ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจระหว่าง ct200h, b-class และ c-class  (อ่าน 9145 ครั้ง)

ออฟไลน์ filetOfish

• Newbie
  • *
กำลังเปรียบเทียบระหว่าง 3 ตัวเลือกนี้อยู่ค่ะ
- c-class ตัวล่าง (อาจจะขยับเป็นตัว 2.7 ได้ แต่โอกาสน้อย)
- b-class
- ct200h

งบประมาณ
- 2.4 ก็กัดฟันแล้วค่ะ

ลักษณะการใช้งาน
- ใช้ออกจากบ้านไปทำงานในกรุงเทพ
- ออกต่างจังหวัดเป็นบางครั้ง แต่น้อยมาก ระยะทางไม่เกินหัวหิน, พัทยา, ฯลฯ
- ขับประมาณ 100 - 120
- ไม่ใช่รถคันเดียวของบ้าน แต่จะเป็นที่ต้องใช้ทุกวัน
- ใช้งานมากกว่า 5 ปีขึ้นไปแน่นอน

แต่เนื่องจากรถคันนี้มีผู้สนับสนุนงบประมาณหลายคน แต่ละคนมีโจทย์ที่ต่างกัน ทำให้ได้คำตอบไม่ลงตัวสักที

ผู้สนับสนุนรายที่ 1 (หลัก)
- ไม่ชอบรถ 5 ประตู บอกว่ารถไม่มีก้นไม่ปลอดภัย
- ชอบรถ 4 ประตู บอกว่าดูภูมิฐานสมราคามากกว่า
- ไม่เคยใช้ lexus และไม่ประทับใจในแบรนด์
- สนตัวรถมากกว่าสิ่งที่มากับรถ (ไม่คิดว่า c-class ตัวล่างแตกต่างกับ c-class ตัวบนๆ)

ผู้สนับสนุนรายที่ 2 (รอง แต่มีสิทธิออกเสียงมากกว่าผู้สนับสนุนรายที่ 1)
- เบื่อรถ 4 ประตู อยากได้รถ 5 ประตูไว้ใช้บ้าง
- อยากได้รถคันเล็กหน่อย กะระยะได้ง่ายๆ
- ต้องการช่วยผู้สนับสนุนหลักรายที่ 3 ประหยัดค่าน้ำมัน
- ไม่เคยใช้ lexus ไม่มั่นใจในเซอร์วิส

ผู้สนับสนุนรายที่ 3 (ผู้ใช้จริง)
- ต้องการประหยัดค่าน้ำมัน และค่าบำรุงรักษา (ถ้าเป็นไปได้ก็ต้องการประหยัดค่าตัวรถด้วย)
- ได้ยินมาว่า lexus จุกจิกน้อยกว่า merc
- ศูนย์บริการ lexus อยู่ไกลในขณะที่ merc อยู่ใกล้มากๆ
- คิดว่า c-class ตัวล่างให้อะไรน้อยมาก (หูช้างยังต้องใช้มือพับ)

ได้ไปลอง ct200h แล้วค่ะ คิดว่าประสิทธิภาพเท่าเทียมกับรถที่เคยใช้อยู่ดังนั้นเรื่องตัวรถเองไม่น่ามีปัญหา แต่ที่ตัดสินใจกันไม่ได้เพราะแต่ละคนคิดต่างกันค่ะ เลยอยากรบกวนถามความเห็นดูว่า รถคันไหนน่าจะทำให้ทั้ง 3 คนพึงพอใจมากที่สุดคะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจระหว่าง ct200h, b-class และ c-class
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 00:02:00 »
ไม่มั่นใจใน service ของ Lexus นี่คิดกันใหม่ได้นะครับ
ได้ยินมาว่าศูนย์บริการ Lexus บริการเยี่ยมยอดเลย
แถมเอาเข้า Toyota ทีมีเกลื่อนประเทศได้อีก
แต่ถ้าผมเป็น จขกท.
อันดับ1 C Class เข้าวิน
        2 CT200h น่าลอง
        3 B Class คันนี้ข้างบ้านใช้อยู่ ดูก๋องแก๋งบอกไม่ถูก ไม่ค่อยสมเป็น Merc
                         A Class W169 ยังดูดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รบกวนช่วยตัดสินใจระหว่าง ct200h, b-class และ c-class
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 00:10:02 »
CT200h ครับ แล้วจะประทับใจ เอาสัก F-Sport กำลังพอดี

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 00:12:22 »
C ครับหรือ B ก็น่าสนนะราคานี้ ct200 ผมว่าข้างหลังแคบไปนิดครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 00:34:10 »
ถ้าใช้งานไม่มีผู้โดยสารด้านหลังบ่อยๆ และอายุยังไม่มาก CT ครับ
เล็กซัส สามารถเข้าเซอร์วิสได้ที่ศูนย์โตโยต้าครับ

ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลัง ชอบและมั่นใจในเมอร์เซเดสเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ชอบภาพลักษณ์ของเมอร์ ไม่เกี่ยงที่ออฟชั่นน้อยมาก ก็ ซี คลาส ครับ

ถ้าชอบเสี่ยง ชอบความแตกต่าง ชอบความปลอดภัยและคุ้มค่า(ออฟชั่นมากมาย) วอลโว่ เอส60 หรือ วี60 ครับ  :D

ทั้งนี้ ลองปรึกษากันดูอีกครั้งครับ ผมคิดว่า เอาที่ตัวคนที่ต้องใช้รถทุกวันเป็นหลักครับ หรือถ้าปรึกษากันไม่ลงตัว ก็ลงประชามติครับ  :-*
ผมคิดว่า จขกท. และสปอนเซอร์ ชอบ ซี คลาส แต่ติดที่ออฟชั่นน้อย ถ้าเอาตัว 2.7 ล้านก็เกินงบไป 3 แสน เลยลังเลครับ  :-X

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 00:45:44 »
คหสต. ct200h น่าสนใจนะครับ เข้า 0 พี่โตได้ แล้วออฟชันก็ไม่ได้ขี้เห่อะไร แต่ถ้ายังชอบดาวสามแฉกอยู่ก็คงต้องไป C-Class ละครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:25:40 »
ขับในเมืองส่วนใหญ่ ประหยัดน้ำมัน Lexus ct200h เข้าวินครับ
แต่ถ้าอยากได้รถขับดี หรูหรา ภูมิฐาน ผมว่า c-class น่าจะดีที่สุดในกลุ่ม

คือราคาในช่วง 2 ล้านต้นถึงกลาง ดูยังไง c class ก็ดูดีและคุ้มกับที่เราจ่ายมากที่สุด
ส่วน ct200h ผมว่าแพงเกินไปครับ ราคานี้เลือกเป็น Prius ดีกว่า เครื่องเดียวกัน option เยอะกว่า แต่ไม่หรูเท่า
ส่วน b class คงเป็นตัวเลือกสำหรับคนที่ไม่ชอบรถเหมือนใคร ชอบความหรูหรา อเนกประสงค์

เป็นผมไปที่ c class ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:28:16 »
CT200h ครับ ถ้าไม่ใช่พวกบ้าดาวเกินขนาด

เพราะ C-Class ตัวล่าง รถมันเปลือยจริงๆ

Lexus เข้า Toyota ได้ แต่เค้า Charge เพิ่มนะครับ

ถ้าจะเอาบริการดีๆ คงต้องเข้า Lexus อย่างเดียว มี 3 ที่ในประเทศไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 01:48:19 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:47:20 »
อยากรู้ว่าผู้ใช้จริงอายุประมาณเท่าไหร่ครับ

เป็นผู้หญิง ใช้รถคนเดียวซะส่วนใหญ่ ถ้าอยู่วัยเรียน หรือทำงานแล้ว

ใช้ในเมืองส่วนใหญ่ ไม่แคร์สายตาใครเท่าไหร่ เลือก Lexus เลยครับ

แต่ถ้าเป็นรถที่ผู้สนับสนุนทั้งสอง ใช้ด้วย Benz เหมาะกว่า

CClass กับ CT200h ขับมา คนอื่นคิดยังยังไม่รู้ แต่ผมมอง Lexus ก่อนเลย

และรู้สึกว่าคนขับมีสไตล์มากกว่า

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 06:44:20 »
กำลังเปรียบเทียบระหว่าง 3 ตัวเลือกนี้อยู่ค่ะ
- c-class ตัวล่าง (อาจจะขยับเป็นตัว 2.7 ได้ แต่โอกาสน้อย)
- b-class
- ct200h
................................................................................................
ตอนช่วงงานมอเตอร์โชว์ผมมีชอยส์เพิ่มนะครับมากกว่าเจ้าของกระทู้ คือ
- mini
- cr-z
- prius mc
................................................................................................
ในตอนที่ผมเลือกซื้อผมตั้งใจว่าจะเอารถคันเล็กๆ ขับง่ายๆ ประหยัดน้ำมัน ดูไม่เหมือนใคร
ไปดู prius mc เข้าๆออกๆนานมากสรุปแล้วรับไม่ได้กับภายใน ปล่อยตก
ไปดู cr-z ตอนแรกชอบมากแต่ก็กลัวว่าพอนานๆไปจะเบื่อง่ายอีกทั้งมันเป็นรถที่ครึ่งๆกลางๆจะสปอร์ดไปเลยก็ไม่ เลยพักเอาไว้ก่อน
ไปดู B-class เห็นแล้วดูแปลกๆยังไงไม่รู้ ทั้งภายนอก-ภายในไม่ค่อยชอบเท่าไรครับ
ไปดู ct200h ก็ดูดีทั้งด้านหน้าด้านหลัง ภายในเรียบๆ แต่หรู วัสดุก็โอเค แต่ราคาสูงไปนิด เป็นไฮบริด ก็เลยเอามาเป็นตัวเลือก
ไปดูรุ่นมาตรฐาน C-class คิดหนักพอสมควรด้วยความที่ตัวรถมีลักษณะที่ล้ำไปทางผู้ที่มีอายุขับ ดีไซส์ก็ไม่เตะตาเท่าไร ยกเว้นแบรนด์ ภายในเรียบๆตามสไตน์เบ็นซ์ ถ้าใครชื่นชอบแบรนด์ในราคาเท่ากันไม่สนออพชั่นก็น่าสนใจดีครับ
สรุป... ผมไปคบ CT200h ครับ :D :D พอใช้งานก็มีจุดย่อยๆที่รู้ภายหลังหลายอย่างแต่ก็โอเคครับ
1. เสียงเบรกตอนเบรกจะมีเสียงฟึบๆตลอดครับลองหาข้อมูลแล้วเป็นทุกคันครับ
2. ที่ปรับเบาะฝั่งคนนั่งระบบอัตโนมือครับ
3. ศุนย์บริการอยู่ไกล ผมอยู่โคราชครับแต่ตกลงกับเซลล์ว่า 1,000 และ 10,000 โล เค้าจะมาเช็คให้ถึงบ้านครับ หลังจากนั้นต้องเข้าศูนย์ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ได้เข้าบ่อยขนาดนั้นถือซะว่าเข้าไปทำธุระ หรือไปเที่ยวที่กรุงเทพซะเลยอิอิ ผมออกที่ เล็กซัสใกล้ๆฝั่งโคราช ผมว่าเซลล์โอเคนะครับ บริการดี นิสัยดี ตอนมีปัญหาผมก็โทรหาเซลล์เค้าก็ดำเนินการต่างๆให้ ไปเห็นศูนย์บริการผมว่าก็โอเคนะครับ น่าไว้วางใจดี บริการท่าจะดี ตอนนี้ขับไป 1600 โลแล้วมีความสุขดีครับ รอเข้าศูนย์ซักครั้งจะได้รู้ว่าบริการเป็นยังไง
4. ขับต่างจังหวัดบางคนเค้าจะไม่เคยเห็น ไม่รู้จักยี่ห้อ ถ้าใครชอบหรูๆในต่างจังหวัด แนะนำไปคบเบนซ์ครับ แต่สำหรับผมชอบแบบไม่เหมือนใครมากกว่า
5. ฟิลลิ่งการขับขี่ ถ้าเทียบกับ BMW 520d e60 ของที่บ้านยังไง BMW ก็ขับสนุกกว่าครับ ยกเว้นใช้โหมด sport ที่พอจะไล่เลี่ยกันบ้างแต่ยังไงโดยรวม BMW ก็ยังให้ความรู้สึกดีกว่า

ก็ประมาณนี้มั้งครับ ผมขับไปเที่ยวโคราช-จันทบุรีมา ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรขับเพลินๆ สบายดีครับ ถ้าใช้ไปซักพักเข้าใจการเร่ง การเบรกของมันก็โอเคครับ ด้านหลังก็พอนั่งได้ครับ อาจจะแคบไปนิด แต่เราขับนี่เนอะไม่ได้นั่ง (อุ๊บ..) แม่ก็โอเคกับรถรุ่นนี้นะ ลองไปขับดูระยะทางไกลๆหน่อยครับ เช็คความรู้สึก กับความชอบ ลองลูบๆคลำๆนานๆ รถราคาแพงครับค่อยๆตัดสินใจ หวังว่าคงจะเป็นตัวช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ filetOfish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 06:45:20 »
จขกท ใช้รถคนเดียวค่ะ จากบ้านไปทำงาน จ - ศ และคงไม่มีผู้โดยสารด้านหลังบ่อยนัก ผู้สนับสนุนรายที่ 2 (คุณแม่  ;D) อาจจะยืมขับไปซื้อของแถวๆบ้านวันเสาร์อาทิตย์บ้าง ถ้าเขาไม่อยากขับรถเขาออกไป แต่โอกาสคงน้อยมากค่ะ

รบกวนถามอีกข้อนึงนะคะ ไม่ทราบว่า ct200h สามารถเซ็นต์ยินยอมแบบ merc ให้ปลดเกียร์ว่างเวลาจอดได้ไหมคะหรือไม่สามารถจอดเกียร์ว่างได้เลย พอดีวันนั้นลืมถามเซลล์ค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะคะ จะลองปรึกษากันดูอีกทีค่ะ  :)

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 07:40:57 »
จอดเกียร์ว่างไม่ได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าปลดได้ไหมอะครับ เพราะสำหรับผมผมชินแล้วครับ เพราะ e60 ของผมก็เข็นไม่ได้เหมือนกัน ยังไงก็ลองถามเซลล์ดูอีกครั้งก็ได้ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 07:51:56 »
น่าจะเหลือตัวเลือกแค่ CT200h กับ C แล้วนะครับ

ผมว่าผู้หญิงขับ CT200h มันดูมีอะไรกว่า C มากๆเลยครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นกับว่า แคร์ภาพลักษณ์จากผู้ใหญ่มากแค่ไหน เพราะคงต้องเป็นผู้ใหญ่อีก Gen นึงถึงจะยอมรับได้ว่า Lexus นี่ก็หรูหราไม่ได้ย่อมไปกว่าไตคู่หรือดาวแฉกเลยครับ  

เอาสีสดๆ สวยๆ ผมว่าเด่นมากๆ ขับ C มาคงไม่ค่อยมีคนมองเท่าไหร่นะ .... ว่าแต่ 320d ก็น่าสนนะครับ Body E90 ไม่รู้จะยังพอมีรถไหมนะ เติม ดีเซลประหยัดดีด้วย แถมขับสนุกอีกต่างหาก งบประมาณเท่านี้ผมว่าอาจจะพอมีลุ้นนะ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 07:55:07 »
จอดเกียร์ว่างไม่ได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าปลดได้ไหมอะครับ เพราะสำหรับผมผมชินแล้วครับ เพราะ e60 ของผมก็เข็นไม่ได้เหมือนกัน ยังไงก็ลองถามเซลล์ดูอีกครั้งก็ได้ครับ
ถ้าระบบมันใกล้เคียง Prius ไม่น่าจะได้นะครับ เค้าออกแบบมาแบบนั้น ... ไม่ได้ลำบากอย่างที่คิดนะครับ จอดN ไม่ได้ ใจเย็นหน่อย ขับวนๆไปเดี๋ยวก็เจอที่จอดครับ ไปจอดให้คนอื่นเข็น เสี่ยงอุบัติเหตุกว่ามากนะครับ

ปล. ส่วนตัวขับรถมาเป็นสิบปีแล้ว จอดแปะนับครั้งได้เลย เข้าซองตลอดครับ แล้วที่สำคัญเป็นรถหรูๆด้วย ไม่ต้องห่วงเรื่องช่องจอดครับมีตลอดครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:18:33 »
CT200h สนับสนุนครับ

ออฟไลน์ oonin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:33:42 »
CTซิครับ ผมขับอยู่ ถ้าไม่ขับซิ่งมาก ประหยัดน้ำมันมากเติมน้ำมันเดือนละครั้งเอง ฟิลลิ่งดีกว่าขับซีรุ่นล่างๆนะครับเพราะซีมันอึดกว่า(เท่าที่ลองขับ) เข้าโหมดสปอร์ตจะเหมือนขับ ซีรีย์สาม ชอบรถไม่เหมือนใครต้องCT

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:39:39 »
Benz C Class น่าจะเหมาะสมกว่า ตามผู้สนับสนุนหลักไว้ครับ ;D
แล้วก็ขอผู้สนับสนุนเอารุ่นที่อ๊อปชั่นดีกว่ารุ่นล่างสุดสักหน่อยครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 11:49:45 โดย heracrase »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:01:13 »
กรณีนี้ ไม่แน่ใจว่า จะแนะนำให้ไป CT200h ดีไหม

เพราะจากรีวิว ที่เรามีให้อ่านกันอยู่แล้ว (ไม่แน่ใจว่าจะเคยอ่านหรือยังหนะครับ)

ผมมองว่า CT จะดีถ้าไม่มีคนนั่งเบาะหลังด้วย

แต่ด้วยทุกสิ่งทุกอย่างที่ระบุมาทั้งหมด C-Class น่าสนใจกว่า

แต่มองอีกที..ไม่สนใจ Volvo S50 1.6 DRIVe หรือครับ? ประหยัดกว่า ออพชันตูมตาม แต่ก็โอเคว่า เรื่องซ่อมบำรุงยังแพงอยู่
แต่ถ้าออกรถมา มีปัญหา โอกาสเปลี่ยนคันใหม่ให้เลย ง่ายกว่าทุกยี่ห้อแน่ๆในตอนนี้

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:31:28 »
c-classครับ.....เหตุผลคือเพราะผมอยากได้!!! เกี่ยวไหมเนี่ย555

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:37:47 »
ถ้าใช้ยาวเกิน 5 ปี แล้วให้รถยังดู ดีในสายตาคนอื่น ต้อง c class ครับ ยิ่งตัว mc ไฟหน้ากับ หลัง งามใช้ได้เลยครับ ( เวลาเจอ ผมว่าสวยกว่า e ความเห็นส่วนตัว )

ct 200h มันเหมาะกับการนั่ง2 คนครับ ข้างหลัง รู้สึกอึดอัดมาก ครับ ไปดูกับแฟนที่ มอเตอร์โชว์ แล้ว ภรรยาลากออกไปเลย พอดีที่บ้านชอบรถที่ดูโปร่งครับ แต่ยอมรับว่าภายในใช้ได้เลย

แต่ c class ยังไงก็สู้ความประหยัดของ ct 200 h ไม่ได้นี่สิปัญหา

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:50:18 »
เพิ่มตัวเลือกให้อีกตัวหากว่าไม่รีบมากนะครับ อยากให้รอ All new A-Class ครับ ผมคิดว่าสวยกว่า CT และน่าจะดูดีกว่า CT และ B-Class

อีกทั้งยังดูเหมาะสมกับผู้หญิงด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 14:13:39 »
 ยังไง ๆ ก็ Benz ครับผม จากตัวเลือกทั้งหมด

ถ้ามีคู่ต่อสู้เป็น BMW ถึงจะทำให้ ไขว้เขวได้ครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 16:43:06 »
ยังไง ๆ ก็ Benz ครับผม จากตัวเลือกทั้งหมด

ถ้ามีคู่ต่อสู้เป็น BMW ถึงจะทำให้ ไขว้เขวได้ครับผม

ไม่มีข้อสนับสนุนที่เพียงพออย่างนี้ ก็พูดได้ว่าต้องเล็กซัสเท่านั้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 17:12:51 »
เพิ่มตัวเลือกให้อีกตัวหากว่าไม่รีบมากนะครับ อยากให้รอ All new A-Class ครับ ผมคิดว่าสวยกว่า CT และน่าจะดูดีกว่า CT และ B-Class

อีกทั้งยังดูเหมาะสมกับผู้หญิงด้วยครับ ;D

คิดเหมือนกันครับ อยากให้รอ New A-Class เหมือนกันครับ ได้สดใหม่ด้วย พึ่งเปิดตัวปีนี้ ไม่ต้องกลัวตกรุ่นไปอีก 5 ปี
แต่ปัญหาคือไม่รู้ว่า Mercedez ไทยจะเอาเข้ามาในปีนี้รึเปล่าครับ กับ ราคาไม่รู้จะเกิน 2 ล้านมั้ย

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 23:40:09 »

คิดเหมือนกันครับ อยากให้รอ New A-Class เหมือนกันครับ ได้สดใหม่ด้วย พึ่งเปิดตัวปีนี้ ไม่ต้องกลัวตกรุ่นไปอีก 5 ปี
แต่ปัญหาคือไม่รู้ว่า Mercedez ไทยจะเอาเข้ามาในปีนี้รึเปล่าครับ กับ ราคาไม่รู้จะเกิน 2 ล้านมั้ย
New A-Class +1 ครับ ผมว่า ราคาไม่เกินงบแน่นอน เพราะมี 2.4ล้าน

ถ้ารีบ ผมยิงไปที่ C-Class ตัวบนครับ อย่าเอาตัวล่างเลย ไม่มีอ๊อฟชั่น ยังไงก็มีผู้สนับสนุนหลักอยู่แล้ว ยิงไปตัว 2.7 ดีกว่าครับ

แต่ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์ และก็ผู้หญิงขับ ดู VW GOLF 1.4 TSI ผมว่าเหมาะกับสาวๆนะ (แถมประหยัดน้ำมันด้วย)
*** ปล. ส่วน ตัวนี้ ของแรงของ Golf (Golf GTI Mk-VI 2.0 TSI DSG)ครับ เอาไว้อ่านดู ภายนอก ภายใน (ไม่รวมความแรงเครื่องยนต์)
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1214:-volkswagen-golf-gti-mk-vi-tsi-dsg-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89 ***

รายละเอียดตามโฆษณา Golf 1.4TSI (ไม่ใช่ GTI )
หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- พุธที่ 28 ธันวาคม 2554 00:00:27 น.
ไทยยานยนตร์กรุ๊ป จัดข้อเสนอสุดพิเศษรับปีใหม่ สำหรับรถยนต์รุ่น VW Golf GT 1.4 TSI Turbo ฟรีดอกเบี้ย เริ่มวันนี้ถึง 31 ม.ค.55 ที่โชว์รูม VW ใกล้บ้าน

นายสิทธิชัย ผ่องเมฆินทร์ ผู้จัดการฝ่าย Corporate Communication ไทยยานยนตร์ กรุ๊ป เปิดเผยว่า ในช่วงวันส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ บริษัทฯ ขอเป็นส่วนหนึ่งในการมอบความสุขให้แก่ผู้บริโภคคนไทยในช่วงเทศกาลดังกล่าว ด้วยการมอบแคมเปญสุดพิเศษส่งท้ายปี 2011 กับ Volkswagen ยนตรกรรมชั้นยอดจาก

ประเทศเยอรมนี ในรุ่น Golf GT 1.4 TSI Turbo กับสิทธิพิเศษสำหรับผู้ที่สนใจเป็นเจ้าของรถยนต์รุ่นดังกล่าว ดังนี้ คือ เงินดาวน์ 0 บาท ดอกเบี้ย 0% ผ่อนแบบสบาย เดือนละ 25,000 บาท ระยะเวลา 72 เดือน หรือเงินดาวน์ 0 บาท ดอกเบี้ย 0% ผ่อนแบบระยะสั้น 48 เดือนๆ ละ 38,000 บาท และพร้อมรับฟรี บำรุงรักษา 3 ปี หรือ 75,000 บาท และรับประกันคุณภาพ 2 ปี ไม่จำกัดระยะเวลา

Volkswagen Golf GT 1.4 TSI Turbo รถซีดาน 4 ประตู ขนาดกะทัดรัด ด้วยรูปลักษณ์ที่โฉบเฉี่ยว ทันสมัย และสวยงาม ภายในออกแบบพื้นที่ใช้สอยให้มีความกว้างขวาง อุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบายอย่างครบครัน

เครื่องยนต์เบนซิน 1.4 ลิตร อัตราเร่ง 0-100 กม.เพียง 9.5 วินาที อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงโดยเฉลี่ย 15 กม./ลิตร (ขึ้นอยู่กับสภาพการขับขี่) ที่ให้พละกำลังและความประหยัด พร้อมรักษาสิ่งแวดล้อมด้วยมาตรฐานไอเสียระดับยูโร 5

ระบบเกียร์อัจฉริยะ (DSG 7 Speed) สามารถตอบสนองต่อการใช้งานทั้งในแบบเกียร์ธรรมดาและเกียร์อัตโนมัติ สะดวกสบายในทุกสไตล์ของการขับขี่ ราคาจำหน่าย 1.98 ล้านบาท

อ๊อปชั่น จากเวป

อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย
ระบบควบคุมเสถียรภาพในการทรงตัว (ESP) พร้อมระบบล็อคเฟืองท้ายอัตโนมัติ (EDL) และระบบป้องกันล้อหมุนฟรีขณะออกตัว (ASR)
ถุงลมนิรภัยคู่หน้าพร้อมสวิทช์ตัดการทำงานของถุงลมนิรภัยสำหรับผู้โดยสารตอนหน้า
ม่านถุงลมนิรภัยด้านข้าง ป้องกันศีรษะสำหรับผู้โดยสารทั้ง 4 ตำแหน่ง พร้อมถุงลมนิรภัยด้านข้างสำหรับผู้โดยสารตอนหน้า
โครงสร้างนิรภัยพร้อมพื้นที่ดูดซับแรงกระแทก
เข็มขัดนิรภัยแบบ 3 จุดปรับระดับสูงต่ำได้พร้อมระบบรั้งกลับอัตโนมัติ สำหรับผู้โดยสารตอนหน้า
หมอนพิงศีรษะ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ดิสเบรก 4 ล้อ (พร้อมครีบระบายอากาศที่ล้อคู่หน้า)

อุปกรณ์อำนวยความสะดวก
ระบบเกียร์อัตโนมัต DSG 7 จังหวะ
เบาะนั่งคู่หน้าแบบสปอร์ต
แผงบังแดดคู่หน้าพร้อมกระจกแต่งหน้าและไฟส่องสว่าง
ระบบป้องกันขโมยแบบ Immobilizer

อุปกรณ์ภายใน
ระบบปรับอากาศแบบ “Climatic”
พวงมาลัยแบบสปอร์ต 3 ก้าน / หัวเกียร์ และคันเบรคมือ หุ้มด้วยหนังแท้
พวงมาลัยปรับระดับได้
ช่องเก็บของด้านหน้าพร้อมช่องระบายความเย็น
จอแสดงผลแบบมัลติฟังก์ชั่น
พนักวางแขนกลางเบาะหน้าพร้อมกล่องเก็บของ
พนักวางแขนกลางเบาะหลัง
วิทยุรุ่น RCD310 CD / MP3 พร้อมลำโพง 8 ตัว
ไฟอ่านหนังสือด้านหน้า
กระจกไฟฟ้าหน้า / หลัง

อุปกรณ์ภายนอก
ไฟตัดหมองหน้าและหลัง
ไฟหน้าปรับระดับสูงต่ำ
กระจกมองข้างปรับด้วยไฟฟ้าพร้อมไม่ฝ้า
กระจังหน้าคาดคิ้วโครเมี่ยม
มือเปิดประตูและกระจกมองข้างสีเดียวกับตัวรถ
ล้อขนาด 15 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 23:51:09 โดย decptt »