ผู้เขียน หัวข้อ: New civic (FB) มันประหยัดขนาดนี้ เป็นไปได้มั้ยครับ  (อ่าน 16598 ครั้ง)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: New civic (FB) มันประหยัดขนาดนี้ เป็นไปได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 15:49:31 »
ก็ไม่แน่นะครับ FD 1.8 ที่บ้านขับขึ้นเหนือวิ่ง 140 - 150 ตลอด full load ผู้ใหญา 4 คนเด็ก 1 ของเต็มยังได้ 14-15 กม/ลิตรเลยครับ (@95) :x

ออฟไลน์ adobe

Re: New civic (FB) มันประหยัดขนาดนี้ เป็นไปได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 21:48:15 »
พูดตรงๆ ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมหลายๆคนชอบเอาอัตราการกินน้ำมันจากการวัดของรถมาเป็นมาตรฐาน หรือเอามาเป็นข้อมูลพูดต่อ

ทั้งๆที่มันไม่เคยตรงเลย.... ไม่มากก็น้อยไปเสมอ :-\  พวกที่ไม่รู้เรื่องก็เอาไปพูดต่อ ทั้งๆที่ข้อมูลมันไม่ถูกต้อง

แล้วพอเอาเข้าจริงก็มาบ่นว่า ทำไมไม่ประหยัดเลย (บ้าเปล่าฟะ?)

EX 2.0 GT ก็ทำได้ครับ จากที่หน้าจอคำนวน 25km/L ก็เคยมาแล้ว แต่ความจริงแล้ว.... จ๊ากกกกกกกก ;D ;D

like

กด reset trip ขณะวิ่งลอยตัวนิ่งๆ

ก็ได้เลขสวยๆ ละครับ

เคยลองแล้ว ว่าจะลักไก่เอามาโชว์สะหน่อย.
เหยียบ 100km/hr.  กดรีเซ็ต
 ได้หน้าจอ 3.8L/100km. ~26km/l เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 22:28:08 »
อ่า แล้วถ้าผมถ่าย Altis 1.6G ของผมให้ดูว่าถ้ามันวิ่งสัก 80 แล้วหน้าจอโชว์ประมาณ 30-40 km/l คุณยังจะเชื่อผมแบบที่คุณเกือบจะเชื่อเซลล์สาวผู้นี้ป่าวหละครับ  ;D

ที่ถามเพราะว่าไม่ใช่หน้าจอมันเพี้ยนหรืออะไร แต่การวัดเรียลไทม์มันจะโชว์ตามจริง ถ้าผมถอนคันเร่ง มันก็จะโชว์ตัวเลข ณ ตอนนั้นให้ดู ผมทำ 120 km/hr แล้วหน้าจอโชว์ 99.9 km/litre ให้ดูก็ยังได้ครับ ประหยัดกว่า Volt อีกน่ะ  ;D

ไม่ได้ตั้งใจจะกวนประสาทนะครับ แต่จะบอกว่า เวลาที่เห็นภาพแบบนี้มันไม่ใช่อย่างที่คิดเสมอไปหรอกครับ ลองดู AVG ดีกว่าว่าเค้าตั้งไว้มาเป็นระยะทางกี่ กม. แล้ว เพราะถ้าเพิ่งรีเซ็ท มันก็โชว์เลขเทพๆได้ครับ

อย่างข้อมูลรถผมเอง ถ้าเอา AVG มาเทียบกับวัดเองแบบคุณจิมมี่ทำ (แต่ผมไม่เขย่ารถ) จะได้ผิดกันสัก 0.5 กม/ลิตรครับ โดย AVG จะมากกว่า

รถผมข้อมูลตามจริง วิ่งทางไกลๆ ขับแถวๆ 120 บวกลบ 10 กม/ชม กินน้ำมันประมาณ 15.1 กม/ลิตร ในเมืองรถติดๆผมเจออยู่ 8.5-11 กม/ลิตรครับ และเคยวิ่งแข่งประหยัดกับเพื่อนๆบนทางด่วนบูรพาวิถีจากสมุทรปราการไปลงสุดสาย วิ่งช้าๆ รอบต่ำกว่า 2000 ทำได้ที่ 19.8 กม/ลิตร วัดจริง แต่หน้าจอโชว์ 20.1 กม/ลิตร ครับ แต่เสียเวลาไปนานมากๆ และไม่ใช่สภาพการขับขี่แบบปกติครับ (ปิดแอร์ เปิดกระจก ขับ60)

แต่ซีวิคใหม่ต้องรอดูผลการทดสอบครับ ผมว่าถ้าใช้ E85 แล้วยังทำได้ประมาณ 13 นอกเมือง และ 8-9 ในเมือง สำหรับ 1.8 ผมว่าก็น่าสนใจอยู่นะครับ  ;D พอดีมีคุณอาผมสนใจอยู่เหมือนกัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 23:22:45 »
Altisหน้าหมู ขับจากบ้านไปสุวรรณภูมิ 80ตลอดทาง หน้าจอขึ้น23.5km/L

ถ้าวัดจากการใช้งานช่วงสั้นๆผมว่า ทำได้ดีเวอร์ทุกคันล่ะครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 00:37:54 »
พูดตรงๆ ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมหลายๆคนชอบเอาอัตราการกินน้ำมันจากการวัดของรถมาเป็นมาตรฐาน หรือเอามาเป็นข้อมูลพูดต่อ

ทั้งๆที่มันไม่เคยตรงเลย.... ไม่มากก็น้อยไปเสมอ :-\  พวกที่ไม่รู้เรื่องก็เอาไปพูดต่อ ทั้งๆที่ข้อมูลมันไม่ถูกต้อง

แล้วพอเอาเข้าจริงก็มาบ่นว่า ทำไมไม่ประหยัดเลย (บ้าเปล่าฟะ?)

EX 2.0 GT ก็ทำได้ครับ จากที่หน้าจอคำนวน 25km/L ก็เคยมาแล้ว แต่ความจริงแล้ว.... จ๊ากกกกกกกก ;D ;D

like

กด reset trip ขณะวิ่งลอยตัวนิ่งๆ

ก็ได้เลขสวยๆ ละครับ

ทำไม EX ผมโชว์ 6-7 โล/ลิตรเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 00:48:40 »
ที่บอกว่าอัตราสิ้นเปลือง live consumption นั้น ไม่ใช่นะครับ มันอยู่ในกรอบข้างใน แต่ 20.7 ที่เห็นนั่นมัน Average หรือหารเฉลี่ยชัดๆ ซึ่งจะคลาดเคลื่อนแค่ไหนว่ากันอีกที แต่ถ้าแช่สัก 74-84 ก็คงขึ้นแบบนั้นได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 22:56:33 »
ค่าอัตราสิ้นเปลืองของเครื่อง 1.8 ใน Civic ผมสามารถทำได้เป็นร้อยครับ (100 km/l) ... ภายใต้สถานการณ์ดังต่อไปนี้

๑. แสดงค่าอัตราสิ้นเปลืองแบบ real-time (ไม่ใช้ค่าเฉลี่ย เพราะจะถ่ายรูปเอาภาพเจ๋ง ๆ เท่านั้น)
๒. วิ่งรถให้ได้ความเร็วเกินร้อย ..... แล้วปล่อยคันเร่ง ให้รถไหลด้วยความเฉื่อย ....
๓. ถ่ายรูปได้แล้ว ...

คิดดูก็แล้วกันครับ การปล่อยรถให้วิ่งความเร็วตั้งร้อย แต่รอบเป็นรอบเดินเบา .... การคำนวณมันก็เพี้ยนกันตามระเบียบ

อ้อ... ผมดูอัตราความสิ้นเปลืองจากกล่องอ่านข้อมูล ECU ราคาถูก ๆ ของพี่ไทยทำเองยี่ห้อหนึ่ง เพราะ Civic FD ของผมเป็นรุ่น 2006 ยังไม่มีมาตรวัดนี้จากโรงงานครับ

ดูรูปที่ผมทำเอง ถ่ายเอง เล่น ๆ ครับ

MAF (Mass Air Flow):ปริมาณอากาศที่ไหลเข้าไปผสมน้ำมัน(กรัม/วินาที)
RPM (Revolution Per Minute):รอบเครื่องยนต์(รอบ/นาที)
KML (Kilometer Per Liter):อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน(กิโลเมตร/ลิตร)

ดูเอาครับ ... Civic FD ประหยัดระดับร้อยกิโลเมตรต่อลิตร แต่ปริมาณอากาศที่เข้าเครื่องแค่ 4 g/s ... เท่าตอนรอบเดินเบาครับ

แชร์กันขำ ๆ ครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 23:05:56 »
 :D เอ้อ ... ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ ในฐานะที่ใช้งานเครื่อง R18A อยู่ทุกวัน .... ขอบอกว่าเป็นเครื่องที่แรงก็ได้ ประหยัดก็โดนใจครับ ... (ถูกใจมากกกก)

ถ้ากะ ๆ เอา ว่าลงใน FB ตัวใหม่ที่เล็กลง สั้นลง ก็น่าจะช่วยเรื่องความประหยัดได้มากกว่ารุ่น FD แน่ .... ส่วนปุ่ม ECON ยังไม่มีรายละเอียดในการทำงาน บางทีมันอาจเป็นปุ่มสั่งให้ i-vtec ทำงานในช่วงรอบเครื่องยนต์ที่กว้างกว่าปกติ (ที่เคยเซ็ตมาใน FD) ก็ได้ครับ

เหมือนกับไฟ ECO ที่มีใน Brio ที่ตอนทีม HLM ทดสอบแล้วพบว่าตอนความเร็วเกินร้อย พวกก็สว่างขึ้นได้เหมือนกัน .... ก็พอรอบนิ่ง ๆ กระเดื่องประหยัด (i-vtec) ทำงานไง  ;D

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:46:23 »
รอดูพี่จิมมี่ดีกว่าครับ อิอิ
[/quote

ตามนั้นครับ

;)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ tanatuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:23:03 »
อยากทราบถึงสมรรถนะและขีดความสามารถของรถยนต์
ลองเข้าไปปรึกษาทางศูนย์ฮอนด้าใกล้บ้านสิครับ
จะให้คำตอบและคำแนะทางเทคนิคที่ดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:41:35 »
ผมว่าเป็นไปได้ครับ ถ้าขับ 80 จริงๆ