ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเดย์ไลท์ติดท้ายได้มั๊ย  (อ่าน 8345 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ไฟเดย์ไลท์ติดท้ายได้มั๊ย
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:30:22 »
ผมสงสัยว่าเราติดไฟเดย์ไลท์ที่ส่วนท้ายรถจะผิดกฎหมายมั๊ย

เพราะผมลืมเปิดไฟตอนหัวค่ำเรื่อย ถ้ามีไฟเดย์ไลท์ด้านหลังคิดว่าน่าจะปลอดภัยขึ้น

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
Re: ไฟเดย์ไลท์ติดท้ายได้มั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:48:57 »
อย่าเลยครับ ผมว่าเป็นการรบกวนสมาธิคันที่ขับตามมามากกว่า

ไหนจะต้องคอยมองไฟเบรคด้วยแล้ว จะทำให้คันที่ขับตามมา

เครียดเอาได้น่ะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 04:12:36 »
ไฟท้ายไม่ควรคับ งงกะไฟเบรคนะผมว่า

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 04:57:58 »
จุดประสงค์ของไฟที่ติด เพื่อช่วยการมองเห็น ของรถและคนเดินถนน ที่รถกำลังวิ่งเข้ามาหา
ในเวลาเช้าตรู่และตอนเย็นยาม(ผีตากผ้าอ้อม)

ในกรณีของเจ้าของกระทู้ปรับแก้อาการขี้ลืมครับ อย่าให้เพื่อนผู้ใช้รถ ที่ตามท้าย
มีส่วนร่วมในปัญหาของตัวเรา

ติดด้านหน้าตำรวจบางคนยังทำมึน ยอมให้กับรถที่ติดมาจากโรงงาน
ทั้งๆที่มันช่วยลดอุบัติเหตุ คล้ายๆกับมอเตอร์ไซด์เปิดไฟใหญ่ ช่วยได้มากมาย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 05:17:09 »
มันแยงตาคนอื่นครับ และไฟสีขาวไม่มีใครเอาไปไว้ท้ายรถกัน ยกเว้นไฟถอยหลัง

ผมว่าแก้ที่ต้นเหตุดีกว่ามั้งครับ ลืมเปิดไฟบ่อย ฟังไม่ขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:35:14 »
ไม่เห็นด้วยครับ ขนาดไฟตัดหมอกหลังเปิดยังโดนด่ากันกระจายครับ เพราะว่าแสงมันจะไปรบกวนสมาธิเพื่อนร่วมทางครับผม

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:47:45 »
แค่ติดเพิ่มที่ด้านหน้าก็ แย้งตาอยู่แล้ว  ตอนค่ำ day light มันก็ยังติด
นี่คิดจะติดด้านหลังด้วย !!!???

แก้นิสัยที่ตัวคุณเอง จะดีที่สุด  ไม่ต้องเสียตังค์ และรบกวนคนรอบข้างด้วย.....
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:43:13 »
อย่าติดเลย ได้โปรดเถิด

ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท ครับ  เช็คไฟก่อนขับขี่ ผมว่าไม่เกิน 10 วิ คุณก็ขับไปได้อย่างสบายใจเเล้ว

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:43:07 »
อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ เพราะถ้าลืมเปิดไฟ
ผมว่ารถที่ขับสวนมา น่ากลัวกว่ารถที่ตามมาข้างหลังซะอีก
คนที่ขับรถสวนเขาคงจะเตือนคุณเอง
หรือไม่ก็คุณจะรู้สึกเองว่าทำไมมันมืดจนขับลำบาก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:43:46 »
มันจะกลายเป็นสับสนกับไฟถอยน่ะสิครับ อันตรายไม่มีใครในโลกทำกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:01:52 »
ผมว่าแก้ที่ต้นเหตุดีกว่ามั้งครับ ลืมเปิดไฟบ่อย ฟังไม่ขึ้นเลยครับ
จริงครับ ง่ายมาก แค่เปิดไฟ FULLTIME

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:02:50 »
ผมว่าไฟ daylight นี่ กลายเป็นแฟชั่นของบ้านเราไปแล้วนะครับ รถ J/P ยังไปสรรหามาติดเลย

ผมเข้าใจว่า ไฟ daylight นี่ทำมาสำหรับเมืองหนาว ซึ่งอากาศหน้าหนาวบ้านเขาจะขมุกขมัว ทำให้เวลาขับรถกลางวันจะใช้ไฟ daylight ช่วย แทนไฟหน้า
แต่บ้านเรา กลางวัน แดดแรงขนาดนี้ ไม่ทราบว่าเปิด daylight ทำไมหนอ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:03:23 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 14:47:51 »
Focus กับ Sylphy ก็มีเดย์ไลท์แล้วนะคร๊าบ !! ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:26:16 »
แค่บางคนไฟท้ายแดงจัดๆยังแยงตาเลยครับ LED นี่ไม่นะติดไปวาบๆ เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:44:06 »
ผมว่าไฟ daylight นี่ กลายเป็นแฟชั่นของบ้านเราไปแล้วนะครับ รถ J/P ยังไปสรรหามาติดเลย

ผมเข้าใจว่า ไฟ daylight นี่ทำมาสำหรับเมืองหนาว ซึ่งอากาศหน้าหนาวบ้านเขาจะขมุกขมัว ทำให้เวลาขับรถกลางวันจะใช้ไฟ daylight ช่วย แทนไฟหน้า
แต่บ้านเรา กลางวัน แดดแรงขนาดนี้ ไม่ทราบว่าเปิด daylight ทำไมหนอ

Daylight กำเนิดจากพระอาทิตย์เท่านั้นครับ เปิดปิดไม่ได้
เรื่องการเปิดไฟหน้า แม้ในเวลากลางวันแดดจ้าๆก็ช่วยครับ เพราะเมื่อสว่างมาก ทุกอย่างจะสว้างกลืนกันไปหมด และถ้ารถปล่อยแสงออกมาจากตัวเอง ก็ทำให้ระบุได้ง่ายขึ้นเช่นกัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:30:27 »
มันแรงเกินไปที่จะติดด้านท้ายให้รถคันหลังดูตลอดเวลาในตอนกลางคืน ได้ถ้าติดไว้สำหรับเปิดรับมือพวกชอบจี้ท้ายไม่ดูสถาณการณ์น่าจะเข้าท่าไม่เบา  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Transformmer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:00:45 »
แค่ไฟตัดหมอกหลัง ก็แสบตามากแล้ว (ที่เห็นบ่อยๆแต่คงเป็นส่วนน้อย คือ vios ตรง skirt หลังมัีนไม่มีไฟ ก็ไปเพิ่มไฟให้มัน คนติด จะรู้ไหมหนอว่ามันแยงตาคนขับตามหลังแค่ไหน ) สำหรับ จขกท อย่าติดเลยครับ ขอร้องละ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:48:13 »
รถของกระทู้รุ่นไหนครับ  

ถ้าไม่เก่ามาก

ไปซื้ออ๊อฟชั่นระบบ เปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติมาใช้ครับ   มีขายสำหรับรถทั่วไป

ใส่ได้ทุกรุ่นนะ  มี 2 แบบ นะที่เห็นเขาขาย เวปๆนึง

"
1.ระบบเปิด-ปิดไฟหน้า (เฉพาะเปิด-ปิด อัตโนมัติ เช่นแสงประมาณ 6 โมงครึ่ง - 1 ทุ่มระบบจะเปิดไฟ และจะดับลงก็เมื่อ 10 วินาทีหลังดับเครื่องยนต์ หรือเมื่อต้องการปิดไฟแบบ Manual) ราคา2,000 บาท

2.ระบบเปิด-ปิดไฟหน้า (ปรับตามความมืดของสภาพแวดล้อม เช่นมืดมากจะปรับเป็นไฟสูง แต่พอมีรถในเลนสวนระบบจะปรับเป็นไฟปรกติโดยอัตโนมัติ และจะดับลงก็เมื่อ 10 วินาทีหลังดับ เครื่องยนต์ หรือเมื่อต้องการปิดไฟแบบ Manual) ราคา 6,000 บาท  (เจ้านี่ เหมือนรถยุโรปราคาแพงๆ ที่ใช้กัน )

3. Rain Sensor (ระบบจะสั่งที่ปัดน้ำฝนให้ทำงานอัตโนมัติเวลาฝนตก) ราคา 2,500 บาท
"

รายละเอียดหลังไมล์ละครับ จะส่งที่อยู่ร้านคนขายกับเบอร์โทรให้  เพราะโพสในนี้ กว่าเข้าข่ายขายของ

ผมหากเจ้าของกระทู้ติดระบบปิดไฟหน้าอัตโนมัติ จะช่วยการลืมเปิดไฟ  ได้เลยครับ
และน่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ดีกว่า เอาเดย์ไลท์ ไปใส่ด้านหลัง ซึ่งทำให้คนขับรถตามหลังแสบตาแน่นอน