ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยหรือไม่ว่ารถกระบะควรมีฟังค์ชั่นปรับไฟหน้าอัตโนมัติ  (อ่าน 5047 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 คือหลาย ๆ ครั้งที่ขับรถกลางคืนแล้วรถคันหลังส่องไฟสูงมา
พอให้เค้าแซงไปก็ปรากฎว่าเป็นรถกระบะที่อาจจะบรรทุกของ หรือคนมาเยอะ ๆ
ซึ่งผมก็เห็นใจนะครับ ว่าเค้าไม่ได้เปิดไฟสูง แต่ไฟรถสูงเพราะบรรทุกน้ำหนักมา หัวรถก็เลยเงยขึ้น
ไม่ได้มีเจตนาเปิดไฟสูง หรือขับรถโดยไม่รู้เรื่องใช้ไฟไม่เป็นแต่อย่างใด
  ผมเลยคิดว่ารถกระบะรุ่นใหม่ ๆ น่าจะติดตั้งอุปกรณ์ปรับไฟหน้าอัตโนมัติมาให้ด้วย
  ( ไม่รู้ว่าปัจจุบันมีรุ่นไหนบ้างหรือไม่นะครับ ) หรือถ้าเอารถไปติดตั้งเองจะมีที่ไหนทำได้หรือไม่ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ควรครับ เวลาเจอที่มืด จะได้สะดวกขึ้น ไม่อันตรายด้วย เพราะรถค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ johnlee

ออกเป็นกฎหมายเลยดีกว่า

ไม่งั้น บ.รถ ไม่ติดตั้งให้รุ่นตอนเดียว ซึ่งบรรทุกหนักบ่อยๆแน่ๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ MoLee

รวมทั้งสัญญานร้องโวยวายเวลาไม่ขาดเข็มขัดด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ off_033

ถ้ามีคงอยู่ในรุ่น top

แต่คนบรรทุกจนหลังแอ่นอยู่ในรุ่นต่ำสุด

ออฟไลน์ mick

อยู่ที่คนมากกว่าครับ เพราะปกติก็ปรับมือได้อยู่แล้ว ถ้ามีจิตสำนึกว่าจะแยงตาใคร ก็ปรับลงก็จบละครับ
ถึงแบบปรับอัตโนมัติ ก็ไปปรับเองให้แยงตาได้อยู่ดี

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
เท่าที่เคยอ่านมา ท่านเจ้าของกระทู้
จะอยู่ภาคใต้เช่นเดียวกับผม

ผมเจอประจำเลยคับ  ยิ่งลงไปใน  3 จว ภาคใต้ เปิดไฟสูงตลอด ทั้งในเมือง นอกเมือง ติกไฟเติอนก็เฉย

ส่วนใหญ่ จะเป้นรถใหม่ ยกสูง  คนขับน่าจะเป็นชาวบ้าน ชาวสวนยาง  งบเยอะ ซื้อรถมา แต่งไม่อั้น แม็กใหญ่ ติดชุดแต่งเต็มคัน ชุดแต่งมีอาไรติดหมด

ขับรถไม่ค่อยเป็น ไม่รู้กฎจราจร จะจอดก็จอด ไฟเลี้ยวก็ไม่ชอบใช้ ชอบทำหน้านิ่ง หน้าดุ ขับผิดแล้วชอบมองหน้า ให้รถมันติดเข้าไปอีก 

ขับช้าอยู่เลนขวาตลอด ไม่สนใจใคร

ส่วนใหญ่ที่ซื้อจะเป็นยี้ห้อ อีซูสุ ไฟซีนอน   ทำให้ผมไม่ชอบรถยี้ห้อนี้ไปเลย เพราะคนขับรถแถวบ้านผมแท้ๆๆ

เนื้อหาข้างต้น ผมขออภัยด้วยนะคับ ถ้ากระทบถึงหลายๆท่านื้ผมพาดพิงถึง   แต่ผมเจอมาตลอด หลายปีที่ผ่านมา 

ผมเห็นด้วยถ้าจะติดไฟหน้าปรับอัตโนมัน คับ

ออฟไลน์ adis

เท่าที่เคยอ่านมา ท่านเจ้าของกระทู้
จะอยู่ภาคใต้เช่นเดียวกับผม

ผมเจอประจำเลยคับ  ยิ่งลงไปใน  3 จว ภาคใต้ เปิดไฟสูงตลอด ทั้งในเมือง นอกเมือง ติกไฟเติอนก็เฉย

ส่วนใหญ่ จะเป้นรถใหม่ ยกสูง  คนขับน่าจะเป็นชาวบ้าน ชาวสวนยาง  งบเยอะ ซื้อรถมา แต่งไม่อั้น แม็กใหญ่ ติดชุดแต่งเต็มคัน ชุดแต่งมีอาไรติดหมด

ขับรถไม่ค่อยเป็น ไม่รู้กฎจราจร จะจอดก็จอด ไฟเลี้ยวก็ไม่ชอบใช้ ชอบทำหน้านิ่ง หน้าดุ ขับผิดแล้วชอบมองหน้า ให้รถมันติดเข้าไปอีก 

ขับช้าอยู่เลนขวาตลอด ไม่สนใจใคร

ส่วนใหญ่ที่ซื้อจะเป็นยี้ห้อ อีซูสุ ไฟซีนอน   ทำให้ผมไม่ชอบรถยี้ห้อนี้ไปเลย เพราะคนขับรถแถวบ้านผมแท้ๆๆ

เนื้อหาข้างต้น ผมขออภัยด้วยนะคับ ถ้ากระทบถึงหลายๆท่านื้ผมพาดพิงถึง   แต่ผมเจอมาตลอด หลายปีที่ผ่านมา 

ผมเห็นด้วยถ้าจะติดไฟหน้าปรับอัตโนมัน คับ

ใช่เลยครับท่าน  เป็นอย่างที่ท่านว่ามาไม่มีผิดเลยครับ คือผมว่าชาวบ้านเค้าไม่รู้ว่าไฟสูงคืออะไร ไฟต่ำคืออะไรมั้ง
ทำใจแล้วครับ แต่ก็นั่นล่ะครับ อยากจะหาวิธีแก้ไข ก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

ออฟไลน์ mick

สอบใบขับขี่ก็มีเรื่องพวกนี้นะครับ การให้สัญญานไฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ควรมีครับ ถ้าเป็นปรับมือเราก็ไม่อาจทราบได้ว่าจะใส่ใจใช้ทุกคนหรือเปล่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะปรับอัตโนมัติ
ก็ช่วยตั้งระดับตอนออกจากโรงงานมาให้ดีๆหน่อย
ถ้ามันชี้โด่หรือก้มมากเกิน ครั้นผู้ใช้จะมาปรับเองที่บ้านนั้นเป็นไปไม่ได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

อยากให้มีครับ แต่มันก็คงอยู่ในรุ่นท๊อปอยู่ดี เหมือนพวก ESP

แต่รถขนของ ไม่มีใครอยากได้ฟังก์ชันอะไรมากมาย มีไว้ให้ซ่อมหรอกครับ   ใส่มารถก็แพงขึ้น คนจะขนของก็หันไปซื้อเจ้าที่ถูกกว่าอยู่ดี Fail ยังแต่คิดจะผลิตเลยครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
เห็นด้วยครับ แต่อย่างที่พี่ๆด้านบนตอบว่า ถ้ามีออกมา พวกปรับอัตโนมัติคงมีแต่ในรุ่น Top ดังนั้น รุ่นธรรมดาก็น่าจะใส่มาแต่อาจจะเป็นแบบปรับเองก็น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยอย่างยิ่ง แบบอัตโนมัติเลยยิ่งดี เพราะคนขับทั่วไปยังไม่รู้เลยว่ามันใช้ยังไง
แต่ก็อย่างที่ว่ามันจะทำให้รถราคาแพงกันไปอีก
ถ้าหากรัฐกำหนดออกมาเลยก็น่าจะดี ทีที่ปัดน้ำฝนด้านหน้า ไฟเบรก และ ฯลฯ ยังบังคับให้มีได้

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D............เห็นด้วย 100 % เลยครับ  น่าออกเป็นกฎกระทรวงบังคับโรงงานผลิตรถไปเลย   เพราะกระบะบรรทุกหนักบางคัน

หน้ารถเชิด ไฟหน้าพุ่งรถคันที่สวนทางโป๊ะเช๊ะเลยครับ 8)