ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไงดีครับ เลือกหอการค้าไทย จ่ายเงินไปแล้ว แต่ติดเรียกสอบสัมภาษณ์ ที่เกษตร  (อ่าน 15638 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะไปสอบดีไหมครับ เพราะว่าใจผมชอบหอการค้า แล้วเลือกไปแล้ว แต่ตอนเช้าดันมาประกาศว่า ผมติดสอบสัมภาษณ์ของเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน แล้วมันเป็นคณะที่ไม่ตรงกับวัตถุประสงค์กับของผม คือคณะบริหารธุรกิจการโรงแรมและการท่องเที่ยว ซึ่งตอนนี้ผมลำบากใจมาก ผมกับแม่ชอบหอการค้า แต่คุณพ่อผมอยากให้ลองไปสอบสัมภาษณ์ สับสนไปหมดเลยครับ พี่ๆพอจะมีวิธีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
ตามใจเราครับผม อธิบายเหตุผลให้เขาเข้าใจครับว่าทำไม อะไร อย่างไร

ขอให้โชคดีครับ หรือจะมาเป็นว่าที่ KU รุ่นน้องผมรุ่นต่อไปก็ได้นะครับ

เกษตรไม่มีดาวที่นี่มีแต่ดิน อิอิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ชอบก็ดีแล้วนี่นายังจะคิดมากอีกทำไมเนี่ย หอการค้าเถอะครับคุณยังดีที่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร บางคนที่เรียนๆไปยังไม่รู้ว่าชอบรึเปล่าบางคนก็เลือกไปงั้นๆ ตามพ่อแม่ ตามเพื่อน ตามแฟน ตามแฟชั่น สุดท้ายเรียนไปแล้วเกิดไม่ชอบก็ต้องเปลี่ยนสอบใหม่หรือทนเรียนไปจนจบแล้วก็ไม่ได้ทำงานตามที่เรียนมาเพราะไม่ชอบ

ส่วนตัวผมเองจบวิศวไฟฟ้า เลือกโดยที่ตัวเองไม่รู้ว่าชอบอะไรรู้แต่ว่าชอบคำนวณเลยเรียนวิศวะ สุดท้ายก็ไม่ได้ชอบอะไรจบออกมาได้ทำงานสายโรงงานซึ่งถ้าตามที่ทำงานควรจะเรียนอุตสาหการดีกว่า ถ้าให้กลับไปเลือกใหม่คงเรียนวิศวะอุตสาหการมากกว่า ส่วนตัวอยากเป็นเจ้าของกิจการแต่ตอนนี้ย้อนกลับไปไม่ได้แล้วมีแต่ต้องเดินหน้าต่อไป ตอนนี้กำลังปูทางเพื่อที่จะกลับบ้านไปเป็นเจ้าของกิจการในอีก 8 ปีข้างหน้า

ชีวิตยังอีกยาวไกลถึงเลือกทางผิดก็ยังหาทางลุยไปต่อได้ แต่ถ้าเลือกถูกตั้งแต่แรกก็จะถึงที่หมายเร็วกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

methus zaa

ผมลำบากใจนิดหน่อยน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะบอกพ่อไงดี แล้วคนที่พาผมไปสมัครตามที่ต่างๆก็ไม่ใช่พ่อ แต่เป็นแม่ผม ซึ่งผมสงสารแม่มากๆ ท่านจ่าายเงินให้ผมหมดแล้วด้วย แต่พ่อไม่เคยเข้าใจว่าผมต้องการอะไร ไม่เคยถาม พ่อผมเป็นคนเข้าใจอะไรยาก ผมลำบากใจมาก ไม่รู้จะทำยังไงดี ทุกอย่างลงตัวหมดแล้วแต่ติดที่พ่อนี่หละ เห้ออ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งั้นก็ไปสอบสัมภาษณ์ซะแล้วทำไงก็ได้ให้ไม่ผ่าน บอกผู้สัมภาษณ์ตรงๆไปเลยก็ได้ว่าผมได้ที่เรียนที่ชอบแล้วแต่ต้องมาสอบสัมภาษณ์เพราะอะไร ช่วยทำให้ผมไม่ผ่านหน่อยไม่ใช่เพราะที่นี่ไม่ดีแต่...............
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

methus zaa

งั้นก็ไปสอบสัมภาษณ์ซะแล้วทำไงก็ได้ให้ไม่ผ่าน บอกผู้สัมภาษณ์ตรงๆไปเลยก็ได้ว่าผมได้ที่เรียนที่ชอบแล้วแต่ต้องมาสอบสัมภาษณ์เพราะอะไร ช่วยทำให้ผมไม่ผ่านหน่อยไม่ใช่เพราะที่นี่ไม่ดีแต่...............
ผมจะหาทางบอกพ่อว่าไม่ไปครับ จะพูดให้ท่านเข้าใจเพราะแม่จะช่วยพูดด้วยยังไงขอบคุณครับทุกท่านมากครับ ที่ช่วยแนะนำ

อีกอย่างปีที่แล้วมหาลัยที่นั่นโดนน้ำท่วมเต็มๆ แต่หอการค้าไทยอยู่ในกรุงเทพซึ่งปีที่แล้วน้ำไม่ท่วม ผมเกรงว่าครั้งนี้จะหนักกว่าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 09:52:34 โดย Camry Me »

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ที่เกษตร ติดคณะอะไรหรอครับ  ผมเข้าใจว่าอยากเรียนการโรงแรมใช่ไหมครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

methus zaa

ที่เกษตร ติดคณะอะไรหรอครับ  ผมเข้าใจว่าอยากเรียนการโรงแรมใช่ไหมครับ
ไม่อยากครับ
ผมอยากเรียนบริการธุรกิจการจัดการมากกว่าครับ แต่ผมแอดไม่ติดเลย ได้อันนี้มาแทน
แต่ผมไม่ไปครับ เพราะว่าผมได้ที่เรียนที่ดีแล้วครับ อีกอย่างจ่ายเงินไปกว่า 60000 แล้ว ทั้งค่าเทอม 35000 ค่าอัพเกรดไอแพด 4000
ค่าชุดนักศึกษา ค่าหออีก ผมเสียดายเงินครับ เงินไม่ได้หามาง่ายๆนะครับ ผมเลยไม่เอา อีกอย่างไม่ตรงตามกับที่ผมต้องการครับ ที่ผมสมัครเพราะพ่ออยากให้ผมลองครับ แต่ผมไม่ค่อยชบ
แม่บอกจบมา ชั้นไม่ต้องมาเปิดโรงแรมให้เธอเลยหรือ ฟังแล้วขำเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ารู้ชัดเจนแล้วว่าชอบและต้องการอะไร จะขัดใจตัวเองทำไมล่ะครับ

methus zaa

ถ้ารู้ชัดเจนแล้วว่าชอบและต้องการอะไร จะขัดใจตัวเองทำไมล่ะครับ
ไม่ได้ขัดหรอกครับ ผมทำตามใจตัวเองนะ แต่พ่ออยากเรียนที่กำแพงแสนซึ่งมันไกล แล้วไม่ใช่คณะที่ผมอยากเรียน แค่นั้นครับ แล้วก็ตอนนี้สรุปแล้วหอการค้าเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ ผมไม่เสียตังเพิ่มแน่นอน เงินไม่ได้หามาได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ 6162002

แวะมาเล่าให้ฟังครับ

ผมเรียนต่อป.โท วิทยาลัยปิโตรเลียมฯ จุฬา ค่าเรียนปีละ3แสน ตอนนี้จ่ายไปครึ่งนึงละ (ไม่ได้ขอทุนครับ)  แต่สัมพาดงานกับ Baker Hughes ไว้ที่เดียวเลย สัมพาดไป3รอบละ ถ้าได้ผมก็ลาออกจากจุฬาเหมือนกันครับ

ส่วนใน ป.ตรี จากประสบการณ์ที่ไม่ได้มากมายนักของผม ต้องขอบอกว่า จะเรียนที่ไหน ก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ โดยเฉพาะสายบริหาร ซึ่งหางานทำยากมากอยู่แล้ว ยกเว้นมีธุรกิจของตนเอง  จะประสบความสำเร็จรึเปล่า อยู่ที่ตนเองล้วนๆเลยครับ ว่าจะขยันหาความรู้ อัพเดทอะไรใหม่ๆแค่ไหน

และในทางบริหาร เพื่อนสนิทผมก็เรียนอยู่ หอการค้า  ผมมองว่า สมมติทั้งเกษตรทั้งหอการค้า สอนเหมือนกัน

แต่สิ่งที่คุณจะได้จากหอการค้าคือ เพื่อนหลายๆชาติ กับภาษาอังกฤษ รวมทั้งแนวคิดที่หลากหลายกว่า   ถ้าเทียบกับกำแพงแสนครับ (สมมติเนื้อหาสาระเหมือนๆกัน  ผมเชื่อว่าคนเรียน ไม่ค่อยได้อะไรจากพวกนี้หรอกครับ ที่ได้ก็จากเพื่อน กับ อ.ที่หอการค้า เล่าประสบการณ์เนี่ยแหละ)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ไม่อยากครับ
ผมอยากเรียนบริการธุรกิจการจัดการมากกว่าครับ แต่ผมแอดไม่ติดเลย ได้อันนี้มาแทน
แต่ผมไม่ไปครับ เพราะว่าผมได้ที่เรียนที่ดีแล้วครับ อีกอย่างจ่ายเงินไปกว่า 60000 แล้ว ทั้งค่าเทอม 35000 ค่าอัพเกรดไอแพด 4000
ค่าชุดนักศึกษา ค่าหออีก ผมเสียดายเงินครับ เงินไม่ได้หามาง่ายๆนะครับ ผมเลยไม่เอา อีกอย่างไม่ตรงตามกับที่ผมต้องการครับ ที่ผมสมัครเพราะพ่ออยากให้ผมลองครับ แต่ผมไม่ค่อยชบ
แม่บอกจบมา ชั้นไม่ต้องมาเปิดโรงแรมให้เธอเลยหรือ ฟังแล้วขำเลยครับ  ;D

ลองพูดกับท่านครับ ที่เราติดเป็นการโรงแรม เลยคิดว่าไม่ค่อยโอเค  การโรงแรมติดง่ายอย่างนี้แหละ คนเลือกน้อยเพราะหลักสูตรต่างกัน คิดว่าเรียนGMดีกว่า และสมัครแล้วด้วย
(ที่รู้มามหาวิทยาลัยดังอาจารย์อาจไม่ดีก็ได้  ทบวงมหาวิทยาลัยยกเลิกไปแล้ว เกิดปัญหาออกนอกระบบ บางที่มีอาจารย์ใหม่สอนไม่รู้เรื่อง เด็กต้องดรอปกันเยอะต้องไปพึ่งพาติวเตอร์)

เงินไม่ได้หาง่ายครับ แต่ก็สามารถหาใหม่ได้ บอกท่านไปก็ไม่ค่อยมีน้ำหนัก  ลองใช้ข้อมูลด้านอื่นดู การเรียนการสอน ความก้าวหน้าในสายงาน
ถ้าเรามีความคิดดี มีเหตุผลที่ดี ท่านก็จะเห็นว่าเราเป็นผู้ใหญ่พอที่จะตัดสินใจเองได้  ของแบบนี้ต้องใช้เวลาด้วย จะให้ท่านเห็นด้วยทั้งหมดทันที เป็นไปไม่ได้
เราก็ไม่ได้รู้ทุกเรื่อง บางอย่างเราอาจจะผิดก็ได้
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
ชอบที่ไหนก็เอาที่นั่นครับ อยากเรียนอะไรก็เรียนเลยไม่ต้องให้คนอื่นมาคิดแทนเพราะผลของการตัดสินใจของเรามันจะอยู่กับเราไปตลอดครับ ลองๆเรียนไปเรื่อยๆดูครับ ผมเองตอนเรียนป.ตรีเห็นเพื่อนๆเอาวิศวะกันผมก็เอนท์วิศวะไป เรียนไปเรียนมาไม่ชอบ เรียนจบมาผมก็ลองไปต่อโทไฟแนนซ์ ก็รู้สึกชอบมากกว่า ยังไงก็เอาที่ใจชอบดีกว่าครับ

methus zaa

ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมได้สิ่งที่ดีเรียบร้อยแล้วครับ คือมหาวิทยาลัยหอการค้าไทยหลังจากที่ปรึกษาทุกท่านในครอบครัวเหมือนแล้วแล้วก็พี่ๆที่นี่ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ ;D

Tor_AAS

ผมเรียนต่อป.โท วิทยาลัยปิโตรเลียมฯ จุฬา ค่าเรียนปีละ3แสน ตอนนี้จ่ายไปครึ่งนึงละ (ไม่ได้ขอทุนครับ)  แต่สัมพาดงานกับ Baker Hughes ไว้ที่เดียวเลย สัมพาดไป3รอบละ ถ้าได้ผมก็ลาออกจากจุฬาเหมือนกันครับ

ส่วนใน ป.ตรี จากประสบการณ์ที่ไม่ได้มากมายนักของผม ต้องขอบอกว่า จะเรียนที่ไหน ก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ โดยเฉพาะสายบริหาร ซึ่งหางานทำยากมากอยู่แล้ว ยกเว้นมีธุรกิจของตนเอง  จะประสบความสำเร็จรึเปล่า อยู่ที่ตนเองล้วนๆเลยครับ ว่าจะขยันหาความรู้ อัพเดทอะไรใหม่ๆแค่ไหน

และในทางบริหาร เพื่อนสนิทผมก็เรียนอยู่ หอการค้า  ผมมองว่า สมมติทั้งเกษตรทั้งหอการค้า สอนเหมือนกัน

แต่สิ่งที่คุณจะได้จากหอการค้าคือ เพื่อนหลายๆชาติ กับภาษาอังกฤษ รวมทั้งแนวคิดที่หลากหลายกว่า   ถ้าเทียบกับกำแพงแสนครับ (สมมติเนื้อหาสาระเหมือนๆกัน  ผมเชื่อว่าคนเรียน ไม่ค่อยได้อะไรจากพวกนี้หรอกครับ ที่ได้ก็จากเพื่อน กับ อ.ที่หอการค้า เล่าประสบการณ์เนี่ยแหละ)

แก้ให้นะครับ คำว่า สัมภาษณ์ สะกดแบบนี้ครับ

methus zaa

โอ้ แน่นมากครับ ข้อมูล อย่างงี้ผมได้ประสบการณ์เต็มๆจากหอการค้าไทยเลยนะนี่
ส่วนเรื่องหายากงาน ไม่ต้องห่วงเลยครับ ที่บ้านผมมีธุรกิจรองรับอยู่แล้วครับ โชคดีมากๆ  ไม่งั้นถ้าผมหางานเองอาจจะเลือกคณะอื่นครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ออนไลน์ apinui

ไม่ยากครับ

ไปที่เกษตร แล้ว ไปสัมภาษณ์ แบบไม่ให้ผ่านอะครับ ...ตอบไปเลยว่า ไม่ชอบ ไม่อยากเรียน ที่มาเพราะพ่อบังคับ รับลอง ไม่ผ่านแน่นอน

สบายใจกันทุกฝ่าย ได้ไปลองตามใจพ่อ และไม่เป็นการเสียเงินฟรีของคุณแม่ ....