ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องขอคืนทุนจากประกันภัยรถ  (อ่าน 10747 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
พอดีรถเกิดตกข้างถนน ตกน้ำ เสียหายพอสมควรครับ รถมีประกันชั้น1แต่วงเงินซ่อมแค่2แสน มูลค่ารถในตลาด ปัจจุบันแค่สามแสน รถ9ปีแล้ว ทางอู่ประเมินมาว่าถ้าซ่อมอาจจะเกือบเต็มหรือเกินวงเงิน

เค้าเสนอมาว่าให้ทำแบบนี้ครับ ให้ทำหนังสือขอให้ประกันจ่ายคืนค่าซ่อมให้70%ของทุนประกัน แล้วขอยกเลิกกรมธรรม์เพื่อนำรถไปซ่อมเอง  แล้วขายรถให้กับทางอู่ ซึ่งรวมๆแล้วจะได้ประมาณ2.4แสน

1.กรณีแบบนี้ ผมสงสัยว่ามันเป็นการคืนทุนประกัน แล้วซากรถยังเป็นของเรา หรือว่าต้องให้ประกันไปครับ แล้วผมจะเอามาขายให้กับทางอู่ได้หรอ?

2.จ่ายคืนค่าซ่อมให้70%ของทุนประกัน มันคือการคืนทุนหรือป่าวครับ

3.ความต้องการผมไม่อยากซ่อมใช้แล้ว ถึงซ่อมมาก็ขายไปอยู่ดี ถ้าแบบนี้ผมควรทำตามที่ทางอู่แนะนำมั้ยครับ ผมokกับราคาที่เค้าเสนอมา

4.ถ้าขอคืนทุนแล้วซากรถยังเป็นของผมอยู่ ผมควรแยกออกเป็น2ประเด็นดีมั้ยคือ ยอดจากขอคืนทุนคือ 1.4แสน แล้วอู่ซื้อซากผมอีก1แสนคับเพื่อความชัดเจน

ผมฟังเค้าอธิบายแล้วยัง งง งง ครับ ไม่แน่ใจว่าเค้าจะซิกแซกยังไงหรือป่าว ไว้ใจได้หรือป่าวกับการดำเนินการแบบนี้ครับ และให้ส่งกรมธรรม์ตัวจริงไปให้ด้วย เกิดอุบัติเหตุต่างจังหวัดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องขอคืนทุนจากประกันภัยรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:09:07 »
อ่า มารอฟังด้วยคนครับ ไม่เข้าใจว่าจ่ายค่าซ่อม70เปอเซนของทุนประกัน คือยังไง หรือมีระบุในกฎรึเปล่าว่าได้สูงสุดเท่านี้โดยรถยังเป็นของเรา
แต่เข้าใจว่า ถ้าเอาทุนประกัน รถก็เป็นของประกันมั้งครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามเกี่ยวกับเรื่องขอคืนทุนจากประกันภัยรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 21:28:56 »
1. การชดเชยค่าสินไหมเท่ากับจำนวนทุนประกัน ทาง บ.ประกัน จะเป็นเจ้าของซากรถ

2. หากการประเมินความเสียหายมากกว่า 70% ของทุนประกัน ทาง บ.ประกัน โดยส่วนมากจะคืนทุนประกันแก่ผู้เอาประกัน

3. หากทางอู่ประเมินราคาค่าซ่อมสูงมากๆ มากกว่า 70% หรือเกินกว่าทุนประกัน ผู้เอาประกันขอคืนทุนประกันได้

4. หากผู้เอาประกันขอคืนทุนประกัน ซากรถจะตกเป็นของ บ.ประกัน แต่หากผู้เอาประกันจะเรียกร้องค่าซ่อมซึ่งประเมินราคาไว้ 70% ของทุนประกันก็สามารถทำได้ โดยที่ผู้เอาประกันยังคงเป็นเจ้าของรถอยู่ หลังจากนั้นจะขายก็ได้
แต่เงินค่าซ่อมจะต้องจ่ายให้กับอู่ แล้วเจ้าของรถขายให้กับอู่ก็จะได้เงินแค่แสนเดียว

อย่างไรก็ตาม บ.ประกัน จะจ่ายค่าสินไหมทดแทนไม่เกินทุนประกันที่ระบุไว้ในกรมธรรม์ โดยไม่คำนึงถึงราคาซื้อขายรถมือสองในตลาด

น่าจะตอบครบทุกข้อแล้วนะครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 00:06:25 »
1. ปกติ ถ้าคืนทุนเต็ม ( ในกรณีนี้ คือ 2 แสน ซากรถ ต้องเป็นของประกันครับ)

2. ไม่ใช่การคืนทุนครับ แต่จ่ายค่าซ่อมให้เรา 70% แล้วเราเอาไปซ่อมเอง

ในกรณีนี้ คือ ให้เรา 1.4 แสน แล้วรถยังเป็นของเรา เอาไปซ่อมเอง หรือ ขายซากก็แล้วแต่เรา

3. เห็นด้วยครับ ขายซากอู่ไป

4. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ แต่ 1.4 แสนไม่ใช่การคืนทุน แต่บริษัทประกันรับผิดชอบค่าซ่อมให้เรา ให้เราไปซ่อมเอง ภายในวงเงิน

ถ้าซ่อมเกิน 1.4 แสน ส่วนเกินเราต้องจ่ายเอง

ถ้าคืนทุน คือ บริษัทประกันจ่ายให้ 2 แสน แล้วเอาซากไป

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:50:48 »
ผมเคย คืนทุน รถจมน้ำมาไม่นาน  คืนทุน 80% ของราคารถ ซากเป็นของ ประกัน โดยเราสามารถแจ้งประกันได้ว่าต้องการคืนทุนประกัน เพราะซ่อมแล้วจะไม่เมือนเดิม อีกทั้งใช้เงินค่าซ่อมถึง 70%ของวงเงินทุน ลองติดต่อประกันดูครับ

ระวังทาง อู่ ของท่านไว้ด้วยนะครับ :P