โพลล์

งบสองล้านควรหรือรถอะไรดีครับ ตัวเลือกที่ถูกใจก็มี

Volvo s60
28 (36.8%)
new Camry hybrid
37 (48.7%)
Teana 2.5
8 (10.5%)
Accord 2.4
3 (3.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 73

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมตัดสินใจหน่อยคร้าบว่าผมควรเลือกรถอะไรดีกับงบสองล้าน  (อ่าน 7628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minicopperrx

• Newbie
  • *
ผมมีงบอยู่สองล้านบาทคุนพ่อให้ผมเลือกรถตามที่ผมชอบ รถที่ผมไปดูมาก็อย่างเช่นcamry hybrid 2.5 2012, Accord 2.4, Teana 2.5, Volvo s60. จากตัวเลือกดังกล่าวที่ผมประทับใจมากที่สุดคือcamry bybrid 2.5 และ volvo s60 พอผมจะตัดสินใจที่จะซื้อVolvo s60 ตัวbหลังจากที่ดูกระทู้เรื่องค่าบำรุงรักษาและค่าประกันแล้วผมก็รู้สึกหนักใจเพราะว่าราคามันค่อนข้างสูงซึ่งหลังจากที่ประกันผม5ปีมันก็คงหนักหน้าดูและในอานาคตหลังจากที่ผมเรียนจบไปแล้วผมคนต้องเป็นคนรับผิดชอบมันเองแต่ว่าทุกอย่างในรถคันนี้ผมประทับใจมาก ผมเลยหันมามองที่new camry hybrid 2.5 ผมไม่มั่นใจในอัตราประหยัดน้ำมันของรถและผมแอบคิดว่าราคา1.8ล้านจะคุ้มค่าที่จะจ่ายให้รถคันนี้หรือไหม ทุกๆคนจะพี่่J!MMYช่วยแนะนำผมหน่อยได้ไหมครับว่ามีรถคันไหนที่น่าสนใจหรือผมควรจะตัดสินใจอย่างไรดีด้วยนะครับขอบคุณครับ

ป.ล.ผมเปนคนขับรถออกตัวเร็วแต่ว่าขับเฉลี่ยอยู่ที่120กม/ชม เป็นคนชอบรถเก๋งใหญ่ มายเรื่องประหยัดน้ำมันและค่าmaintainanceครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
คือถ้าคุณชอบรถใหญ่ แคร์เรื่องอัตราสิ้นเปลื้อง ค่าดูแลรักษาในระยะยาว คำตอบอยู่ที่ คัมรี่ ไฮบริด แล้วครับ
ส่วน Volvo S60 เป็นรถที่คันไม่ใหญ่เท่าคัมรี่ แต่การประกอบการเลือกใช้วัสดุดูดีกว่า เบาะวอลโว่ก็นั่งสบาย ที่สำคัญ คุณได้รถพรีเมี่ยม
ผมตอบแค่ 2 ตัวเลือกนี้นะครับ ดู จขกท. สนใจ แค่ 2 รุ่นนี้

ออฟไลน์ gorilla

ชอบรถเก๋งใหญ่ มายเรื่องประหยัดน้ำมันและค่าmaintainanceครับ

ชัดเจนว่า Camry ครับ

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
volvo s60 DRIVe ก็ 14กม./ลิตร เหมือนกันนะคับ

อยู่ที่ความพอใจส่วนตัวแล้วหละคับ
ว่าอยากขับ "Volvo" หรือ "Toyota"
ระบบต่างๆของรถแต่ละคันหรือTestDrive คิดว่าน่าจะลองศึกษามาหมดแล้ว...

แต่ถ้าสบายใจโดยรวมระยะยาว ก็พี่โตไปเลยครับ

ออฟไลน์ peak14405

ผมเชียร์ s60 โหวต s60 ครับ จองไปแล้ว รอรับรถเหมือนกัน  ;D

แต่ว่าจากที่อ่าน (โหวตก่อนอ่านทีหลัง  :P) เหมือนว่า จขกท เหมาะครับ Camry มากกว่า S60 เยอะอยู่ครับ

จากที่ว่าชอบรถใหญ่ ประหยัดน้ำมัน (Camry เป็น Full Hybrid) และมายเรื่องค่าบำรุงรักษาครับ

ออกเร็ว แล้วขับ 120 ผมว่าทั้งหมดที่ว่ามาก็อยู่ในเกณฑ์อยู่แล้วนะครับ

แต่ S60 ก้มี BSI ให้ 5 ปีนะครับ   ::) ::)

ลองคิดยาวๆครับ ลองใช้ทั้งเหตุผลและอารมณ์ผสมๆกัน ผมว่าน่าจะตัดสินใจได้   ;) :D

ps.เลือกได้แล้วอย่าลืมมาบอกเพื่อนๆในนี้นะครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ดู Skoda Superb สักหน่อยดีไหมครับ?

ถ้าไม่

Camry HYBRID นั่นละครับ หากต้องออกรถปีนี้

รอได้ก็มี Teana HYBRID และ Accord HYBRID
แต่นั่นก็ต้องรอกัน 2013 - 2014 ไปเลย ซึ่งน่าจะนานเกินไป

ออฟไลน์ Minicopperrx

• Newbie
  • *
ผมไม่ทราบข้อมูลของskoda superbเลยอะครับของทราบข้อมูลหน่อยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าต้องรีบใช้รถก็ Camry HYBRID นั่นละครับหากต้องออกรถปีนี้
รอได้ก็มี Teana HYBRID และ Accord HYBRID
แต่นั่นก็ต้องรอกันอีกสักปี2ปี

ออฟไลน์ ugly...

ถ้าไม่คิดถึงเรื่องราคาตก volvo เลยครับ เจ๋งสุดยอด
ผมชอบ volvo มากๆ แต่ให้ซื้อก็คงไม่เอา 5555

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Camry. อีกไม่นานก็เกลื่อนถนนจ้าาา

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Camry. อีกไม่นานก็เกลื่อนถนนจ้าาา
เกลื่อนไม่เกลื่อนพี่ว่าเป็นความชอบของแต่ละคนนะ พี่ตอนแรกจะเอาเบนซ์มือสองสุดท้ายยังได้ camry มาเลย

ส่วนตัวผมเลือก hybrid ตัวท็อปครับ ออปชั่นครบ จัดเต็มจริงๆ เบาะหลังนั่งสบายกว่ารุ่นเดิมมาก ปรับไฟฟ้าด้วย ผมว่ารุ่นอื่นยังไม่ให้มานะในระดับราคานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 12:34:13 โดย Camry Me »

ออฟไลน์ TorTy

รถไม่ได้ผลิตมาเพื่อเราคนเดียวครับข้อนี้ผมว่าเป็นประโยชน์ซะอีกอะไหล่เพียบของแต่งตรึมถ้าไม่ดีพอผม
ว่ามันขายไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าอยากได้รถยุโรปมือหนึ่งขับดีๆ อัตราเร่งทันใจ ราคาที่ออกจะคุ้มค่ามาก ตอนนี้คงมีแค่ Volvo S60 B กับ Skoda superb 1.8tsi
แต่ถ้ากังวลเรื่องซ่อมราคาขายต่อ คงต้องไปที่รถญี่ปุ่น 3 ยี้ห้อ ที่บอกมา แต่ตอนนี้ Toyota camry Hybrid ใหม่น่าจะเป็นตัวที่สดใหม่ที่สุด ประหยัดสุด แรงสุด

และแล้วจะสรุปเลือกอะไรดีละครับ ????

ปัญหานี้คนที่ตอบได้ดีที่สุดคือตัวคุณเองครับ ไปลองขับ ลองนั่งดู พาคนที่บ้านไปด้วยช่วยกันวิจารณ์ มองรอบๆบ้าน มีศูนย์ไหนใกล้บ้าน เอาคันที่ feedback น้อยที่สุด ผมว่าคันนั้นจะเป็นที่ขับแล้ว Happy ทั้งตัวเองและคนข้างๆครับ

สำหรับผมถ้าผมเลือกเอง ผมคงเลือก Superb ครับ เพราะผมใช้รถนาน 10 ปีขึ้น ขับดีที่สุดในทุกคัน ระบบความปลอดภัยครบที่สุด ที่เก็บของใหญ่สุด ผมขับรอบเมืองเยอะกว่าในเมืองที่ติดหยุดนิ่ง แต่ผมติ superb ที่เบาะหลังถึงกว้างมาก แต่เบาะลอยสูงนั่งแล้วไม่จม เบาะสั้น แต่ปรกติไปแค่ 2 คน ของเยอะ เลยน่าจะลงตัวที่สุดในรถ sedan ขับสนุก ไม่เหมือนใคร
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ถ้าขับเอง รักสนุก และยังวัยรุ่นอยู่ งบไม่ถึง BMW ไป Volvo S60 เพราะสิ่งที่คุณได้รับมันคุ้มค่ามากในราคานี้

ส่วนถ้าชอบลุคป๋า เสี่ยขึ้นมาหน่อย ดูสูงวัยขึ้นมานิดนึง เอาใจพ่อแม่และคิดถึงคนนั่งหลัง เน้นขับในเมือง ไป Camry Hybrid

Skoda อย่าเสี่ยงเลยดีกว่า
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BlackSpeed

จากตัวเลือก ผมว่าคัมรี่ ไฮบริด กินขาด
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mewzabahl

Camry HYBRID อีกเสียงครับ งบมาแบบนี้ เอาท็อปไปเลย  :)

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้น เรื่องอัตราสิ้นเปลือง + ค่าบำรุงรักษา ก็คงหนีไม่พ้น Camry hybrid นี่แหละครับ

ทั้ง Skoda และ Volvo อาจจะให้ เรื่องอัตราสิ้นเปลืองได้แต่ ค่าบำรุงรักษาคงไม่อาจสู้ Toyota ได้

ส่วนตัวผมในงบระดับนี้ ลองมอง Sonata Sport ไหมครับ ได้หลังคากระจก งามๆ กันเลยทีเดียว

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2426:exclusive-first-impression-hyundai-sonata-sport-camry-accord-teana-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ออฟไลน์ simcity

S60 ครับ

ผมว่าดูโฉบเฉี่ยว คล่องตัว เหมาะกับวัยรุ่น ที่ยังเป็นนักศึกษาอยู่ครับ

แถม Volvo มี Maintenance ฟรี 5 ปี จะกลัวอะไรครับ

ครบระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ไม่ต้องเสียซักบาท

ยิ่งเหมาะมาก เพราะตอนนี้อยู่ในวัยเรียน ยังไม่มีรายได้

อีก 5 ปีข้างหน้า คงทำงานหาเงินได้แล้ว ถ้ารถจุกจิกมาก ก็ขาย แล้วซื้อคันใหม่ครับ

ส่วน Camry Hybrid เป็นรถที่ดี แต่ผมว่ายังไม่เหมาะกับน้องครับ ดูแก่เกินไป

เบาะหลังปรับได้ อย่าง Hiso แต่จะปรับให้ใครนั่ง

แต่ถ้ามีพ่อ แม่ ผู้ใหญ่นั่งไปด้วยบ่อยๆ Camry ก็เหมาะครับ

ถ้าใช้เองคนเดียว ขับเองคนเดียวซะส่วนใหญ่ Volvo โลด

ออฟไลน์ jAk`CS

โจทย์คล้ายๆกับผมตอนซื้อรถไปใช้ที่มหาลัยเหมือนกัน

ในความคิดผมถ้าขับคนเดียว หรือไปกับแฟนประจำ ใช้แค่1-2คน ก็ S60ครับ ดูเท่ ดูป๋าดี

แต่ถ้าคุณพ่อคุณแม่นั่งด้วย หรือชอบไปกับเพื่อนๆนั่งกันเต็มรถ Camry จะตอบโจทมากกว่าครับ นั่งไปเที่ยวทางไกล 4-5คนไม่อึดอัดเกินไป

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
S60 ครับ เหตุผลแบบเดียวกับคุณ simcity เป๊ะเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

Camry HYBRID ครับ ตัวTop เพราะว่ามีงบสองล้าน ส่วน S60ไม่แนะนำ รุ่นนี้ผมว่าไม่สวย ออกแนวแปลกๆ รถเล็กกว่า และคงลำบากเรื่องดูแลรักษา
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน