ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซ่อมกันชนไฟเบอร์ครับ  (อ่าน 3665 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องซ่อมกันชนไฟเบอร์ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:04:25 »
เป็นงานที่ต้องใช้ฝีมือมากมั้ยครับ แต่ล่ะอู่งานออกมาเนียนแตกต่างกันรึเปล่าครับหรือว่าเข้าอู่ไหนก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
Re: ถามเรื่องซ่อมกันชนไฟเบอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:53:40 »
เป็นงานที่ต้องใช้ฝีมือมากมั้ยครับ แต่ล่ะอู่งานออกมาเนียนแตกต่างกันรึเปล่าครับหรือว่าเข้าอู่ไหนก็เหมือนกันครับ

กันชนไฟเบอร์ เป็นวัสดุที่ซ่อมให้เหมือนเดิมได้ง่ายที่สุดถ้าช่างคนไหนบอกว่าทำยาก ทำไม่ได้ อย่าเข้าร้านนั้นครับ

เพราะว่ากันชนไฟเบอร์ทำมาจากเส้นใยไฟเบอร์ทากาวจะเอาหนาบางกี่ชั้นก็ทาซ้อนทับกันไป ทิ้งไว้ให้แห้ง มันจะแข็งแรงทนทานมากเหมือนใหม่

ไม่เหมือนวัสดุกันชนติดรถสมัยนี้ที่ทำมาจากเม็กพลาสติค ABS ซึ่งทำได้รวดเร็ว แต่แตกแล้วซ่อมให้เหมือนเดิมได้ยาก...มีข้อดีกว่าไฟเบอร์อย่างเดียวคือ ผลิตชิ้นงานได้ไว

แต่ไฟเบอร์เป็นงานฮนด์เมดครับ ทำได้ช้า ทำเชิงแมสโปรดักส์ได้ยากครับ

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องซ่อมกันชนไฟเบอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:53:15 »
ขอบคุณครับ