ผู้เขียน หัวข้อ: ่jazz yaris m2 fiesta1.6 4คันนี้ ใครประหยัดสุด ในความเห็นเพื่อนๆครับ  (อ่าน 10027 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
jazz yaris m2 fiesta1.6    รุ่น5ประตูทุกคัน เดิม   วิ่ง  ในเมือง  และ  ทางไกลนอกเมือง    เน้น ขับ100-120 ครับ  เร่งแซง กดเต็มเท้า ตลอด      ท่านเห็นว่า ใครประหยัดสุดครับ    เรียงลำดับมาจะดีมากเลยครับ   ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ burutrad

เดาว่า jazz ดีสุด

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Jazz JDM :)

Fiesta ในเมืองกินครับ

2 ตัวที่เหลือ ขอไม่พูดถึงครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ PrAcHaO

• Newbie
  • *
เน้น ขับ100-120 ครับ  เร่งแซง กดเต็มเท้า ตลอด

จะโกรธผมมั้ยว่ามันก็เปลืองทุกรุ่นละครับ
ถ้าขับยาวๆ นิ่งๆ ก็แจ๊สครับ

jazz  jdm ประหยัดกว่าตัวไทยหลอครับ แอบงงครับ

ออฟไลน์ M Performance

jazz  jdm ประหยัดกว่าตัวไทยหลอครับ แอบงงครับ

ไม่ครับ .. ไม่ได้หมายถึงประหยัดกว่าแต่ถ้าซื้อ ควรซื้อตัว JDM ดีกว่าครับผม :)
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เลขทดสอบของพี่ J!MMY ครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

เลขทดสอบของพี่ J!MMY ครับ

เจ้า2 นี่ รอบสูงมาก แต่ ความประหยัด กลับชนะ ยาริส ซะงั้น ???

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ทางไกลขับชิวFiestaครับ ถ้ากดเต็มทีนตัวไหนก็กินครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

Fiesta 1.6 ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

Fiesta ถึงขับเร็วก็ยังประหยัดพอใช้ได้นะครับ แบบ 120-140 มีเร่งแซงบ้าง ไรงี้ ตอนนั้นที่ไปพัทยา น่าจะได้ประมาน 14km/L

แต่ถ้าขับเร็วแบบ เอาเป็นเอาตาย เมื่อเช้าน้องผมตื่นสาย เกือบไปสอบไม่ทัน
ผมต้องรีบสลัดขี้ตาอย่างรวดเร็ว แล้วขับแบบ เร็วที่สุด ลากรอบยัน 6พัน ปาดหน้ารถทุกคัน เปิดไฟสูงตลอดทางในวันอาทิตตอนเช้า
กดไป 180 บนทางด่วนขั้นที่สอง ยังคิดอยู่เลยว่าถ้ามีใบสั่งขับรถเร็วส่งถึงบ้าน ผมโดนพ่อฆ่าแน่ๆ

เผอิญว่าได้รีเซทอัตราสิ้นเปลือง มันขึ้นว่า 11.0L/100km ซึ่งมันกินเยอะกว่า 10km/L แน่ๆ -0-

ออฟไลน์ Boyy

• Newbie
  • *
ไม่เคยใช้ Jazz ตัวไทยครับ แต่ตัว Jdm ที่ใช้อยู่รู้สึกว่าแอบกินน้ำมันจุพอตัวเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
m2 ผมขับนั่ง 3 คนไปต่างจังหวัด เติม 91  ได้ประมาณ 14 กว่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แจ๊สครับ (A/T นะ) ดั่งผลทดสอบนั่นแหละ

ออฟไลน์ apiwattu67

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at-4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74
 Full Review ของพี่จิมมี่ ผลการทดสอบ Ford Fiesta 1.6 Ti-VCT ทำได้ 16.4 กม./ลิตร แสดงว่า Fiesta เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันที่สุดใน B-Segment

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้า AT ผมว่าเฟียสต้าครับ..
ถ้าแจ๊ซ ต้องเป็นแจ๊ซ MT ครับ จะประหยัดกว่าเฟียสต้าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

เอาเป็นว่าถ้าขับใน กทม ส่วนใหญ่ตัดเฟียสต้าน่าจะได้  ;) ;) ;) แต่ถ้าขับผสมนอกเมืองเยอะเฟียสต้าเยี่ยม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่ามันก็พอๆ กันนั้นแหละครับ ... ถ้าเอาความประหยัดเป็นตัวตั้งหนะนะเลือกไม่ถูกหรอกคับ เพราะมันต่างกันเพียงจุดทศนิยม :P

แต่ถ้าเอาความชอบของคุณเป็นตัวตั้ง คุณจะตัดสินใจได้คับ ว่าจะซื้อรถคันไหนดี ;D

ออฟไลน์ THEKHAM

ถ้าตอบตามโจทย์ กด 100-120 ทะลุไป 160 บ้าง

นั่ง 3 คน แอร์เบอร์ 2 เฟียสต้าได้ราว 14 โลลิตร พึ่งจัดนอกเมืองมาเมื่อวันเสาร์

ถ้าเลี้ยง 90-110 16-17 โลลิตรไม่ยากเลย

เเต่รุ่นอื่นๆ ผมไม่ทราบอะ  ;)

ออฟไลน์ IncarRus

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at-4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74
 Full Review ของพี่จิมมี่ ผลการทดสอบ Ford Fiesta 1.6 Ti-VCT ทำได้ 16.4 กม./ลิตร แสดงว่า Fiesta เป็นรถที่ประหยัดน้ำมันที่สุดใน B-Segment

ตามนี้แหละครับ,,, การทดสอบอัตราสิ้นเปลือง ท่าน J!MMY ก็ทำไว้ให้ดูแล้วนะ
ลักษณะการใช้งาน,,, ของท่าน จขกท. ก็น่าจะใกล้ๆ กับหลักที่ท่าน J!MMY ทดสอบ
หรือ,,, ใครจะเถียงท่าน J!M 555+

ออฟไลน์ kimjung

ตามโจทย์ต้องเฟียสต้า ช่วงล่างแน่นกว่าด้วย

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ผมใช้รถ 2 คัน Jazz ก่อน MC (2010) กับ Mazda 2 2010
เท่าที่ขับมา ในเมือง+นอกเมือง ขับทางไกล 160+ (บูรพาวิถี)
มุดในเมือง ชล-กทม.

สรุปว่า: Jazz ประหยัดกว่า Mazda 2 จากการใช้งานจริง
----------

ปล. - Jazz ช่วงล่างรถจ่ายกับข้าว โครงเครง โครมคราม สะเทือน ไม่หนึบ
      - Mz2 ช่วงล่างกระชับ ขับสนุก ติดอืดต้องกดลึกๆ ขับปกติก็กิน
      - Jazz เติม E85 ได้ ใช้มา 10 กว่าถังไม่มีปัญหา หวํอจะไปติดกล่องใช้ E85 เพื่อความสบายใจ เพราะประหยัดเกือบ 50%
(Gasohol 91-95 ประมาณ 40 บาท/ลิตร,,, Gasohol E85 ประมาณ 23-24 บาท/ลิตร)
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ FyGI

Jazz ไม่ได้ประหยัดอย่างที่คิดนะครับ

อย่างที่เคส จขกท ถามมา ตัวแปรหลักเลยคือผู้ขับขี่

น้ำหนักเท้าไม่เท่ากัน

บางคนขับ แล้วกินน้ำมันมากกว่าอีกคนขับ ก็เป็นไปได้

ออฟไลน์ YenChar

วีออส เครื่อง NZ เหมือนยาริส
เต็มทีน 160-170 สายเอเชีย กรุงเืทพ -นครสวรรค์ นั่ง 3 คน ได้ 13 โลลิตร
ยาริสน่าจะพอๆกัน ไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจครับ

เต็มทีน เอาตารางมาวัดไม่ได้หรอกครับ
ถ้าขับ 100-120 ตารางคุณจิมมี่ค่อนข้างตรงเป๊ะ

ออฟไลน์ redsun

Fiesta ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เฟียสต้าซิ

ออฟไลน์ pongisra