 2 ปี ข้างหน้าจะผลิตในเชิงพาณิชย์ได้ครับ

ผมแนะนำว่ายังไงก็ลองศึกษาด้วยตนเองในอินเตอร์เน็ตก่อนนะครับ ถ้าสงสัยประเด็นไหนค่อยมาถามครับ
บางคำถามก็ไม่เข้าใจครับ

รถยนต์ในยุโรปทุกคันที่ใช้น้ำมัน E85 จำเป็นต้องผ่านมาตรฐาน ยูโร4 (ในช่วงแรก) แต่บางค่ายก็พัฒนาไปยูโร 5-6 แล้ว แต่โดยปกติน้ำมันที่ผสมเอทานอลจะปล่อยก๊าซเรือนกระจกต่ำกว่าน้ำเพียวๆ อยู่แล้วครับ

การใช้เอทานอลเป็นเชื้อเพลิงมีมาตั้งแต่ยุคที่เริ่มมีการพัฒนายานยนต์ ในสหรัฐอเมริกาเริ่มใช้มาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2423 (ค.ศ.1880) ต่อมาได้ขุดพบน้ำมันซึ่งราคาถูกกว่า ทำให้ความนิยมในการใช้เอทานอลเป็นเชื้อเพลิงก็ได้ลดลง แต่ถ้าน้ำมันดิบหมดก็ไม่แน่นะครับ แต่ถ้าจัดการไม่ดีมันจะแย่งอาหารของมนุษย์และสัตว์ครับ ตอนนี้ทางบริษัทเอกชนและมหาวิทยาลัยในสหรัฐอเมริกากำลังเร่งศึกษาน้ำมันจากสาหร่ายอยู่ คาดว่าอีก 2 ปี ข้างหน้าจะผลิตในเชิงพาณิชย์ได้ครับ

ผมแนะนำว่ายังไงก็ลองศึกษาด้วยตนเองในอินเตอร์เน็ตก่อนนะครับ ถ้าสงสัยประเด็นไหนค่อยมาถามครับ
บางคำถามก็ไม่เข้าใจครับ

ได้ครับ บางที มันเป็นภาษาอังกฤษครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
E100 เป็นไปได้ยากเพราะโครงสร้างธุรกิจไม่เอื้ออำนวย

ออฟไลน์ HYDE--

ในความเห็นผม ถ้าสามารถผลักดัน E85 ให้ไปไกลได้เท่า E20 เช่น มีจำนวนปั้มมากขึ้น เป็นที่นิยมมากขึ้น มีรถที่ใช้ E85 ได้หลากหลายมากขึ้น
E100 ก็มีโอกาสครับ เพราะที่บราซิล ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง ตอนนี้ E85 ก็มีรถรุ่นใหม่ๆแค่ไม่กี่รุ่นที่ใช้ได้

พืชพลังงานส่งออก สามารถทำให้เศรษฐกิจบราซิล เติบโตขึ้นอย่างมหาศาลเลยทีเดียว
จากประเทศที่ครั้งนึง เคยเกือบจะล้มละลาย

ออฟไลน์ Fly to dream

รถที่มีรองรับโดยกำเนิดมีอยู่คือ Ranger 2.5 ตัวใหม่ แต่เนื่องด้วยกฏหมายบ้านเราล้าสมัยและมีรายใหญ่คือยี่ห้อนึงไม่มีรถแบบนั้นใช้จึงทำให้เมืองไทยจะได้ใช้แค่ E20-E85 แต่คาดว่าใช้ได้แค่ E20
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ทำได้ครับ... แต่รัฐบาลไทยต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบ

หมายถึงลูกหลานก็ต้องไปให้หมดน่ะครับ แบบเครื่องบินตก 2 ลำทั้งหมด อะไรงี้  :D

ความเห็นผมคือ ถ้ารัฐบาลมองเห็นความสำคัญของพลังงาน ผมว่า E100 มีสิทธินะครับ สำหรับเชื้อเพลิงรถยนต์

ในต่างประเทศอย่าง EU แทบทุกชาติของเค้ามองด้านพลังงานมากๆนะครับ คุณคิดดูว่าเขาลงทุนมากแค่ไหนด้านพลังงาน

แต่ชาติไทยเรา... รวมพลังเพื่อให้มูลค่าหุ้น ปตท. เพิ่มครับ  :-\

Brazil เขาใช้ E100 มานานมากแล้วครับ ชาติเขาปลูกอ้อย กันเยอะมาก กากอ้อยเหลือทำเอทานอลได้มากมาย

ชาติไทยเรา ก็ไม่ต่างนะครับ ถึงแม้ผู้ผลิตเอทานอลจะโกงกำไร แต่ก็ยังราคาถูกกว่าน้ำมันดิบครับ และถ้ากฎหมายควบคุมออกมาดี การโก่งราคาก็คงทำได้ยากครับ นี่แหละครับ อีก 20 ปีก็คงไม่รู้จะเกิดขึ้นไหมสำหรับบ้านเรา

-จบ-

ผมไปดูแล้ว บ้านเราเกิดได้ยาก ตราบได้ที่ยังถือหุ้นอยู่ แล้วไม่ลงทุน คงก็ไม่ได้ใช่อยู่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

โถ่ นี่ไง เถ้าแก่น้อยจะโดนแย่งไปเป็นเชื้อเพลิงซะแล้ว  :'(

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
e 100คือเหล้าขาวครับ  ;D อาจจะมีแอบไปต้มเหล้าเถื่อนได้เลยต้องเป็นe85 แทน
เมื่อไหร่จะสร้างซัก 100 ปั๊มนะ ลิตรละ 15บาทไรงี้ ชาวไร่มันสำปะหลัง ไร่อ้อยจะได้รวยกันซักที