ผู้เขียน หัวข้อ: ฟรีประกันชั้น 1 จากศูนย์ แต่จะแอบไปซื้อประกันเพิ่มอีกได้มั้ยค่ะ  (อ่าน 6435 ครั้ง)

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
เราไปจองรถไว้ จะได้รถก็ศุกร์หน้าค่ะ (แบบผ่อน)  โดยทางศูนย์เค้าฟรีประกันภัยชั้น1 ของไทย.....วัฒน์   ซึ่งทางศูนย์ไม่อนุญาติให้เรา (ซึ่งซื้อแบบผ่อน) เปลี่ยนเจ้าได้ (นอกจากซื้อสดเท่านั้น) ต้องใช้ของเจ้านี้เท่านั้น  แต่เราอยากเปลี่ยนเพราะเท่าที่ได้ยินกิตติศัพท์มา เจ้านี้เค้าประกันแต่ตัวรถ ไม่ประกันคนเจ็บ แถมซ่อมห้างก็ไม่ได้ซ่อมห้างจริง ...   เราเลยรู้สึกกังวลมากกกกก   เพราะมือใหม่ด้วยค่ะ คิดว่ายังไงก็คงต้องได้ใช้แน่ๆ    :-[

ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าเราทำประกันที่ศูนย์แถมมาให้แล้ว   แต่เราแอบไปซื้อประกันภัยชั้น 1 เพิ่มของเจ้าอื่นไว้อีกได้มั้ยค่ะ ?  (ใจอยากได้ของกรุงเทพค่ะ)  โดยเราคิดว่า ถ้าวันนึงมีเหตุที่ต้องเครม  เราก็จะโทรเรียกแต่เจ้าที่เราเลือกเองอย่างเดียว

รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถ้าไม่ติดว่า ได้รถศุกร์หน้า

ผมจะแนะนำให้เปลี่ยน 0 คับ

ถ้าเปลี่ยนประกันให้เราไม่ได้ก็ไม่ซื้อจบ

(ลองไปคุยกับเซลล์ดูอีกทีคับว่าเปลี่ยนประกันชั้น1เป็นส่วนนลดเงินสดแทนได้มั้ยแล้วเราก็เอาเงินที่ได้ไปซื้อประกันที่เราจะซื้อเอง)

มันน่าจะได้น่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Action

เราไปจองรถไว้ จะได้รถก็ศุกร์หน้าค่ะ (แบบผ่อน)  โดยทางศูนย์เค้าฟรีประกันภัยชั้น1 ของไทย.....วัฒน์   ซึ่งทางศูนย์ไม่อนุญาติให้เรา (ซึ่งซื้อแบบผ่อน) เปลี่ยนเจ้าได้ (นอกจากซื้อสดเท่านั้น) ต้องใช้ของเจ้านี้เท่านั้น  แต่เราอยากเปลี่ยนเพราะเท่าที่ได้ยินกิตติศัพท์มา เจ้านี้เค้าประกันแต่ตัวรถ ไม่ประกันคนเจ็บ แถมซ่อมห้างก็ไม่ได้ซ่อมห้างจริง ...   เราเลยรู้สึกกังวลมากกกกก   เพราะมือใหม่ด้วยค่ะ คิดว่ายังไงก็คงต้องได้ใช้แน่ๆ    :-[

ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าเราทำประกันที่ศูนย์แถมมาให้แล้ว   แต่เราแอบไปซื้อประกันภัยชั้น 1 เพิ่มของเจ้าอื่นไว้อีกได้มั้ยค่ะ ?  (ใจอยากได้ของกรุงเทพค่ะ)  โดยเราคิดว่า ถ้าวันนึงมีเหตุที่ต้องเครม  เราก็จะโทรเรียกแต่เจ้าที่เราเลือกเองอย่างเดียว

ขออนุญาติตอบในฐานะที่คนทางบ้านอยู่ในวงการประกันวินาศภัยนะ(ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย)

สามารถซื้อประกันภัยเพิ่มได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร หากทางคุณไม่ซีเรียสเรื่องเงิน แต่ถามหน่อยว่าเวลารถเกิดอุบัติเหตุจะเลือกเคลมเจ้าไหนดี เพราะเวลาเกิดอุบัติเหตุหรือทำการเคลมอะไรก่อนหมดสัญญา คุณสามารถเลือกได้เพียงเจ้าเดียว หรือว่าท่านอื่นมีแนวทางเคลมพร้อมกัน 2 บริษัทก็ลองว่ามานะครับ (บอกก่อนว่าอู่จะมี connection กับเหล่าบริษัทประกันทุก ๆ บริษัท ข้อมูลต่าง ๆ มันก็วิ่งไปวิ่งมาตรวจสอบได้หมดละครับ) ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ชั้น 1 ประกันทั้งตัวรถและคนเจ็บนะครับ

จะซื้อเองก็ได้ครับ แต่เปลืองโดยใช่เหตุ

ถ้าเจอประกันแย่ๆ คุณสามารถร้องเรียนได้ที่ คปภ หาเบอร์จากกูเกิ้ลเอานะครับ

ปล ไทยวิวัดผมว่าใช้ได้นะครับ เป็นบริษัทใหญ่
ส่วนเรื่องการซ่อมศูนย์ ต้องสอบถามทางประกันครับ ว่าศูนย์ไหนสาขาไหนเข้าได้บ้าง
เป็นแบบนี้ทุกประกันครับ ไม่ใช่ว่าซ่อมห้างแล้วจะเข้าได้ทุกศูนย์ครับ (แต่บางประกัน รถบางยี่ห้อก็เข้าได้ทุกศูนย์)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะเปลืองเงินโดยใช่เหตุไปมั๊ยครับ เอาเงินไปซื้อประกันอุบัติเหตุตัวเราเองดีกว่ามั้งแบบชดเชยรายได้จะดีกว่านะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
   ไม่ต้องสืบเลยครับว่าซื้อรถยี่ห้อยอดขายอันดับ 1 และซื้อกัลดีลเลอร์ยอดขายอันดับ 1
 ที่รู้เพราะเจอมากับตัว แถมแย่กว่าเพราะเป็นประกันไม่ได้แถมต้องซื้อเพิ่มเอง แบบโดนบังคับซื้อ เพราะซื้อผ่อน
 ขอเสียมีดังนี้ครับ
  ข้อแีรก   ราคาสูง ราคาเทียบกับบริษัทประกันเกรด เอ อย่าง กรุงเทพประกันภัย หรือ วิีิริยะ แล้ว ยังสูงกว่าอีกครับ
  ข้อสอง   ไม่สามารถเข้าซ่อม(ห้าง)ที่อื่นได้ ยกเว้น เข้าซ่อมที่ เ   มอร์เตอร์ เท่านั้น ถ้าเข้าซ่อมที่ห้างอื่นต้องเสียค่าส่วนต่างเพิ่มเองนะครับ (เกิน สามสิบเปอร์เซ็น)
  ข้อสาม  ถ้าตกลงเข้าซ่อมห้าง เ   มอร์เตอร์  ทางห้าง ก็จะส่งรถของเราไปเข้าอู่ในเครือของห้าง เพราะว่า ทางห้าง เ    มอร์เตอร์ ไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังเองเลยแม้แต่ศูนย์เดียว แต่ทำสัญญากับบริษัท ไทย  วัฒน์ ไว้ว่าห้ามเข้าห้างอื่น เพราะว่าจะได้กินหัวคิวจากอู่ อีกรอบ ที่ได้ส่งรถ(ของเรา ซึ่งระบุซ่อมห้าง)เข้าซ่อม
  เจอเข้ากับตัวเอง แสบยิ่งกว่า ซีม่า อีกครับ พอรู้ข้อมูลตามนี้เลยตัดสินใจ เข้าอู่ในเครือุ ไทยวิวัฒน์ (อุ๊บ) เองดีกว่า ดีกว่าให้ เขากินหัวคิวเราอีกรอบ แถมตอนเข้าอู่ ทางอู่ต้องทำเรื่องกับบริษัทประกันว่าลูกค้าเลือกอู่เองนะครับ ไมงั้น บริษัทประกันก็จะไม่รับ เคลม จะส่งให้ เค (อุ๊บ) เป็นคนรับรถเข้าซ่อมลูกเดียว (ช่วยกันทำมาหากิน)
 ไม่ทราบว่าผิดกฏหรือเปล่าถ้าผิดขออภัยลบเลยครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นบ้างนะครับ

• Newbie
  • *
   ไม่ต้องสืบเลยครับว่าซื้อรถยี่ห้อยอดขายอันดับ 1 และซื้อกัลดีลเลอร์ยอดขายอันดับ 1
 ที่รู้เพราะเจอมากับตัว แถมแย่กว่าเพราะเป็นประกันไม่ได้แถมต้องซื้อเพิ่มเอง แบบโดนบังคับซื้อ เพราะซื้อผ่อน
 ขอเสียมีดังนี้ครับ
  ข้อแีรก   ราคาสูง ราคาเทียบกับบริษัทประกันเกรด เอ อย่าง กรุงเทพประกันภัย หรือ วิีิริยะ แล้ว ยังสูงกว่าอีกครับ
  ข้อสอง   ไม่สามารถเข้าซ่อม(ห้าง)ที่อื่นได้ ยกเว้น เข้าซ่อมที่ เ   มอร์เตอร์ เท่านั้น ถ้าเข้าซ่อมที่ห้างอื่นต้องเสียค่าส่วนต่างเพิ่มเองนะครับ (เกิน สามสิบเปอร์เซ็น)
  ข้อสาม  ถ้าตกลงเข้าซ่อมห้าง เ   มอร์เตอร์  ทางห้าง ก็จะส่งรถของเราไปเข้าอู่ในเครือของห้าง เพราะว่า ทางห้าง เ    มอร์เตอร์ ไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถังเองเลยแม้แต่ศูนย์เดียว แต่ทำสัญญากับบริษัท ไทย  วัฒน์ ไว้ว่าห้ามเข้าห้างอื่น เพราะว่าจะได้กินหัวคิวจากอู่ อีกรอบ ที่ได้ส่งรถ(ของเรา ซึ่งระบุซ่อมห้าง)เข้าซ่อม
  เจอเข้ากับตัวเอง แสบยิ่งกว่า ซีม่า อีกครับ พอรู้ข้อมูลตามนี้เลยตัดสินใจ เข้าอู่ในเครือุ ไทยวิวัฒน์ (อุ๊บ) เองดีกว่า ดีกว่าให้ เขากินหัวคิวเราอีกรอบ แถมตอนเข้าอู่ ทางอู่ต้องทำเรื่องกับบริษัทประกันว่าลูกค้าเลือกอู่เองนะครับ ไมงั้น บริษัทประกันก็จะไม่รับ เคลม จะส่งให้ เค (อุ๊บ) เป็นคนรับรถเข้าซ่อมลูกเดียว (ช่วยกันทำมาหากิน)
 ไม่ทราบว่าผิดกฏหรือเปล่าถ้าผิดขออภัยลบเลยครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่นบ้างนะครับ

ทางศุนย์บอกว่าสามารถเข้าได้ทุกศูนย์ในเครือเ...มอเตอร์ค่ะ แต่ก็ยังกังวลอยู่ดี ตามที่คุณ PEAY บอกมาทั้งหมดเลยค่ะ

• Newbie
  • *

ขออนุญาติตอบในฐานะที่คนทางบ้านอยู่ในวงการประกันวินาศภัยนะ(ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย)

สามารถซื้อประกันภัยเพิ่มได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร หากทางคุณไม่ซีเรียสเรื่องเงิน แต่ถามหน่อยว่าเวลารถเกิดอุบัติเหตุจะเลือกเคลมเจ้าไหนดี เพราะเวลาเกิดอุบัติเหตุหรือทำการเคลมอะไรก่อนหมดสัญญา คุณสามารถเลือกได้เพียงเจ้าเดียว หรือว่าท่านอื่นมีแนวทางเคลมพร้อมกัน 2 บริษัทก็ลองว่ามานะครับ (บอกก่อนว่าอู่จะมี connection กับเหล่าบริษัทประกันทุก ๆ บริษัท ข้อมูลต่าง ๆ มันก็วิ่งไปวิ่งมาตรวจสอบได้หมดละครับ) ;D

ถ้าสามารถซื้อประกันเพิ่มได้ คงเลือกเครมเจ้าที่ซื้อเพิ่มมาค่ะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ถ้าจะทำแบบนี้

ด่วนเลยครับ  กลับไปบอกเซลล์ว่า ไม่เอาประกันภัยแล้ว ขอส่วนลดมูลค่าเท่าประกันแทน
(ยอมขาดทุนไม่กี่พันดีกว่า เสียประกันทั้งอัน)

แล้วไปทำประกันกับเจ้าที่เราพอใจครับ

ออฟไลน์ simcity

บอกเซลล์ว่าไม่เอาประกัน

ขอส่วนลดเงินสดแทน

ได้เท่าไหร่ก็เอา

ออฟไลน์ Blur

โทรแจ้งโตโยต้าไทนแลนดูสิครับ ทำไมขายรถพ่วงขายประกัน

ออฟไลน์ Dr. Hua

• Newbie
  • *
ในทางปฏิบัติ สามารถทำได้หากบริษัทประกันนั้น ยังไม่อ้างอิงฐานข้อมูลเดียวกัน ในทางการเรียกร้องสินไหม เรียกร้องได้แห่งเดียว ถ้าตั้งเบิกซ้อนกัน จะเข้าข่ายฉ้อโกงทรัพย์ แนะนำวิธีที่ดีที่สุดคือเลือกประกันภัยที่ต้องการ แล้วเพิ่มค่าใช่จ่ายส่วนต่าง และชดเชยค่าคอมมิสชั่นที่ต่างกันไป ก้อน่าจะไม่มีปัญหา แต่บางดีลเลอร์ มักจะผูกกับประกันภัย หรือบางครั้งไฟแนนซ์ก้อจะผูกกับประกันภัย

ออฟไลน์ BlackSpeed

ขอคืนเป็นเงินสดแล้วไปซื้อใหม่เองครับ
ถ้าไม่ได้ก็ถอนจอง เปลี่ยนศูนย์
หรือไม่งั้นก็ใช้ไปเถอะ ชั้น1 ยังไงก็คุ้มครองบุคคลเหมือนๆกันตามกฎหมายอยู่แล้ว ส่วนเรื่องซ่อมห้างเนี่ย บางครั้งศูนย์ที่ซ่อมเค้ามีอู่ประจำที่ดิวไว้ก็จะได้คุณภาพพอๆกันน่ะครับ อย่าเพิ่งคิดมาก  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
ขอคืนเป็นเงินสดแล้วไปซื้อใหม่เองครับ
ถ้าไม่ได้ก็ถอนจอง เปลี่ยนศูนย์
หรือไม่งั้นก็ใช้ไปเถอะ ชั้น1 ยังไงก็คุ้มครองบุคคลเหมือนๆกันตามกฎหมายอยู่แล้ว ส่วนเรื่องซ่อมห้างเนี่ย บางครั้งศูนย์ที่ซ่อมเค้ามีอู่ประจำที่ดิวไว้ก็จะได้คุณภาพพอๆกันน่ะครับ อย่าเพิ่งคิดมาก  ;)
  ถูกครับกรณีของเจ้าของกระทู้ แต่เคสผมจ่ายเงินซื้อครับ แถมแพงกว่าวิริยะ อีก สี่พัน ระบุว่าซ่อมห้างแต่ไม่ได้ซ่อมในห้างครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
การทำประกันภัยซ้ำซ้อนกับทรัพย์สินเดียวกันไม่สามารถทำได้
เมื่อต้องมีการจ่ายค่าสินใหม่ทดแทน ในกรณีที่ทำประกันไว้ 2 ที่
ทางประกัน 2 ที่ที่รับนั้นจะแบ่งกันจ่ายเท่าความเสียหายที่เกิดขึ้น
หากมีการสูญเสียมากกว่าทุนประกัน ทางประกันจะจ่ายเท่ากับทุนประกันที่น้อยกว่าเสมอ
เนื่องจากทรัพสินสามารถตีราคาได้ การทำประกันซ้ำซ้อนจึงไม่เกิดประโยชน์แต่อย่างใด

ยกเว้นการทำประกันชีวิตสามารถทำหลายครั้งซ้อนกันได้ เนื่องจากชีวิตประเมินค่าไม่ได้

เพราะฉะนั้นอย่าไปเสียเงินซ้อนกันโดยไม่จำเป็นดีกว่า

ออฟไลน์ TorTy

ไทยวิวัฒน์ถือว่าดูแลลูกค้าดีมากแล้วครับเอาไว้เวลาต่อถ้าอยากย้ายค่อยเปลี่ยนมาเป็นกรุงเทพครับ
ตอนนั้นรถผมชนซ่อมไปเกือบ 5 แสน รถคู่กรณีอีก 2 แสนได้ก็ได้ไทยวิวัฒน์นี่แหละครับไม่เรื่องมากด้วยจัดการให้ตลอด

ส่วนถ้าซื้อ Toyota ส่วนใหญ่เข้าจะเลือกไทยวิวัฒน์กันครับถือเป็นประกันเจ้าที่ดีอันดับต้นๆของคนใช้ Toyota เพราะให้งบในการซ่อมดีกว่าเจ้าดังๆ
อื่นๆส่วนใหญ่พอสมควรครับถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆก็ใช้วิธีต่อรองขอไม่เอาประกันครับรับเป็นส่วนลดแทนครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมเคยใช้ของไทยวิวัฒน์กับรถคันเก่า  ผมว่าบริการดีนะครับ ให้คะแนน เสมอกับ กรุงเทพ และวิริยะ ครับ ;)