ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง BM, Audi, VW, Volvo ใครค่าอะไหล่+ค่าซ่อมบำรุงถูกสุดครับ?  (อ่าน 20410 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
อยากซื้อหารถยุโรปมาใช้สักคัน แต่กังวลเกี่ยวกับค่าอะไหล่และบำรุงรักษา

ไม่ได้คำนึงถึงขายต่อครับเพราะซื้อมาแล้วใช้ยาวๆ

แน่นอน อันดับหนึ่งในใจคงต้องเป็น Benz ทน+ไม่จุกจิก+อะไหล่หาง่าย

แต่ถ้่าใน 4 ตัวเลือกนี้ อะไรน่าใช้ที่สุดครับ?

ถ้าใครมีตารางเปรียบเทียบยิ่งดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 22:51:40 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Bee-Em ได้เปรียบห้าปีแรกมากครับ
วอลโว่ราคาต้นก็เย้ายวนทีเดียว

แต่ในระดับมหภาค ไม่ต่างกันขนาดเป็นเรื่องใหญ่หรอกครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลองเข้าเว็บคลับดูครับ

เท่าที่ผมเปิดดูผ่าน  เทียบระหว่าง Series3 , C-class , S40

วอลโว่ถูกสุด    เบนซ์ และ บีเอ็ม ตามลำดับ

เทียบ  Series5 , S60

ผมพบว่า บีเอ็มถูกกว่า   

ป.ล. รุ่นเก่านะครับ ช่วงปี 2000 -2004  เพราะรุ่นใหม่ยังไม่ซ่อมและเจอปัญหาใหญ่ๆกัน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
สงสัยเหมือน จขกท มานานแล้วครับ
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ FyGI

อาจจะต้องระบุรุ่นปีด้วยครับ

บางยี่ห้อรุ่นเก่าๆ ทน ซ่อมถูก แต่พอรุ่นใหม่ความทนหายไปพร้อมกับความถูกของอะไหล่

ลองเข้าเว็บคลับดูครับ

เท่าที่ผมเปิดดูผ่าน  เทียบระหว่าง Series3 , C-class , S40

วอลโว่ถูกสุด    เบนซ์ และ บีเอ็ม ตามลำดับ

เทียบ  Series5 , S60

ผมพบว่า บีเอ็มถูกกว่า  

ป.ล. รุ่นเก่านะครับ ช่วงปี 2000 -2004  เพราะรุ่นใหม่ยังไม่ซ่อมและเจอปัญหาใหญ่ๆกัน

ผมว่าไม่แปลกครับที่ S40 จะถูกกว่า C และ 3 เพราะ S40 มันอยู่คนละ segment กันกับ 2 ตัวนี้

คู่แข่งของ 2 ตัวนี้คือ S60 ครับ และถ้าคุณบอกว่า S60 แพงกว่า 5 ซึ่งคู่แข่งตรงรุ่นจริงๆ ของมันคือ S80 หรือ E

ผมว่างานนี้ใช้ Volvo แล้วหนาวแน่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 00:04:08 โดย KONGA »

'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ HYDE--

BMW จะได้เปรียบ 5 ปีแรกครับ เพราะซ่อมฟรีเกือบหมด

BMW จะได้เปรียบ 5 ปีแรกครับ เพราะซ่อมฟรีเกือบหมด

เดี๋ยวนี้ของ Volvo ก็มี VSI แล้วครับ 5 ปี 100k km เหมือนกันเปี๊ยบบบ

ส่วน VW ทางไทยยานยนตร์ออกแคมเปญ Worry Free มาอันนี้ไม่รู้ครอบคลุมแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 00:55:41 โดย KONGA »

ออฟไลน์ HYDE--

BSI/VSI 5 ปี

ถ้าคิดเป็นเงิน ก็น่าจะหลายแสนอยู่นะครับ

เคยเห็นใบราคา Package ต่อ BSI เพิ่มอีกสองปี รถแต่ละรุ่นราคาไม่เท่ากัน
บางรุ่นก็หลายหมื่น บางรุ่นก็ทะลุแสนด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 01:14:19 โดย boombyz »

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้า 4 ยี่ห้อ ดูแล้ว
BMW ดูจะมีศูนย์บริการที่เป็นสากล มาตรฐานกว่า และน่าจะเยอะกว่าครับ ใน กทม. ก็มากโขอยู่

Volvo ก็น่าจะรองลงมา  ::)

ออฟไลน์ prai

เมอร์ เดี๋ยวนี้ก็ไม่ทน บวกจุกจิกแล้วครับ  >:(
ถ้า 4 แบรนด์ที่ จขกท. ยกมา มองที่ไปความคุ้มค่า Volvo มาลำดับหนึ่ง BMW มาลำดับ 2 เพราะราคาเริ่มต้นสูงกว่า(แต่ของแต่งมากมายพอกับเมอร์ อันนี้น่าสน)
VW และ Audi ครับ แต่ VW มันออกไปทางแมสนะครับ

ส่วนค่าซ่อมบำรุงผมก็ตอบให้ไม่ได้เหมือนกัน ต้องรอคนที่มีรถ 5 แบรนด์นี้ใช้ในช่วงเวลาเดียวกันมาตอบครับ  :D

ออฟไลน์ MystogaN

มันก็พอๆ กันนั่นแหละครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณด้วยว่าจะทำให้มันเสียเร็วหรือช้าครับ

ถ้าตัดสินใจจะซื้อแล้วก็ต้องเตรียมใจไว้ด้วย เพราะงั้นอย่าเอาตัวนี้มาเป็นตัวตัดสินเลยครับ ;)

ไม่เช่นนั้นผมก็จะบอกให้คุณซื้อ Toyota ดีกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
Volvo, BMW มี free maintenace 5 ปีแรก

แต่ราคารถต่างกันเป็นล้านเหมือนกัน (รถที่ segment เดียวกัน)

อยากรู้ว่าเมืองนอก ราคาต่างกันขนาดไหน

อย่างเช่น Volvo S80 กับ BMW 5-series

ออฟไลน์ vuthtichai

โอ้วเรียกนี้ตอบยากเลยนะครับ ถ้าเป็นอะำไหล่ ผมว่าแตกละตัว ถูกแพงต่างกันหมดนะครับ และเรื่่องเสียหลัง ประกันนี่ เป็นเรื่องแล้วแต่การใช้งานเลยครับ อะไหล่นำเข้ายุโรปไม่ต่างกันนะครับผมว่า  ผมว่าเลือกประกันยาวจะดีกว่า ถ้าอยากได้ค่าบำรุงรักษาถูก

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
ดูพฟติกรรมการใช้รถของคุณก่อนนะครับ และมาดูต่อที่รุ่นและประเภทรถที่คุณจะซื้อแต่ละยี่ห้อ...

ถ้าผมตอบอย่างกลางๆ BMW 5 Series/ x3, Volvo s80/ xc60, Audi Q5 / Q3, Volkswagen....

Audi น่าจะแพงสุดนะครับ ด้วยอะไหล่หายาก และไม่ควรทะลึ่งใช้มือ 2 นับจากรุ่นหลังปี 2009 เป็นต้นมา หาศุนย์กล้าซ่อมยากมาก รออะไหล่บางชิ้นนาน 3-5 เดือนเลยที่เดียว
BMW ดีตรงที่ประหยัดค่าซ่อมบำรุง 5 ปีแรก BSI ซึ่งระบบมันนิ่งแล้ว ศูนย์บริการเยอะกว่า Volvo นิดหน่อย บางชิ้นแพงและถูกสลับกัน แต่รวมๆ BMW มากกว่า ส่วน Volvo ระหว่างการถูกเฉี่ยวที่กระจกข้างและด้านหน้าไว้ เพราะราคาสูงมากครับ ส่วน BMW หลีกเลี่ยงการลุยอากาศร้อนจัดๆกับเปียกน้ำสลับกันอย่างรวดเร็วไว้ก่อนจะดีครับ
Volkswagen อะไหล่ใช้ของ Audi ได้ในหลายๆจุดนะครับ หาอะไหล่ง่ายกว่า และก็แพงน้อยกว่า Audi พอสมควรในรุ่นมาตรฐานชนิด MPV Caval. และ Multi. ส่วน Golf ก็ใช้แทนของ Audi ได้หลายตัวแต่ระยะยาวคุณต้องมั่นใจว่าไม่เบื่อง่าย

ถ้าถามผมในใจผม BMW และ Audi น่าสนมากครับ แว่วๆว่า Audi เล็งตลาด ACC อาเซียนเราพร้อมกันเลยผ่านมาจากจีน...

ออฟไลน์ MystogaN

อีก 2 ปี Audi มาทีเถ๊อะะะะ สาธุๆๆ

นู๋อยากได้ All new TT/A5 อีกสักคัน :P

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าราคาไม่ได้หนีกันมาก แต่ความแพร่หลายAudi หายากสุดซึ่งแค่นี้มันก็พอจะทำให้เจ้าของรถหงุดหงิดเวลาเกิดมีชิ้นส่วนเสียหายได้แล้วครับ ซึ่งมันก็เท่ากับว่าคนที่ใช้รถยี่ห้อนี้ควรจะมีรถสำรองอื่นๆหรือใช้Audi เป็นรถสำรองไปครับ แค่นี้ก็เป็นรองรถยี่ห้ออื่นแล้วครับ แต่ถ้าถามว่าอย่างอื่นยั่วยวนกว่าทั้ง5 brand นาทีนี้Audi ชนะขาดในเรื่องperformance,รูปทรงครับ ก็ต้องลองดูครับ แต่แนวโน้มความแพร่หลายของอไหล่ก็คงจะมีมากขึ้นๆครับ คือมันก็ไม่ได่หายากขนาดนั้นต้องควักลูกตาหาเพียงแต่มันจะมีความรู้สึกว่ามันไม่แพร่หลายเท่าเบนซ์ บีเอ็ วอลโว่ ที่ไปที่ไหนดูจะเห็นอะไหล่มันกองเยอะกว่าทั้งมือง1และมือ2