ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ อากาศร้อน แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 9158 ครั้ง)

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ช่วยด้วยครับ อากาศร้อน แอร์ไม่เย็น
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:32:40 »
ช่วยด้วยครับ อากาศร้อน แอร์ไม่เย็น อยากขอคำแนะนำจากน้า ๆว่ามีร้านแอร์ที่ไหนไว้ใจได้บ้างไหมครับ ทั้งเรื่องล้าง และอะไหล่เพิ่งย้ายมาจากเชียงใหม่
ไม่รู้จักร้านที่ไว้ใจได้เลย

ถ้าเป็นไปได้แถวลาดพร้าว รามคำแหง ก็ดีครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ป.ล. รถผม ford focus 1.8 ตัวเก่าครับ

ออฟไลน์ -Nut-

• **
Re: ช่วยด้วยครับ อากาศร้อน แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:51:36 »
เป็นเหมือนกันครับ รู้สึกแอร์ไม่ค่อยเย็น

เลยไปเข้าร้าน เล็กออโต้แอร์ แถววังหิน เค้าบอกน้ำยาแอร์หมด ก็เลยเติมน้ำยาแอร์ไป 500บาท ก็ยังไม่เย็นเหมือนเดิมครับ เซ็งเป็ด

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยด้วยครับ อากาศร้อน แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:18:10 »
ตะวันรุ่ง (ลาดพร้าว 62) ครับ เข้าไปใกล้ๆก็เจอเลย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:37:05 »
แถวๆวิภาวดี16 ไหวไหมครับ ผมเคยไปทำมาสมัยขับ Civic ES ไม่ผิดหวังนะครับ  ชื่อร้าน สุรเดชโชคชัยแอร์ งานเนียนละเอียด ใจเย็นดีมากราคาสมเหตุผลครัีบ

ขออนุญาติเวป civicesgroup.com เอามาแปะไว้หน่อยนะครับ

ทางไปร้านครับ เข้าได้สองทาง

ถ้ามางทางวิภาวดีขาเข้า เลยเซนทรัลลาดพร้าว มาให้ออกทางขนาน เลยตึกการบินไทยมานิดนึง

เข้าทาง วิภาวดีฯ16 วิ่งเข้าซอยไปเรื่อย ร้านอยู่ซ้ายมือ

ถ้าใช้รัชดาฯขาเข้า มุ่งหน้า ไป ศูนย์วัฒนธรรมฯ พระราม9 อโศก ถ้าแยกออกมาจาก ถ.วิภาวดี

เข้ารัชดาฯ ขึ้นสะพานลอยข้ามแยกตรงเมเจอร์รัชโยธิน ไปเรื่อยๆจนผ่านศาลอาญา(ขวามือ)

ชิดขวาไว้ ขึ้นสะพานลอยข้ามแยกรัชดา-ลาดพร้าว ลงจากสะพานให้ใช้เลนที่สองจากซ้าย

ไม่ต้องลงอุโมงค์ลอดแยก รัชดาฯ-สุทธิสาร กลับรถเหนืออุโมงค์หน้า สน.สุทธิสาร

กลับมาซักพักจะผ่าน โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค ผ่านสถานีรถไฟใต้ดินรัชดาฯ เลี้ยวซ้ายเข้าซอย

รัชดาฯ19 เลี้ยวไปเจอ 3 แยก ให้เลี้ยวซ้าย เลี้ยวซ้ายตรงไปได้พักนึง เจอแยกอีก ให้เลี้ยวขวา

ตรงไปอีกนิดนึง ให้มองหาร้านทางขวามือ กรุณาดูแผนที่ประกอบครับ

อ้างอิง http://www.civicesgroup.com/forum/topic603
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 22:41:22 โดย beebird »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:59:26 »
ร้านเฟืองทองครับ

แพงหน่อยแต่งานจบ ช่างรู้จริงๆ  ฟอร์ดเอสแคปก็ทำที่นี่หลายคัน 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 06:56:49 »
ลองวิ่งข้ามเส้นเกษตรตัดใหม่ไปทางลาดปลาเค้า เข้าไปไม่ไกลมากร้านจะอยู่ซ้ายมือ เป็นร้านของเดนโซ่ มีมาตราฐาน น้ำยาแท้
น่าจะมีคำตอบให้ทุกอย่างครับ เลยเอารถไปทำหลายคันแล้ว จบทุกคันครับ

ทั้งนี้แอร์ไม่เย็นอาจจะเกิดจากน้ำยาแอร์หมด พร่อง รั่ว หรือตู้แอร์(คอยล์เย็นเริ่มอุดตัน) ดังนั้นร้านเขาน่าจะตอบได้ครบนะครับ
ถ้ารั่วก็ต้องไล่เช็ครั่ว อาจจะรั่วแค่ศรเติมน้ำยาก็ได้ เปลี่ยนแล้วเติมน้ำยาใหม่ก็ไม่กี่บาทครับ
แผงคอยล์ร้อนแอร์ด้านหน้า เคยล้างหรือไม่ครับ บางทีตั้งแต่ออกรถมาหลายปีไม่เคยล้างเลย พอร้อนๆ แผงมันสกปรกมากๆก็มีส่วน
ทำให้แอร์เย็นไม่ฉ่ำครับ ล้างก็ไม่กี่บาทครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:40:28 »
ร้อนแล้วแอร์ไม่เย็น ส่วนใหญ่จะ ท่อรั่วนะครับ ต้องไล่หา บางทีรั่วตามด ก็ไม่เย็น ไม่อยากไล่
เคยเป็นเหมือนกัน เข้าบางร้าน บอกต้องเปลี่ยนโน้น เปลี่ยนนี่ เติมน้ำยาบ้าง

สุดท้ายไปอีกร้าน เค้าใล่หาจนเจอว่าท่อรั่ว เปลี่ยท่อ จบ!

เสียดายที่เค้าย้ายไปเปิดร้านที่จันทบุรีเสียแล้ว
 ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 07:46:26 »
ลองวิ่งข้ามเส้นเกษตรตัดใหม่ไปทางลาดปลาเค้า เข้าไปไม่ไกลมากร้านจะอยู่ซ้ายมือ เป็นร้านของเดนโซ่ มีมาตราฐาน น้ำยาแท้
น่าจะมีคำตอบให้ทุกอย่างครับ เลยเอารถไปทำหลายคันแล้ว จบทุกคันครับ

ทั้งนี้แอร์ไม่เย็นอาจจะเกิดจากน้ำยาแอร์หมด พร่อง รั่ว หรือตู้แอร์(คอยล์เย็นเริ่มอุดตัน) ดังนั้นร้านเขาน่าจะตอบได้ครบนะครับ
ถ้ารั่วก็ต้องไล่เช็ครั่ว อาจจะรั่วแค่ศรเติมน้ำยาก็ได้ เปลี่ยนแล้วเติมน้ำยาใหม่ก็ไม่กี่บาทครับ
แผงคอยล์ร้อนแอร์ด้านหน้า เคยล้างหรือไม่ครับ บางทีตั้งแต่ออกรถมาหลายปีไม่เคยล้างเลย พอร้อนๆ แผงมันสกปรกมากๆก็มีส่วน
ทำให้แอร์เย็นไม่ฉ่ำครับ ล้างก็ไม่กี่บาทครับ

พอมีชื่อร้านไหมครับ สนใจเข้าไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:13:57 »
อาการแอร์ไม่เย็นนอกจากที่ข้างบนว่ามาแล้วปัญหาที่บางคนเจอในรุ่นนี้คือแผงควบคุมความเย็นเสียครับ ถ้าอยู่ในประกันเอาไปเคลมใหม่แต่ถ้าหมดแล้วผมเห็นมีร้านที่ไหนน้ารับซ๋อมแผงนี้อยู่จำไม่ได้  ???

อาการแอร์ไม่เย็นนี้ของมีนะเป็นบ้างไม่เป็นบ้างอาการของมันคือเริ่มแรกช่องฝั่งซ้ายสุดข้างคนขับจะไม่เย็นก่อนแล้วไล่มาช่องกลางลามมาช่องขวาสุดที่จะไม่เย็นตามไปด้วย ผมเอาไปอู่มาสด้าแถวบ้านช่างเค้าว่าถ้าไม่แผงควบคุมเสียก็อาจเป็นที่มอเตอร์ควบคุมลิ้นตัดต่ออากาศมันมีปัญหา เปิดรับเอาแต่ลมร้อนเข้ามามากเกินไปแล้วไม่ยอมปิด ทางแก้ไขคือบิดให้ความร้อนขึ้นสูงสุดจนเป็น HI จนรู้สึกว่ามีความร้อนออกมาจากช่องแอร์แล้วก็บิดกลับมาที่21-22 ลิ้นตัดต่อที่มันค้างที่ช่องลมร้อนจะพลิกกลับมารับอากาศเย็นเหมือนเดิม  :)

ของผมมันเกิดไม่เย็นบ้างเป็นบางครั้ง นานๆๆทีเป็นดูท่าแล้วคงจะเอาไปเคลมอะไรไม่ได้ ถ้าเคลมแค่ แผงควบคุมก็สบายหน่อยถอดใส่ง่ายๆแต่ถ้าเสียที่มอเตอร์นี่เรื่องใหญ่เพราะต้องถอดแผงคอนโซลทั้งหมดออกมาเปลี่ยนใส่ใหม่ซึ่งช่างศูนย์ไม่น่าจะทำได้เรียบร้อย ไอ้ครั้นจะให้ช่างถอดเอาระบบรับความร้อนออกไปเลยจะได้ไม่เป้นอีกก็ไม่ได้เพราะว่าแอร์จะรับแต่อากาศเย็นมากจนเกินไปแล้วจะคุมความเย็นไม่ได้เลย เย็นยะเยือกได้อย่างเดียว  :-X

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:38:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ คงไปใกล้ ๆ ที่ลาดพร้าวก่อน

ใครมีที่ไหนแนะนำได้อีกนะครับ

ที่นี่อบอุ่นมาก ขอขอบคุณเวปด้วยครับ