ผู้เขียน หัวข้อ: ขายหรือใช้ต่อดีครับ กับ Optra 2004  (อ่าน 6052 ครั้ง)

ออนไลน์ Puyzabra

• Full Member
ขายหรือใช้ต่อดีครับ กับ Optra 2004
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:25:25 »
เห็นโครงการรถคันแรกแล้ว เลยสนใจ Mazda 2 ตัว AT ตัว 579000 ครับ+กับเจ้าoptra ต้องเปลี่ยนคอมแอร์13000บาทแอร์เย็นครับแต่มันดัง +เช็คระยะ 120000กม. ประมาน+-16000บาท หรือ ถ้าทำแล้วใช้ไปให้ครบ10ปี
อยากทราบว่าช่วงล่างและอัตราเร่ง 2 คันนี้ต่างกันมากไหมครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ สำหรับทุกความเห็น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
Re: ขายหรือใช้ต่อดีครับ กับ Optra 2004
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 13:58:47 »
ใช้ optra 1.6 ปี 2006 อยู่ครับ ไม่เคยขับมาสด้า 2

แต่เคยเห็นคนที่เคยขับทั้งสองคัน บอกว่า ช่วงล่างไม่หนีกันมากครับ optra ดีกว่านิดหน่อย

ต้องดูว่า ปกตินั่งกี่คน ตัวใหญ่ไหม
ถ้านั่งแค่ 2-3 คน ตัวไม่ใหญ่มาก มีงบ ก็เปลี่ยนเลยครับ
อัตรเร่งดีกว่าแน่นอน optra ขึ้นชื่อว่าอืดมาก ถึงจะเครื่อง 1.6 และ นน.ตัวมากกว่า มาสด้า 2 (มาสด้า2 เครื่อง 1.5)

ผมเองก็กำลังมองๆ eco car สักคัน อาจจะเลือก อัลเมร่า เพราะใช้ในเมือง ขนาดใหญ่พอๆกับ optra

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: ขายหรือใช้ต่อดีครับ กับ Optra 2004
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 16:42:56 »
จริงๆ แล้ว รถอายุเกิน6 ปีก็ต้องเริ่มซ่อมแล้วหล่ะครับ แต่ซ่อมใหญ่ครั้งเดียวน่าจะใช้ต่อได้อีกสักห้าปีก็ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะทีเดียวครับเพราะว่ารถก็ไม่ได้เก่ามาก แต่ถ้ามีความต้องการจริงๆพร้อมที่จะใช้รถขนาดเล็กลง + กับมีงบ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่พี่ พิจารณาครับผม

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 20:02:48 »
ถ้าใช้สิทธิแล้วอยากเปลี่ยนก็จัดไปเถอะครับ รีบตัดสินใจเข้าหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 23:33:43 »
ใช้ optra 1.6 ปี 2006 อยู่ครับ ไม่เคยขับมาสด้า 2

แต่เคยเห็นคนที่เคยขับทั้งสองคัน บอกว่า ช่วงล่างไม่หนีกันมากครับ optra ดีกว่านิดหน่อย

ต้องดูว่า ปกตินั่งกี่คน ตัวใหญ่ไหม
ถ้านั่งแค่ 2-3 คน ตัวไม่ใหญ่มาก มีงบ ก็เปลี่ยนเลยครับ
อัตรเร่งดีกว่าแน่นอน optra ขึ้นชื่อว่าอืดมาก ถึงจะเครื่อง 1.6 และ นน.ตัวมากกว่า มาสด้า 2 (มาสด้า2 เครื่อง 1.5)

ผมเองก็กำลังมองๆ eco car สักคัน อาจจะเลือก อัลเมร่า เพราะใช้ในเมือง ขนาดใหญ่พอๆกับ optra

เพราะผมแขับเร็วนิดนึงเลยดูช่วงล่างไว้ด้วย ขอบคุณครับ

จริงๆ แล้ว รถอายุเกิน6 ปีก็ต้องเริ่มซ่อมแล้วหล่ะครับ แต่ซ่อมใหญ่ครั้งเดียวน่าจะใช้ต่อได้อีกสักห้าปีก็ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะทีเดียวครับเพราะว่ารถก็ไม่ได้เก่ามาก แต่ถ้ามีความต้องการจริงๆพร้อมที่จะใช้รถขนาดเล็กลง + กับมีงบ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่พี่ พิจารณาครับผม

ใจนึงก็คิดแบบนี้  อีกใจก็อยากได้รถใหม่ มึนๆ   เลยครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าใช้สิทธิแล้วอยากเปลี่ยนก็จัดไปเถอะครับ รีบตัดสินใจเข้าหล่ะ

อันนี้แหละกลัวหมดเวลาเหมือนกันครับ ถ้าไม่คืนคงเซงมากครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:47:30 »
เคยใช้ ออปตร้า และ เอาของแม่ มาขับในตอนนี้อยู่บ้าง ผมว่า ถ้าหาอู่นอก เก่งๆ ของออปตร้า จะได้ราคา ซ่อมต่างๆ ที่ถูกกว่านะครับ ลองเข้าไปหาข้อมูล optraclub ดูครับ ส่วนเรื่องขายต่อ ผมว่า ขายแทบไม่ได้ราคา เลย คง 2 แสนปลายๆ เก็บไว้ใช้เอง ดีกว่าครับ อย่างน้อยก็กันฝน กันแดด ได้ดีทีเดียว เก็บเสียงก็ดีกว่า CIVIC FD ที่ผมใช้ซะอีก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 15:01:29 »
เคยใช้ ออปตร้า และ เอาของแม่ มาขับในตอนนี้อยู่บ้าง ผมว่า ถ้าหาอู่นอก เก่งๆ ของออปตร้า จะได้ราคา ซ่อมต่างๆ ที่ถูกกว่านะครับ ลองเข้าไปหาข้อมูล optraclub ดูครับ ส่วนเรื่องขายต่อ ผมว่า ขายแทบไม่ได้ราคา เลย คง 2 แสนปลายๆ เก็บไว้ใช้เอง ดีกว่าครับ อย่างน้อยก็กันฝน กันแดด ได้ดีทีเดียว เก็บเสียงก็ดีกว่า CIVIC FD ที่ผมใช้ซะอีก

ขอบคุณครับ : )