ผู้เขียน หัวข้อ: VW กำลังจะเปิดโรงงานที่มาเลย์ สำหรับรถเก๋ง และกำลังเลือกที่ตั้งโรงงานผลิต SUV และ รถขนาดใหญ่  (อ่าน 13394 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
VW กำลังจะเปิดโรงงานที่มาเลย์ สำหรับรถเก๋ง และกำลังเลือกที่ตั้งโรงงานผลิต SUV และ รถขนาดใหญ่กว่า ในอาเซียน
พอดีได้ข่าวมานะครับ
ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วย

เห็นว่า โรรงานในจีน กำลังผลิตทำได้เพียงรองรับภายในจีนเท่านั้น
อักทั้งในจีน VW เป็นเบรนที่คนเชื่อถือมากๆ อันดับต้นๆ

ที่นี้เราจะได้ขับรถยุโรษ ราคาไทย ไทยกันซักที

ออฟไลน์ tuboscope

• Newbie
  • *
เสียดาย น่ามาตั้งโรงงานในบ้านเราเนาะ

เสียดาย น่ามาตั้งโรงงานในบ้านเราเนาะ

เท่าที่ทราบมา บ้านเราเป็นหนึ่งในตัวเลือกในการผลิต กะบะ amarok
เพราะตอนนี้เริ่ม มีการติดต่อเสนอประมูลราคา ผลิตชิ้นส่วนอยู่

ออฟไลน์ kimmeng21

อ้างถึง
ที่นี้เราจะได้ขับรถยุโรษ ราคาไทย ไทยกันซักที

จะได้ขับตอนไหนหรอคับ?

ถ้าไม่เกิน 2 ปีผมรอได้น่ะอยากได้ VW Beetle  ;D ;D ;D

ปล.แล้วราคาคนไหนมันจะเหลือประมาณเท่าไหร่หว่า?
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ choomodify

ให้ไวเลย อยากขับ GTi ในราคาไม่เกิน 1.5 M อิอิ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ให้ไวเลย อยากขับ GTi ในราคาไม่เกิน 1.5 M อิอิ
มาตอบไม่ทัน อิอิ Like ครับ

อ้างถึง

ถ้าไม่เกิน 2 ปีผมรอได้น่ะอยากได้ VW Beetle  ;D ;D ;D

ปล.แล้วราคาคนไหนมันจะเหลือประมาณเท่าไหร่หว่า?

ไม่ทราบเหมือนกันครับ รู้แค่นี้
แต่ รถเก๋งผลิตในมาเลย์ ผมเดาจากระยะ เฟส 1-4 น่าจะ 3-5 ปี

ออฟไลน์ MystogaN

รีบมาไวๆ นะอยากขับ GTI ราคาย่อมเยา :P

ออฟไลน์ kimmeng21

อ้างถึง

ไม่ทราบเหมือนกันครับ รู้แค่นี้
แต่ รถเก๋งผลิตในมาเลย์ ผมเดาจากระยะ เฟส 1-4 น่าจะ 3-5 ปี

โอ้ว นานเหมือนกันน่ะเนี่ย

beetle 1.2 เกรย์เอาเข้ามาขาย 1.9 M

ผมรอ vw thailand เอาตัว 1.4 มาขาย 1.2 เกรย์ราคาคงลงกว่านี้ค่อยจัดดีกว่า

:D :D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Action

แบบนี้อีกหน่อย VW จะกลายมาเป็นรถตลาดมาดักคอพวกพี่โต พี่ฮอนแล้วสินะ
อยากเห็นราคา golf GTi กะ Scirocco สัก 1.5M Passat สัก 1-1.3M จะน่าสนใจอย่างแรง
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ FyGI

ได้โปรดเอา VW Touran มาด้วยเถิด

ได้นั่ง Taxi รุ่นนี้ที่จีน Like เลย

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าตั้งโรงงานแถบอาเซียน ก็ดีเลยครับ
จะได้เห็น VW เยอะๆ บ้าง

อ้อ ถ้าเป็นอย่างนี้จริง ช่วยเอา Passat B7 มาขายในราคา 1 ล้านกลางๆ ด้วยนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Action

ถ้าตั้งโรงงานแถบอาเซียน ก็ดีเลยครับ
จะได้เห็น VW เยอะๆ บ้าง

อ้อ ถ้าเป็นอย่างนี้จริง ช่วยเอา Passat B7 มาขายในราคา 1 ล้านกลางๆ ด้วยนะ

ใช่เลยท่าน passat b7 2.0 tdi 170 ม้า
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Peugeot ไงครับ อยู่ที่ malaysia มานานแล้วครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ prai

ออฟไลน์ Baipoo

• Newbie
  • *
Factory in Malaysia is only Contract Manufacturing.
VW have agreement with DRB Group produce Polo and Jetta.

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

แบบนี้อีกหน่อย VW จะกลายมาเป็นรถตลาดมาดักคอพวกพี่โต พี่ฮอนแล้วสินะ
อยากเห็นราคา golf GTi กะ Scirocco สัก 1.5M Passat สัก 1-1.3M จะน่าสนใจอย่างแรง

คงเป็นรถตลาดที่ต่างกันสุดขั้วเลยมั้ง
อยากให้มาไวๆจัง ไซรอคโก้^^
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ BlackSpeed

ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

ได้ยินมาว่า VW เค้ามีเป้าหมายทำยอดขายอันดับ 1 แทนที่ GM
ไม่ทราบว่าเป็นข้อเท็จจริงหรือไม่นะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ applebees

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
อย่าคาดหวังเรื่องราคามากนัก
ดูอย่าง Peugeot ที่ผลิตในมาเลเซีย ราคาก็ใช่ว่าจะถูก
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ได้ยินมาว่า VW เค้ามีเป้าหมายทำยอดขายอันดับ 1 แทนที่ GM
ไม่ทราบว่าเป็นข้อเท็จจริงหรือไม่นะครับ

ปีก่อน VW ได้ที่ 1 นิครับ

ออฟไลน์ Bond007

AEC 2015 น่าจะทำให้ถูกลงหน่อย ... รึเปล่าหว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
VW และรถในเครือ ผมรอบริษัทแม่มาทำเองเท่านั้นแหละ ถ้าเขาอยากจะขายเยอะๆ ละนะ

ดูจากราคา Peugeot แล้ว ผมก็ไม่คิดว่า VW ประกอบมาเลย์มันจะถูกเสียเท่าไรหรอกนะครับ

มันไม่ถูกส่วนนึงมาจากผู้จำหน่ายพยายามดึงภาพลักษณ์ว่ามันเป็นรถ premium จากยุโรป ซึ่งมันไม่ใช่ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ paulmoderndog

แต่ผมกลับมองว่า vw phaeton ขายซัก 3ล้าน  segment นี้ไม่มีราคานี้ ถ้าทําได้ คงไม่แพ้ H1

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แต่ผมกลับมองว่า vw phaeton ขายซัก 3ล้าน  segment นี้ไม่มีราคานี้ ถ้าทําได้ คงไม่แพ้ H1

คำถามคือ brand นี้จะขายรถ segment นี้ได้หรือเปล่า เพราะปกติรถ segment นี้โดนยึดตลาดโดย Premium Brand อย่าง BMW, Mercedes มาตลอด

VW เป็นรถบ้านๆ ไม่ต่างกับ Toyota หรือ Nissan ซึ่งกาลเวลาก็พิสูจน์มาแล้วว่า ทั้ง Crown และ Cedric มันไปยาก เพราะ brand มันไม่มี prestige

ขนาด Lexus เองก็ยังไปได้แบบถูๆ ไถๆ เลย

Phaeton เอง แม้แต่ใน US ก็ไม่รอด แล้วเมืองไทยละ?

JDM เท่านั้น จะครองโลก!