ผู้เขียน หัวข้อ: อีกเวอร์ชั่นนึง ของโตโยต้า ครบรอบ 50 ปี มาดูว่า 50 ปีที่ผ่านมา มีรุ่นอะไรบ้าง  (อ่าน 17066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ทุกท่าน ใช้รุ่นไหนกันมาบ้างครับ ส่วนตัว ถ้าโตโยต้าตอนนี้ ผมใช้วีโก้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 19:17:42 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ดูแล้ว ซาบซึ้งมากๆ อบอุ่น จะร้องไห้
รวมๆแล้วเคยขับและเคยนั่งหลายรุ่นเลย

ออฟไลน์ Headman

ดูแล้วต้องไปปลุกรถตู้พ่อขึ้นมาขับบ้างแล้ว
Toyota Hiace ตาหวานนนน ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ทำออกมาได้ดีนะครับดูแล้วอมยิ้มตลอดเลย  :D

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
เค้าน่าจะใส่ชื่อรุ่นและบอกปีมาด้วยนะ ไว้ปลุกความทรงจำ..555

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ปุ่ม like อยู่ไหน...
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
สารภาพตามตรง

"ผมร้องไห้"

ไม่รู้คนอื่นเป็นยังไงนะ แต่ครอบครัวผม เป็นครอบครัวโตโยต้ามาตลอด

คุณพ่อกับคุณแม่ผม ซื้อรถคันแรกหลังจากผมเกิดประมาณ 2 ปี เป็น Mighty-X ตอนเดียวสีแดง

ใช้จน 3xx,xxx กม. จึงรู้สึกว่ารถยนต์เริ่มจะรองรับการใช้งานและฐานะทางสังคมไม่ไหว

จึงเปลี่ยนมาเป็น Vigo Double cab 4x4 ตอนนี้ได้ 23x,xxx กม.แล้ว

และพอผมเข้ามหาวิทยาลัยแล้วต้องออกมาฝึกงานที่โรงพยาบาลสามปี ท่านเลยซื้อ Vios ให้ผมนี่แหละ

ตลอดระยะที่ใช้รถยนต์มา ไม่เคยมีอุบัติเหตุ (คงเป็นที่คนขับ) ไม่เคยมีอาการเสียระหว่างการเดินทาง

ไม่เคยทำให้ผิดหวังหรือขายหน้าซักครั้งเดียว

ผมจึงรู้สึกผูกพันและไว้วางใจโตโยต้ามาตลอด

เป้าหมายต่อไป อีก 2 ปีเจอกัน Camry Hybrid

ปล. แต่ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า ที่หนึ่งในใจแม้ไม่เคยขับตอนนี้ของผมคือ BMW F10 ครับ
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ jadittir

• **
เป็น Promotional video ที่ทำออกมาได้ดีมากครับ ดูแล้วนึกถึงแม่

ครอบครัวผม คุณแม่ผมใช้ Toyota มาโดยตลอด แม้จะซื้อรถยุโรปได้ ล่าสุด Camry ที่ใช้อยู่ก็สิบกว่าปีแล้วเริ่มจุกจิกนิดๆ เลยว่าจะซื้อ E-Class ให้ขับ (เผื่อผมยืมไปขับบ้าง อิอิ)
แต่แม่ก็ย้ำว่าแม่เอา Camry ใหม่ก็พอแล้ว

แม่บอกว่า "แม่วางใจรถยี่ห้อนี้"

ล่าสุดเลยเพิ่งจอง Camry Hybrid ไป จะเป็นโตโยต้าคันที่ 5 (และเป็นแคมรี่ตัวที่ 3) แล้วที่แม่ใช้แล้ว

ออฟไลน์ csamabat

ทำไมผมดูแล้วร้องไห้นะครับ :'(  ขนลุกเลยครับ   ดูอบอุ่นจังเลย

สมัยผมเด็กๆ คุณพ่อใช้  hilux HERo  ทนทานมากมาย พาผมเที่ยวตลอด

ที่ผมได้เป็นเจ้าของโตโยต้า คือ
ae 92 1.6 Se limited ผมมีความสุขมากๆ ทนทาน ไม่เสียเลยครับ ใช้กัน 2ปี ขึ้นเหนือ อีสาน สบาย ;D
ae101 1.6 Lx limited  คันนี้ผมมีความสุขมากขึ้นไปอีก กว้างขวางขึ้น มีโอกาสอยุ่ด้วยกัน1 ปีกว่า แต่ระยะทาง ร่วม 1.5 แสนโล ไม่จุกจิกเ้ลย ทนทานมากกกก

(คุณอาผมใช้ ae111  1.6 Se.G มาตั้งเป้นสิบปี ไม่เห้นอะไรเ้สียเลย นอกจากอะไหล่ตามระยะ ปัจจุบัน 37xxxx กม เครื่อง เกียร์เดิม มีแต่เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ  แอร์เดิม พัดลมไฟฟ้า คอมแอร์ ไดชาร์ท เดิมๆหมด)

ปัจจุบันผมใช้ AVANZA   ผมยิ่งมีความสุข เพราะตอบสนองการใช้งานของผมได้จริงๆ มีความสุขทั้งครอบครัวครับ
พี่สาวผมขับ innova ก้มีความสุขมากมาย
แฟนของพี่สาว ขับ wish ก็ตอบสนองการใช้งานได้อย่างแฮปปี้ครับ

คุณพ่อผมเล็งๆ ว่าจะเปลี่ยนเป็น ALTIS ในไม่ช้า :)

ไม่ใช่ทีสุดแห่งสมรรถนะ แต่เป็นที่สุดของความคุ้มค่าสำหรับผม  :) ;)  ความเห็นส่วนตัวครับ 8)

(ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้ ครับ แต่มันให้ความรู้สึกไม่้เหมือนกันเลย ทั้ง mazda cronous   bmw e30 e36   nissan Nv van isuzu cameo  รถทุกคัน จะรุ้ว่าดี อยู่ที่ระยะเวลาเป้นตัวพิสูจน์ทั้งนั้นเลยครับ  

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Alcatraz

ฉากทางโค้งบนเขาน่าจะเปลี่ยนฟอร์จูนเนอร์เป็น ae86 น่าจะเข้ากว่า เก่ากว่านี้ยังหามาเข้าฉากได้

อยากเห็นรุ่น Gt86 supra MR-S Crown ใน mv ด้วยน่าจะขลังกว่านี้นะ

ออฟไลน์ adis

ไม่เคยได้เป็นเจ้าของ TOYOTA เลยครับ
แต่เคยใช้กระบะรุ่นเก่าของบริษัทอยู่หลายปี

แต่ในสมัยเด็กมีรุ่นนึงที่ผมฝันอยากได้เป็นเจ้าของ
ทุกวันนี้พอได้เห็นรุ่นนี้ก็ยังชอบมองอยู่ครับ

corolla รุ่นนี้ครับท่าน

ออฟไลน์ joufo

นึกถึงโตโยต้า 3 ห่วง
จำได้ว่าตอนนั้นผมโดนลากไปงานเปิดตัว ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิตติ์
อีกไม่กี่สัปดาห์ต่อมา เจ้า 3 ห่วง สีขาว เกียร์ธรรมดา (มีแอร์แบคคู่หน้าด้วย) ป้ายแดง ก็มาจอดอยู่ที่หน้าบ้านแล้ว

สมัยนั้นผมรู้สึกว่า โตโยต้า ผลิตรถที่ดีและมีคุณภาพมาก ใช้ดีจนต้องบอกต่อ
ไม่เคยงอแงเลย
ถือว่าเป็นรถสร้างชาติของบ้านผมเลยหละครับ ฮ่าๆ

ที่บ้านผมใช้มาจนกระทั่งเปลี่ยนโฉมเป็น Altis ถึงเอาไปเทิร์นเป็น Altis รุ่นปี 2001 ครับ คราวนี้ซื้อเกียร์ออโต้ เพราะท่านพ่อ ขี้เกียจขับเกียร์ธรรมดาแล้ว
ทุกวันนี้ กิจการที่บ้านผมมี Altis นับสิบคัน
แต่ในใจก็นึกสงสัยว่า ทำไม คุณภาพของรถรุ่นใหม่ๆ มันแทบจะเทียบกับ 3 ห่วงไม่ได้เลยนะเนี่ย

อยากให้โตโยต้ากลับมาผลิตรถยนต์ที่มีคุณภาพอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เท่าที่เคยใช้มา (ยืนยันว่าทนจริงๆ)

- 2001 Corolla Altis
- 2003 Soluna Vios
- 2005 Fortuner
- 2007 Camry
- 2011 Prius

ทุกคันที่ใช้ แม้ Camry จะทนน้อยสุด (ทั้งแผงบังแดดคามือ หลังคายุ่ย)
แต่เครื่องและช่วงล่างนั้น ทนตามมาตรฐานเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ FyGI

เป็นโฆษณาที่ ดูแล้วอมยิ้มครับ

หนึ่งในโตโยต้าบ้านผม

Liftback สีเหลือง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

โฆษณาที่ผมดูแล้วต้องดูซ้ำหลายๆรอบครับ ทั้งซึ้งและอบอุ่นดี ทำออกมาได้ดีเลยครับ และที่บ้านส่วนใหญ่ก็ใช้โตโยต้าแหละครับ เท่าที่สัมผัสมาตั้งแต่เด็ก
-Toyota Corona 1990
-Toyota Corolla 3 ห่วง 1993
-Toyota Camry โฉมปี1997
-Toyota Soluna 2001
-Toyota Corolla Hi-Torque
-Toyota Corolla Altis 2004
-Toyota Vios 2004
-Toyota Vios 2008
-Toyota Corolla Altis 2010
-Toyota Camry ACV40
-Toyota Camry AHV40
-Toyota Prius
-Toyota Avanza 2012
ส่วนใหญ่ซื้อใช้แล้วก็ขายไปครับ ที่ใช้อยู่ตอนนี้จริงๆ เป็น Camry ทั้ง ACV40(ผมใช้) และ AHV40, Camry1997, Altis2010, Prius, Avanza
จึงผูกพันกับ Toyota เป็นพิเศษ ครับ

ออฟไลน์ SP

เป็นโฆษณาที่ผมดูแล้วขนลุก แล้วยิ้มตลอดเลยครับ ดูแล้วรู้สึกว่าโตโยต้านี่ผูกพันกับคนไทยจริงๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ Tan Int

โฆษณาซะแทบร้องไห้ แต่ดีมากเลยครับ ดูอบอุ่นดี
บ้านผมนี่ละครับ ใช้ Toyota มาตลอด รถแบรนด์อื่นมี 2-3 คันเองมั้ง(CR-V ของน้า,Jeep ของแม่)
ที่ผมเคยใช้ก็มี Corolla,Mighty-X(ยืมญาติมาขับไปต่างจังหวัดบ่อยๆ),Vigo อืม มีสามห่วงด้วยนะ
กระทั่งพี่น้องในตระกูลแม่ ใช้ Vigo กันหมดเลยครับ ยังกะนัดกันมา

ตระกูล Corolla คือตระกูลที่ผมชอบมากที่สุด ไม่งั้นไม่เลือก Altis CNG หรอกครับ
แถมกุญแจ Corolla สามห่วงเดิมนั่น ผมยังเก็บไว้จนถึงทุกวันนี้ด้วยซ้ำ!!
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MoLee

แม้โต้โยต้าจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดไม่ใช่รถที่อ็อพชั่นเยอะที่สุด แต่ว่าเป็นรถที่มีความทรงจำและความผูกพันกับคนไทยเยอะที่สุดเลยก็ว่าได้
ก็คงไม่แปลกใจแล้วล่ะว่าทำไมโต้โยต้าถึงยังเป็นยี้ห้อเจ้าตลาดอยู่จนถึงทุกวันนี้และคงอีกตลอดไป

ออฟไลน์ vellcap

ประทับใจมากเลยครับ  Camry 4 คัน 4 Generation ชอบมากกกกกกกกกกครับ
ใน VDO มีเรื่องราวที่เข้าตัวเองพอสมควรเลย

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
ดูแล้วจะร้องไห้ น้ำตาปริมๆๆ

ขอบคุณ  Toyota Corona ST171 1991

ขอบคุณที่ทำให้แม่ผมขับรถเป็น
ขอบคุณที่ทำให้ พ่อผมมีรถไปส่ง แม่วันที่ผม และ น้องคลอด
ขอบคุณที่ทำให้ การเที่ยวของครอบครัวเรา ไปได้ทุกที่
ขอบคุณที่ทำให้ เราไม่โดนแดดโดนฝน
ขอบคุณที่ทำให้ ผมแล้วน้อง ไปถึงโรงเรียน ทุกวัน
ขอบคุณที่ทำให้ ผมไปถึงที่สอบได้
ขอบคุณที่ทำให้ ผมขับรถเป็น
ขอบคุณที่ทำให้ ผมรู้ว่า รถชนเป็นยังไง
ขอบคุณที่ทำให้ ผมรอดจากอุบัติเหตุ
ขอบคุณที่ทำให้ สอบผ่านใบขับขี่
ขอบคุณที่ทำให้ ผมมีรถใช้ไปมหาลัย

ขอบคุณ 21 ที่อยู่เคียงข้างกัน แม้จะกินข้าวลิงกันบ้างตามประสารถเก่า แต่มันก็ทำให้เรามีวันนี้
ขอบคุณจริงๆๆ  นะ :")

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 12:19:18 โดย supawit »
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ MoO Cnoe

"ถึงจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่อาจจะเป็นรถที่ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดก็ได้"
สำหรับคนทั่วไป คนทำงาน ค้าขาย ครอบครัว ทุกเพศ ทุกวัย

ไม่ว่าจะเป็นประหยัด ซ่อมง่าย ซ่อมไม่แพง ไม่งอแง
และที่สำคัญทนมากครับ

นี่คงเป็นเสน่ห์ของโตโยต้า
ที่รถค่ายอื่นยังไม่ถึงจุดๆนี้

ออฟไลน์ RisTwY

• **
ชอบมากเลยครับ สารภาพเลยว่า ร้องไห้อ่ะ ซึ้งมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ที่บ้าน วีโก้เป็นรถยนตร์คันแรกของที่บ้าน และของพ่อ ใช้มาตั้งแต่ผมอยู่ มัธยม ตอนนี้อยู่มหาลัยจนจะเรียนจบ
มีประสบการณ์ ความทรงจำ ผ่านนั่นนี่มาด้วยกันมากมาย อยู่อีสาน ไปเชียงรายก็ไป ไปสังขละบุรี กาญ ก็ไป ถึงไหนถึงกันจริงๆ

ญาติๆที่ใช้  ฟอรจูนเนอร์ วีออส วิช และอื่นๆ มันก็ทำหน้าทีของมันได้ดีนะครับ แม้รถมันอาจไม่ได้โดดเด่น ดีไซน์ดีกว่าชาวบ้าน
แต่ไม่รู้สิ มันมีมนต์ขลังที่มีดีในตัวของมันเอง

ประทับใจหลายๆฉากครับ ฉากที่พ่อสอนลูกชายขับรถ ตรงเลยอ่ะ แล้วก้ฉากคูณตาคุณยายล้างรถ คันเขียวๆ เหมือนแถวบ้านผมเลย
แกรักมากกกกกก ผมไม่รู้ว่ารุ่นอะไร ผมเกิดมาจำความได้ก็เห็นแล้ว ทุกวันนี้คุณยายคนนั้นแกก็ยังใช้งานอยู่ ไม่ยอมซื้อคันใหม่สะที
ผมเห็นทีไร อดยิ้มไม่ได้ แกบอกว่า รถคันนี้มันเป็นรถแห่งความทรงจำ ผมฟังแล้วอึ้งเลยอ่ะ

แล้วก็ฉากเป็นรถแต่งงาน และหลายฉาก โอ้ยยยยยยยย ยกเครดิตให้คนทำเลยขับ ดีมากกก เพลงก็เพราะ

ออฟไลน์ archian

1. Corolla สามห่วง

2. Mighty-X

T^T ....

ออฟไลน์ Aphutylfc

ซึ่งๆเลย แต่ก่อนผมแอนตี้รถยี่ห้อนี้มาก แต่ตอนนี้ใช้ Altis MC กับ Fortuner BMC  ;)

ออฟไลน์ TABO9

ซึ้งจริงๆ ครับ ซึ้งเพราะความผูกพันที่มีกับรถของ toyota ที่พาเราไปทุกที่ ทุกความทรงจำดีๆ ที่มีเค้าพาไปด้วย ทุกๆครั้ง   ไม่เคยทำให้ผิดหวังกับตัวรถเลย  ทุกวันนี้ก็ยังรักมันมาก vios แม้ 8 ปีแล้ว ก็ยังไม่ยอมเปลี่ยนเลย 

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าจะพูดกันจริงๆผมว่าเมื่อก่อนโตโยต้าทำรถได้ดีนะ อุปกรณ์ลูกเล่นต่างๆไม่งกกันเลย จะว่าไปผมได้นั่งเกือบทุกรุ่นในคลิปเลยนะนั่น สำหรับผมแค่โตโยต้าใส่อุปกรณ์โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัยมาเต็มๆได้แล้ว ทีเมื่อก่อนนี้ไม่เห็นกั๊กเลย เบื่อโตโยต้า made in thailand แค่ตรงนี้เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
HILUX Mighty - X

HILUX Tiger

อยู่ในใจเสมอ T_T

น่าจะมี Cellica , Supra กับ Taxi Altis ด้วยนะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ชอบแคมรี่สี่คันนี่หละ โฆษณาเยี่ยมมากผมชอบสุดๆแถมซึ้งอีกต่างหาก แต่ละตอนดีนะ ผมว่าเค้าดีมากกกกกก อ่ะ ผมนั่งโตโยต้ามาแทบทุกคัน แต่ใช้จริงก็มี
Camry Acv41
Innova
Altis
Hilux Tiger
Hiace แต่ขายไปแล้วได้ tiger มาแทน

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
สารภาพดูครั้งแรกรู้สึกเกือบร้องไห้ ประทับใจและชื่นใจมาก
ที่บ้านผมคุณพ่อใช้ Toyota Mighty X ตัวแค็ป ซื้อตอนปีผมเกิดพอดี (ปี 1995)
ณ เวลานี้ ยังใช้งานได้ดี ไม่สะดุด ผมเองก็เคยได้ขับรถคันนี้ ตอนทำงานกีฬาสี
รู้สึกประหยัดน้ำมันดี(แม้พวงมาลัยจะมีระยะฟรีก็ตาม เหอะๆ - -)
แต่ก็เป็นรถที่ทำให้ผมประทับใจ ว่าทนจริงๆ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เพลงนี้ชวนให้ร้องไห้และรักโตโยต้ามากครับ

เนื้อหาเพลงดีมากๆ จนผมว่ามันเหมาะกับงานแต่งงาน

เป็นการบรรยายถึง ชาย หรือ หญิงคนหนึ่ง(โตโยต้า) ที่มีค่าที่สุดสำหรับคุณ(คนใช้)

โห ไม่เคยนึกว่าเพลงเพราะๆ จะมาอยู่ในโฆษณาเเบบนี้ครับ ;)

เหนือคำบรรยายมากเพลงนี้ เหนือความขาดหมายสุดๆครับ :)