ผู้เขียน หัวข้อ: Eco Car Hatchback รุ่นไหนที่ช่วงล่างนุ่มสุดคับ  (อ่าน 12538 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
จุดประสงค์คือเวลาขับผ่านพวกทางที่มันไม่เรียบ คอสะพาน ลูกระนาดทั้งหลายแล้วไม่กระแทกหน่ะคับ

ทุกวันนี้ขับ Dmax cab เวลาผ่านสิ่งเหล่านี้มันจะสะเทือนหรือโยนแทบทั้งคัน

อยากจะหา Eco Car มาขับบ้างแต่ก็ไม่อยากเจอสิ่งพวกนี้อีกอ่ะคับ

เลยอยากรู้ว่ารุ่นไหนพอจะบรรเทาอาการพวกนี้ได้บ้าง

*ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับการเปรียบเทียบ*

Dmax Cab เติมลม 32 ทั้ง 4 ล้อ เพราะไม่ค่อยได้บรรทุกอะไร

Eco Car ที่ว่านี้เป็นสเปกเดิมๆจากโรงงานนะคับ

ผมขับรถไม่เร็วมาก เจอโค้งมักจะถอน ดังนั้นจึงไม่เป็นห่วงเรื่องการโยนในโค้งสักเท่าไหร่

คงใช้รถในตัวเมืองและชานเมืองเป็นหลัก

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: Eco Car Hatchback รุ่นไหนที่ช่วงล่างนุ่มสุดคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 20:41:54 »
ถ้าให้เดา สวีฟ ครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Eco Car Hatchback รุ่นไหนที่ช่วงล่างนุ่มสุดคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:06:38 »
เคยขับ Almera มันนุ่มสบายกำลังดีครับ
และเห็นเค้าสาดโค้งในรายการอะไรหว่า นึกชื่อไม่ออก
ที่มี M The Star เป็นพิธีกรร่วม ขอบอกว่ามันใช้ได้เลยครับ

March ก็น่าจะได้ฟีลเดียวกัน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 21:51:52 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:49:18 »
ผมให้นิสสันครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:51:06 »
เคยลองมาร์ชกับมิราจ ผมว่าความนุ่มพอๆ กัน น่าจะพอๆ กับ Dmax แหละ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 22:45:08 »
รถประหยัด ล้อเล็กๆ ทั้งหลาย ไม่ได้นุ่มไปกว่า D-Max รุ่นปัจจุบันหรอกครับ
เพียงแต่ D-Max ด้านหลังจะกระด้างหน่อย เพราะผู้สร้างตั้งใจเอาไว้รับโหลดบรรทุก

เจอคอสะพาน ก็โดด เด้งทั้งนั้น
แต่ก็สามารถแก้ไขได้ โดยการเปลี่ยนช็อคฯ ที่ดี ทั้ง 4 ต้น

โดยไม่ต้อง เปลี่ยนรถ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:23:30 »
ผมว่า D-max ก็นิ่มแล้วนะครับ
แต่มันก็โยกๆโคลงๆไปหน่อย

รถเก๋งมันจะนิ่มแบบแน่นๆ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:35:26 »
จากที่ลองขับมาหมดแล้ว ในการเดินทางไกล ความเร็วสูง
หรือแม้แต่คอสะพานต่างๆ

นิ่มสุด Mirage
นุ่มสุด Swift

ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:39:57 »
Mirage นิ่มกว่า March อีกเหรอครับ แบบนี้ทางไกลคงเหนื่อยเหมือนกันนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:50:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากคับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:14:47 »
มิราจนุ่มจริงครับ

นุ่มจนน่ากลัวว่าทำไมรถเบา ถึงทำช่วงล่างนุ่มขนาดนี้ เปลี่ยนเลนไวๆหน้ายุบเยอะ รู้สึกไม่มั่นใจเลยครับ ผิดกับ Swift ที่รู้สึกมั่นคงกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:44:57 »
รถเล็กก็เอาใว้ขับใกล้ๆสิครับบบ

ถ้าดีแมกไม่นิ่ม Eco ก็หานิ่มยากละครับ ยิ่ง ออกต่างจังหวัด

ถนนนี่ แย่มาก กำแพงเพชร ไรแบบนี้

แนะนำไปลองขับครับ แต่เซลคงไม่ให้ขับออกไปไกลๆ แน่นอน

อีกวิธีคือเช่าครับ

อาจเสียเงินมากหน่อย แต่ รู้แน่ว่านิ่มกว่าคันที่ใช้หรือไม่

ต้องลองเองครับ ความรู้สึกของคนแต่ละคน มันวัดกันยากครับ  ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:52:25 »
มีราจ สวิฟ ผมว่าพอกันเวลาเจอลูกระนาดเล็กๆ กับตกหลุมนะ

ออฟไลน์ ccr4334

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:13:03 »
จากที่ลองขับมาหมดแล้ว ในการเดินทางไกล ความเร็วสูง
หรือแม้แต่คอสะพานต่างๆ

นิ่มสุด Mirage
นุ่มสุด Swift
ครับ

::) ยืนยันอีกเสียงครับ ช่วงล่างนุ่ม+หนึบดีจริงๆครับ (ลองมาแล้ว)

ออฟไลน์ anuchit09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:24:38 »
ครอบครัวผมมี March Almera และกำลังจอง Mirage ครับ

ถ้าล้อเดิม ยางเดิม เรียงลำดับตามนี้เลยนะครับ ตามความรู้สึกผมนะ
1. Mirage ตอนลอง ช่วงล่างมันแน่น ใช้ความเร็วสูงรถก็ยังนิ่ง เวลาขับหักซ้ายที ขวาที รถมันอยู๋ในกาการที่ควบคุมได้ ไม่โยนตัวเยอะครับ ขึ้นลูกระนาดใหญ่ที่เอาไว้ดักความเร็วในหมู่บ้านรถก็ยุบตัวไม่เยอะ ถือว่านิ่มดีครับ

2. Almera ความเร็วสูงขับนิ่งกว่า March ความแน่นของช่วงล่างพอๆกับ Mirage แต่อาการโยนตัวของรถเวลาโค้งนี่เหมือน March เลยครับแต่ตัวรถยุบและโยนตัวน้อยกว่า (ปัจจุบันนี้ เปลี่ยนยางจากเดิม 185/65R15 มาเป็น TURANZA GR-90 205/60R15 พอเปลี่ยนยางมา นุ่ม นิ่ม นิ่ง ได้หมดเลยครับ แถมเกาะเพิ่มขึ้น) 

3. March ความเร็วสูงถึงแม้ว่าพวงมาลัยจะหนักขึ้นอัตโนมัติแล้วแต่ก็ยังรู้สึกได้ว่าไม่ค่อยนิ่งเท่าที่ควร ความแน่นของช่วงล่างเวลาเข้าโค้งมีอาการโยนตัวของรถ ไปมา เหมือนไม่เกาะโค้งเอาซะเลย ขึ้นลูกระนาดใหญ่ที่เอาไว้ดักความเร็วในหมู่บ้านรถยุบตัวเยอะ แล้วต่อด้วยอาการโยนซ้ายโยนขวา (ปัจจุบัน เปลี่ยนยางจากเดิม 165/70R14 มาเป็น PROXES 4 205/45R16 อาการดีขึ้น นิ่งขึ้น เข้าโค้งเกาะถนนขึ้น แต่ยังมีการยุบตัวและโยนตัวของรถ เหมือนเดิม อันนี้คงเป็นที่โช็คอัพ ครับ )

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 16:28:18 »
มิราจ กับ สวิฟ ได้ลองมาระยะทางสั้น ๆ  ยังตอบไม่ได้ แต่คิดว่า

ส่วนบริโอ้ นี่ ไม่นุ่มแน่นอนครับ 555
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:24:07 »
แล้วคันไหนนั่งสบายตูดที่สุดสำหรับคนสูง 180 ครับ ทั้งหน้าและหลัง  :D
H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:57:51 »
แล้วคันไหนนั่งสบายตูดที่สุดสำหรับคนสูง 180 ครับ ทั้งหน้าและหลัง  :D

ผมสูงไม่ถึงนะครับ แต่คิดว่าที่นั่งมา  March นะครับ
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:28:55 »

ผมสูงไม่ถึงนะครับ แต่คิดว่าที่นั่งมา  March นะครับ
มาร์ชผมขอบายเลยครับ แทบรองให้
H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:06:18 »

มาร์ชผมขอบายเลยครับ แทบรองให้

หมายถึง หัว นะครับ ไม่ใช่ ช่วงล่าง ฮ่าๆ