ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะำนำรถให้เ้ด็กเล็กและคนชราด้วยครับ  (อ่าน 6710 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookatt

• Newbie
  • *
จะซื้อรถไว้รับส่งเด็กอายุ 12 ปี 1 คน กับผู้ใหญ่อายุ 80 กว่า ๆ ใช้งานในเมืองเป็นส่วนใหญ่ มีคนรถขับให้ ส่วนใหญ่จะมีผู้โดยสารประมาณ 2 คน (ไม่รวมคนขับ) ไปพื้นที่รถติด ไปโรงเรียน โรงพยาบาล ห้าง ไม่ค่อยออกต่างจังหวัดครับ เดิมใช้ Alphard Hybrid ตัวแรกอยู่ แต่อายุเริ่มมากขึ้น ประกอบกับค่าบำรุงรักษาชักมากเกิน เลยจะหารถใหม่งบไม่เกิน 2.2m

สิ่งที่อยากได้
1) ใช้งานไปประมาณ 10-12 ปี
2) หาอะไหล่ง่าย มีอู่นอก ซ่อมบำรุงต่ำ
3) ประหยัดน้ำมันในเขตเมือง
4) คนแก่ขึ้นลงง่าย ใส่รถเข็นคนชราได้
5) วิ่งแล้วไม่กระเทือน ไม่สนใจสมรรถภาพในการขับขี่ว่าเร่งเร็วหรือไม่ เพราะไม่ได้เอาไว้ใช้ไปต่างจังหวัดและให้คนขับขับให้อย่างเดียวครับ เน้นทนมากกว่า

เท่าที่ลองดูพบว่า ภายใต้เงื่อนไขนี้มีรถที่อยู่ในข่ายดังนี้
1) Honda Freed  ชอบตรงประหยัด มีศูนย์พอควร อะไหล่น่าจะหาได้ง่ายในระยะยาวเพราะเป็นรถที่มีจำหน่ายในญี่ปุ่น ประตูไสลด์น่าจะทำให้คนแก่ขึ้นลงง่าย เกียร์ Auto ไม่ CVT แต่ไม่ชอบตรงเล็ก ไม่แน่ใจว่าจะใส่รถเข็นได้แม้ว่าจะพับเบาะหลังแล้วก็ตาม แล้วก็ไม่มีแอร์หลัง

2) Honda Stepwagon ราคาเต็มงบ ชอบตรงขนาดใหญ่ขึ้นว่า Freed หน่อย แต่ไม่ชอบตรงเกียร์ CVT กลัวว่าใช้ไปเกิน 150,000 km แล้วจะต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกเหมือน Jazz รุ่นแรก ซึ่งคงหลายตังอยู่

3) Huyndai H1 ชอบตรงใหญ่และถูก ไม่ชอบตรงเข้าห้างลำบากเพราะสูง ต้องมีการเอาไปตกแต่งเยอะหลังซื้อ (ชอบเดิม ๆ) ห่วงอะไหล่ระยะยาว กังวลเรื่องคุณภาพรถ (เห็นใน club มีเรื่อง turbo เสียตั้งแต่ 90000 km) ปัญหาความคงทน

นอกจาก 3 ตัวนี้แล้วก็นึกไม่ออกแล้วครับ Estima ก็แพงทั้งราคาซื้อและบำรุงรักษา ไม่ทราบว่าใครมีความเห็นอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 15:16:29 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ kookatt

• Newbie
  • *
Re: รบกวนแนะำนำรถให้เ้ด็กเล็กและคนชราด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 15:43:33 »

Ventury ราคาอยู่ในงบ แต่โดยที่เครื่องเป็น 2.7L ผมเกรงว่าค่าน้ำมันอาจหนักถ้านำมาใช้ในพื้นที่รถติด โดยเฉพาะหากไม่ติด GAS ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนแนะำนำรถให้เ้ด็กเล็กและคนชราด้วยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 15:47:59 »
ไม่เทิร์นเป็นอัลฟาร์ดไฮบริดตัวใหม่หรือครับ ข้อกำหนดตรงเดิมเป๊ะๆ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 15:49:22 »
Hyundai Grand Starex ครับ ไม่ต้องแต่งเพิ่ม อยู่ในงบ 1.89 ล้าน
กำลังดูอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:13:03 »
ในตัวเลือกข้างบน ขอเลือก Hyundai Grand Starex อีกคนครับ

เสียดายบ้านเราไม่มี Freed Spike ขาย
http://www.honda.co.jp/FREEDSPIKE/webcatalog/interior/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 16:18:45 โดย nekki »
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:16:30 »

Stepwgn SPADA!!
ราคา 2174000 อยู่ในงบ ประกอบJPด้วย
มีแอร์3ตอนและเบาะแถว3สามารถพับได้ราบเรียบ
CVT รู้จักวิธีใช้ก็ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 16:27:44 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:19:01 »
คิดได้แค่ฟรีดครับ ราคาไม่แพงเลยเมื่อเทียบกับที่ต้องการใช้งานเท่านี้ก็เกินพอแล้วครับ เบาะหลังสุดถอดออกไปเลยเอาไว้ใส่รถเข็นได้สบายๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:30:44 »
แนะนำไปดู Freed ครับ ลองวัดขนาดลดเข็นและวัดขนาดห้องเก็บของตอนพับเบาะ3ดู
เพราะประหยัดกว่ากันเยอะมากกกกกก และไม่ได้ต้องการสมรรถณะ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ Sgt_Meen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:32:18 »
อ่อลืม ลองพาผู้สูงอายุไปนั่ง test drive ดูว่าถูกใจมั้ย สบายพอมั้ย ตามนี้ครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:39:05 »
Freed เล็กไป H1 ใหญ่ไป

สุดท้าย น่าจะลงตัวที่ Stepwagon ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:47:41 »
Hyundai Grand Starex ครับ หลังคาเตี้ยกว่า H-1 เยอะเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 16:53:18 »
ตัด Ventury ออกไปได้เลย ตอนนี้ผมใช้อยู่ วิ่ง 120 ก็ส่ายแล้ว แล้วกินน้ำมันแบบสุดๆ อย่างเก่งก็ 7 กม./ลิตร แต่ติดแก๊สนานแล้ว แถมไม่ค่อยนิ่มด้วย ราคาพอกัน
เอา Hyundai H1 Grand Starex ดีกว่าเยอะ เบาะนั่งหรูกว่า เครื่องดีเซลที่แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เกาะถนนกว่า นิ่มนวลกว่า

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 17:54:19 »
ผมอาจตอบม่ตรงตามแนวคิดของ จขกท
ผมว่าเงิน 2.2 ล้านเก็บไว้ซ่อม Alphard hybrid คันเดิมเถอะครับ
ถึงแพงแต่ก็คุ้มกว่าอยู่ดี ในราคาที่ จขกท บอกมาไม่มีรถคันไหนนั่งสบาย
และตอบโจทย์การใชังานได้มากกว่าคันเดิมแน่ๆ แม้ว่ารถจะมีอายุมากแลัวก็ตาม
ลองคิดดูดีๆนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 18:14:21 »
ถ้า spacewagon ยังขายอยู่นี้แนะนำตัวนี้เลยนะเนี่ย

ผมว่าไปลอง Grand Starex ก่อนดีกว่าไหมครับ เรื่องศูนย์ผมว่าไม่น่าห่วงเท่าไหรหรอกครับ

แต่ผมว่าช่วงล่างเดิมมันกระเทือนนะสำหรับวิ่งในเมือง แนะนำเปลี่ยนโช็คก็พอละครับ เพราะผมว่าโช็คมันแข็งยุบยากเกิน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 18:25:07 »
นั่ง สอง คนขับ 1 ไม่เอา D-secment ล้านกลางๆก็พอล่ะครับ
แม้ว่าคนชราจะลำบากกว่า แต่ไม่น่าจะมีปํญหา เทียน่า พื้นที่ด้านหลังก็กว้างนะครับ

เพราะผมมองว่าถ้าไม่เอา stepwagon หรือgrand starex ก็ไม่จำเป็นต้องเอารถMPV ก็ได้ถ้านั่งแค่ 2-3 คน

หรืออีกsecment นึง พวก ฟอจูนเนอร์ หรือแคปติว่า ก็พอไหว เพราะคนแก่นั่งรถเข็น ถ้าไม่ใช้รถที่มีเก้าอี้ยกไฟฟ้า ยังไงก็ขึ้นลงลำบาก ก็ต้องให้คนอุ้มขึ้นอยู่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 20:52:29 »
ตัด Ventury ออกไปได้เลย ตอนนี้ผมใช้อยู่ วิ่ง 120 ก็ส่ายแล้ว แล้วกินน้ำมันแบบสุดๆ อย่างเก่งก็ 7 กม./ลิตร แต่ติดแก๊สนานแล้ว แถมไม่ค่อยนิ่มด้วย ราคาพอกัน
เอา Hyundai H1 Grand Starex ดีกว่าเยอะ เบาะนั่งหรูกว่า เครื่องดีเซลที่แรงกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เกาะถนนกว่า นิ่มนวลกว่า
อยู่ TU ใช่ไหมครับ
สมัยผมนั่งรถตู้ ตอนเขาวิ่ง 150 ก็นิ่งๆนะ เขาบอก "ต้องฝ่าลม" -*-

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:02:29 »
นั่ง สอง คนขับ 1 ไม่เอา D-secment ล้านกลางๆก็พอล่ะครับ
แม้ว่าคนชราจะลำบากกว่า แต่ไม่น่าจะมีปํญหา เทียน่า พื้นที่ด้านหลังก็กว้างนะครับ

เพราะผมมองว่าถ้าไม่เอา stepwagon หรือgrand starex ก็ไม่จำเป็นต้องเอารถMPV ก็ได้ถ้านั่งแค่ 2-3 คน

หรืออีกsecment นึง พวก ฟอจูนเนอร์ หรือแคปติว่า ก็พอไหว เพราะคนแก่นั่งรถเข็น ถ้าไม่ใช้รถที่มีเก้าอี้ยกไฟฟ้า ยังไงก็ขึ้นลงลำบาก ก็ต้องให้คนอุ้มขึ้นอยู่ดี

อันนี้ผมตอบแทนได้เลยครับ เพราะผมเคยมีคนแก่อยู่ด้วย
1. D-Seg ใส่รถเข็นไม่สะดวก (ขนาดผมใช้ J32 เอารถเข็นลูกก็เต็มแล้วครับ)
2. พวก PPV SUV มันสูงครับ ผมให้แม่ผมลอง PJS แล้ว แม่ไม่ชอบ บอกว่า ขึ้นลงลำบากครับ แม่ผม 72 แล้วครับ

ส่วนความเห็นของผมนั้น
1. ทนใช้อีก ปี หรือ สองปีครับ เก็บเงินเพิ่ม ดูพวก Vito, Viano, Caravelle, Alphard ผมว่า พวกนี้้ แน่นอน ช่วงล่างความสะดวกสบาย น่าจะโอมากก
2. ถ้าอยากได้เลย ลองดูตัวเลือกเพิ่มเติม Odyssey, Spada (ผมว่า CVT คงไม่มีปัญหา ถ้าขับขี่ไม่กระโชก นะครับ)
3. เพื่อนผมเคยถามศูนย์รถที่สุโขทัย บอกว่า ถ้ามียอดจองไป mitsu spacewagon ยังสามารถสั่งผลิตได้นะครับ และต้องรอคิวด้วย (ตัวนี้เพื่อนผมชอบมาก สิ่งอำนวยความสะดวกสบายประโยชน์ใช้สอย ดีมาก หยิบจับง่ายคล่องมือ)
4. ตัวถูก แต่ทนมาก ช่วงล่างนุ่มเกือบพอใช้ ลองดู Innova นะครับ น่าจะเป็นอีก 1 ทางเลือก

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 21:04:37 »
ถ้าคุณใช้ alphard คุณจะ downgrade ลงมา เพื่อ??????
เอาจริงๆเหอะครับ ผมไม่เคยเห็นใครใช้ แอคคอร์ด แล้ว ขายทิ้งมาซื้อ ซิตี้ เพราะบ่นว่าซ่อมไม่ไหวเลยครับ
เจอคำถาม บวก ภูมิหลังประวัติรถที่เคยใช้แบบนี้ผมตอบไม่ถูกเลย เพราะรถที่ว่ามาแต่ละคันมันคนละเกรดเลยครับ

งบที่ตั้งไว้ออกใหม่ก้อไม่น้อยเลย

ใช้ alphard อยู่ก้อใช้ต่อไป จริงๆ รุ่น HB สำหรับตัวแรก ไม่ได้จุกจิก หรือซ่อมแพงมากมายอะไร
หรือขายทิ้งไปจับรุ่นเครื่องธรรมดาก้อได้ครับ
หรือ estima ก้อมีภายในที่เท่าๆกัน ไม่ต่างกันจนต้องเป็นนัยสำคัญ (ยกเว้นเบาะอัลพาร์ดน่าจะใหญ่กว่า)

อะไหล่ก้อซื้อศูนย์ได้ทุกชิ้น ส่วนลด 10% แต่เอามาทำอู่นอก มีแนะนำได้ครับ ถ้าอยู่ใน กทม รอบใน