ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันดิบขณะนี้ USD 92 ต่อบาเรล ผมไม่เข้าใจว่าทำไมราคาเมืองไทยยังนิ่ง  (อ่าน 11266 ครั้ง)

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นด้วยเหตุผลน่ะครับ ไม่เอาอารมณ์
ผมคำนวณตามสัดส่วนค่าเงินบาทต่อ USD แม้ว่าเงินบาทจะอ่อนลงถึง 31.5 per USD แต่ทำไมไม่มีการปรับลงตามราคาตลาดโลก
ผมคิดว่าตอนนี้โซฮอลน่าจะอยู่ที่ 33 บาทต่อลิตร
หรือว่ามีการคำนวณภาษีอย่างอื่นครับ

ถ้าความเข้าใจผมถูกต้อง ทำไมถึงไม่มีคนโวยหรือประท้วงกันเลย

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
ถ้าจะคำนวนตามสัดส่วน ต้องเทียบราคาหน้าโรงกลั่นครับ ราคาน้ำมันไนไทยมันบวกนู่นบวกนี่เพิ่มมากมาย  ส่วนตัวคิดว่าตอนนี้ควรจะถูกกว่านี้ครับ

ของปีนี้ถ้าน้ำมันดิบราคาเท่ากับปีที่แล้ว ปีนี้ราคาหน้าโรงกลั่นควรจะแพงกว่าปีที่แล้วเล็กน้อย(ไม่ถึงบาท) ที่แพงกว่าเพราะปีนี้กลั่นเป็น euro 4 ค่ากลั่นแพงกว่าเล็กน้อย

ถ้าว่างๆลองเทียบดูครับ แล้วมาโพสในนี้ มาแชร์กัน ผมเองก็ยังไม่เคยเทียบเลย

อันนี้ราคาของเมื่อวาน http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2012-05-15.xls

จาก http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2012, 21:11:34 โดย pongisra »

ออฟไลน์ apinui

เรามาคำนวนค่าน้ำมัน เปรียบเทียบไป ก็ป่วยการครับ .....

ก็น่าจะเป็นที่เข้าใจโดยทั่วกัน พอสมควรแล้ว สำหรับที่ว่า ทำไม ราคาน้ำมันบ้านเราถึงเป็นราคานี้

ประชาชน อย่างเราทำได้แค่ ดิ้นรน เอาตัวรอด อยากใช้รถใช้น้ำมัน ก็ต้องหารายได้เพิ่ม เพื่อนำมาใช้จ่ายเพื่อความสะดวกในชีวิตประจำวัน

จะประท้วง หรือ ทำอะไรอื่นใด ที่เป็นการคัดค้าน องค์กร ที่มี "รัฐ" หนุนหลัง มันยาก ที่จะให้มันเปลี่ยนแปลงครับ ....

ทำใจ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ถ้าพูดกันตรงๆ ก็คือ ของพวกนี้ขึ้นแล้วลงยากครับ
น้ำมันใสที่มันยังขยับลง เพราะมีคนโวยกันเยอะ แถมมีราคาที่ singapore ให้เปรียบเทียบ
ลองดูราคาน้ำมันเครื่องซิครับ ราคามีแต่ขึ้นไม่มีลง
ทั้งๆ ที่ base oil ลงมาจาก peak เมื่อ 1-2 ปีที่แล้วเกือบ 40% แต่ราคาข้างกระป๋องมีแต่ขึ้น
เพราะพี่ท่านอ้างว่าสารตัวอื่นขึ้นราคา

เพื่อนๆ เดาได้ไหมครับว่า ใครคุม base oil ในเมืองไทย อิอิ

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่ามันหลายปัจจัยนะ ความต้องการใช้น้ำมันในประเทศเองก็มีส่วนนะครับ สัญญาล่วงหน้า ฯลฯ ครับ
แต่บทวิเคาะห์ต่างประเทศประมาณ Q3 ของปีนี้ ปริมาณการใช้น้ำมันจะอยู่ที่ 90.6 ล้านบาร์เรลต่อวัน แต่ผลิตได้แค่ 90.1 ล้านบาร์เรลต่อวัน(Brent)
นั่นหมายความว่า ดีมานมากกว่า 0.5 ล้านบาร์เรลต่อวัน

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ถ้าประเทศเราไม่มีปตท.เป็นตัวกำหนดราคาน้ำมันในประเทศ เราคงได้ใช้น้ำมันราคาถูกเป็นแน่  :-\
Test ..

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester

ออฟไลน์ nekoyaki

ถ้าประเทศเราไม่มีปตท.เป็นตัวกำหนดราคาน้ำมันในประเทศ เราคงได้ใช้น้ำมันราคาถูกเป็นแน่  :-\

ผมกลับเห็นต่าง ถ้าไม่มี ปตท. เราคงใช้น้ำมันแพงมากกว่านี้ครับ ... เพราะ บ. น้ำมันอื่น ๆ มันเป็นเอกชน มันก็จะตั้งราคาได้เอง เพราะรัฐฯบอกให้เป็นตลาดเสรี ... อันนี้หมายถึงราคาหน้าโรงกลั่น (ถ้าไม่มี ปตท. ก็คงไม่มีโรงกลั่น ปตท. ด้วย)

ทีนี้ ปตท. มันเกิดมาเพราะ รัฐฯต้องการสร้างความมั่นคงในด้านการจัดหาพลังงาน เดิมเป็นรัฐวิสาหกิจ รัฐฯก็คุมได้เต็มที่ แต่ตอนนี้ ปตท. เป็น บ.เอกชนแล้ว ..... ไม่ใช่หรอกครับ กระทรวงการคลังยังถือหุ้นใหญ่ ถ้า CEO ปตท. ไม่ตอบสนองนโยบายรัฐฯ ผู้ถือหุ้นใหญ่ ก็สั่งบอร์ดให้ปลดซะ .... สรุป บริษัทนี้ รัฐฯก็ยังคุมเหมือนเดิม ....

ราคาน้ำมันจะขึ้นหรือลง ผมเดา (เพราะไม่รู้จริง) ว่าคงมีปัจจัยอื่น ๆ มากกว่าปัจจัยด้านราคาน้ำมันดิบ ณ ปัจจุบันครับ ....

ออฟไลน์ Entropy

รู้แต่ว่าถ้าน้ำมันนอกขึ้นพรุ่งนี้น้ำมันไทยขึ้นตามเลย แต่ถ้านอกลงรอไปอีก2-3วันไทยค่อยลง เผลอก็ไม่ลงเพราะอีกวันน้ำมันนอกขึ้นไปแล้ว

ออฟไลน์ baddream11

คำที่ได้ยินบ่อยที่สุดเมื่อพูดถึง ปตท คือ"แบกรับภาระ"
แต่ ปตท ก็กำไรเพิ่มขึ้นทุกปีๆ แหม..อยากช่วย ปตท
แบกรับภาระมั่งจังเลย อิอิ

ออฟไลน์ Korns

• **
เป้าหมายปี 55 กำไรเพิ่ม 20%

ออฟไลน์ Korns

• **
ไตรมาสแรก กำไร 40,000 ล้าน ปีละ 4 ไตรมาส

ยังต้องปล้นเพิ่มอีกนิดหน่อย
ทำให้ราคาไ่ม่ลดไง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
บอกตรงว่าอ่านข้าวพวกนี้แล้วหงุดหงิด  ไม่มีใครระตื้อรือร้นจะจัดการเรื่องราคาน้ำมันเลยหรา

หรือว่าที่แพง เพราะเรา "คิดไปเอง"  55555555+

ออฟไลน์ 6162002

ไปอ้างอิง WTI อย่างเดียวไม่ได้ครับ เพราะเราใช้ Brent เยอะ

ส่วนราคาไทยยังนิ่ง เพราะคนใช้น้ำมันต้องจ่ายเงินแทนคนใช้แก๊สไงครับ

เพราะว่ารัฐดันไปฟิกราคาแก๊สไว้ตั้งแต่ปี 2000ต้นๆ  เพราะช่วงนั้นประเทศไทยส่งออกแก๊ส  แก๊สเหลือเฟือ  จนตั้งแต่ปี 2008มา กลายเป็นแก๊สไม่พอ จนต้องนำเข้า และรับภาระขาดทุน แต่จะขึ้นราคาก็ไม่ได้ เพราะงั้น คนใช้น้ำมันก็จ่ายไปครับ *-*  

ถ้าดูโครงสร้างราคาน้ำมัน ก็จะพบว่าจริงๆเราใช้20 กว่าบาทก็ได้ครับ ถ้าว่าเฉพาะต้นทุน ไม่เจอ + ค่านั่นนี่

แถมราคาน้ำมันดิบของไทยที่ขุดได้ ก็อนาถ  เพราะน้ำมันไทย คุณภาพห่วยเป็นอันดับต้นๆของโลก จนโรงกลั่นหลายๆที่ก็ขยาด  เลยต้องส่งออกไป  
+กับ โรงกลั่นขายน้ำมันในไทยได้น้อยลง เพราะนโยบาย เอทานอล กับยกเลิก เบนซิน91  โรงกลั่นเลยต้องส่งออกน้ำมันมากขึ้น ก็ยิ่งขาดทุนเข้าไปอีก

เพราะงั้น ก็เป็นอย่างงี้ล่ะครับ *-*

ป.ล.เดี๋ยวเบนซิน ปรับเป็น ยูโร4 ก็โดนเพิ่มอีก 50-60 สต.ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ลอง Google ว่า "สอนตกปลา PTT" ดูครับ ขำๆ เพราะ สาระตอบกันไปหมดแล้ว

เช่น

คำที่ได้ยินบ่อยที่สุดเมื่อพูดถึง ปตท คือ"แบกรับภาระ"
แต่ ปตท ก็กำไรเพิ่มขึ้นทุกปีๆ แหม..อยากช่วย ปตท
แบกรับภาระมั่งจังเลย อิอิ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
รบ.มัวแต่ไปอุ้มแก็สไงครับ ทั้งๆที่มันควรจะขึ้นได้ตั้งนานแล้ว แต่รัฐบาลก็ไม่ยอมขึ้นทั้งๆที่พูดกันมาตั้งแต่ชาติที่แล้วว่าจะขึ้นพอถึงเวลาก็ชลอๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะอะไร ทุกรบ.เขาไม่กล้าขึ้นหรอกครับ เขากลัวโดนคนด่าเสียฐานคะแนน เมื่อไรที่นักการเมืองเลิกเห็นประโยชน์ของตัวเองมาก่อนประเทศชาติเมื่อนั้นแหละเราได้ใช้น้ำมันถูกกว่านี้แน่

ออฟไลน์ beerrl

ขึ้นง่าย แต่ ตอนลงลงยากครับบบบบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ domo24

ลองหา PTT สอนตกปลา ในกูเกิล

เราก็เปรียบเสมือนปลาตัวนึงที่ให้เขาตก....
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
นักการเมือง ถือหุ้น น้ำมัน

จบครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ ssk30868

• **
แปลกเนาะ น้ำมันแพงด่าปตท พอๆกับซื้อไข่ที่เซเว่นแพงแล้วด่าเซเว่นอ่ะครับ

ที่มันแพงเพราะค่าภาษีครับ ภาษีสรรพสามิต ภาษีหัวจ่าย เก็บเข้ากองทุนน้ำมัน 9ล9 เก็บตั้งกะหน้าโรงกลั่น จนหยดสุดท้ายที่ลงรถคุณอ่ะ
เป็นภาษีที่รัฐเก็บ เอาไปใช้ทำนู่นนี่เยอะแยะ

ภาษีที่เก็บคิดตั้งแต่ราคาหน้าโรงกลั่น คือราคาน้ำมันดิบตามที่ท่านๆไปรู้มาว่าบารเรลละเท่าไร + ค่าขนส่งมาถึงไทย + ค่าที่เอามากลั่น (ค่ากระบวนการกลั่น)
นำตัวเลขมาเก็บ ภาษีสรรพสามิต(ตัวเจ็บสุด ตอนนี้ประมาณ 7 บาทต่อลิตร max เก็บได้ 10 บาท) + vat + กองทุนน้ำมัน + กองทุนอนุรักษ์การใช้พลังงาน เป็นราคาหน้าโรงกลั่น

เสร็จแล้วไปถึงปั้ม คือราคาหน้าโรงกลั่นเป็นราคาขายส่ง กว่าจะมาถึงคุณ + ค่าขนส่ง + ค่าการตลาด (ค่าทำปั้มค่าบริการ ค่าแบรนด์ จัดอีกรอบด้วยภาษีป้าย ภาษีที่ดิน ภาษีหัวจ่าย) + vat อีกรอบ

มันถึงแพงไงครับ ซึ่งคนเก็บภาษี ก็กระทรวงการคลัง คนที่สั่งให้ราคาเท่านั้นเท่านี้ เก็บภาษีอะไรบ้างเท่าไร ก็กระทรวงการคลังทั้งนั้นครับ เป็นคนสั่ง
เอาเงินที่ซื้อน้ำมัน ของคนทั้งประเทศ ไปทำให้ เครื่องยนต์ที่ชื่อประเทศไทย มันวิ่งด้อกๆแด้กๆไปได้วันๆ
ส่วนเวลาเขาอยากลดให้มันฮวบฮาบ เขาเล่นตรงภาษีสรรพสามิตครับ ลดเพิ่มตามใจฉัน

ไอ้ราคาน้ำมันโลกมันก็มีผลครับ แต่กว่าจะมาถึงมือคุณมันมีผลเป็นเศษสตางค์เท่านั้นแหละ

ส่วนพวกด่าปตท เอากำไร นักการเมือง 9ล9 นี่ก็ ตลกอีกขั้นเพราะผู้ถือหุ้นใหญ่ ปตท คือกระทรวงการคลัง ร้อยละ 51
รองลงมาก็กองทุนวายุภักษ์ 1 2 ก็ของรัฐอีก อันดับ ต่ำๆลงมาหน่อยก็กองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ กะ สำนักงานประกันสังคม ก็ของรัฐทั้งนั้น

ด่าให้มันถูกจุดหน่อยครับ นับวันยิ่งเหมือนพันทิปไปทุกที ตายๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 01:36:08 โดย ssk30868 »

ออฟไลน์ Action

ทำใจเถอะครับ ภาษีมันซับซ้อนผลประโยชน์มันทรัพย์ร่วม

คิดในแง่ที่ดี ก็ยังลดให้ครั้งละไม่ต่ำกว่า 40 สตางค์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แปลกเนาะ น้ำมันแพงด่าปตท พอๆกับซื้อไข่ที่เซเว่นแพงแล้วด่าเซเว่นอ่ะครับ

เซเว่นซื้อไข่มาขาย ปตทผลิตน้ำมันเอง แล้วมาขาย ต้นทุนก้อต่ำมาจากสัมปทาน

ที่มันแพงเพราะค่าภาษีครับ ภาษีสรรพสามิต ภาษีหัวจ่าย เก็บเข้ากองทุนน้ำมัน 9ล9 เก็บตั้งกะหน้าโรงกลั่น จนหยดสุดท้ายที่ลงรถคุณอ่ะ
เป็นภาษีที่รัฐเก็บ เอาไปใช้ทำนู่นนี่เยอะแยะ

ภาษีที่เก็บคิดตั้งแต่ราคาหน้าโรงกลั่น คือราคาน้ำมันดิบตามที่ท่านๆไปรู้มาว่าบารเรลละเท่าไร + ค่าขนส่งมาถึงไทย + ค่าที่เอามากลั่น (ค่ากระบวนการกลั่น)
นำตัวเลขมาเก็บ ภาษีสรรพสามิต(ตัวเจ็บสุด ตอนนี้ประมาณ 7 บาทต่อลิตร max เก็บได้ 10 บาท) + vat + กองทุนน้ำมัน + กองทุนอนุรักษ์การใช้พลังงาน เป็นราคาหน้าโรงกลั่น

เสร็จแล้วไปถึงปั้ม คือราคาหน้าโรงกลั่นเป็นราคาขายส่ง กว่าจะมาถึงคุณ + ค่าขนส่ง + ค่าการตลาด (ค่าทำปั้มค่าบริการ ค่าแบรนด์ จัดอีกรอบด้วยภาษีป้าย ภาษีที่ดิน ภาษีหัวจ่าย) + vat อีกรอบ

กระทู้นี้เขาจะสื่อว่าน้ำมันในตลาดโลกลดเยอะแล้ว (ปริมาณที่ลด) ทำไมราคาน้ำมันในประเทศไม่ลดในสัดส่วนเท่ากัน

ที่เขียนมา มันเป็นตัวแปรที่ fixed อยู่แล้ว

ไอ้ราคาน้ำมันโลกมันก็มีผลครับ แต่กว่าจะมาถึงมือคุณมันมีผลเป็นเศษสตางค์เท่านั้นแหละ

ทำไมตอนขึ้นยังขึ้นตั้งหลายสิบสตางค์หรือเป็นบาท ตอนลดก็น่าจะลดเท่าๆกัน

ส่วนพวกด่าปตท เอากำไร นักการเมือง 9ล9 นี่ก็ ตลกอีกขั้นเพราะผู้ถือหุ้นใหญ่ ปตท คือกระทรวงการคลัง ร้อยละ 51
รองลงมาก็กองทุนวายุภักษ์ 1 2 ก็ของรัฐอีก อันดับ ต่ำๆลงมาหน่อยก็กองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ กะ สำนักงานประกันสังคม ก็ของรัฐทั้งนั้น

แล้วส่วนที่เหลือคือใคร พวก Nominee คือใคร? ถึงไม่กี่ % แต่ลองคิดมูลค่าดูนะคับ

แถมรูปชื่อ นี่หรือขาดทุน กำไรเพิ่ม 2 เท่า ในเวลา 3 ปี 555+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Nuzz

ถ้าไม่บ่น ปตท. แล้วจะไปบ่นใครล่ะครับ เพราะขนาด malaysia อยู่ติดกันแท้ๆน้ำมันยังลิตรละ 30 ต้นๆเองมั้งครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คิดไปเองกันทั้งนั้นว่าแพง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

แต่ผมคิดว่ากำไรมันก็ไม่ต่างกันมากนะ สำหรับธุรกิจนี้ ไม่เอากำไรก็ขาดทุน :D
เอาจริงๆ นะ ผมอยากให้ ผู้บริหาร ปตท. คุณไพรินทร์ ชูโชติถาวร ออกมาชี้แจงให้ ปชช. ทราบว่า ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้เช่นนั้น จะได้หายสงสัยกันสักที
ถ้าไม่กลัวโดนปรับตกซะก่อนนะ  :P

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คนขายบ้านเราเขาหิวโหย ต้องขายแพงๆจะได้มีเงินไปจ่ายโบนัส6เดือนให้พนักงานได้

ออฟไลน์ tarapaca

• Newbie
  • *
ธุรกิจ ปตท. ไม่ได้มีแค่ขายน้ำมันนะครับ เขามีบริษัทลูกเป็นสิบๆบริษัท นอกจากธุรกิจที่เกี่ยวเนื่องกับน้ำมัน และแก๊สแล้ว เท่ารู้ เขายังทำเกษตร (สวนปาล์ม)  ทำเหมือง  (ถ่านหิน)  ทำโรงงาน (ปิโตรเคมี)  ค้าขาย (ธุรกิจค้าปลีก เช่น Jiffy , Amazon)  อสังหาริมทรัพย์ (เช่าตึก เช่า tank) ... ดังนั้นรายได้ที่เขากำไรเยอะๆ ไม่ได้มาจากธุรกิจขายน้ำมันเท่าไหร่ จริงๆแล้วกำไรหลักๆ มาจากการสำรวจ และปิโตรเคมีครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 10:34:06 โดย tarapaca »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มันคือธุรกิจครับ :D

ออฟไลน์ chaiz

ถามแบบ โง่ๆ เลยนะครับ

ถ้ากำไรส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากน้ำมัน แล้วทำไมไม่ลดราคาน้ำมัน ให้คนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ เพราะผมคิดๆดู ถ้ากำไรมาจากหลายทางมากๆ ก็น่าจะลดราคาน้ำมันให้คนที่ต้องใช้น้ำมันได้เย็นใจบ้าง แล้วเอากำไรจากส่วนอื่น ไปขยายทุน ขยายสินทรัพย์ต่อ

ถ้าบอกว่า กำไรส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวกับน้ำมัน แสดงว่า ลดราคาน้ำมันอีกนิด ก็น่าจะได้นี่นะ

ออฟไลน์ pongisra

ถามแบบ โง่ๆ เลยนะครับ

ถ้ากำไรส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากน้ำมัน แล้วทำไมไม่ลดราคาน้ำมัน ให้คนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับ เพราะผมคิดๆดู ถ้ากำไรมาจากหลายทางมากๆ ก็น่าจะลดราคาน้ำมันให้คนที่ต้องใช้น้ำมันได้เย็นใจบ้าง แล้วเอากำไรจากส่วนอื่น ไปขยายทุน ขยายสินทรัพย์ต่อ

ถ้าบอกว่า กำไรส่วนใหญ่ไม่เกี่ยวกับน้ำมัน แสดงว่า ลดราคาน้ำมันอีกนิด ก็น่าจะได้นี่นะ

ลดได้ แต่เขาจะมองว่ามันเป็นการทำให้เสียโอกาศทางธุรกิจครับ

คคหสต นะครับ