ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นให้ฟัง เซ็ง ขับรถแพ้มอเตอร์ไซด์  (อ่าน 8776 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
บ่นให้ฟัง เซ็ง ขับรถแพ้มอเตอร์ไซด์
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:12:44 »
วันนี้ คุณนายเขาวีน ก็เลยขี้เกียจอยู่ออฟฟิศ >:(
เอารถออกมาเพื่อออกกำลังกาย ;D
พอถึง สี่แยกหนองอ้อ เห็น มอเตอร์ไซด์ สี่สูบคันหนึ่งเข้า ก็อยากจะลองดูว่า ตีนปลาย เราจะแซงหรือเปล่า
พอไฟเขียงปุ๊ป เราก็กดโหมดสปอร์ตทันที อัดเต็มตีน วิ่งไปจนความเร็วอยู่ที่ 140 สี่สูบนำหน้าอยู่ 50 เมตร ก็ยังคิดว่า ตีนต้นมันแรง ผ่านหน้า มหาวิทยาลัยนเรศวรไป ความเร็วผมไต่ไปจน 160 มันก็ยังนำอยู่ 50 เมตร
เหยียบจนถึง 180 มันก็ยังนำอยู่ ผ่านมาเกินกว่า 10 กิโลเมตรได้ ผมก็ยังตามอยู่ และแล้วก็มีรถแซงขวาออกมา
สี่สูบคันนั้น หลบขวาออกไหล่ทางแล้วแซงไป ผมก็ต้องเบรคชลอความเร็ว และก็หาคันนั้นไม่เจอ เลยยูเทิร์นรถกลับบ้าน (เพราะรถเข้าเขตพิจิตรแล้ว)

เซ็งมาก เมียวีน แถมมาแพ้ สี่สูบอีกอ่ะ  :-\

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
Re: บ่นให้ฟัง เซ็ง ขับรถแพ้มอเตอร์ไซด์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:24:44 »
ผมว่าเค้าทิ้งระยะเลี้ยงไว้นะครับ
big bike นี่ถ้า 400 cc ความเร็วก็ได้ 200 กว่า  ถ้า 1000 cc บางคันก็ทะลุ 300
รถผมเก่าหน่อย 2-3 กม.ก็ขึ้น 250 ได้แล้ว

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: บ่นให้ฟัง เซ็ง ขับรถแพ้มอเตอร์ไซด์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:33:54 »
มอไซด์4สูบ1000ccความเร็วปลายได้320+นะครับ ผมเคยขับไล่Versysขนาดรถแค่650ccผมยังไล่ไม่ทันเลย ผมขับแค่160ก็ถอนเพราะถนนมันไม่ดี+ใจไม่ถึง ตอนนี้เก็บตังซื้อEr6nอยู่เหมือนกันกะว่าเอาไว้ขับไปซื้อกับข้าว ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:42:19 »
มอไซด์จ่ายจลาด 110 ซีซี บิดสุดๆนั่งขับแบบหมอบลงก็ได้ 110 กม/ชม.อ่ะครับ พวก 4 สูบไม่ต้องพูดถึง  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 21:44:39 »
มอไซด์จ่ายจลาด 110 ซีซี บิดสุดๆนั่งขับแบบหมอบลงก็ได้ 110 กม/ชม.อ่ะครับ พวก 4 สูบไม่ต้องพูดถึง  ;D ;D ;D
ตอนเรียนอยู่ ม.ปลาย RC100 ก็110 แล้วครับ ไม่ต้องหมอบ แค่ทำตัวลู่ลม  ;D ;D

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:22:59 »
ทำใจครับ รถพวกนี้มันบ้าพลัง จะแซงให้สักหน่อยแต่ไม่ทัน มันบิดไปอย่างเมามันส์

ปล. ถ้าทันพ่อจะจับเบียดลงข้างทางซะหน่อย 555 (ล้อเล่น ;D)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:27:22 »
Motor Side มันต้องอยู่ข้างๆสิครับ มาอยู่ข้างหน้าเราได้อย่างไร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:37:28 »
Motor Side มันต้องอยู่ข้างๆสิครับ มาอยู่ข้างหน้าเราได้อย่างไร
ต้องเรียกมันว่า มอเตอร์ฟร้อนท์ Motorfront  ;D ;D ;D แค้นจริงๆ ด้วยนะ ตามไม่ทันอ่ะ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 22:40:54 »
ผมไม่เคยเล่นกะมอไซค์เลย กลัวเค้าล้ม กลัวไปชนเค้า
อีกอย่างคือรู้ว่าเค้าแรง รถบ้านๆ 136 ม้าไม่มีทางตามทันแน่นอน :D

ปล. ขอเล่าหน่อยนะครับ อาทิตย์ก่อน ถนนราชพฤกษ์ เลนขวาสุด
Honda Wave ทะเบียนอุบลฯ (หรืออุดรฯ ไม่แน่ใจ) ขับอยู่ 40   มอไซค์ 40 เลนขวา!!!
รถเลนขวาวิ่งมาเป็นร้อยเบรกกันตัวโก่งทุกคัน คนขี่นั่งตัวเกร็งเหมือนเพิ่งหัดขี่
อันตรายมากๆๆๆ เลย ผมแซงไปยังต้องเกร็งเลย กลัวเขาเป๋มาชน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:04:02 »
ผมเคยเจอ มอไซ BMW ที่นำขบวน นายก วิ่งไล่จี้ที่ 160 แต่สุดท้ายต้องหลบให้ ไม่กล้าเล่น+เส้นนั้นมีกล้อง

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 13:46:59 »
ไม่ทราบคันที่พยามจะแซง 4 สูบ ที่ว่า คือนิสสันในดิสเพลรึเปล่าครับ ดูจากความเร็วที่ว่ามา ผมเดาว่าเป็นรถบ้าน
ถ้าใช่ ผมคิดว่าเหตุการณ์น่าจะเป็นแบบนี้

มอไซสี่สูบคงเป็นตัว400cc เก่าๆจากประมาณปี 90 ปลายๆเครื่องคาบิว เพราะถ้าเป็น 600cc ขึ้นไป ปี 2000ขึ้นมาแล้ว ผมไม่เห็นทางที่
สี่สูบจะวิ่งทิ้งนิสสันคุณไม่ได้ครับ

หรือบางทีคุณอาจจะไปเล่นกับเค้า4สูบ 600ccขึ้นไป จริง โดยที่เค้าไม่รู้ตัวและไม่ได้เล่นกับคุณก็ได้ครับ เรียกว่ามันอยู่ฝ่ายเดียวอีกฝ่ายไม่ได้รู้เรื่องด้วย
เพราะเวลาใส่หมวกกันน็อคปกติไม่ค่อยได้ยินเสียงอะไรหรอกครับ

อีกทางคือคุณไม่มีความรู้เรื่อง Bigbike มากพอ เลยเข้าใจผิดว่าเขาเป็นสี่สูบ แต่อาจจะเป็นมอไซย์สองสูบ 250cc หรือมอไซย์ทรงสปอต ที่เดียวนี้มีเยอะแยะ
เลยอัดกันได้สูสี แต่คุณก็ยังแพ้อยู่ดี

ผมชอบความเห็นคุณ PREM จังครับที่ไม่เคยไปซัดกับมอไซเพราะกลัวเขาล้มหรือชนเค้า นี่สิครับผู้ร่วมใช้ถนนที่ดี ขอบคุณครับ

ส่วนความเห็นคุณ WINKUNG ผมขอไม่พูดถึงนะครับ เข้าใจว่าเว็ปนี้เว็ปรถครับ แต่จะโพสจะพิมอะไรมันก็ควรไตร่ตรองบ้าง
บางทีพิมว่าล้อเล่นตามหลังมันก็ลบ attitute ที่ไม่ดีไม่ได้นะครับ

ยังไงก็เก็บไว้แข่งกันบนแทร็กดีกว่าครับ ซิ่งบนถนนอาจจะมีเดือนร้อน เราเพิ่งจะด่าคลิปรถ supercar อัดกันบนถนนกัน อย่าทำตัวเองให้เหมือนคนพวกนั้นเลยครับ
ผมเองก็ขับทั้งรถทั้งมอไซย์ ยังไง4สูบพันซีซี รถกินยากครับ ขนาด Ducati ไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องความแรงหูดับตับไหม้
ผมเคยลองกับ Nissan GT-R 2009 ที่คลองห้า ทิ้งประมาณ สี่ช่วงรถยนต์ครับ ขนาดผมขี่ไม่เก่งเลยนะครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 14:01:45 »
ผมก็อยู่มน.เหมือนกัน เห็นnaked 4สูบค่อนข้างบ่อย เคยเห็นnissan teanaสึขาวด้วย แต่ไม่รู้ว่าใช่คันในavatarจขกท.ป่าว อิอิ

ออฟไลน์ wip

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 17:29:51 »
รถยนต์ธรรมดาจะกิน 400 ซีซียากครับยิ่งตัว 1000 นี่จบครับไม่ต้องคิดต้องระดับ 800 ม้าขึ้นถึงจะพอได้ดมควัน

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 21:01:54 »
จขกท. ยังไม่เคยลองขับ KR 150 TZR 150  ลงท่อสูตรแน่เลย อิอิ
เครื่องรุ่นเก่า 150cc. เปลี่ยนท่อ จูนคาบิว วิ่งถึง 200 เรื่องจริงครับ

อีกตัวที่ไม่แรงเท่าไหร่ก็ CBR 150cc. ทดเสตอร์ หมอบก็ได้ 160 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 21:07:12 โดย chiihcrelax »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 23:18:57 »
ผมก็อยู่มน.เหมือนกัน เห็นnaked 4สูบค่อนข้างบ่อย เคยเห็นnissan teanaสึขาวด้วย แต่ไม่รู้ว่าใช่คันในavatarจขกท.ป่าว อิอิ
Teana ผม จอดในเมืองครับ ไปค่อยได้ไป มน. เท่าไหร่ (ภรรยาไม่ค่อยให้ออกนอกบ้าน ฮือฮือฮือ) Teana ผมตามง่ายครับ เจอกันปทุมทอง :D

ไม่ทราบคันที่พยามจะแซง 4 สูบ ที่ว่า คือนิสสันในดิสเพลรึเปล่าครับ ดูจากความเร็วที่ว่ามา ผมเดาว่าเป็นรถบ้าน
ถ้าใช่ ผมคิดว่าเหตุการณ์น่าจะเป็นแบบนี้

มอไซสี่สูบคงเป็นตัว400cc เก่าๆจากประมาณปี 90 ปลายๆเครื่องคาบิว เพราะถ้าเป็น 600cc ขึ้นไป ปี 2000ขึ้นมาแล้ว ผมไม่เห็นทางที่
สี่สูบจะวิ่งทิ้งนิสสันคุณไม่ได้ครับ

หรือบางทีคุณอาจจะไปเล่นกับเค้า4สูบ 600ccขึ้นไป จริง โดยที่เค้าไม่รู้ตัวและไม่ได้เล่นกับคุณก็ได้ครับ เรียกว่ามันอยู่ฝ่ายเดียวอีกฝ่ายไม่ได้รู้เรื่องด้วย
เพราะเวลาใส่หมวกกันน็อคปกติไม่ค่อยได้ยินเสียงอะไรหรอกครับ

อีกทางคือคุณไม่มีความรู้เรื่อง Bigbike มากพอ เลยเข้าใจผิดว่าเขาเป็นสี่สูบ แต่อาจจะเป็นมอไซย์สองสูบ 250cc หรือมอไซย์ทรงสปอต ที่เดียวนี้มีเยอะแยะ
เลยอัดกันได้สูสี แต่คุณก็ยังแพ้อยู่ดี

ผมชอบความเห็นคุณ PREM จังครับที่ไม่เคยไปซัดกับมอไซเพราะกลัวเขาล้มหรือชนเค้า นี่สิครับผู้ร่วมใช้ถนนที่ดี ขอบคุณครับ

ส่วนความเห็นคุณ WINKUNG ผมขอไม่พูดถึงนะครับ เข้าใจว่าเว็ปนี้เว็ปรถครับ แต่จะโพสจะพิมอะไรมันก็ควรไตร่ตรองบ้าง
บางทีพิมว่าล้อเล่นตามหลังมันก็ลบ attitute ที่ไม่ดีไม่ได้นะครับ

ยังไงก็เก็บไว้แข่งกันบนแทร็กดีกว่าครับ ซิ่งบนถนนอาจจะมีเดือนร้อน เราเพิ่งจะด่าคลิปรถ supercar อัดกันบนถนนกัน อย่าทำตัวเองให้เหมือนคนพวกนั้นเลยครับ
ผมเองก็ขับทั้งรถทั้งมอไซย์ ยังไง4สูบพันซีซี รถกินยากครับ ขนาด Ducati ไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องความแรงหูดับตับไหม้
ผมเคยลองกับ Nissan GT-R 2009 ที่คลองห้า ทิ้งประมาณ สี่ช่วงรถยนต์ครับ ขนาดผมขี่ไม่เก่งเลยนะครับ

เป็นรถบ้านครับ ไม่แต่งเพิ่ม
ผมว่า เขารู้ตัวนะว่า อัดคู่กันมา และคงทิ้งระยะ แบบที่ คุณ int ได้กล่าวไว้ เพราะ ไม่ว่าจะเร็วระดับไหน มันก็ประมาณ 50 เมตร นั่นแหละ
ถึงผมจะไม่ค่อยมีความรู้ด้านรถสี่สูบ แต่ผมก็กล้าบอกเต็มปากว่า คันนั้นมันสี่สูบ 100% ครับ  ;)

ทำใจครับ รถพวกนี้มันบ้าพลัง จะแซงให้สักหน่อยแต่ไม่ทัน มันบิดไปอย่างเมามันส์

ปล. ถ้าทันพ่อจะจับเบียดลงข้างทางซะหน่อย 555 (ล้อเล่น ;D)
คงเบียดไม่ได้ครับ เพราะ ตามไม่ทัน ก๊ากๆๆๆ ไม่ต้องซีเรียสครับ เพราะผมว่า สมาชิกใน HLM มีจริยธรรมในการขับรถ พอที่จะไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน (อย่างน้อย รถผมมีไฟตัดหมอก ผมก็ไม่เคยเปิดตอนกลางคืนครับ รอฝนตกหนักมากๆ หรือหมอกลง จึงค่อยเปิด 8))

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 00:49:57 »
ตอนเรียนอยู่ ม.ปลาย RC100 ก็110 แล้วครับ ไม่ต้องหมอบ แค่ทำตัวลู่ลม  ;D ;D

เป็นยังไงอ่าครับ ทำตัวลู่ลม *-*

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 19:44:36 »
สู้ยากครับท่าเป็นพวกตัวพันปีใหม่
เคยอ่านเจอ Ducati 1198s วิ่ง 1/4miles อยู่ 9วิ

0-100 เห็นในวิกิเขียน less than 2.5sec น่าจะอยู่ที่ฝีมือคนขี่ด้วยมั่ง

และขนาดรุ่นเก่ายังขนาดนนี้เลย แล้วตัวใหม่ 1199 ที่เห็นที่งาน supercar คงเป็นจรวดไปแล้วหละครับ 195hp 164kg