ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งสุดท้ายแล้ว ช่วยแนะนำหน่อย มิราจกับอัลติส 1.6 ปี 04  (อ่าน 10003 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จากหลายกระทู้ที่ได้สอบถามความเห็นของเพื่อนๆมาตอนนี้เหลือ 2 คันให้เลือกแล้วครับ ตัดใจไม่เอาซิตี้หรือแจ๊สแล้วเพราะว่าเกินกำลังที่จะผ่อนสบายๆ เอาเงินที่เหลือไปลงทุนให้งอกเงยดีกว่ามาจมกับสิ่งที่ยังไม่จำเป็นในตอนนี้ก็เลยเหลือตัวเลือกที่สบายกระเป๋าดังนี้ครับ

1. Mirage 1.2 GLX CVT 460,000 ดาว์นประมาณ 120,000 ผ่อน 72 งวดๆละ 5,640 บาท ได้ป้ายแดงคืนภาษี 69,000 คันเล็กหน่อยแต่ได้ป้ายแดงใช้งานยาว 10 ปีอัพ แฟนขับได้สบาย ประหยัดน้ำมันแต่ไม่รู้ว่าจะเหมาะมั๊ยเพราะเป็นคันเดียวของบ้าน ได้เป็นสีดำรถมาต้นเดือนหน้า

2. Altis 1.6J 04 Auto ดาว์น 150,000 ผ่อน 50 งวดๆละ 4,400 บาท รถเก่าหน่อย 8 ปีแล้วคงใช้ไม่เกิน 5 ปีคงถึงเวลาเปลี่ยนอีก คันใหญ่กว่าแฟนพอขับได้เพราะยังไงก็เป็นออโต้ มีความยืดหยุ่นสูงเพราะสามารถขายได้ไม่ต้องรอถึง 5 ปีขายต่อได้ราคาแน่ๆเพราะได้มาไม่แพง ถ้าเอาก็เปลี่ยนกับพ่อตอนปลายเดือนนี้ได้เลย

รักพี่เสียดายน้องจริงๆวันนี้โทรไปศูนย์ที่บ้านดั๊นเหลือสีดำที่จะมาต้นเดือนหน้าพอดี เซลล์เค้าบอกว่ายังไม่มีคนจอง คุยไปคุยมาเป็นคนหมู่บ้นเดียวกันอีกตะหากเค้าบอกจะบริการเต็มที่เลย รบกวเพื่อนๆช่วยแสดงความคิดเห็นและแนะนำกันหน่อยครับ ต้องรีบตัดสินใจกันแล้วเพราะพ่อผมจะเอาเรนเจอร์ที่ให้ยืมกลับแล้ว ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
จากโจทย์แล้วก็คิดหนักเหมือนกันครับแต่ถ้าความเห็นส่วนตัวผมเองจะเลือกอัลติสครับ เหตุผลคือผมเน้นที่ขนาดห้องโดยสารเป็นหลักเพราะผมเป็นคนตัวใหญ่ครับ เดินทางไกลก็สบายๆเรื่อยๆครับ บำรุงรักษาตัวนี้ค่อนข้างต่ำครับ อดีตเคยใช้แต่เป็นตัวE ปีเดียวกัน วิ่งไป29x,xxx ครับ(เลขตอนขายตอนปี10) เคยเปลี่ยนโช๊คครั้งเดียว แล้วก็ลูกปืนล้อ เท่านั้นจริงๆ ครับ เครื่องยนต์+การตอบสนองของเกียร์ผมว่าทำได้ดี อัตราเร่งโอเค ประหยัดน้ำมันก็ใช้ได้ครับ แต่ด้วยความที่เป็นรถมือ2 อาจจะต้องซ่อมสักนิด แต่ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ตัดสินใจยากเหมือนกันครับ เหตุผลดีทั้งคู่ แล้วแต่คนชอบจริงๆ

แต่ถ้าเอาแบบตอบง่ายๆ ไม่คิดอะไรซับซ้อน ขอเลือก มิราจ รถใหม่ครับ

ถึงจะเล็กกว่าอัลติสไปบ้าง แต่ได้รถใหม่ ก็กลบข้อนี้ไปได้

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
โจทเหมือนผมครับ แต่ผมเลือก รถใหม่ป้ายแดง แถมยังได้ส่วนลด1หมื่น+ประกันภัยฟรีและพรบฟรี ของแถมก็มีครบ แล้วยังได้ส่วนลด 69000 อีกเมื่อครบปี แถมตัวที่คุณมองก็เป็นเกียร์ AT ด้วย

ส่วนรถมือสอง ผมมองว่า มันหลายปี แถมซื้อมาไม่รู้ว่าจะต้องมาซ้อมส่วนไหนยังไงอีกหรือเปล่า

ประหยัดไม่ประหยัดมันอยู่ที่การเหยียบละครับ

ออฟไลน์ mick

เราเก่า ไม่แนะนำครับ ปวดหัว

ออฟไลน์ FyGI

เป็นผมเคสนี้ เลือกรถใหม่ครับ

ออกจากบ้านบิดกุญแจสตาร์ทขับออกจากบ้าน

โดยไม่ต้องกังวลอะไร เติมน้ำมันกับดูแลตามระยะแค่นั้น

รถเก่า ไม่ว่าจะ Toyota หรืออะไรก็ตาม

ยังงัยก็ต้องซ่อม ไม่สามารถเห็นทุกส่วนที่มันจะเสียได้หรอกครับ

จะมีความกังวลเล็กๆ ทุกครั้งที่สตาร์ทรถออกจากบ้าน

เกิดไปเสียในส่วนสำคัญ ก็งานเข้า

ถึงจะดูแลดีขนาดไหนก็ตาม เมื่อถึงเวลา โป๊ะ เชะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มิราจดีกว่าครับ และอัลติสไม่มี 1.6J นะ นั่นมันมีแต่โคโรลล่า ซึ่งที่บ้านมีคันหนึ่ง ของธนาคารแม่ ยังไม่ได้เรียกกลับไป ขอบอกว่าอย่าเลยครับ การขับขี่ + เซฟตี้ สู้มิราจไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ decptt

มือหนึ่งครับ เพื่อที่จะไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อม
อย่าลืมว่า การส่งรถซ่อม ต้องมีรถเผื่อไว้อีก หนึ่งคันนะครับ

ออฟไลน์ gundam126

ผมเลือกมิราจ เคยใช้รถมือ2มาแล้วผมซ่อมไม่เป็น ใช้เป็นอย่างเดียว  แต่พอมาเจอกับปัญหาการซ่อมต่างๆที่เข้ามากวนใจ+กวนเงิน+ซ่อมไม่จบสักทีจนเปลี่ยนศูนย์ซ่อมหลายศูนย์ ทำให้ตอนนี้ถ้ามีตัวเลือกแบบนี้ผมเลือกรถใหม่ดีกว่า อย่างน้อยก็สบายใจไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ 6162002

โจทย์นี้ ผมคิดว่า กรณีเดียวที่ควรจะซื้ออัลติสคือ ใช้รถเยอะมาก จนต้องพึ่งแก๊สครับ นอกนั้นมิราจดีกว่า

แต่มือสองแค่ปี04 มันไม่ได้จุกจิกอะไรนักหรอกครับ ถ้าเจอช่างที่เป็น

รถผม19ปีแล้ว ไม่เห็นจะจุกจิกอะไรเลยครับ  ไม่เคยดับกลางทางด้วยซ้ำไป เลวร้ายสุดๆก็แอร์ไม่เย็น *-*

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ถ้ารู้เรื่องซ่อม รู้อาการ รถเก่าก็โอเคครับ
แต่ถ้าขับเป็นอย่างเดียว รถใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

1.6J ปี 04 ถ้าเป็นตัว MC ไฟ LED ไม่มี ABS Airbag ครับ พี่มีครอบครัวแล้ว ความปลอดภัยของครอบครัวย่อมสำคัญ

ถ้าอยากได้ตัวนี้จริงๆ ไปออก 1.6J หรือ 1.6E ปี 2001 ตัวแรกเถอะครับ มีครบ แอร์แบคคนขับ ABS EBD BA ซ่อมเยอะกว่าปี 04 เพราะเก่ากว่า แต่ได้ความปลอดภัยให้ครอบครัวครับ

ถ้าพี่ยืนยันว่าตัวเลือกมีแค่ 1.6J ปี04 ผมเชียร์ Mirage GLX ครับ

แต่ถ้าพี่หยุ่นๆ ตัวเลือกได้ ผมเชียร์ 1.6J หรือ E ปี 01 ครับ ส่วนตัวผมว่านะ

ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้พ่อผมจะไปดูมิราจที่ศูนย์ช่วงบ่ายๆคาดว่าน่าจะตัดสินใจในวันสองวันนี้แหละครับ ตอนนี้เองยังเลือกไม่ถูกเลยที่เป็นอัลติส 1.6 ปี 04 เพราะที่บ้านเป็นเต้นท์ครับเพิ่งได้มาพ่อผมบอกขับดีจนมีคนมาซื้อแต่ก็ไม่ขาย ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงผมไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่เพราะที่บ้านเกิดเปิดอู่ส่วนที่ใกล้ๆทีนี่ก็รู้จักกับช่างเป็นอย่างดีซ่อมไม่แพงหายขาดทุกอาการกับสามห่วงคันเก่า อีกอย่างผมขับสามห่วงมาหลายปีเจ้าอัลติสใหม่กว่าตั้งเยอะเลือกตัวไหนก็ดีกว่าเดิมทั้งนั้น และถ้าเลือกอัลติสจะมีความยืดหยุ่นสูง ถ้ามีรถคันไหนที่ถูกใจกว่าก็ขายซื้อคันใหม่โดยที่ไม่ขาดทุนมากนักหรือกำไรบ้างด้วยซ้ำเพราะได้มาถูก ได้ตัวอย่างจากสามห่วงแล้วซื้อมา 1.25 แสนเงินผ่อน (ต้นไม่ถึงแสน) ใช้มาเกือบสี่ปีขายได้ 1.2 แสน

แต่เรื่องความไว้วางใจผมก็ว่ารถใหม่ดีกว่าแน่นอน ตอนนี้ผมขับเรนเจอร์ที่ยืมพ่อมาไม่ต้องทำอะไรเลยขับอย่างเดียวจริงๆ อีกอย่างผมกับแฟนยังไม่เคยขับป้ายแดงเลยรถก็ดั๊นพอดีมาต้นเดือนหน้าซะด้วย เห็นเซลล์บอกว่าศูนย์สั่งสีดำเผือ่นึกว่าคนจะชอบที่ไหนได้ออกสีขาว น้ำเงิน แดง เหลืองกันเยอะสีดำขายไม่ออกเลยเหลือคันนึง

เฮ้อ ปวดหัว บางเรื่องคิดมากไปก็ไม่ค่อยดีแฮะ ถ้าไม่คิดมากได้ขับวีออสไปนานแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hutzero

ทำไมเงินดาวน์ไม่เท่ากันครับ?

ไม่เท่ากันเพราะคนที่มาขายรถให้พ่อผมเค้าขายดาว์นมาหน่ะครับ การซื้อดาว์นมาผ่อนต่อสำหรับรถมือสองนั้นคุ้มมากเพราะไม่ต้องจัดใหม่ให้เสียดอกแพงๆอีกครับ ที่จริงเค้าขายดาว์นมา 130,000 แต่พ่อผมส่งไป 3 เดือนแล้วและมีซ่อมไรบ้างนิดหน่อยก็เลยตุ๊บๆประมาณ 150,000 ครับ มีคนมาซื้อต่อแล้ว 170,000 แต่ยังต้องรอผมตัดสินใจก่อนก็เลยต้องรีบตัดสินใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เป็นโจทย์คล้ายๆที่ผมก็ยังแก้ไม่ตกมาหลายเดือนเหมือนกัน สุดท้ายก็ยังใช้คันเก่าต่ิอ

ผมว่ามาทางอัลติส ใช้ยาวๆถึงแม้ว่าจะเป็นรถมือสอง แต่เรื่องซ่อมบำรุงความทนทานก็คงไม่ต้องพูดถึง

แถมดูแล้วได้ราคามาแถมซื้อได้ไว้ใจได้แบบนี้ิ ยิ่งทำให้รถมือสองน่าสนใจขึ้นมา เอามาจับกับแก๊สยิ่งสบาบกระเป๋า

เรื่องเงินที่เสียไปผลังจากห้าปีไปแล้ว อัสติสยังไงก็ยังเห็นเงินแสนต้นๆแสนกลาง

ส่วนมิราจเงินน่าจะหายไปเยอะกว่าพอสมควร และราคาขายต่อของมิตซูบิชิ ก็เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าเป็นอย่างไร

แต่อยากให้ขยับไปเอาตัวอัสติสที่มี ABS Air bag ดีกว่าน่ะครับเพราะของพวกนี้ไม่อยากให้ได้ใช้ แต่อยากให้มีติดรถไว้

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สรุปแล้วครับเลือกอัลติส 1.6J auto 04 นี่แหละครับ พ่อผมไปดูมิราจมาแล้วบอกว่าอย่าเลยลูกเดี๋ยวตอนขับกลับบ้านจะลำบากถ้าอยากได้ป้ายแดงเดี๋ยวพ่อช่วยเอง(แต่ผมไม่เอาหรอกครับ เงินพอมีซื้อสดแต่ตอนนี้ลงทุนให้มันงอกก่อน) ก็เลยตัดสินใจเอาอัลติสนี่แหละครับกว่าแจ๊สที่จองไว้จะมาก็อีกหลายเดือนยังมีเวลาที่จะเปลี่ยนใจเอาป้ายแดงได้อีกนานแต่ถ้าติดใจก็ใช้งานยาวกันไปเลยหรือเกิดไปเจอคันที่โดนใจกว่าก็สามารถเปลี่ยนได้ง่ายๆโดยไม่เจ็บตัวด้วย นัดเปลี่ยนรถกันแล้วปลายเดือนนี้ครับ

อีกอย่างได้ข่าวว่าอาจขยายสิทธิคืนภาษีถ้าจริงก็ยิ่งมีเวลาตัดสินใจแล้วเพิ่งอ่านหัวข้อด้านบนเรื่องคนซื้อก่อนหน้านี้ที่ไม่พร้อมเริ่มไม่มีเงินจ่ายค่างวดแล้วถ้ามีโอกาสก็อาจได้รถที่ต้องการในราคาไม่แพงได้สบายๆ

เลือกอัลติสที่ความยืดหยุ่นนี่แหละครับ รถที่อยากได้จริงๆคือ Civic คงต้องรอต่อไปจนกว่าจะพร้อมกว่านี้ก่อนแล้วค่อยมาให้รางวัลกับตัวเอง

ออฟไลน์ lemon

• **
ดีใจด้วยครับที่ตัดสินใจได้  ;D         
      ผมก็ว่าคุณ NINENOI ต้องเลือก อัลติสแน่ๆ เพราะมีประสบการณ์มือสองและที่บ้านยังเป็นเต้นท์อีก ไ่ม่แน่ตอนปล่อยออกอาจได้กำไรก็ได้ ว่าแต่ตอนนั้น ผมเห็นจองซิตี้ไม่ใชเหรอครับเปลี่ยนเป็นแจ๊สแล้วเหรอครับ

แหะๆใช่ครับ พอดีคิดไปคิดมาจริงๆแล้วผมชอบซีวิคมากกว่าไหนๆก็กะจะใช้รถยาวๆไปเลยก็เลยคิดว่าเป็นแจ๊สดีกว่าสารพัดประโยชน์ดี อีกอย่างไม่เคยขับรถ 5 ประตูมาก่อนก็เลยอยากเปลี่ยนบรรยากาศบ้าง แล้ว 5 ประตูก็ขับง่ายกว่าถอยจอดได้ง่ายกว่าแฟนผมจะได้ขับได้อย่างสบายๆด้วย

แต่ได้อัลติสมาก็ยังไม่หยุดนะครับ ยังรอคอยโอกาสอีกอยู่ครับ เห็นว่าพี่ชายของแม่เลี้ยงผมแกเริ่มผ่อนซีวิคไม่ไหวแล้ว จ้องอยู่นะครับ อิอิอิ

ป.ล. กระบะยกสูงนี่ถอยยากเน๊อะ เมื่อกี้เพิ่งกลับมาจากส่งน้องที่โรงงานถอยรถเข้าบ้านแต่กะระยะพลาดซุ้มล้อหน้าไปครูดกับเสาบ้าน ฝากรอยแผลเล็กน้อยให้พ่อก่อนเอากลับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 21:07:44 โดย NINENOI »

ออฟไลน์ Tan Int

ก็แล้วถ้า...........ผมจะจับเครื่องเล็กๆ ประหยัดๆ ของ Mirage มายัดในตัวถังขนาดเกือบใกล้เคียง Altis จนได้ทางเลือกใหม่

Nissan Almera 1.2 E CVT

พอใช้ได้มั้ยครับ??  :)
(ถึงราคาแอบแพงกว่า Mirage ก็เถอะ)

หรือถ้ามั่นใจแล้วว่าจะอยู่กับ Altis 04 ต่อไปสัก 5 ปี ถึงเวลานั้นค่อยเปลี่ยนใหม่ ป้ายแดงได้แบบง่ายๆ ก็เลือก Altis เถอะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

^
^

เคยคิดเหมือนกันครับแต่เคยคุยกับเพื่อนที่อยู่ในวงการทำหน้าที่คัดเลือกวัตถุดิบบอกว่าทั้ง Mar... และ อมรา นั้นสเปก Chi... จึงสามารถทำราคาได้ ถ้าคุณภาพระดับนี้ในที่ทำงานที่เพื่อนทำอยู่บอกว่า NG ไม่รับมาผลิตแน่นอน (ไม่กรองนะครับ อาจอวยของตัวเองก็ได้แต่ผมก็เชื่อบ้าง) อีกทั้งพนักงานที่โรงงานผมเองมีพี่ชายทำงานที่นั่นเค้าบอกว่าเรื่องวัสดุไม่ได้สเปกนั้นมีบ้างแต่ก็ต้องปล่อยไปเพราะต้องรีบประกอบให้ทันความต้องการแค่นี้ก็ประกอบไม่ทันแล้วถ้ามีปัญหาก็ค่อยเคลมทีหลัง

ที่สำคัญภรรยาบอกว่านั่งแท็กซี่ดีกั่ว จ่ายน้อยที่สุดแล้วถ้าไม่ติดว่าขายสามห่วงราคาดีหล่ะก็ใช้สามห่วงต่อ 555

ออฟไลน์ mongolias

กะแล้วว่า จขกท ต้องเลือกอัลติส
ถ้าผมเป็นคุณ ผมก็จะเลือกอัลติสเช่นกัน เพราะผมจะจับมันไปติดแก๊สแน่ๆ
ยิ่งข้อมูลของ จขกท ที่มีอู่คู่ใจอยู่แล้ว กันงบไว้สักแสนนึง ไว้บูรณะ + ติดแก๊ส แค่นี้ก็วิ่งสบายๆ ไป 3 ปีแล้วล่ะครับ
ผมชื่นชม จขกท ที่ไม่เอาความอยากส่วนตัว มาก่อน ความสุขของครอบครัวครับ

ปล. ผมเล็งซีวิคใหม่ไว้เหมือนกันครับ กะว่าอีกสองปีจะขยับจาก Jazz แต่ส่วนตัวยังไงก็คงจะเอาไปติดแก๊สแน่ๆ ดังนั้น มีแนวโน้มว่าออกมือสองมาติดแก๊ส ท่าจะประหยัดเงินไปได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
ผมเชียร์ Altis ติดแก๊ส LPG ครับ คุ้มมากๆ (ใช้อยู่) ซ่อมก็ถูก ค่าแก็สก็ไม่แพง หาที่เติมง่าย หาช่างซ่อมง่าย (ซ่อมกับอู่แท็กซี่) อะไหล่หาง่าย (อู่รู้จุดอ่อนดี มีอะไหล่สำรองไว้เยอะ) ราคาอะไหล่ไม่แพง มีทั้งของแท้เและของเทียบ ขายต่อราคาไม่ตก ซ่อมเสร็จทีไร รัก Altis ขึ้นมาทุกที เพราะมันดูแลรักษาง่ายและซ่อมถูก ก็เหมือนสามห่วงที่จขกท.ประทับใจนั่นล่ะ

มิราจผมไปทดลองขับมาพร้อมสวิฟท์ เพราะจะออกรถอีกคัน มีดีที่เป็นรถใหม่ เล็กกะทัดรัด เบรคดี ประหยัด ได้ส่วนลดรถคันแรก แถมลดราคาให้อีก 1 หมื่น (ตอนนี้ไม่มีแล้ว) แต่ข้อเสียเครื่องเสียงดัง อาจเพราะตอน test กดเต็มที่ เร่งขึ้นสู้สวิฟท์ไม่ได้ นั่งหลังไม่สบาย ฟองน้ำบาง ช่วงล่างก็โยนไม่หนึบแน่นเหมือนสวิฟท์ พวงมาลับเบาไปหน่อย อีกหน่อยเวลาจะซ่อม อะไหล่เบิกศูนย์อย่างเดียว สรุปไปออกสวิฟท์เป็นคันที่สอง กะจะเอาไว้สำรองให้แฟนใช้ (แต่ก็ยังใช้ Altis ติดแก็สอยู่)

ยิ่งถ้ามองเรื่องศูนย์บริการ Toyota ดีกว่า Mitsu อยู่แล้วคงไม่ต้องบอก เพียงแต่ จขกท.ควรจะหา Altis ที่สภาพดี วิ่งน้อย จะใช้งานได้อีกยาว ราคาขายต่ออาจจะสู้ March, Almera ไม่ได้

น่าจะสภาพดีนะครับ ตอนนี้พ่อผมใช้อยู่ 2 เดือนกว่าแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร บอกแต่ว่าขับดี เมื่อวานเพิ่งติดเครื่องเล่นไปตอนแรกเป็นวิทยุเทปก็เลยให้พ่อผมเอาไปติดเครื่องเล่น CD พอดีที่ร้านมีของมืสองคิดให้แค่ 1 พันก็เลยจัดเลยไม่พอตัวนี้ซัพพอร์ทจอ DVD ก็เลยจัดเพิ่มอีก 2 พัน เป็น 3 พันได้ดูหนังฟังเพลงสบายอุราภรรยาผมล่ะ 555

เรื่องติดแก๊สคงสักพักหล่ะครับ รอดูว่าจะใช้คันนี้ยาวมั๊ย ลักษณะการใช้เยอะกว่าเดิมเท่าไหร่ ถ้าใช้ยาวแล้วส่งลูกให้แม่ยายเลี้ยงอันนี้ติดแน่ๆ ที่บ้านมีชุดแก๊สมือสองเหลืออีก 1 ชุด ค่าติดตั้ง 2 พันกว่าบามรวมค่าดำเนินเอกสารก็ราวๆ 3 พัน แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

คิดไปคิดมาเรื่องรถทำไมหนีไม่พ้นมือสองหว่า รึดวงผมต้องมาคลุกคลีกับวงการมือสองจริงๆหล่ะเนี่ย

ป.ล. ตอนที่ไปดูมิราจมาคุยกับเซลล์ถูกคอมาก พอคุยเรื่องสวิฟท์เค้าบอกว่าคนล่ะเกรดกันเลย เอารถระดับแจ๊ส มาสด้า2 มาใส่เครื่องเล็ก แต่ยังดีที่ศูนย์ไม่เยอะไม่งั้นเค้าขายมิราจลำบากแน่ อีกเรื่องก็คือเค้าให้สังเกตุดูนะว่ารถรุ่นใหม่ๆจะออกแบบให้ซ่อมที่ศูนย์เท่านั้น อู่นอกซ่อมลำบากมากขึ้น ต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะในการถอด เพราะการขายรถก็ได้แค่เงินก้อนมาก้อนเดียว แต่ถ้ามีการเซอร์วิสหล่ะกินยาว  น่าคิดเน๊อะ แต่ผมว่าไม่เกินความสามารถช่างไทยไปได้หรอก

ออฟไลน์ lemon

• **
แล้วไม่คิดจะทำเป็นธุระกิจ หารายได้เสริมเหรอครับ ขายมือสองทางเน็ตเผื่อจะสมัครเป็นลูกค้าซํกคน
อยากได้มือสองมาติดแก๊สบางเหมือนกัน