ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝากคุณ J!mmy ถาม Suzuki เรื่อง Engine Break ของ Swift 1.2 ครับ  (อ่าน 4113 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
คืออย่างนี้ครับ เท่าที่ผมลองไป Test Drive มา 3 รอบ
ก่อนไปจองในงาน Motor Show พบว่าเกียร์ CVT ของ Swift นั้นตั้งมาให้มี Engine Break อยู่แทบตลอดเวลา

ซึ่งจะว่าไปก็เหมือนกับ Nissan March โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบอาการแบบนี้เลยครับ
เพราะทำให้หัวทิ่มเวลาปล่อยคันเร่งเร็วๆ ตอนช่วงความเร็วต่ำ (ทั้งที่เราอยากให้มันไหลไปเรื่อยๆ)
และบางคนที่รับรถแล้วมีอาการกระตุกตอนรอบต่ำเสียด้วยซ้ำไป

แต่ว่าใน Nissan March นั้นสามารถใช้เครื่อง Consult ไปต่อและจัดการปิดระบบ Engine Break แบบนี้ได้ (Teana ปรับได้เลยว่าจะหน่วงแค่ไหน)
เลยอยากจะรู้ว่าทาง Suzuki Swift นั้นสามารถจะปิด Engine Break หัวทิ้มแบบเดียวกันนี้ได้หรือไม่ครับเพราะทราบมาว่าเป็นเกียร์ลูกเดียวกัน
แต่ไม่รู้จะไปถามฝ่าย Technic ของ Suzuki ยังไงดี เลยอยากฝากให้พี่ J!MMY ถามให้ครับ ส่วนตัวชอบ Siwft มาก
จองไปแล้วด้วย แต่มันทำให้ผมลังเลจะไปเอา Jazz แทนเสียเหลือเกินครับ (ใช้อยู่ที่บ้านอยู่แล้ว 1 คันไม่จุกจิกแล้วขับง่ายดีครับ)

ขอบคุณมากๆ นะครับนี้ก็เป็นกระทู้แรกด้วย หากผิดที่ผิดทางก็ช่วยย้ายให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2012, 22:26:55 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากฝากคุณ J!mmy ถาม Suzuki เรื่อง Engine Break ของ Swift 1.2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 02:16:43 »
ถ้าเข้าเกียร์ S กับ L จะมีการหน่วงตามปกติที่ควรเป็นครับ

แต่สำหรับ D ผมไม่เห็นว่าจะหน่วงมากมายนะ ในรถคันที่ผมนำมาลองขับที่บ้าน

ครับ

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
Re: อยากฝากคุณ J!mmy ถาม Suzuki เรื่อง Engine Break ของ Swift 1.2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 06:25:20 »
ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยววันนี้ผมจะลองไป test drive (ที่ผ่านมาลองดูแต่อัตราเร่งเป็นส่วนใหญ่)
รอบที่ 4 ดูอีกที่กับศูนย์ที่จองครับ 3 ครั้งแรกไปลองกับศูนย์อื่น  :D
จะลองเฉพาะเรื่อง eb อย่างเดียวเลย ที่ผ่านมาผมอาจจะเผลอไปใช้เกียร์ s โดยไม่รู้ตัวขอบคุณพี่ Jimmy มากๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 06:27:32 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 07:12:27 »
Teana ปรับได้ด้วยหรือเนี้ยะ...!?  :o