ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหารถสั่น+สตาร์ทติดยากกว่าเดิม  (อ่าน 8848 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
วันนี้ผมเอารถออกไปทำธุระนิดหน่อย รู้สึกว่าช่วงเกียร์D มันสั่นกว่าปกติ บางครั้งอยู่เกียร์N ก็ยังสั่นเบาๆที่รอบเดินเบา เมื่ออาทิตย์ก่อนก็สั่นครับแต่เอาเข้าศูนย์แล้วปรากฎว่ากรองอากาศตัน+ท่อหลุด ซึ่งทำให้กลับมาบ้านรถสตาร์ติดแล้วสะอึกแล้วดับ แต่ปัญหานี้แก้ไขไปแล้ว คราวนี้ พอมาวันนี้มันก็สั่นอีก แต่ไม่ถึงกับตอนที่กรองอากาศตัน พอกลับมาบ้านดับเครื่อง แล้วใช้รถอีกครั้งคราวนี้สตาร์ทติดแต่ยาวกว่าเดิมเล็กน้อยคือติดแล้วมีสะอึกนิดนึงครับ เป็นแบบนี้สามครั้ง เลยรบกวนขอความเห็นจาก พี่ๆ น้าๆ ด้วยครับผม  ขอบคุณครับ

ปล.รถผมเป็น Toyota Camry ACV40 2.4V เพิ่งเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาครบทุกจุด ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ทำให้สั่น

ออฟไลน์ Teerayut Luanratana

• Newbie
  • *
Re: ถามปัญหารถสั่น+สตาร์ทติดยากกว่าเดิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:33:29 »
สงสัยว่าปั๊มติ๊กกำลังจะไปแล้วครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
Re: ถามปัญหารถสั่น+สตาร์ทติดยากกว่าเดิม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:43:13 »
ติดแก๊ซด้วยรึเปล่าครับ หุหุ

ถ้าใช่ก็ปั้มติ้กน่ะแหละ

ช่างของe36 เคยบอกผมให้บิดกุญแจค้างช่วงก่อนที่รถจะสตาร์ทแล้วปล่อยค้างไว้สามวิ บิดกลับไปเริ่มต้นแล้วค่อยบิดสตาร์ท

รับรองชึ่งเดียวติดเหมือนปกติเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:44:22 »
ผมกำลังเก็บข้อมูลขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ยังต้องการคำตอบเพิ่มนะครับ

ตอนนี้ในหัวคิดอยู่ว่า เรื่องลิ้นปีกผีเสื้ออะไรพวกนี้เปล่าอะครับ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม
ขอบคุณครับ

รถไม่ติดแก๊สครับผม รถวิ่งไป เกือบจะแสนโลแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:55:12 »
ลองตั้งวาล์วกับล้างลิ้นผีเสื้อหรือยังครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 23:59:28 »
ลองตั้งวาล์วกับล้างลิ้นผีเสื้อหรือยังครับ

ยังเลยครับ ผมกะว่าจะรวบรวมข้อมูลแล้วพรุุ่งนี้ ไม่ก็วันจันทร์ จะรีบเอาไปจัดการเช็คจุดดังกล่าวที่พี่ๆ แนะนำมาครับผม

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:10:45 »
ติดแก๊ซด้วยรึเปล่าครับ หุหุ

ถ้าใช่ก็ปั้มติ้กน่ะแหละ

ช่างของe36 เคยบอกผมให้บิดกุญแจค้างช่วงก่อนที่รถจะสตาร์ทแล้วปล่อยค้างไว้สามวิ บิดกลับไปเริ่มต้นแล้วค่อยบิดสตาร์ท

รับรองชึ่งเดียวติดเหมือนปกติเลย

มาแนวเผาหัวก่อนสตาร์ท ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:16:57 »
ปัญหาเข้าเกียร์ D แล้วรถสั่น Camry AVC40 เป็นทุกคันครับ ถ้าให้สั่นเบาลง เปลี่ยนออกซิเจนเซ็นเซอร์ดูครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:23:58 »
ผมไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:17:25 »
สั่นจนเครื่องดับเลยหรือไม่ครับ  หรือว่าสั่นเฉยๆ  ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 20:35:55 »
สั่นจนเครื่องดับเลยหรือไม่ครับ  หรือว่าสั่นเฉยๆ  ;)

สั่นเฉยๆ ครับแต่ไม่ได้สั่นมากครับ แค่รู้สึกเล็กๆว่าสั่นครับผม