โพลล์

นิสัยขับรถทางไกลแบบใดที่ทำให้คุณหงุดหงิดที่สุดถ้าเจอกับตัวเอง เรามักจะเจอที่ความเร็วเ

แซงออกมาโดยไม่ดูกระจกหลังมาขวางคุณ แล้วยังไม่รีบกดคันเร่งหนีคุณอีก
45 (22.5%)
ออกจากทางแยก ซอย มาขวางเลนโดยไม่สนใจว่าคุณที่มาทางตรงจะเบรคทันหรือไม่
46 (23%)
บ้าพลัง คุณกำลังแซงรถบรรทุกยาวๆขึ้นเขา เหยียบคันเร่งจมมิดแต่เขาแรงกว่ามาเปิดไฟไล่หลังค
9 (4.5%)
คันหน้าคุณนึกจะจอดข้างทางก็กดเบรคเลยทันใด คุณก็ต้องกดเบรคตามหัวทิ่มหัวตำ
31 (15.5%)
เขาอยู่หน้าคุณ แต่ เลื้ยว เปลี่ยนช่องทางไม่เปิดไฟเลี้ยว
15 (7.5%)
ขับช้าแช่ขวา ชั้นไม่ผิดกฎหมายใครจะทำมาย
45 (22.5%)
ขับแซงซ้ายแซงขวา แบบรีบทำความเร็ว
9 (4.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 99

ผู้เขียน หัวข้อ: นิสัยขับรถทางไกลแบบใดที่ทำให้คุณหงุดหงิดที่สุดถ้าเจอกับตัวเอง  (อ่าน 8217 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
ขับรถทางไกลน่าจะเจอกันบ้างครับ นิสัยแย่ๆแบบนี้

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
กดอย่างเดียวไม่พอ

ขอขยายความด้วย  ไม่ชอบพวก

พวกไม่เปิดไฟเลี้ยวหรือพวกยกไฟเลี้ยวปุ๊ปเลี้ยวเลย

เปิดไฟหน้าตินกลางวันวิ่งขวาแบบไร้เหตุผล

รถเราวิ่งขวา 140 มาขับจี้ แล้วตบไฟให้หลบ ออกแนวหงุดหงิดรีบไปไหนพี่ ไปออกจรวดหรือขับเครื่องบิทเจทเลยดีกว่าไหมพี่

ยูเทิร์นชิดขวา ออกตัวด้วยสปีดเรื่อยๆ

ส่วนมากจะเจอ พวก  v หรือ f  มี t ประปราย

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
จี้ไม่ว่าครับ ยิ่งจี้ยิ่งหนีครัล สุดไมค์รถผม (160) แล้วถ้ายังจี้อยู่ ยอมครับ แต่ถ้า จี้แล้วทำท่าแข่ง สนุกครับ  :D :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เบื่อพวกมุด แล้วปาดมากกว่าครับ

เจอบ่อยๆ 

อย่างอื่นผมเฉย  ขับรถ ตวจ ไม่ค่อยหงุดหงิดเท่ากรุงเทพ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่จริงมีอีกอันแต่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกและเป็นสิ่งที่ผมไม่ชอบมากที่สุดคือ เปิดไฟสูงและไปตัดหอก วิ่งสวนกันบางทีก็ทำให้ตาพล่ามองไม่เห็นชั่วขณะได้ ส่วนกรณีอื่นผมพอจะรับมือได้เพราะปกติขับไม่เร็วอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าแช่ขวาจะหงุดหงิดมากคือ ผมจะแซงแล้ววิ่งเลนกลางตลอด ไอ้พวกช้าแล้วแช่ขวาเนี่ยมันทำให้เลนกลางเดือดร้อนเพราะ
รถที่จะแซงจะต้องมาปานหน้าเลนกลางทั้งนั้นเลย คนที่ขับช้าแแช่ขวาจะปลอดภัยคือระวังข้างซ้ายข้างเดี๋ยว ใครอยากแซงก็แซงไป
แต่คนที่ขับเลนกลางเดือดร้อนมาก มีรถปาดหน้าเพื่่อที่จะแซงตลอดเวลา บางครั้งถึงกับปาดระยะกระชํ้นชิดเพื่อจะแซงรถเลนขวาสุด
แถมคนที่จะแซงขวาก็ลำบากอีก ต้องรอให้ผ่านไปก่อนแบบช้าๆถึงจะออกแซงได้ บางทีจะออกอยู่ตั้งไกลตัวเองก็ขับช้าแถมยกไฟไล่ซะงั้น
สำหรับผมจะไม่มีคำว่ามีน้ำใจกับบุคคลเหล่านั้นเด็ดขาด ในเมื่อคุณไม่มีน้ำใจกับบุคคลอื่น ก็อย่าหวังว่าจะได้รับน้ำใจจากผมเลย

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ไม่เปิดไฟเลี้ยวอย่างเกลียดเลยครับ อยากแซงตบไฟซักทีผมให้ อยากปาดตบไฟว่ากำลังทำสันดานแย่ๆใส่เราละนะผมก็จะชะลอให้. อยากทำไรบอกหน่อยผมยอมได้หมด ไม่ใช่ไม่บอกไม่กล่าวแสดงสันดานออกมาเลยอันนี้รับไม่ได้. (กรุงเทพก็เจอแบบนี้เหมือนกัน ทุกวันนี้ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยวกันละ)

methus zaa

ผมไม่ชอบตรงอยู่ดีๆ ออกมาจากปากซอย โดยไม่ดูรถที่มาทางตรงนี่แหละ แมร่งอยากชนมันสักที เป็นอย่างงี้ทุกวัน โดยเฉพาะออกมาจากหมู่บ้านจัดสรรเนี่ย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นักปาดระดับ Innovative ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PREM

ทางไกล หงุดหงิดช้าแช่ขวาที่สุดแล้วครับ
ส่วนมาก ถ้าเป็นกระบะก็จะเป็นรถเก่าๆ หรือรถที่ขนของเยอะๆ ทะเบียนท้องถิ่น
ถ้าเป็นรถเก๋งก็จะเป็น B-segment ทะเบียนกรุงเทพฯ
ทะเบียนต่างจังหวัด เปิดไฟเลี้ยวขวา หรือกะพริบไฟสูงครั้งสองครั้ง ก็จะหลบ
ทะเบียนกรุงเทพฯ ไม่ยกไฟสูงแช่ไม่หลบ

ที่หงุดหงิดรองลงมาคือพวกที่นึกจะแซงก็ออกมา ไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่กะความเร็วรถที่กำลังมาเลยว่าเร็วกว่ากันแค่ไหน
พวกนี้บางคันจะออกอาการล่วงหน้า ก็ห้ามได้ด้วยการยกไฟสูงรัวๆๆ ประมาณ 75% จะรีบหลบกลับเลนซ้ายไป

จี้ไม่ว่าครับ ยิ่งจี้ยิ่งหนีครัล สุดไมค์รถผม (160) แล้วถ้ายังจี้อยู่ ยอมครับ แต่ถ้า จี้แล้วทำท่าแข่ง สนุกครับ  :D :D

เหมือนกันครับ ยิ่งรถพอๆ กันนี่ยิ่งคันมือคันเท้าอยากเล่นด้วย 5555
แต่จะมีสองพวกที่มาจี้แล้วผมจะหลบ คือกระบะส่งของกับรถตู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 23:51:53 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ HYDE--

ขับช้าแช่ขวาครับ

ตามมารยาท ต่อให้กฎหมายระบุว่า ถนนเส้นนั้นๆ ห้ามขับเกิน 120กม/ชม
ถ้ามีรถที่วิ่งเลนขวาด้วยความเร็วเกินกำหนด ก็ควรจะหลบให้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่ดูแล้วมันก็ผิดทั้งหมดแหละครับ แต่
1. ถ้าพอผ่อนคันเร่งได้แล้วไม่ไปชนก็ไม่ว่า แต่ถ้าช้าไปก็ต้องไล่บ้างแหละ
3. ยังไงมันก็ไปไม่ได้อยู่แล้วครับ ไม่ใส่ใจเท่าไหร่
7. เคยเจอบนพหลโยธินขาเข้า ตอนกลับจาก มธ. มืดๆ แต่ยังมีเปิดไฟเลี้ยว และไม่ได้ปาดจนน่าเกลียด พอห้ามใจไม่หงุดหงิดได้

พวกนี้เลยไม่ได้รับเลือกครับ

ผลจากข้อ 6. ทำให้เกิดพฤติกรรมในข้อ 7.  :D

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
มีใครเจอไม่ชอบแบบผมบ้าง เบื่อมาก
มีทั้งเลนซ้ายและขวา มันไม่ยอมแซงกันซักที ได้แต่ขับตามมันไป เพราะมันช้ากันทั้งคู่
หรือไม่ วิ่งขวายาวหลายๆคันแบบเรื่อยๆ แต่ช่องซ้ายว่างโล๊ด!!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Fly to dream

นับจาก กทม-กระบี่เลย ปัญหาใน กทม ไม่เป็นไรเจอจนชินอีกทั้งไม่ค่อยได้ขับเร็ว พอมาถึงพระราม 2 ที่เจอเลียดที่สุดคือ ช้าแช่ขวา เพราะมีหลายเลนก็จริงแต่มันจะขับเรียงหน้ากระดานน่ารำคาญที่สุดปัญหาแบบนี้จะเซงไปจนถึงเส้นบายพาสหัวหิน-ชะอำ มันก็เริ่มหมดแล้วเพราะรถเริ่มน้อยเลนซ้ายเริ่มว่างแซงซ้ายก้ได้ถ้าคันไหนไม่หลบ จากนั้นจะเซ็งพวกออกมาแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ขับมาเร็วๆไม่เคยสนคนอื่น ทุเรสมาก ถ้าขับกลางคืนจะช่วยได้คือแว็บไฟสูงตั้งแต่เนิ่นๆ  จากนั้นพอเริ่มเข้าเขตจังหวัดต่างๆก็จะเจอพวกแช่ขวา แต่ส่วนใหญ่จะปาด มุดใส่ไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

ผมขอตอบ 1 2 4 ขับ เพราะเนื่องจากอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุตามมาได้ครับ ข้ออื่นเฉยๆ ครับ

ข้อ 5 ด้วยก็อาจจะทำให้เกิดได้แต่น้อยกว่าด้านบนครับ ส่วนบ้าพลังก็บ้าไปช่างมันครับ ถ้าเป็น Super Car จะบ้าไม่ว่าเลย

ออฟไลน์ THEKHAM

เกลียดพวกที่เเซงออกมาเเล้วไม่ทำความเร็ว ทำให้ผมต้องเบรกหัวทิ่ม เเล้วไปเริ่มต้นที่เกียร์ 1 ใหม่  :'(

heracrase

หงุดหงิดที่สุดคือ พวกขับรถแทงกั๊ก คล่อมเลนครับ ประมาณว่าสับสนในชีวิตไม่รู้จะอยู่เลนไหน :-[

ออฟไลน์ adis

ถ้ากลางวันก็พวกแช่ขวาครับ  ขนาดผมขับรถไม่เร็ว ไม่รีบอะไรนะ แต่ 90 - 100 แต่พอเจอพวกแช่ขวา ให้สัญญาณแล้วก็ยังไม่รู้เรื่อง  ไม่ยอมหลบเข้าซ้าย
ทำให้เราต้องเร่งแซงซ้ายขึ้นไป แล้วผมก็อดไม่ได้ที่จะต้องชำเลืองไปมองหน้าตาคนขับ
ส่วนกลางคืนที่น่าเบื่อที่สุดคือพวกเปิดไฟสูงตามหลังเรา  ไม่มีมารยาทเลยครับ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ทางแยก และยูเทิร์น เป็นสิ่งที่น่ากลัวมาก
คน ตจว. เขาคงชินกับถนนโล่ง ไม่ค่อยมีรถ
ส่วนใหญ่ออกมาแบบไม่ค่อยได้มองเสมอ ๆ
ต้องระวังมาก ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมกลัวรถตัดหน้าครับตามทางแยกครับ
โดยเฉพาะรถบรรทุก..

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เซ็ง สุดๆ แล้วเจอบ่อย มากๆ คือ ไอ้พวกแช่ ขวาขับช้า นี่แหละ ... มันก่อให้เกิด นิสัย การปาดหน้า และ การมุด แซง ไปโดยอัตโนมัติ ... 

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมว่าผมก็ไม่ชอบหมดทุกอย่างแหละครับ แต่บางอย่างผมจะไม่สนใจมาก(เดี๋ยวเครียด) เช่นขับช้าแช่ขวา, บ้าพลังจี้ตูด เพราะว่าผมยังสามารถเปลี่ยนช่องทางอื่นได้ หลบให้ได้
แต่ถ้าเป็นเรื่องเลี้ยวไม่เปิดไฟ อันนี้ผมจะถือว่าคุณไปได้คุณก็ไปถ้าแซงผมได้ แต่ถ้าเจอคิดจะเบรคก็เบรคเลยไม่ให้สัญญานไฟเลี้ยวซ้ายไว้ ก็จะบีบแตรด่า(พ่อง,แม่ง) ไปในใจหน่ะครับ :-X  แต่ถ้าพฤติกรรมที่ทำให้หงุดหงิดจะมีก็ต่อเมื่อผมมีธุระเร่งรีบจริงๆพอเจอพวกขับช้าแช่ขวาผมไม่ว่าอะไร แต่เมื่อผมแซงขึ้นมาทางซ้ายแล้วจะขอเข้าเลนส์ทางขวา แต่มันดันรีบกดเร่งขึ้นมาบังเลนส์เนี่ยแหละครับ อาจจะมีน้ำหู >:(

ออฟไลน์ chaiz

อยากกดทุกข้อเลย แต่พวกไม่เปิดไฟเลี้ยว กับพวกช้าแช่ขวา(ช้ากว่า 80) เนี่ยเซ็งสุด
พวกอยู่ๆ เปลี่ยนเลนมาช้าก็เซ็ง ถ้าเค้ากำลังแซง ก็โอเค แต่ถ้าปาดมาวิ่งช้าตีคู่นี่ด่าบุพการีประจำ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คนนั่งทางซ้ายบ่น   ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ inew

• Full Member
มีครั้งหนึ่งทริปที่ไปเที่ยวเชียงใหม่ มีลูกเมียนั่งอยู่ด้วยของเต็มรถ ลงเขาแถวขุนตาล กะลังมุดโค้งอยู่
กุวิ่งอยู่จะ 120 อยู่ละ วิ่งขวาเพื่อจะแซงขบวนรถพ่วง ด้านซ้าย  แม่มไอ้ยกสูงมันก็ห้าวจังตามมาจี้ตูดดริฟไฟใส่ ผับๆๆๆๆๆๆ
เออ...รู้แล้วว่ารีบ ไม่เข้าใจเลยจริงๆว่าไม่แหกตาดูบ้างเหรอ ว่าแซงอยู่ จะให้หลบไปฝั่งไหนล่ะคร้าบบบ ขวาก็ขอบปูน ซ้ายก็มุด18ล้อ ควายสุดๆ
นี่ถ้ามาคนเดียวนะ. >:( >:(..พูดแล้วของขึ้น !!!!!  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ balliblue

ผมขับประจำแหละออกต่างจังหวัด ทุกวันเลย เพราะ รง อยู่สมุทรสาครไปทางพระราม 2 สิ่งที่หงุดหงิดที่สุดคือ ขับช้า แต่แช่ขวาครับ ผมเคยเจอเคสนึง ทำให้ประสาทเสียเลย
คือ ขับด้านหน้า ความเร็วประมาณ 80 ตอนแรกก็คิดว่าจะหลบ ปรากฎว่า ไม่ ตูจะขับต่อใครจะทำไม ผมก็เลย จี้เข้าไปอีกหน่อย ก็ยังคงเฉย ทีนี้ผมเปิดไฟไล่เลยครับครั้งแรกทีเดียว ก็ยังคงเฉย ผ่านไปเอาอีกประมาณ 4-5 ครั้งติดได้ เอาแบบสมบัติผู้ดีไม่มีแล้ว คือ ไม่ใช่ผมที่หงุดหงิดกับคันนี้คนเดียวนะ สถานการณ์ คือ รถมันตีคู่มาคือเลนกลางก็ช้า ความเร็วพอกัน แต่เค้าไม่ยอมแซงแล้วหลบซ้าย ข้างหลังต่อแถวกันยาววอดวาย สุดท้ายต้องรอให้แม่คุณคันนี้ เลยผ่านเจ้าคันช้าเลนกลาง แล้วค่อยแซง ซึ่งเค้าก็ยังคงอยู่เลนขวาต่อไปทุกคนด้านหลังก็แซงออกมาซ้ายกันหมด พร้อมกับก่นดาในใจ 55

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
มีครั้งหนึ่งทริปที่ไปเที่ยวเชียงใหม่ มีลูกเมียนั่งอยู่ด้วยของเต็มรถ ลงเขาแถวขุนตาล กะลังมุดโค้งอยู่
กุวิ่งอยู่จะ 120 อยู่ละ วิ่งขวาเพื่อจะแซงขบวนรถพ่วง ด้านซ้าย  แม่มไอ้ยกสูงมันก็ห้าวจังตามมาจี้ตูดดริฟไฟใส่ ผับๆๆๆๆๆๆ
เออ...รู้แล้วว่ารีบ ไม่เข้าใจเลยจริงๆว่าไม่แหกตาดูบ้างเหรอ ว่าแซงอยู่ จะให้หลบไปฝั่งไหนล่ะคร้าบบบ ขวาก็ขอบปูน ซ้ายก็มุด18ล้อ ควายสุดๆ
นี่ถ้ามาคนเดียวนะ. >:( >:(..พูดแล้วของขึ้น !!!!!  >:( >:( >:(

...ใจเย็นๆ พี่ ..ผมเคยเจอ คือกัน แก้ด้วยการ ตีไฟเลี้ยวขวา ซ้าย สลับกัน ..เป็นอันบอกว่า ข้างหน้า ไม่มีช่องทางหลบให้ นะเว้ย ประมาณนี้ น่ะครับ... อันนี้ เอามาจาก พรรคพวก กัน มันขับ สิบล้อ ..

ออฟไลน์ YenChar

ถนนพระราม4 ตอน 8 โมงครึ่ง
สีลม ตอน 8 โมง
เพชรบุรี ตอน 9 โมง

แท๊กซี่ รถตู้ สองแถว กระบะส่งของ ขับไม่เกิน 60 บนทางด่วน
กบ ปาด เขียด เบียด มีหมด
ทุกวันนี้ ขับทางไกล รับได้หมด เพราะผ่านจุดที่แย่ที่สุดมาแล้ว