ผู้เขียน หัวข้อ: น้องผมอยากได้รถมือสองครับ รบกวนแนะนำด้วย  (อ่าน 7246 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ตอนนี้ไม่มีความรู้เรื่องรถมือสองเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ จะได้ไปดูตัวจริงอีกที(ผมต้องพาไปด้วยแหละ)

ที่คิดว่าจะไปดูก็ Nissan tida latio, vios'03-05, city' 04-07, Nissan sunny' 04. รุ่นไหนน่าใช้ครับ น้องผมไม่ได้ทำงาน ใช้งานทั่วไปใน กทม ส่วนใหญ่ เน้นขับสบาย นุ่มนวลแต่ไม่ยวบยาบ แต่ไม่ต้องหนึบ ประมาณนี้ครับ ยังไม่คิดเรื่องแก๊สครับ

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Devil13

Re: น้องผมอยากได้รถมือสองครับ รบกวนแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 17:26:50 »
ผมไม่แนะนำ CITY ตัวเก่าแบบมือ2 เพราะเกียร์มักมีปัญหา
และวิธีการแก้คือเปลี่ยนเกียร์ยกลูก  เพื่อนผมก็ซื้อCITY มือ2มาใช้เหมือนกัน
แต่พอเจอปัญหาเรื่องเกียร์ รีบปล่อยต่อแบบสายฟ้าแลบ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: น้องผมอยากได้รถมือสองครับ รบกวนแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 18:13:07 »
ถ้าดูตามรีวิวแล้ว น้องออสตัวที่แล้วน่าใช้ครับ ซึ่งก็เป็นจริงตามนั้นแล
แต่ผมกลับชอบ City ZX มากกว่า ที่บ้านก็มีคันนึงนะ พี่สาวใช้ ทิ้งๆขว้างๆ ก็ยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องเกียร์ อาจจะเป็นเพราะเป็นตัวไมเนอร์(ปรับปรุงมาแล้วหรือป่าว)
จริงๆตัวนี้ โอเวอร์ฮอลเกียร์กันเกร่อ ไม่เกิน 3 หมื่น ก็ใช้ต่อได้ยาว จะไม่ชอบก็เรื่องช่วงล่างที่หวิวกว่าวีออสอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 18:50:23 »
แนะนำ วีออสครับ ไม่จุกจิก เครื่องทนพอควร  ซิตี้ โอกาศยกลูกเกียมีเยอะมาก ถ้าไม่อยากปวดหัวข้ามไปเลยครับ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 19:12:02 »
เป็นผมผมเลือกvios ครับ  เหตุผลเพราะราคาอะไหล่และจำนวนอู่และฝีมือของช่างครับ  มีบ่อยครั้งที่ได้ยินเสียงบ่นจากผู้ใช้รถมือสองว่าซ่อมแล้วไม่จบ  ซ่อมแล้วบานปลาย  ดังนั้นถ้ารถมือสองอายุ 5ปีขึ้นไปผมเลือกโตโยต้าอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 19:19:45 »
วีออสครับ ทน อึด อะไหล่ถูก อายุประมาณ7-8ปี ซ่อมอย่างมากก็แค่พวกบุชยางชั่วงล่าง
ซึ่งเป็นเรื่องจิ๊บๆ ราคาของแท้เบิกห้างก็ถูกมาก ถูกกว่านั่นถ้าหาซื้อของเทียบของก๊อบ
ปัญหาจุกจิกไม่มี บำรุงเสร็จใช้ยาวครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 19:40:08 »
วีออสปี 2004 กำลังดีครับ
ถึงรถจะเก่า แต่ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก แอร์เย็น ขับดี เครื่องแรง
พวกแอร์ ช่วงล่าง เบรค ช่างทั่วๆไปทำได้ทั้งหมดในราคาไม่แพง
แต่ค่อนข้างแคบ นั่งไม่สบาย

อีกตัวเลือกนึงคือ Tiida Latio ได้ความกว้าง ความยาวของห้องโดยสาร
นั่งสบายมากๆ หลังคาโปร่งสบาย ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่ย้วย กำลังดี
ตัวนี้ไม่จุกจิก เครื่องแรง เกียรฉลาด ประหยัดน้ำมันดี
แต่ติดแก๊สต้องดูอีกที เพราะเครื่อง HR ใน Tiida วาวล์ไม่ทนความร้อนมาก
ถ้าเพื่อนเยอะ เอาคันนี้ดีกว่าครับ สบายๆเบียดๆกันได้

ทีด้า ได้กว้าง ใหญ่ ขับสบาย
วีออสแคบไปหน่อย แต่ได้ความทน ไม่จุกจิก
เครื่องยนต์แรงพอๆกัน เครื่องดีทั้งคู่

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 19:54:52 »
 vios'03-05  เอาตัวไมเน่อ แล้ว ดีกว่าครับ ติดแก๊ส น่าจะทนกว่าเจ้าอื่นด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 19:59:30 »
ตัด City ทิ้งไปได้เลยครับ ที่เหลือก็มาดูกันว่าเป็นไง

เป็นผม ผมเลือกทีด้ามากกว่าครับราคาพอกันแต่ได้ปีที่ใหม่กว่ากันเยอะ ไม่งั้นก็ซันนี่ถ้าเรื่องประสิทธิภาพก็ต้องเป็นวีออสเมื่อไม่มีความรู้เรื่องมือสองนักผมเดาว่าคงใช้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ดังนั้นจุดเด่นของวีออสก็ไม่มีผลจุดด้อยด้านห้องโดยสารจะเด่นชัดมากขึ้น ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ตัดวีออสได้อีกตัวครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 21:09:51 »
Soluna Vios 1.5S ก่อนหรือหลังเนอร์ก็ได้ แต่ควรเล่นตัว top ไปเลย เพราะราคาพอๆกับรุ่นกลางๆแล้วว
Tiida Latio ควรละเว้นรุ่น B ที่เป็นล้อกะทะ   Tiida ดีกว่า Vios อยู่เรื่องเดียวมั้ง คือเรื่องของภายในที่ดีกว่าแบบสุดโต่ง

City 04-07แฟนผมใช้อยู่ เกียร์CVTขับในเมืองเยี่ยมมากขอบอก(ถ้าสภาพสมบูรณ์และเราใช้รักษาละก็ถนอมๆหน่อยนะ)
 ส่วนพวงมาลัยไฟฟ้าของมันห่วยสุดติ่ง ช่วงล่างกระด้างได้ใจ ข้างนอกไม่ลงตัว
Sunny 04 ตัวผมเองเคยใช้ตอนเป็นวัยรุ่น และสรุปได้ว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับวัยรุ่น เหมาะกับคนวัยทำงานต้องการรถราคาประหยัดที่ดูภูมิฐาน เอาไว้ขับชิล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 22:08:01 »
ที่คิดว่าจะไปดูก็ Nissan tida latio, vios'03-05, city' 04-07, Nissan sunny' 04. รุ่นไหนน่าใช้ครับ น้องผมไม่ได้ทำงาน ใช้งานทั่วไปใน กทม ส่วนใหญ่ เน้นขับสบาย นุ่มนวลแต่ไม่ยวบยาบ แต่ไม่ต้องหนึบ ประมาณนี้ครับ ยังไม่คิดเรื่องแก๊สครับ

- ถ้าเน้นขับสบาย นุ่มนวลแต่ไม่ยวบยาบ แต่ไม่ต้องหนึบ  ต้องNissan tida latio ได้รถอายุน้อยกว่า

แต่ถ้าคิดติดแก๊ส ต้องvios'05 ครับ ได้รถอายุมากกว่าในราคาที่เท่ากัน

ส่วนZX ตัดไป ผมใช้รถแฟนอยู่ มีปัญหาเรื่องเกียร์ครับ รุ่นนี้ส่วนใหญ่ไปก่อนถึง1แสนโลครับ
:)

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 22:20:08 »
เป็นผมผมเลือกvios ครับ  เหตุผลเพราะราคาอะไหล่และจำนวนอู่และฝีมือของช่างครับ  มีบ่อยครั้งที่ได้ยินเสียงบ่นจากผู้ใช้รถมือสองว่าซ่อมแล้วไม่จบ  ซ่อมแล้วบานปลาย  ดังนั้นถ้ารถมือสองอายุ 5ปีขึ้นไปผมเลือกโตโยต้าอย่างเดียวเลย
+1 ครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 22:59:06 »
รถคันแรก ยังไม่ทำงาน เรียนอยู่หรือครับ

งั้นผมว่า Vios ตัวเก่าน่าจะเหมาะสุดแล้วครับ

ประหยัดน้ำมัน ติดแก๊สง่าย บำรุงรักษาง่าย

Neo ผมว่ามันใหญ่เกินจำเป็นไปนิด และกินน้ำมันกว่าเพราะเครื่องมันโบราณแล้ว

Tiida จริงๆ ก็น่าสนครับ ถ้าไม่คิดติดแก๊ส ข้างในกว้างดี ทั้งๆ ที่ตัวรถเขาก็ระบุความกว้างเท่า Vios นั่นแหละ แต่การจัดการห้องโดยสารเขาสุดยอดมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 23:03:50 »
vios เลยครับ ต้องเจาะจง หาสภาพนางฟ้าด้วยนะ จะดีมากถ้าได้ ตัว E ที่มีแอร์เบ็คabs หรือตัว Sไปเลยก็ดีครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 23:19:02 »
Vios ใชเดีค่ะ ทนถึก อะไหล่ถูกไม่ต้องดูแลมาก
ที่บ้านกำลังจะขายรุ่นE มี Airbag อยู่พอดี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:12:47 »
Vios ใชเดีค่ะ ทนถึก อะไหล่ถูกไม่ต้องดูแลมาก
ที่บ้านกำลังจะขายรุ่นE มี Airbag อยู่พอดี

ระวังเข้าข่ายโฆษณานะครับ มันก้ำกึ่งยังไงไม่รู้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:44:17 »
ไม่มีใครพูดถึง sunny เลยแฮะ...
ถ้าชอบภายในหรูหรา ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:45:32 »
ผมเชียร์ vios ขาดใจ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:35:18 »
เลือก Vios ครับเพราะว่าอะไหล่หาง่าย ซ่อมงาย และผมว่าไม่จุกจิกด้วยครับ แล้วก็ตัด City ออกเป็นเหตุผล ของผมคือ เพราะว่าเป็นเกียร์ CVT ครับ แล้วก็แนะนำอีกอย่างนึงครับว่าถ้าซื้อรถมือสองก็อย่าไปหลงโฆษณา T...ชั่ว เค้านะครับ หาคนรู้จักที่เป็นช่างไปช่วยดูหลายๆที่ดีกว่าครับ