ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะออกรถคันแรกในชีวิต พี่Jimmyกับเพื่อนช่วยตัดสินใจด้วยนะครับ...  (อ่าน 9181 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToNy

• Newbie
  • *
เนื่องจากกลัวกับการขับมอเตอร์ไซค์แล้ว(เพิ่งประสบอุบัติเหตุมา) ผมจึงได้ได้รถยนต์สักคันจะได้ไม่ต้องเสี่ยงชีวิตกับเจ้าสองล้ออีก พวกพี่ช่วยตัดสินใจด้วยนะครับ.
- เนื่องจากผมตัวขนาดเท่าพี่ Jimmy หนักประมาณเกือบร้อย(สูง,ใหญ่)-จะเดินทางทำงานแต่ในกรุงเทพ  ออกต่างจังหวัดแค่ปีละ 2 ครั้ง-วันๆหนึ่งเดินทางแค่ประมาณ 30 กิโล - อยากได้รถที่นั่สบายๆหน่อยครับ
*พี่ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ*
1. ใจผมชอบ Nissan Tiida เพราะตัว 1.6G(HB) ราคาประมาณ 746,000 พอซื้อได้ ผมทราบมาว่า เครื่องของ MR16DE ของNissan ดีที่สุดในบรรดากลุ่มเครื่อง 1600 cc ด้วยกัน  แต่ผมไม่มั่นใจกับราคาอะไหล่,ศูนย์บริการของนิสสันว่ามีคุณภาพมีไหม,ราคาขายต่อจะตกมากไหมเพราะคงขายตอนขับได้ 5 ปี
2. หรือจะเป็น Toyota Altis ดีครับ ตัว 1.6G ราคา 814,000 ค่าบริการ,ราคาอะไหล่ไม่แพง,ขายต่อราคาไม่ตก  แต่ผมรู้สึกว่าเหล็กเขาบางมากเลยครับ เคยเห็น Altis อัดตูด Tiida . Altis หน้ายุบค่อยข้างเยอะ แต่ Tiida ตูดแทบไม่ยุบเคย
*พี่Jimmy และเพื่อนช่วยเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ(กะว่าหลังจากหายบาดเจ็บคงซื้อเลย) สุดท้ายขอให้พี่ๆและครอบครัวร่างกายแข็งแรงมีเงินใช้เยอะนะครับ* ขอบพระคุณมากที่เสียเวลาตอบกระทู้ของผม ... ToNy_BuM...

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
2 ตัวนี้ผมเลือก altis ครับ

ตามเหตุผลที่พี่บอกไว้

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
1. ยังไม่ทันซื้อมาขับเลย

2. แต่ก่อนเคยแต่ขับมอ'ไซค์ ไม่เคยขับรถ

แล้วทำไมถึง " คิดจะขายเมื่อขับไป 5 ปีล่ะครับ? "

ถ้ารถใช้งานปกติ ดูแลรักษาตามสมควร แล้วไม่ได้มีปัญหาชนหนัก

อายุใช้งานมันนานมากครับ ปีหลัง อาจมีซ่อมเปลี่ยนอะไหล่บ้าง แต่ก็ไม่แรงเท่าค่าผ่อนต่องวดหรอกครับ

แต่ถ้าคิดแบบนั้นจริงๆ คงซื้อได้แค่ Toyota กับ Honda ล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นโจทย์นี้

แม้ว่าอัลติสใหม่ช่วงล่างดีกว่า และเครื่อง ก็ไม่น้อยหน้ากันแล้วในคู่นี้

นิสสัน ราคาอะไหล่ จะแพงกว่าโตโยต้านิดนึง

แต่เดี๋ยวนี้ ต้องบอกเลยว่า โตโยต้า ราคาอะไหล่ แพงแล้วนะครับ หลายชิ้นแพงแล้วนะ ไม่ได้แพ้นิสสันนักด้วยซ้ำ

ความสบายในห้องโดยสาร อัลติส ให้เท่าที่ทีด้าให้ ไมได้ แม้อัลติสจะกว้างกว่าก็ตาม
แต่ความยาวห้องโดยสาร ทีด้า ก็เอาไปกินอยู่ดี เบาะนั่ง ทีด้า สบายกว่า และ ไม่เมื่อยหลังเท่าอัลติส
แต่ตำแหน่งนั่งขับจะสูงกว่าอัลติสนิดนึงนะครับ ไปลองดูก่อนนะ

เบาะนั่ง และวัสดุต่างๆ โตโยต้าจะใช้ของที่เกรดด้อยลงมากว่านิสสันนิดนึง นิสสันจะใช้วัสดุเกรดดีกว่าในเกือบจะทั้งหมด

แต่ที่สำคัญ อยู่ที่พวงมาลัย
การตอบสนองของพวงมาลัยไฟฟ้า ทั้งคู่นั้น อัลติส ผมถือว่า ควรปรับปรุง มันเบาไป และ แทบจะต้องเกร็งกันไปตลอดทาง ถ้าคุณต้องการรักษาทิศทางให้ตรง
แต่ทีด้า คุณแทบไม่ต้องทำอย่างนั้น เว้นเสียแต่ จะมีกระแสลมมาปะทะด้านข้าง รถอาจจะมีอาการวูบนิดๆ บ้าง วึ่งจะว่าไปแล้ว ก็พอกันทั้งคู่

ที่เหลือ ลองขับดูครับ ชอบคันไหน ก็ไปซื้อคันนั้น

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
อย่าเพิ่งกลัวในสิ่งที่มันยังมาไม่ถึงสิครับ  ::)

ขนาดตัวอย่างจิมมี่นี่ผมคงไม่เรียกว่าสูงใหญ่นะ อยู่ในขนาดปรกติมากกว่า
เคสนี้ในใจผมมีคำตอบอยู่แล้วครับ เพราะมีเคสของคนใกล้ตัวซึ่งขนาดของบอดี้เขานั้นก็ใช่ย่อยกว่าจิมมี่เลย แฮปปี้ไปแล้วกับรถห้าประตูกุ๊งกิ๊งสีขาว
และในทีมของ the coup เองก็มีคนใช้นิสสันที่อายุไม่ต่ำกว่า 10 ปี อยู่สามคัน (เท่าที่ผมรู้นะครับ)

อยากถามกลับดูว่า ได้ไปทดลองขับ / ทดลองนั่งดูหรือยังครับ

ราคาอะไหล่นั้นหลังๆนี่ได้ยินว่า โตโย้าไม่ได้ถูกอย่างที่เซลล์เอาความเชื่อแต่โบราณมากล่อมลูกค้าแล้วนะครับ
ลองขอ List ราคาอะไหล่จากศูนย์ซ่อมทั้งสองยี่ห้อมานั่งอ่านและเปรียบเทียบดูละกันครับ เน้นไปที่พวกอะไหล่สิ้นเปลืองทั้งหลายนะ

ไม่ก็ลองเข้าไปดูตามเวปบอร์ดของคนที่ใช้รถทั้งสองยี่ห้อนี้ดูครับ เข้าไปอ่านว่ารถมีข้อเสียอย่างไรบ้าง เน้นนะครับ ให้ดูแต่ข้อเสีย แล้วลองถามกลับมาที่ตัวเองว่า รับได้หรือเปล่า?
แล้วทำ List เปรียบเทียบข้อดีเสียของทั้งสองรุ่น แล้วค่อยนำมาตัดสินใจอีกทีครับ

;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2009, 10:12:57 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Tiida 1.6G 5ประตู กับ Altis 1.6

746,000 กับ 814,000 นั่นคือส่วนต่าง 68,000บาท
ใช้ไปห้าปีแล้วขายต่อ ผมเดาว่าตอนนั้น Altis น่าจะอยู่ประมาณ 500,000
ส่วน Tiida ก็คงไม่ใช่ 350,000แน่ๆ น่าจะเป็น 400,000 มากกว่า

คำว่าราคาตกที่กลัวๆกันต้องดูด้วยว่าตกเท่าไหร่ ผมว่าคุณอย่าเพิ่งเชื่อผม
ลองไปเที่ยวใน www.taladrod.com แล้วหาราคาของ Altis 1.6 ปี 2003
เทียบกับ NEO 1.6 ปี 2003 ดูครับ ว่าต่างกันเกินแสนบาทหรือเปล่า

ผมมองว่าราคารถตอนซื้อก็ถูกกว่าอยู่ 68,000บาทอยู่แล้ว ค่าราคาตกตรงนั้น
แค่ราว 32,000บาท กับรถที่คุณจะต้องใช้ไป 5 ปีโอเคมั้ยครับ

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ นิสสันแพงกว่า แต่ไม่ใช่ชิ้นอะไหล่แพงนะครับ
แต่เป็นเงื่อนไขเช่นการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่นิสสันใช้น้ำมันเครื่องดีๆแต่ดันให้เปลี่ยนถ่ายบ่อย
ถ้าเปลี่ยนถ่ายในระยะเท่ากัน และใช้น้ำมันเกรดเดียวกัน ค่าบำรุงรักษาต่างกันปีละพันสองพันครับ

เราไม่ได้กำลังมองรถสองคันที่ผลาญทรัพย์ต่างกันหลายแสน จริงๆคำนวณส่วนได้ส่วนเสียดีๆแล้ว
จะต่างกันไม่กี่หมื่น ผมอยากให้ถามตัวเองก่อนดีกว่าว่าใจคุณ แฮปปี้กับคันไหนมากกว่ากัน
และเมื่อได้ลองสัมผัสของจริง คุณยังสรุปว่าแฮปปี้กับทางเลือกนั้นอยู่หรือเปล่า

เบื้องต้นผมบอกให้ได้ว่ารถทั้งสองคันมีสิ่งที่เหมือนกันอยู่ก็คือ

1. ใช้เครื่องพันหก..ที่เพียงพอต่อการใช้งานส่วนใหญ่ในประเทศไทย และใช้น้ำมันอย่างคุ้มค่า มีแรงบิดรอบต่ำที่ดี และมีความยืดหยุ่นสูง โตโยต้าจะเร่งช้ากว่าหน่อย ไม่ใช่ว่าเครื่องห่วย แต่เป็นเพราะล้อและยางโตกว่าของTiida ทำให้กินแรงเครื่องมากกว่า

2. มีช่วงล่างสไตล์รถญี่ปุ่นคอมแพคท์ยุคใหม่ ที่ไม่มีคำว่าวิ่งเกินร้อยแล้วร่อน รถทั้งคู่วิ่งทางไกล 140 นิ่งๆได้

แต่ส่วนที่ไม่เหมือนกันและมีจุดดีต่างกันก็มีดังนี้ครับ

1. Tiida 5 ประตู มีจุดเด่นที่ความสบายของพื้นที่ภายในห้องโดยสารโดยเฉพาะพื้นที่เหนือหัวและที่วางขา แต่ถ้าวัดตามความกว้างซ้ายจรดไหล่ขวา จะแคบกว่านิดเดียว ส่วนอัลติสนั้นผมรู้สึกว่าด้านหน้าโอเค แต่ด้านหลังนั่งรุ่นเก่ารู้สึกสบายกว่า

2. ช่วงล่าง Tiida 5 ประตูกระเทือนกว่า และตัวรถที่สูงทำให้เวลาวิ่งบนบูรพาวิถีออกอาการส่ายมากกว่า อัลติสตัวใหม่นี้บาลานซ์ช่วงล่างมาได้เหนือกว่ารุ่นเก่าอย่างมาก

3. พวงมาลัย Tiida ขับได้มั่นคงกว่าการตอบสนองช่วงหมุนองศาแรกๆจะไม่ไวนัก ส่วน Altis จะกลับกันคือระยะฟรีน้อยมาก เอียงนิดเดียวเปลี่ยนเลนได้แล้ว ต้องเกร็งมือขับเวลาขับไกลๆ ควรไปลองขับสักหน่อยเพราะการแก้ปัญหานี้ไม่น่าจะยาก และโตโยต้าอาจแก้ไปแล้ว แต่ผมไม่รู้ ดังนั้นเราลองขับ วิ่งสัก 120 แล้วลองดูว่าเราโอเคกับพวงมาลัยมันไหม ถ้าโอเค..ก็เยี่ยมเลยจะได้เอาดีได้ทั้งช่วงล่างและพวงมาลัย

ปัญหาส่วนตัวของรถ..ถ้าเป็นอัลติส..ผมไม่คอนเฟิร์มดีกว่า คงต้องลองค้นๆจาก Altis Club ว่ามีใครบ่นอะไรกันบ้าง ส่วน Tiidaน่ะคอนเฟิร์มได้ครับเพราะใช้เป็นรถส่วนตัวอยู่ ผมมีปัญหากับฝาท้ายดังที่แก้มา 5-6หน หนล่าสุดนี่
รู้สึกว่าน่าจะโอเคแล้วเพราะนานาน๊านนนจะดังที และก็ปัญหาเสา A ดังแกร็กๆ อันนี้คือเป็นปัญหาที่เค้าว่าเป็นปกติของ tiidaเลย และส่วนมากจะแก้กันได้..ด้วยความที่มันขายมาตั้งแต่ปี 2006 ปัญหาส่วนมากมักถูกทั้งบริษัทนิสสันและผู้ใช้เองฝ่าฟันแก้กันจนเกือบหมดแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ToNy

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆกับทุกความคิดเห็นครับ...

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
ตามความรู้สึกผม อัลติสเป็นรถที่ใช้งานได้ดีครับ แต่ว่าเบื่อง่ายครับ ไม่รู้คนอื่นคิดแบบไหน
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องพวงมาลัย เท่าที่ทราบ โตโยต้า ยังไมได้แก้นะแพน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ใช้ Tiida 5D ครับดีกว่าครับ  ;D

เรื่องอะไหล่ ไปเช็คราคาอะไหล่แท้ "ตัวต่อตัว" ก่อนครับ แล้วค่อยมาคุยกัน...เรื่องอะไหล่ เพราะโตโยต้า อะไหล่ไม่ถูกนะครับ เทียบตัวๆ ได้เลย เน้นว่าอะไหล่แท้เบิกห้างนะครับ....พวกเทียบ เทียม มือสองไม่นับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ตามตัวเลือกทั้งสองนี้ TIIDA คุ้มค่ากว่า

แต่..มีงบพร้อมจ่ายระดับ 800,000 ทำไมไม่มองพวกเครื่อง 1800 บ้างหล่ะครับ ตอนนี้อาจขี่ไม่ชำนาญก็จริง แต่นานๆไปเมื่อเริ่มชินกับรถบางครั้งบางโอกาสวิญญาณนักซิ่งในตัวคุณ
อาจแสดงออกมา วันไหนคันๆขาอยากกดหนักๆ 1.8 มันจะกระฉับกระเฉงกว่า 1.6  คุณเองน้ำหนักก็เกือบ 100 กิโล เดี่ยวนานๆไปอาจบ่นว่ารถอืด มีตัวเลือกทั้ง altis, civic, focus,
optra, tiida โดยเฉพา focus โปรใหม่ตอนนี้ไม่ถึงเจ็ดแสนด้วยซ้ำ(ต้องรีบหาเพราะเดี๋ยวหมด ที่ศูนย์ลาดพร้าวยังมีสีขาวจอดอยู่คันนึง) แต่อาจกินจุหน่อย งบ 800,000 + - นิดหน่อย
ผมเชียร์ civic 1.8 s at (as) ตัวนี้สมรรถนะดีแต่จิบน้อย แต่ถ้าอยากได้แค่ 1.6 จริงๆ ถ้าไม่ยึดติดรูปลักษณ์ภายนอก lancer ก็น่าสนใจ ราคาลดแหลกแจกแถมจนพอๆกับ subcompact 
อยู่ที่คุณเองแล้วแหละว่าจะชอบแบบไหน แต่ผมรอแลนเซอร์หน้าฉลามตัวใหม่

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
ถ้า 2 ยี่ห้อนี้ อยากเชียร์ Nissan ครับ
แต่ ถ้าจะเป็น 1.8  เชียร์ให้เลือก Focus ครับ ราคาไม่แพงมาก แต่สมรรถนะดีครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
ชอบทีด้าครับ

ถึงราคาจะตกกว่า แต่เราซื้อมาถูกกว่านะครับ อัลติสซื้อแพงกว่าราคาไม่ตก(ตกน้อย)  ผมว่าก็ไม่ต่างกันมาก   แต่คุณภาพที่เท่าเทียมกัน  จะจ่ายแพงกว่า ทำไม   ยกเว้นว่า ต้องการรถรูปลักษณ์แบบไหนนะครับ