ผู้เขียน หัวข้อ: วงการรถช่วงนี้เป็นอะไรรอกันทุกยี่ห้อ นานจริงๆ  (อ่าน 7372 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
ผมว่าทุกยี่ห้อจริงๆนะช่วงนี้รอนานมากๆ suzukiไม่ต้องพูดถึงรอปีนึง ไม่รู้มันเป็นอะไรยักหนา อยากรู้สาเหตุจัง ทั้งๆที่น้ำท่วมก็จบไป5เดือนและ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
เห็นด้วยครับ

รถยุโรปบางรุ่นก็ด้วย

ออฟไลน์ M Performance

คนมือเติบขึ้น ได้เงินมาก้อนนึง อย่างแรกที่คนจะซื้อใหม่คือรถ
(ใครบอกคนไทยจน ผมเถียงขาดใจเลยครับ คนไทยรวยมากกกก มีวิ่งให้เห็นกันทุกยี่ห้อ ทั้งๆ ที่ภาษีรถบ้านเรา 300%)

ภาษีรถคันแรก
(ออกมากันให้ขวั่กทั้ง Eco car, กระบะ แต่ไม่เอาเงินภาษีไปปรับปรุงถนน ต่อไปรถคงติดมากขึ้นทำใจเลย)

After shock จากน้ำท่วม
(ยังผลิตไม่เต็มประสิทธิภาพ)

แปลกนะครับ ช่วงนี้มีแต่คนบ่นข้าวของแพง แต่มองไปทางไหน ป้ายแดง ป้ายแดง ป้ายแดง งงจริงๆ

3 เหตุผลครับ สำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 17:57:39 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จริงอย่างมากครับ ตอนแรกเล็ง new ranger WT ไว้ ตั้งใจจะจองหลังสงกรานต์ที่ผ่านมา แต่ทุกที่บอกว่าอย่างเร็วก็ 4-5 เดือน ตอนนี้เหี่ยวเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pluem_411

วันนี้ผมพึ่งเห็น Swift Ecocar คันแรกอยู่เลย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ปัจจัยเยอะ

ปรับไลน์การผลิต
เพิ่มยอดส่งออก
ทยอยทำรถให้ลูกค้าที่จองช่วงน้ำท่วม(กรณีไม่ได้ถอนออเดอร์)
นโยบายรถคันแรกทำตลาดล่างป่วน
การรับประกันรถยุโรปบางเจ้าน่าสนใจ เช่น 5 ปีเช็คระยะไม่เสียตัง อะไหล่ถูกลง

ปล. ผมเห็น Swift Eco 3 คันแล้ว อดไม่ได้ทุกครั้งที่จะหันไปมอง

ออฟไลน์ 6162002

มาสด้า2 สต๊อกเยอะแยะครับ ถ้าไฟแนนซ์ผ่าน หรือซื้อสดก็ออกได้เลย - -

ออฟไลน์ Valkilrey

จริงๆแล้วถ้าไม่เลือกรุ่นเลือกสี ทาง 0 น่าจะมีสต็อครถบ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Blur

BT50 ผมรอ 10 กว่าวันเองครับ
อยากได้จริงๆก็โทรเช็คทุกศูนย์เลยครับ ไม่ยากหรอก

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าไม่มีระบบเงินผ่อน

คนไทยไม่รวบหรอกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: วงการรถช่วงนี้เป็นอะไรรอกันทุกยี่ห้อ นานจริงๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 20:54:17 »
ซื้อกันใหญ่ครับ
ถ้าไม่มีระบบเงินผ่อน

คนไทยไม่รวบหรอกครับ
เห็นด้วยนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็อยู่ที่แผนการบริหารจัดการเงินของตัวเอง

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
Re: วงการรถช่วงนี้เป็นอะไรรอกันทุกยี่ห้อ นานจริงๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 23:23:30 »
คนมือเติบขึ้น ได้เงินมาก้อนนึง อย่างแรกที่คนจะซื้อใหม่คือรถ
(ใครบอกคนไทยจน ผมเถียงขาดใจเลยครับ คนไทยรวยมากกกก มีวิ่งให้เห็นกันทุกยี่ห้อ ทั้งๆ ที่ภาษีรถบ้านเรา 300%)

(ออกมากันให้ขวั่กทั้ง Eco car, กระบะ แต่ไม่เอาเงินภาษีไปปรับปรุงถนน ต่อไปรถคงติดมากขึ้นทำใจเลย)

แปลกนะครับ ช่วงนี้มีแต่คนบ่นข้าวของแพง แต่มองไปทางไหน ป้ายแดง ป้ายแดง ป้ายแดง งงจริงๆ

คนไทยไม่ได้รวยหรอกครับ ระบบเศรฐกิจแบบทุนนิยมแบบนี้มีแต่ทำให้ช่องว่างระหว่างคนรวยกับคนจนมีมากขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 00:28:16 »
Demand มากกว่า Supply
แถม Supply ยังไม่เต็ม100% อีกกลายเป็น over demand กำลัง 2 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 16:47:30 »

ข้าวของแพงคนในเมืองที่มีรถขับไม่กระทบเ่ท่าไหร่หรอกครับ ส่วนมากมีการงานมั่นคงเงินเหลือกินเหลือใช้ผ่อนรถได้สบาย แต่สำหรับ คนข้างล่าง (ใครบางคนเรียกว่า รากหญ้า) หาเช้ากินค่ำ คนเหล่านี้แหละที่กระทบเต็มๆ 

คนไทยจริงๆไม่เคยจนเท่าไหร่หรอก โรงงานผมออกโบนัสเห็น ป้ายแดงกันทุกปี

ส่วนเรื่องรถนี่ ผมพูดจริงๆนะ ตั้งแต่มี eco car กับนโยบาย 100000 นี่มันทำให้รถติดขึ้นเยอะจริงๆ บางเส้นที่ปกติ ติดแต่ไม่มากมาวันนี้ ติดแหง่ก ครับพี่น้อง ช่วยเอาเงินภาษีที่ขูดรีดไปมาทำถนนที่มีสภาพไม่ขรุขระหน่อยได้มั้ย เซ็ง รถพังหมดแล้ว มีแต่หลุม

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 21:36:16 »
น้ำท่วม ซึนามิเข้า แถมรัฐมีลดที่จะหมดในสิ้นปีอีก
เป็นธรรมดากับการจองครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 15:30:22 »
ผมว่าทุกวันนี้รถบนถนนเยอะเกินไปแล้วละครับ จะเดินทางไปไหนมาไหนต้องเผื่อเวลาเยอะขึ้น
ผมวิ่งรถไปสงขลา ไปสุราษฯ ไปชลบุรี อุบลฯ โคราช แต่ละที่ใช้เวลามากขึ้น 1-3 ชม.
เหนื่อยกว่าเมื่อก่อนมาก ผมว่าก่อนน้ำท่วมใหญ่ไม่เคยเห็นรถเยอะแบบนี้มาก่อน

ยิ่งมีภาษีรถคันแรกมา คนในบริษัทผมบริษัทเดียวออกรถใหม่เป็นว่าเล่น
ผมลองไปถามแผนกรักษาความปลอดภัยว่าออกบัตรผ่านให้รถป้ายแดงใหม่ๆไปกี่คันแล้วปีนี้
คำตอบคือ 50 กว่าคันแล้ว  :o โอ้วเยอะมาก ถึงว่ารถป้ายแดงเต็มบริษัท

ผมเคยออกจากบ้าน 6 โมงเช้าถึงที่ทำงานที่ชลบุรีตอน 8 โมง 15 นาที
แต่ตอนนี้ผมต้องออกจากบ้านตี 5 ครึ่ง เพื่อไปให้ถึงบริษัทตอน 8 โมง
ยังดีที่เดือนนึงไปชลบุรีไม่กี่ครั้ง ไม่งั้นคงได้ย้ายที่พักอีก  :(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:03:17 »
ตราบใดที่ขนส่งมวลชนไม่ดี ก็บ่นได้ไม่เต็มปากละนะครับ

ผมเคยอยู่อุบล จากหน้ามหาลัยเข้าเมือง นั่งรถสองแถว 2 ชม. นี่แค่ 17 โลเอง ครั้งเดียวพอ

บางทีมันก็มีแว่บเข้ามาในใจบ้างว่า "จะส่งเสริมให้คนจนซื้อรถทำไม แค่นี้รถก็ติดจะตายอยู่แล้ว"

แต่ลองคิดกลับใจเขาใจเราบ้าง

"แล้วคุณอยากให้บริการขนส่งมวลชนแบบนี้ทุกวันไหม?"

รถตู้ซิ่ง รถเมล์ที่นานๆ จะมาสักคัน รถบัสที่คว่ำเป็นกิจวัตร

เราบ่นว่ารถโดยสารไม่ปลอดภัย แล้วเราก็บ่นว่ารถเยอะแล้ว จะส่งเสริมให้คนออกรถอีกทำไม

ผมว่ามันขัดแย้งกันครับ คนจนเขาก็อยากจะหาวิธีเดินทางที่สะดวกกว่าที่เป็นอยู่เหมือนกัน เรื่องธรรมดา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 16:12:49 »
ค่านิยมก็ส่วนนึงด้วยครับที่ทำให้หลายคนออกรถทั้งที่ไม่จำเป็นหรือไม่พร้อม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น