ผู้เขียน หัวข้อ: อีกเวอร์ชั่นนึง ของโตโยต้า ครบรอบ 50 ปี มาดูว่า 50 ปีที่ผ่านมา มีรุ่นอะไรบ้าง  (อ่าน 17056 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
โฆษณาทำมาได้ดีมากครับ

บ้านผม ตั้งแต่พ่อแม่แต่งงานกัน ไม่เคยใช้โตโยต้า และคิดว่าคงไม่มีเร็วๆ นี้ เพราะยังไม่มีรุ่นไหนถูกใจ
แต่ก็เข้าใจครับว่าำทำไมรถยี่ห้อนี้ถึงเต็มบ้านเต็มเมือง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Terng

เอ่อ..ผมนึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว ตอนแรกกดเข้ามาแล้วนั่งดูไปอยู่พักใหญ่ จะคอมเม้นท์อีกทีเห็นคนเม้นท์เพิ่มมาเยอะเลยนั่งอ่านก่อน...

นั่งดูแล้วต้องกลั้นน้ำตาครับ มันเหมือนความทรงจำหลายๆส่วนมันย้อนขึ้นมาเล่นใหม่ในความคิด ยอมรับว่าผมผูกพันธ์กับรถโตโยต้าและเพิ่งมารู้สึกเมื่อตอนดูคลิปนี้

ที่จริง บ้านผมไม่ใช่ครอบครัวโตโยต้า 100% เพราะถ้าไล่เรียงจากรถในบ้าน เอาจากเก่าไปใหม่ จะเห็นว่าปนกันมากหลากหลายยี่ห้อ แต่ก็ยังเป็น Toyota & Nissan ที่มี/เคยมีอย่างละ 4 คันพอดี แต่พวกที่จำได้ว่ามีเรื่องราวด้วยมากมาย มีแต่ของโตโยต้าแฮะ

- 1985 Nissan Big-M 4 ประตูเสริมหลังคา Carry Boy รุ่นประมาณปี 1985-86 ได้มั้ง เป็นคันแรกที่เกิดมาแล้วจำความได้ก็เห็นมันแล้ว เห็นพ่อว่าซื้อตอนก่อนผมเกิดไม่นาน (ผมเกิดมค.85)
- 1989 Honda Accord
- 1993 Nissan Big-M 4 ประตูด้านหลังดัดแปลงเป็นคล้ายๆสเตชั่นวากอน เปิดท้ายแบบมีเสาไฮโดรลิคยก
- 1994 Toyota Hilux Mighty-X ตอนเดียวมือสองจำปีไม่ได้ เก่ามาก ใช้ขนขี้ไก่/อุปกรณ์เครื่องจักร และเป็นรถที่ผมหัดขับรถจนเป็น เอาไปทุ่มอะไรก็หลายครั้ง =_='
- 1995 Land Rover Discovery Series I
- 1996 Toyota Hiace หลังคาเตี้ย - เที่ยวทั่วไทยกับที่บ้าน/เพื่อนพ่อมาแทบจะ 76 จังหวัดแล้ว
- 1997 Nissan Cefiro A32 (2.0)
- 2000 Toyota Corolla '96 AE111 1.6 SEG Top (มือสอง อายุ 4 ปี) - อยู่ด้วยกันในฐานะรถที่ใช้งานเองตอนเรียน ประมาณ 4-5 ปี ก่อนจะขายทิ้งไปออกอัลติส
- 2002 Volkswagen Caravelle T4
- 2005 Nissan Teana 230JM
- 2006 Honda Jazz 1.5E i-DSI '03 (มือสองอายุ 2 ปี)
- 2009 Toyota Corolla Altis 1.6G - ใช้อยู่ตั้งแต่ได้งานทำจนตอนนี้
- 2011 Toyota Prius TRD Sportivo - กลับไปบ้านทีไร ขับให้พ่อแม่นั่ง

เป็นโฆษณาที่ทำให้เกิดความผูกพันในกลุ่มผู้ใช้งานได้ดีจริงๆ เชื่อว่าถ้าเอามาโปรโมตให้คนแชร์เยอะๆน่าจะทำให้เกิด brand loyalty ได้อย่างมากมาย

Toyota ทุกคันที่ผมใช้มาไม่ใช่รถที่ดีที่สุดจริงๆ แต่มันไว้ใจได้ไม่งอแง เอาอย่างรถตู้ แต่ก่อนที่บ้านใช้ Hiace ขนกันไปเที่ยว บางทีพาเพื่อนพ่อไปอีกครอบครัวนึงด้วยกัน มันไม่เคยไปเสียกลางทางเลย แม้จะนั่งไม่ค่อยสบาย กระเด้งกระดอนเสียงเครื่องดังสนั่น ไปมาหมดทุกดอย (ทุกดอยจริงๆที่บ้านผมเที่ยวบ่อยมาก) เครื่องไม่โอเวอฮีท แต่พอขายไปเปลี่ยนมาเป็นโฟล์คตู้ เคยพาไปตายกลางทางครั้งนึง เคยแอร์เสียจนต้องหันหัวกลับกรุงเทพสองครั้ง เบรคไหม้ตอนไปภูเรือ และเครื่องโอเวอฮีทตอนไปเที่ยวใต้ และกินน้ำมันมหาศาลไปกลับเชียงใหม่(ทริป 4 วัน) ทีนึงช่วงน้ำมันแพงๆเคยเจอไป 12,000 แทบลมใส่ แม้จะนั่งสบายแค่ไหน แต่ทุกวันนี้ผมยังนึกถึงเจ้า Hiace คันนั้นอยู่เลย (มันนั่งไม่สบายแต่อย่างน้อยเบาะยาวๆของมันเวลาไม่มีใครผมก็นอนคนเดียวสบายกว่านั่งเยอะ 555)

คันต่อไปถ้าหากไม่ใช่ Toyota แต่ก็มั่นใจได้เลยว่า อย่างน้อยสักคันสองคันในบ้านผมต้องมี Toyota อยู่แน่นอน  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 22:32:03 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ดูแล้วก็คิดถึงโตโยต้าคันที่ผ่านๆมาเลยครับ

ไม่คิดว่าตัวเองจะเคยนั่งรถโตโยต้ามากมายหลายรุ่นขนาดนี้

ซึ้งครับ ชอบจริงๆ :D

ออฟไลน์ Mighty-X

ชอบครับ ;)

ดูแล้วมีความสุข

ออฟไลน์ 6162002

เป็นโฆษณาที่ดูแล้วรู้สึกภูมิใจที่ใช้โตโยต้ามาเลยอ่ะครับ *-*  เหมือนในโฆษณา Subaru ไม่กี่วันก่อน   

ดูแล้วรู้สึกดีมากครับ สมรรถนะไม่ได้ดีเลิศ แต่ผูกพันธ์สุดๆ

หลังเกิด ประชาคมอาเซียน อาจจะได้มีวาสนาต่อกันอีกคันครับ กับ Prius

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ดูแล้วจะร้องไห้ครับ
ที่บ้านก็ใช้แต่โตโยต้าทุกคันเลย
ไม่จุกจิก ไม่เคยเสียกลางทางด้วย แจ่ม!! 8)

ออฟไลน์ JIRATH

เยี่ยมครับ ดูแล้วขนลุก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านผมก็ใช้ Toyota มา4คันครับ :)
Corolla 1.3GL AE80
Altis 1.6E 2003
Altis 1.6G 2010
Camry 2.4Q 2003
เรื่องความทนทานไม่เคยผิดหวังเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
จะแปลกไหม ผมดูแล้ว เฉยๆนะ  ทั้งภาพและเพลง

คือ มันเดาได้ว่าจะต้องออกมาแบบไหนน่ะ

(หรือ อาจจะเพราะฟัง dreamtheater ผสมไปด้วยมั้ง..555)

แต่ยอมรับรถยุครุ่นก่อนๆ เขาทนดีจริง สามห่วง นี่ชอบครับ แต่ยุคนี้ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ยกเว้นศูนย์บริการ

ออฟไลน์ balliblue

เป็นโฆษณาที่จับจุดผุ้ชมได้ดีมากครับ คือ ใช้ความสุขต่างๆของคนผ่านการเดินทางด้วย toyota ในแต่ละช่วงวัย และแต่ lifestyle ของแต่ละบุคคล เช่น การมีรถอย่างวิออส สำหรับการขับขี่ ซึ่งเลือกใช้ วัยรุ่นหนุ่มสาว และสื่อด้วยความรักและการเดินทาง อีกอย่า่งนึงที่ผมชอบ คือ การใช้ toyata รุ่นเก่าๆ กันคนสูงวัย ก็ทำให้เห็นว่ารถ toyata ผูกผันกับคนไทย มาเป็นช่วงอายุคนแล้วนะ ประมาณนั้น

สำหรับผมๆ คิดว่าเป็นโฆษณาที่ดีมากเลยครับ แต่เสียดายที่บ้านผมไม่ค่อยได้ใช้ toyota ใช้แต่ nissan กับ Honda โดยมากจะเป็น H ซะมากกว่า แต่ทำให้นึกถึง toyota collora altis ปี 2002 ที่บ้านผมเคยซื้อใช้มาก เพราะมันเป็นรถป้ายแดงคันแรกเท่าที่ผมจำความได้ และ มันได้ส่งผมไปโรงเรียนตลอดช่วง ม ปลาย เลยทีเดียว เสียดายที่พ่อผมไปขับชนซะแล้ว และไม่ค่อยดีเหมือนเดิมเลย ขายไปแล้วอ่า ฮือๆๆๆ  ???

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
บ้านผมก็ครอบครครัวโตโยต้าครับ

ใช้โตโยต้ามาเกือบ 10 รุ่นแล้ว ตั้งแต่ กระบะ แวน รถตู้ เก๋ง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710