ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลุ้นแอดมิชชั่นอยู่บ้างครับ  (อ่าน 10006 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มีใครลุ้นแอดมิชชั่นอยู่บ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 17:52:53 »
ผมลุ้นจนจะไม่ไหวแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: มีใครลุ้นแอดมิชชั่นอยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:10:12 »
พี่ลุ้นแพทย์รังสิตวันที่ 8 ครับ แก่แล้ว เลยไม่ได้ไป Ad กับเขา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
Re: มีใครลุ้นแอดมิชชั่นอยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:32:18 »
ใครที่ติดขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ  ใครไม่ติดอย่าท้อ รอบรับเพิ่มยังมีครับ สู้ๆ
ผมได้รับตรงอดแอดเลย :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 18:35:22 โดย ShynnyZama »

methus zaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:34:05 »
ไม่ติดครับ  :'(

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:09:23 »
ไม่ติดครับ  :'(

ไม่เป็นไรครับ สู้ๆ สอบไม่ติดไม่ใช่เรื่องเสียหายและไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ ขอแค่เป็นคนดีก็พอครับ  ;)
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:26:19 »
พี่ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ และน้องๆ ที่ Ent ทุกคน

ขอให้สมหวัง พี่เองเคยผ่านจุดนี้มาแล้ว ขอบอกเลยว่า เราไม่ได้ ไม่ได้หมายความว่าเราแพ้
ถ้าเราพยายามเต็มที่แล้ว

พี่เอง สอบได้คณะสายศิลป์ แต่ไม่ชอบ พี่ก็ไปเรียน ม.เปิด สายวิทย์(ซึ่งเด็กม.ปิดสายวิทย์บางคนก็ชอบดูถูกครับ)
แต่ตอนนี้ พี่ก็สามารถสอบติด ป.โทที่มหิดล สาขา วิทย์ได้ ดังที่ตนเองตั้งใจ(พวกเด็กวิทย์บางคนยังสอบไม่ได้เลย)
ทั้งหมดนี้มันขึ้นอยู่ที่ตัวเรา ent ไม่ติด เรียน ม.เปิด ถ้าเราเก่งพอ เราก็ประสบความสำเร็จได้ เรียนต่อได้ดังที่เราตั้งใจครับ :)

methus zaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:29:39 »
ครับ ขอบคุณมากครับ

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:32:04 »
ครับ ขอบคุณมากครับ

น้องอยากเรียน คณะไหนนะครับ ม.อะไร แล้วคิดว่าจะไปเรียน ที่ไหนต่อครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:32:51 »
คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:37:17 »
คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย ครับ

ดีครับ เรียน บริหาร หางานง่าย แนะนำเรียน สาย logistics นะครับ

ว่าแต่ถ้าน้องเกรดดี ลองไปขอทุน ที่ธุรกิจบัณฑิต ดูก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:45:06 »
อีก 1-2 ปีต่อจากนี้ ระบบการศึกษาไทยจะมีอะไรเปลี่ยนเเปลงอีกมั้ยครับเนี่ย เห็นกระทู้นี้แล้วเด็ก ม.5 เครียดดดด  ;D ;D ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:58:23 »

ดีครับ เรียน บริหาร หางานง่าย แนะนำเรียน สาย logistics นะครับ

ว่าแต่ถ้าน้องเกรดดี ลองไปขอทุน ที่ธุรกิจบัณฑิต ดูก็ดีนะครับ
ชอบหอการค้ามากกว่าครับ เกรดก็เกือบๆสามอ่ะครับ

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:59:34 »

มีรุ่นพี่ผมคนนึงเรียนที่หอการค้าครับ ได้ทุนเรียนแถมเงินใช้เดือนละ6พัน แต่เกรดต้องไม่ต่ำกว่า3 ลองดูครับ สู้ๆ

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:03:01 »

มีรุ่นพี่ผมคนนึงเรียนที่หอการค้าครับ ได้ทุนเรียนแถมเงินใช้เดือนละ6พัน แต่เกรดต้องไม่ต่ำกว่า3 ลองดูครับ สู้ๆ

ถ้ามามองย้อนเวลากลับไปได้ พี่เองติดที่จุฬา แต่ถ้าให้เลือก พี่ว่าเรียน ม.เอกชน ได้ทุน ดีกว่าครับ

เราเข้าไปเป็นที่ 1 ได้ทุนเรียน จะมีความโดดเด่น อาจจะได้เป็นอาจารย์  และมีโอกาสไปต่อ โท ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:41:41 »
ตอนนี้ไม่ลุ้นครับ สำหรับผม ลุ้นสมาร์ทวัน จากวันนั้นถึงตอนนี้ ก็สี่ปีกว่าๆพอดีแล้วครับ

เริ่มแก่ไปสู่อีกวัยหนึ่งแล้ว  8)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 00:34:53 »
ผมลุ้นตั้งแต่สัปดาห์ก่อนแล้วครับ ติดตามมาทุกวันเลย

จนถึงวันนี้ช่วง 17.00 น. เป็นต้นมา เหมือนนั่งดู Reality เลยทีเดียว

....อ้อ ผมไม่ได้ลุ้นให้ตัวเองนะครับ ลุ้นให้น้องสาวผม แม้จะไม่ได้อันดับหนึ่ง

แต่ก็อยู่ในระดับดีเยี่ยมแล้ว  (เภสัชศาสตร์ มมส. จร้า  มีใครติดที่ไหนบ้างหว่าาาา)

ปล. นึกๆแล้วก็เสียดาย ผมผ่านชีวิตช่วงนั้นมา โดยที่ไม่ได้ลุ้นกับการประกาศผลแอดกลางเลย

ขนาดสอบ O-net , A-net ยังไปสอบแบบเล่นๆ ไม่ได้อ่านหนังสือเลยด้วยซ้ำ เฮ้อออออ!!

T^T
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:28:32 »
ก็สอบใหม่ สอบมันเข้าไป สอบจนกว่ามันจะได้

วันนี้ไม่ใช่ของเรา วันหน้าต้องใช่ วันนี้เราสู้ไม่ได้ เราก็ถอย วางแผน และกลับไปสู้ใหม่ครับ

ผมลุ้นตั้งแต่สัปดาห์ก่อนแล้วครับ ติดตามมาทุกวันเลย

จนถึงวันนี้ช่วง 17.00 น. เป็นต้นมา เหมือนนั่งดู Reality เลยทีเดียว

....อ้อ ผมไม่ได้ลุ้นให้ตัวเองนะครับ ลุ้นให้น้องสาวผม แม้จะไม่ได้อันดับหนึ่ง

แต่ก็อยู่ในระดับดีเยี่ยมแล้ว  (เภสัชศาสตร์ มมส. จร้า  มีใครติดที่ไหนบ้างหว่าาาา)

ปล. นึกๆแล้วก็เสียดาย ผมผ่านชีวิตช่วงนั้นมา โดยที่ไม่ได้ลุ้นกับการประกาศผลแอดกลางเลย

ขนาดสอบ O-net , A-net ยังไปสอบแบบเล่นๆ ไม่ได้อ่านหนังสือเลยด้วยซ้ำ เฮ้อออออ!!

T^T

ยินดีด้วยครับ ผมก็จบเภสัชอีสานมาเหมือนกัน แต่อุบลนะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:13:00 »
โอ้โห มีแต่เด็กๆ

ตอนผมเอ็นท์ ยังไม่มี O-net A-net เลยครับ มีแต่ GPA ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 16:32:48 »
น้องสาวไม่แท้ผมติด มหิดล  ศิลปศาสตร์   ;) ;) ;) ดีใจเเทน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kudos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 16:36:34 »
ent เมือ 20 กว่าปีที่แล้ว  :P   ได้หรือไม่ได้ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของชีวิตครับ
No Thing.

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 18:40:53 »
ต่อไประบบคัดเลือกแบบนี้จะมีตัวเลือก และรับจำนวนน้อยลงมากครับ
ที่คณะผมเปิดรับส่วนใหญ่เป็นวิธีรับตรงแบบออกข้อสอบ เป็นสัดส่วนค่อนข้างเยอะมาก
เพราะเราจะกำหนด spec นิสิต ได้ค่อนข้างดีกว่า Admission

ระบบปัจจุบันเชื่อถือไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เราเจอนิสิตแพทย์ที่คะแนนสูงๆ แต่พอเข้ามาแล้วก็ต้องช่วยกันเข็นไห้ได้ C เพื่อให้สามารถสอบ NL ได้ก็หลายคน
จึงทำให้หลายคณะ และหลายมหาวิทยาลัยเลือกที่จะรับตรงเองมากกว่า
แต่มันก็มีข้อเสียเหมือนกัน คือมีเด็กท่ตะเวนสอบตรงเยอะมาก บางคนเก่งก็สอบมันติดแทบจะทุกที่ ได้ที่เรียนจนกระอัก
แต่อีกหลายคนก็เหมือนเสี่ยงดวงไปเรื่อยๆ พอสุดท้ายแล้วหากได้จำนวนนิสิตไม่เป็นไปตามแผนก็ต้องมารับตรงกันรอบสุดท้าย
เพื่อไม่ให้คณะฯขาดทุน เพราะตอนนี้ออกนอกระบบกันแทบจะหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 12:16:23 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:19:07 »

ระบบปัจจุบันเชื่อถือไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เราเจอนิสิตแพทย์ที่คะแนนสูงๆ แต่พอเข้ามาแล้วก็ต้องช่วยกันเข็นไห้ได้ C เพื่อให้สามารถสอบ ML ได้ก็หลายคน
จึงทำให้หลายคณะ และหลายมหาวิทยาลัยเลือกที่จะรับตรงเองมากกว่า
แต่มันก็มีข้อเสียเหมือนกัน คือมีเด็กท่ตะเวนสอบตรงเยอะมาก บางคนเก่งก็สอบมันติดแทบจะทุกที่ ได้ที่เรียนจนกระอัก
แต่อีกหลายคนก็เหมือนเสี่ยงดวงไปเรื่อยๆ พอสุดท้ายแล้วหากได้จำนวนนิสิตไม่เป็นไปตามแผนก็ต้องมารับตรงกันรอบสุดท้าย
เพื่อไม่ให้คณะฯขาดทุน เพราะตอนนี้ออกนอกระบบกันแทบจะหมดแล้ว

555 โดนผมเลย ณ จุดๆนี้

ดันดวงดีตอนสอบรับตรง เลยได้เข้าแพทย์ เรียนพอไปพอมา แต่ก็นะ,,,,เป็นการฟลุ๊คที่คุ้มค่าแฮะ

เอ้อ.... สงสัยจะพิมพ์ผิด สอบ NL (National license) ไม่ใช่ ML นะครับ

ปล. รอสอบ NL 2 ปีนี้ และ 3 ปีหน้าครับ

น้องๆหรือพี่ๆคนไหนอยากเรียนแพทย์ต้องทำใจนะครับ สอบเข้าว่ายากแล้ว สอบจบยากยิ่งกว่าาาาาาาาา T^T
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:44:59 »
ต่อไประบบคัดเลือกแบบนี้จะมีตัวเลือก และรับจำนวนน้อยลงมากครับ
ที่คณะผมเปิดรับส่วนใหญ่เป็นวิธีรับตรงแบบออกข้อสอบ เป็นสัดส่วนค่อนข้างเยอะมาก
เพราะเราจะกำหนด spec นิสิต ได้ค่อนข้างดีกว่า Admission

ระบบปัจจุบันเชื่อถือไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เราเจอนิสิตแพทย์ที่คะแนนสูงๆ แต่พอเข้ามาแล้วก็ต้องช่วยกันเข็นไห้ได้ C เพื่อให้สามารถสอบ ML ได้ก็หลายคน

จริงๆครับ อย่างสถาบันของผมเทคโนลาดกระบังวิศวะปีนี้รับนักเรียนเข้าจากระบบนี้น้อยมากแค่ภาควิชาละประมาน 10-40 คนมากหน่อยก็กลุ่มไฟฟ้า100กว่าคน
แต่ไปเพิ่มในส่วนของโควต้าและสอบรับตรง ที่รับมาทีก็จะเต็มคณะอยู่แล้ว ^^
จากที่คุยๆกับ อ. หลายๆท่าน บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าระบบมันไม่แน่นอนเอาซะเลย ข้อสอบก็ยังไม่สามารถวัดผลอะไรได้ ไม่เหมือนการเอ็นเข้ามหาลัยในสมัยก่อน
จึงหันมารับจากข้อสอบที่ทางสถาบันออกเองหรือโควต้าที่สถาบันกำหนด

ผมคิดว่าระบบมันไม่นิ่งเอาซธเลย ใครขึ้นมาก็เปลี่ยนระบบ ใช้แต่ละอย่างไม่เกิน1-2ปี ทดลองดูว่าวิธีอย่างนี้ดีรึเปล่าไม่ดีก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
ทำอย่างกับนักเรียนเป็นหนูทดลอง แทนที่ระบบจะมั่นคงและทำให้เด็กเตรียมตัวสอบให้พร้อม กลับกลายเป็นว่าเด็กต้องมานั่งปวดหัวว่าระบบปีนหน้าจะเปลี่ยนมั้ย
จะต้องมีอะไรใหม่ๆอีกรึเปล่า    ผมว่าการเปลี่ยนให้ดีขึ้นไม่ใช่ไม่ดี แต่มันไม่มีการแจ้งแบบจริงๆจังๆ บทจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลย

ยังไงน้องๆที่ติดก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ เข้าใจอารมณ์ตอนลุ้นมหาลัยเลยครับ
แต่ชีวิตจริงมันอยู่ตอนที่มาเรียนนี่แหละครับ ไม่เคยเจอ F ก็เจอมาแล้ว >__< (อย่าเอาแบบอย่างนะ ไม่ดีๆ) ตั้งใจเรียนนะครับ
ส่วนคนที่ไม่ได้มันยังมีทางเดินอีกหลายทางให้เราเลือกเดิน ไม่ยังไม่จบ แค่เราไม่ติดแอดกลาง สู้ๆต่อไปครับ 

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:47:34 »
สอบไม่ติดไม่ใช่จุดจบของชีวิต
ถ้าเข้ามหาลัยดังได้ก็จะเป็นแต้มต่อให้เวลาเราไปสมัครงาน
ถ้ามีธุรกิจส่วนตัวก็เพื่อเป็นเกียรติประวัติ
ในขณะที่ถ้าติดมหาลัยอันดับรองลงมาก็เหมือนเราเดินอ้อมไปหน่อย
เสียเวลาตอนเริ่มช้ากว่าเล็กน้อย ซึ่งถ้าเราชอบในสิ่งที่เราทำจริงๆ เราก็สามารถทำได้ดีเท่่ากับคนที่ติดมหาลัยดังได้หรือดีกว่า
ชีวิตในมหาลัยก็เป็นสิ่งที่ต้องเรียนรู้กันใหม่ต่างจากในโรงเรียน
สุดท้ายแล้วในชีวิตยังมีสิ่งที่รออยู่ข้างหน้าอีกมาก

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:51:00 »
ผมไม่ได้รอผลแอดมิชชั่น

แต่ผมรอลุ้นกับเพื่อนผม

สุดท้ายแล้ว ,,  เพื่อนก็ไม่ติด ทั้งที่ไปสอบรับตรง ลาดกระบัง เกษตร จุฬา smart-1 ก็ติดมาด้วยกัน

แต่เพื่อนต้องการรอวิศวะ ฬ  เพื่อความฝัน ยอมสละสิทธิ์ทุกอย่าง

ตอนรู้ผล พูดไม่ออก จุกไปหมด สงสารเพื่อน ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าเพื่อนจะไปเรียนที่ไหน
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ night77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 20:59:27 »
อารมณ์เดียวกับผมเมื่อสองปีที่แล้วเลย GAT PAT รุ่นแรก

ยิ่งเหนน้องๆปีหลัง แล้วเป็นห่วง
เห็นข่าวข้อสอบก็ยิ่งเพลีย

จะบอกต่อจากคำปลอบใจของพี่คนอื่นๆว่า เมื่อเราผ่านช่วงแอดไปซักพัก
ไม่ว่าผลจะดีจะร้ายยังไงก็แล้วแต่
พอเราหันกลับมามอง มันจะเป็นอะไรที่แบบว่า แล้วเราไปตั้งความหวังอะไรกับมันขนาดนั้น

ชีวิตที่แท้จริง ผมว่า มันไม่ได้อยู่ที่การได้เรียนในมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง
แต่มันอยู่ที่ว่า คุณจะเลือกทำอย่างไรให้ชีวิตอยู่รอดได้ในสังคมต่อจากการเรียนในรั้วมหาวิทยาลัยมากกว่า

อย่าเศร้าไปเลยนะครับน้องๆ อีกไม่นานเดี๋ยวก็เช้า สู้ๆ เด็กๆ
2010 - Honda City SV
2015 - Subaru XV STi
2015 - Ford Focus 2.0GDi
2016 - Mercedes Benz CLA200 Urban
2016 - Ford Focus 1.5 EcoBoost
2017 - Volvo S60 T5 Polestar Performance
2017 - Subaru WRX Lineartronic CVT
2018 - Mercedes Benz C220d AMG Dynamic
2020 - BMW 220i Gran Coupe M Sport

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 21:28:31 »
จริงๆครับ อย่างสถาบันของผมเทคโนลาดกระบังวิศวะปีนี้รับนักเรียนเข้าจากระบบนี้น้อยมากแค่ภาควิชาละประมาน 10-40 คนมากหน่อยก็กลุ่มไฟฟ้า100กว่าคน
แต่ไปเพิ่มในส่วนของโควต้าและสอบรับตรง ที่รับมาทีก็จะเต็มคณะอยู่แล้ว ^^
จากที่คุยๆกับ อ. หลายๆท่าน บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าระบบมันไม่แน่นอนเอาซะเลย ข้อสอบก็ยังไม่สามารถวัดผลอะไรได้ ไม่เหมือนการเอ็นเข้ามหาลัยในสมัยก่อน
จึงหันมารับจากข้อสอบที่ทางสถาบันออกเองหรือโควต้าที่สถาบันกำหนด

ผมคิดว่าระบบมันไม่นิ่งเอาซธเลย ใครขึ้นมาก็เปลี่ยนระบบ ใช้แต่ละอย่างไม่เกิน1-2ปี ทดลองดูว่าวิธีอย่างนี้ดีรึเปล่าไม่ดีก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
ทำอย่างกับนักเรียนเป็นหนูทดลอง แทนที่ระบบจะมั่นคงและทำให้เด็กเตรียมตัวสอบให้พร้อม กลับกลายเป็นว่าเด็กต้องมานั่งปวดหัวว่าระบบปีนหน้าจะเปลี่ยนมั้ย
จะต้องมีอะไรใหม่ๆอีกรึเปล่า    ผมว่าการเปลี่ยนให้ดีขึ้นไม่ใช่ไม่ดี แต่มันไม่มีการแจ้งแบบจริงๆจังๆ บทจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลย

ยังไงน้องๆที่ติดก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ เข้าใจอารมณ์ตอนลุ้นมหาลัยเลยครับ
แต่ชีวิตจริงมันอยู่ตอนที่มาเรียนนี่แหละครับ ไม่เคยเจอ F ก็เจอมาแล้ว >__< (อย่าเอาแบบอย่างนะ ไม่ดีๆ) ตั้งใจเรียนนะครับ
ส่วนคนที่ไม่ได้มันยังมีทางเดินอีกหลายทางให้เราเลือกเดิน ไม่ยังไม่จบ แค่เราไม่ติดแอดกลาง สู้ๆต่อไปครับ 

+1 krub F ตัวเบ้อเร่อตรงหน้า ลมแทบจับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 21:57:30 »
ถ้าเข้ามหาลัยดังได้ก็จะเป็นแต้มต่อให้เวลาเราไปสมัครงาน
ถ้ามีธุรกิจส่วนตัวก็เพื่อเป็นเกียรติประวัติ
ในขณะที่ถ้าติดมหาลัยอันดับรองลงมาก็เหมือนเราเดินอ้อมไปหน่อย
เสียเวลาตอนเริ่มช้ากว่าเล็กน้อย ซึ่งถ้าเราชอบในสิ่งที่เราทำจริงๆ เราก็สามารถทำได้ดีเท่่ากับคนที่ติดมหาลัยดังได้หรือดีกว่า
ชีวิตในมหาลัยก็เป็นสิ่งที่ต้องเรียนรู้กันใหม่ต่างจากในโรงเรียน
สุดท้ายแล้วในชีวิตยังมีสิ่งที่รออยู่ข้างหน้าอีกมาก
+1ครับ ผมจบจุฬาก็ไม่ได้รู้สึกว่าจะได้เปรียบที่อื่นอะไร ตอนมาเรียนโท ปิโตรฯ  เจอเพื่อนจาก ศิลปากร ลาดกระบัง บางมด อื่นๆ เขาก็เก่งๆกันทั้งนั้น แนวคิด ไหวพริบ สติปัญญาก็ไม่ด้อยกว่ากัน  หลายคนเคยอยากเข้าจุฬา แต่ชีวิตมัธยมเสเพลนิดหน่อย คะแนนแอดเลยไม่ถึง  แต่พอเข้ามหาลัยก็ปรับตัว กลายเป็นเก่งๆกันทั้งนั้น

ขณะที่เพื่อนผมที่จุฬา หลายๆคนเกือบโดนไทร์ คะแนนแอดสูงลิ่ว แต่ก็เรียนกันไม่ไหวอยู่ดี

และสอบถามเหล่าบริษัทได้เลยครับ เขาไม่ได้สนหรอกว่าคุณจบที่ไหน  สนแค่ว่าจบอะไร ตรงตามสายที่เขาต้องการรึเปล่า เกรดเป็นไงมั่ง ที่เหลือก็วัดกันที่สัมภาษณ์ครับ

ออฟไลน์ Exeter

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:23:29 »
+1ครับ ผมจบจุฬาก็ไม่ได้รู้สึกว่าจะได้เปรียบที่อื่นอะไร ตอนมาเรียนโท ปิโตรฯ  เจอเพื่อนจาก ศิลปากร ลาดกระบัง บางมด อื่นๆ เขาก็เก่งๆกันทั้งนั้น แนวคิด ไหวพริบ สติปัญญาก็ไม่ด้อยกว่ากัน  หลายคนเคยอยากเข้าจุฬา แต่ชีวิตมัธยมเสเพลนิดหน่อย คะแนนแอดเลยไม่ถึง  แต่พอเข้ามหาลัยก็ปรับตัว กลายเป็นเก่งๆกันทั้งนั้น

ขณะที่เพื่อนผมที่จุฬา หลายๆคนเกือบโดนไทร์ คะแนนแอดสูงลิ่ว แต่ก็เรียนกันไม่ไหวอยู่ดี

และสอบถามเหล่าบริษัทได้เลยครับ เขาไม่ได้สนหรอกว่าคุณจบที่ไหน  สนแค่ว่าจบอะไร ตรงตามสายที่เขาต้องการรึเปล่า เกรดเป็นไงมั่ง ที่เหลือก็วัดกันที่สัมภาษณ์ครับ
รุ่น 90 หรือเปล่าเอ่ย