ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม toyota prius ครับ  (อ่าน 7415 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
สอบถาม toyota prius ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:52:58 »
ขอสอบถามเป็นความรู้นะครับ  prius ที่พึ่งออก(เข้าใจว่าปี 2010) ใช้วัสดุ นำเข้าจากญี่ปุ่น ใช่ไหมครับ  ส่วนprius mc 2012 เห็นเซลล์บอกว่า วัสดุประกอบในไทยแล้ว   อย่างนี้ คุณภาพของวัสดุ prius 2010 จะดีกว่า prius mc2012 ที่ใช้ วัสดุไทย   รึเปล่า ครับ     
prius มีสีน้ำตาลด้วยหรือ http://www.one2car.com/TOYOTA_PRIUS/D04550425
prius  Alpha  นี่คือprius 7ที่นั่งรึเปล่าครับ ไปเจอในone2car  มีทั้งpriusไทย ทั้งprius 7ที่นั่ง ปนกันมั่ว  เลย งง ครับ

เจ้าprius c นี่ มีโอกาศที่ โตต้า จะนำมาผลิด/ประกอบในไทย รึเปล่าครับ

สอบถามถึง new vios (โฉมหน้า2013)  และ eco car ของtoyota ด้วยครับ   ใครพอมีข่าว มีอะไรเอามาแชร์กันหน่อยครับ    ขอบคุณครับ
ืำ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: สอบถาม toyota prius ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 22:08:14 »
1. Prius กับ Prius MC ประกอบในทั้งคู่ครับ คุณภาพพอๆ กัน (ห่วยพอกัน) ส่วน Prius C เป็น CBU แต่ก็ไม่คุ้มค่าที่จะซื้อ
2. Prius สีน้ำตาล - ไม่ทราบครับ
3. Prius alpha เรียกอีกอย่างว่า Prius V มี 7 ที่นั่งถูกต้องครับ
4. Prius C จะมี CKD มั้ย? - ไม่ทราบครับ แต่มีโอกาส
5. New Vios - ไม่ทราบครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 22:39:30 »
สีที่เห็นเป็นสีแดงไวน์แบบวีออสค่ะ

ชิ้นส่วนในประเทศก็ดีตรงที่ไม่ต้องรอนาน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 22:58:57 »
1. Prius กับ Prius MC ประกอบในทั้งคู่ครับ คุณภาพพอๆ กัน (ห่วยพอกัน) ส่วน Prius C เป็น CBU แต่ก็ไม่คุ้มค่าที่จะซื้อ
2. Prius สีน้ำตาล - ไม่ทราบครับ
3. Prius alpha เรียกอีกอย่างว่า Prius V มี 7 ที่นั่งถูกต้องครับ
4. Prius C จะมี CKD มั้ย? - ไม่ทราบครับ แต่มีโอกาส

มันห่วยขนาดนั้นเลยหรอ พรีอุสน่ะ *-* ก็เห็นสมราคาแล้วนะครับ ออฟชั่นก็โอเคนะ ผมว่าภายในยังโอเคกว่า ex+civic+altis+focus 2011  เยอะเลยนะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 23:07:04 »
สีที่เห็นเป็นสีแดงไวน์แบบวีออสค่ะ

ชิ้นส่วนในประเทศก็ดีตรงที่ไม่ต้องรอนาน
แล้วสีนี้ มีมาจากศูนย์  หรือไปทำมาเองครับ  ผมยังไม่เคยเห็นวิ่งบนถนนเลย

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 23:27:18 »

มันห่วยขนาดนั้นเลยหรอ พรีอุสน่ะ *-* ก็เห็นสมราคาแล้วนะครับ ออฟชั่นก็โอเคนะ ผมว่าภายในยังโอเคกว่า ex+civic+altis+focus 2011  เยอะเลยนะ

งั้นผมต้องขอพูดว่าเป็น คหสต ครับ
เพราะผมมองว่า Prius ภายในมัน plastic เกินไป รถราคาล้านกว่า แต่ภายในเทียบกับ mazda3, focus ไม่ได้เลยครับ (วงเล็บอีกครั้งว่า คหสต)

แต่ถ้าพูดถึง option ยอมรับครับ ให้มาเยอะจริง
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 23:50:06 »
สีจากศูนย์เลยค่ะ
สีนี้เคยเห็นบ้างค่ะแต่น้อยมากคงไม่นิยมกัน ของอุสมันออกแดงม่วงไปหน่อย
หรือ swift 1.5 สีนี้กลับดูสวย บางทีดูออกน้ำตาล

วันก่อนเห็น march สีใหม่สีม่วง บางทียังดูออกเป็นน้ำตาลเลยค่ะ

+ เรื่องวัสดุภายในก็แล้วแต่คนจะรู้สึก รับได้หรือไม่ได้ พรีอุสไม่ใช่รถที่หรู แต่มันเป็นรถไฮเทคโนโลยี

ลองดูรีวิวจากคนที่ใช้ตัว mc http://thaipriusclub.com/webboard/index.php?topic=5312

(เราจอง-รอรถอยู่ค่ะ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 00:05:35 »
สีจากศูนย์เลยค่ะ
สีนี้เคยเห็นบ้างค่ะแต่น้อยมากคงไม่นิยมกัน ของอุสมันออกแดงม่วงไปหน่อย
หรือ swift 1.5 สีนี้กลับดูสวย บางทีดูออกน้ำตาล

วันก่อนเห็น march สีใหม่สีม่วง บางทียังดูออกเป็นน้ำตาลเลยค่ะ

+ เรื่องวัสดุภายในก็แล้วแต่คนจะรู้สึก รับได้หรือไม่ได้ พรีอุสไม่ใช่รถที่หรู แต่มันเป็นรถไฮเทคโนโลยี

ลองดูรีวิวจากคนที่ใช้ตัว mc http://thaipriusclub.com/webboard/index.php?topic=5312

(เราจอง-รอรถอยู่ค่ะ)

ขอบคุณครับครับ สวยดีนะสีนี้ 

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:47:30 »
Prius ประกอบไทยหมด แต่วัสดุนำเข้ามาจากญี่ปุ่นครับ
คุณภาพพอๆกัน ถ้าอยากรักโลกก็ต้องทำใจครับ มันมาตรฐาน Toyota จริงๆ

Prius สีนั้นเรียกว่า Blakish Red Mica หรือสีน้ำแดงไวน์
สีเดียวกับ Vios Minor Change นี่แหละ

Prius Alpha นั้นถ้าเรียกว่า 7 ที่นั่งก็ไม่ถูกซะทีเดียว
เพราะที่ญี่ปุ่นบางรุ่นย่อย กับอเมริกาที่ขายชื่อ Prius V นั้น
เป็นตัว 5 ที่นั่ง เรียกสั้นๆว่า Prius 5 ประตูมากกว่า

Prius C ประกอบไทยตอนนี้ยังไม่มีความหวังเลยครับ
(ความเป็นไปได้อีกทางคือ ประกอบที่ประเทศเพื่อนบ้าน
แต่เป็นไปได้ยากมาก จะเหมือนกรณี Swift ตัวเก่าพอดี)

ส่วน Vios และ Eco Car ปีหน้ามาแน่นอนครับ
ต้นแบบดู Toyota Qin เป็นตัวอย่าง

ปล.ข้อเสียอีกจุดคือกันชนห้อยง่ายมาก
(ถ้าติดเซนเซอร์รอบคัน และเป็นรุ่น TRD ด้วยละก็....)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ