ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของรถที่เกิดจากความร้อนของอากาศตอนนี้  (อ่าน 4653 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
คือว่าผมต้องจอดรถตากแดดตอนกลางวันทุกวันทำงาน ขึ้นรถเจอเบาะหนังตอนบ่ายสองโมงแล้วกระโดดโหยงเลย จับพวงมาลัยก็ร้อน เปิดแอร์ก็เย็นไม่ทันใจ (ถ้าขับไม่เกิน 10 นาที ไม่ต้องเปิดแอร์ยังได้เลย).   ;D. กระจกมองหลังในรถก็โอนอ่อนตามแรงมือที่พลาดไปโดนอย่างเชื่องๆ นี่คือที่ผมเจอเอง แต่นอกเหนือจากนี้จะมีอะไรอีกบ้างครับ ที่จะมีผลเสียเร็วกว่าทึ่ควรจะเกิด ( เช่น อาจเจอในอีก 2-4 ปีข้างหน้าแทนที่จะเจอในอีก 5-7 ปีข้างหน้า).
  ทำไมอากาศมันร้อนขนาดนี้น๊า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ udis

Re: ปัญหาของรถที่เกิดจากความร้อนของอากาศตอนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 15:44:58 »
จอดหันหลังให้แดดครับ รถผมจอดตากแดดทุกวัน ลองหันหน้ากับหันหลังสลับกัน ความร้อนต่างกันมากจนรู้สึกได้ครับ
พอดีกระจกหลังฟิล์ม 60% หน้า 40% และกระจกหลังบานกระจกก็เล็กกว่าด้านหน้าครับ รับความร้อนได้น้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: ปัญหาของรถที่เกิดจากความร้อนของอากาศตอนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 17:06:33 »
ที่จะเจอ แน่ๆ และเห็นชัดเลย คือ พวกชิ้นส่วน ที่เป็น พลาสติกครับ พวกแผงแดชบอร์ด คอนโซลกลาง อะไรพวกนี้ จะแตกลายงา และกรอบเร็ว ขึ้นครับ ควรจะหา แผ่นบังแดด บังกระจกหน้าไว้ด้วย
...ถ้าต้องจอด นานๆ และ บ่อยๆ จะช่วยเรื่อง  การลด การแตกของอุปกรณ์ พวกนี้ได้ และ ลด ความร้อนได้ ด้วยนิดนึง...ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 17:09:06 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 17:50:32 »
 :-\ เจอปัญหาเดียวกับผมเลย ที่ทำงานมีที่จอดรถเพียบ แต่ไม่มีหลังคาบังแดด

ต้องจอดรถ กลางแดด ไม่ต่ำกว่า 6 ชม. (ช่วงเที่ยงเดินไปทานข้าว) เกือบทุกๆ วัน

จะลดกระจกลง เพื่อระบายความร้อนในรถ ก็ไม่ได้ เพราะ กลัวฝนตก (อยู่ในที่ทำงาน มักไม่ได้ยินเสียงฝนตก กว่าจะวิ่งมาปิดกระจกก็คงไม่ทัน)

ตอนนี้ คิดว่าจะไปติด คิ้วกันสาดรถ เพื่อจะได้เปิดกระจกระบายความร้อนครับ (ไม่กลัวฝนเข้ารถด้วย)  ;D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 18:24:09 »
เอาแผ่นบังแดดปิดไว้รอบกระจกน่าจะพอช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 21:24:43 »
นอกจากอุปกรณ์ภายในรถแล้ว อากาศร้อนยังส่งผลต่อการกินน้ำมันของรถมากขึ้นด้วยครับ

มาร์ชผม แอร์ออโต้ พอดีเมื่อวานซื้อของสดจากห้างมา(ประเภทเนื้อสัตว์) กลัวมันเหม็นในรถ เปิดอุณหภูมิไปที่18 C   ค่าAVG ลดไป4 ก.ม./ลิตรเลยทีเดียว... :o

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 21:32:24 »
คอนโซลผมมันมีผ้ากันไว้อ่ะครับ เวลาจอดตากแดดก็ เอาม่านบังแดดที่เซลล์แถมให้มากันทั้งหน้าและข้างเลยครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 23:53:46 »
นอกจากเรื่องภายในร้อนจัดแล้ว อีกเรื่องคือตอนนี้รถความร้อนขึ้นกันหลายรายเลยครับ หลักๆเกิดจากพัดลมไฟฟ้าพังเพราะทำงานหนัก น้องผมที่ออฟฟิศเพิ่งเป็นเมื่อวานเลย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:13:29 »
คอนโซล เบาะ ภายในรถจะเสื่อม ซีด แตก ได้เร็วขึ้นครับ
ควรหาอะไรมาบังและแง้มกระจกหน้าต่างให้อากาศถายเทได้

ส่วนภายนอก ก็พวกขอบยาง พลาสติคเช่นกันที่จะเสื่อมได้เร็วขึ้น
ของผมสด ๆ ร้อน ๆ ยางปัดน้ำฝนดันขาดง่าย ๆ ซะงั้นครับ รถเพิ่ง 2 ปีเอง เดี๋ยวบ่ายนี้ก็ต้องเอาไปเปลี่ยน

ถ้าจอดไว้กลางแดด ไม่มีที่ร่มก็ควรใช้ผ้าคลุมไว้ แต่นั่นล่ะนะ บางทีมันก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:39:40 »
จะมีปัญหาเรื่องสารระเหยด้วยครับ พวกพลาสติกเจอความร้อนก็จะมีสารบางอย่างระเหยออกมาแล้วเราก้สูดเข้าไปอย่างชื่นใจยิ่งบางคันขัดเลือบด้วยน้ำยาอย่างดีหล่ะก็แจ๋วแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 13:25:37 »
เหมือนกับจะเป็นปัญหาจากแดดมากกว่านะครับ แต่ถ้าอุณหภูมิรอบรถร้อน ก็จะมีปัญหาเครื่องปรับอากาศทำงานหนัก (อย่าลืมล้างแอร์ครับ) และรถอืด เพราะอากาศเข้ามันไม่เย็นซะเลย เปลืองกว่าด้วย