ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง cityzx นุ่มหรือกระด้างเมื่อเทียบกับรถระดับเดียวกัน  (อ่าน 5935 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZenoNick

• Newbie
  • *
คือผมได้รถมาใช้ต่อจากพี่สาวแล้วพอมาขับรู้สึกว่าช่วงล่างจะไม่ค่อยนุ่มเลย เมื่อเทียบกับวีออสตัวใหม่ พี่สาวไม่ได้ทำอะไรกับช่วงล่างเลยรถเดิมๆมีแต่เปลี่ยนยางแค่นั้น แต่ยางเป็นแบบสปอร์ตไม่ทราบว่าจะเป็นเพราะเหตุนี้ด้วยหรือเปล่าที่ทำให้ช่วงล่างติดกระด้างนิดๆ ผมได้ลองเติมลมไนโตรเจนก็รู้สึกว่ากระด้างน้อยลงนิดเดียว นิดเดียวจริงๆครับ เลยอยากมาถามว่าปกติรุ่นนี้ช่วงล่างมันนุ่มนวลมั้ยครับเมื่อเทียบกับรถระดับเดียวกัน :o

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
หุหุ ลองไปขอนั่ง zx คันอื่นก่อนไหมครับ ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า จะได้ไม่ค้างคาใจ

แต่ถ้าไม่มีลองไปร้านช่วงล่างตรวจโช๊คอัพว่าทำงานกันแบบปรกติไหม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ผมว่านุ่ม ครับ

และ มันร่อน เอาเรื่องนะ

ขนาดนั่งกันเต็มคัน นะครับ

วิ่ง  130 เด้งคอสะพานที มีส่ายไปมากันเลยทีเดียวววว

เสียวตูดดด
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
ในฐานะที่มีรถเล็กระดับเดียวกันให้เปรียบเทียบที่บ้านหลายคัน

ผมว่าซิติ้รุ่นนี้ เด้ง และ ร่อนมากครับ เทียบกับ Fiesta,Yaris,mazda2 ที่บ้านครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนผมใช้ตัวก่อนไมเนอร์อ่ะครับ ไม่รู้ว่าพอเป็นZX แล้วเค้าปรับอะไรบ้างนะ
ผมว่ากระโดกกระเดกน่าดู ขับเร็วๆแล้วร่อนอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ apiwattu67

Honda ช่วงล่างแข็งทุกรุ่นเป็นปกติอยู่แล้วครับ ไม่เว้นแม้แต่ Accord

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
city ปัจจุบันล่ะครับ มีความเห็นยังไงบ้างครับ

เราว่า กระด้้างมากๆ เด้งด้วย แถมขับทางไกลก็ร่อนด้วย เสียงลมและยาง ดังได้อีกกกกก

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
หุหุ ลองไปขอนั่ง zx คันอื่นก่อนไหมครับ ว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า จะได้ไม่ค้างคาใจ

แต่ถ้าไม่มีลองไปร้านช่วงล่างตรวจโช๊คอัพว่าทำงานกันแบบปรกติไหม

status พี่ ไม่เข้าใจอะครับ มั่นใจคนไทย ซื้อ 1500cc แต่ขับ 80   คือไรอ่า

จะบอกว่าคนไทยขับเร็วเกินเครื่อง 1500 หรอครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ธรรมดาครับ

เรื่องช่วงล่างแก้ไขได้ครับ แต่จะจบหรือไม่ อีกเรื่อง

ถ้าเดิมๆมาเลย โตโยวีออส น่าจะนิ่มกว่าครับ เพราะใช้อยู่

ลองเปลี่ยนขนาดยางดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าจะเทียบกันดูลมยางให้อยู่ในเสปกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SAL

• Newbie
  • *
ผมใช้ city zx 2008 มา 4 ปีกว่าแล้ว ต้องบอกว่ากระด้างมากจิงๆครับ ขนาดแค่ถนนลาดยางมะตอยไม่เรียบนิดหน่อยหรือถนนเทปูนซีเมนต์ รู้สึกได้เลยว่ามันกระเด้งและกระด้างมากครับ เมื่อเทียบกับที่เคยนั่งวีออสของเพื่อน ผมเติมลม 4 ล้อ 32 ใช้ยาง maxxis  โช้คเดิมๆ ยังไม่เคยเปลี่ยน
ส่วนเรื่องร่อนนี่ เห็นด้วยครับ ถ้าขับเร็วเกิน 120 มีเสียวครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

status พี่ ไม่เข้าใจอะครับ มั่นใจคนไทย ซื้อ 1500cc แต่ขับ 80   คือไรอ่า

จะบอกว่าคนไทยขับเร็วเกินเครื่อง 1500 หรอครับ

นอกเรื่องนิดๆ

มีช่วงนึง ที่ก่อนน้ำมันจะลดราคาทีเดียว 7-8 บาท 
สังเกตุตลอด หลายๆ วันมากๆ ผมขับรถไป เส้น ราชพฤกษ์ พระราม 3 ไปกลับทุกวัน
ถ้าขับกันตามปรกติ คือ 90 แต่ดันเจอ 80 กันมาก และชอบแช่ขวา แล้วไม่รู้ว่าไอคันข้างๆ มันนัดกัน
ขับหรืออย่างไร มันขับ 80 กันทั้งสามเลน เข้าใจว่าน้ำมันแพงแต่ขอแซงได้ไหม
ไอ่ที่ขับ 80 เนี่ย ไม่ใช่รถ เครื่อง 1500 แต่เป็นพวก 1600++ ทั้งนั้นเลย

จบครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้