ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนๆลิเวอร์พูล เข้ามาคุยกันครับ พอดี สงสัย (ทีมอื่นก็อ่านได้นะ)  (อ่าน 5076 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ออกตัวก่อน ครับ ผมเป็นเด็กปืนใหญ่ อาเซนอล แต่เนื่องจากเคยเป็นแฟน หงค์ ตั้งแต่สมัย ล๊อบบี้ ฟาวเลอร์ พอหมดยุคนั้น ผมก็มาเป็นแฟนฟุตบอลของปืนใหญ่แทน (เนื่องจากหลงไหลลีลาพี่ เดนนิส เบิร์กแคมป์ ในยุคนั้น)

เข้าเรื่องครับ

พอดีว่า จากที่ติดตามฟุตบอลอังกฤษมา ก็หลายปี ก็ไม่เคยตะหงิดใจอะไรเท่าครั้งนี้ครับ ตรงที่ว่า

ทีมจะดีได้ ต้องมาจาก ผู้จัดการทีม หรือ ลูกทีม กันแน่ ....และเหตุที่ทำให้ผมสงสัยก็คือ ทีมลิเวอร์พูลนี่ล่ะครับ

ถามว่าทำไม ??

ในฤดูกาล 2011-2012 นี้ ดูลิเวอร์พลู ก็มีนักเตะใหม่ๆ มากมาย และที่สำคัญ เปลี่ยนผู้จัดการทีม มามากมายด้วยเช่นกัน และล่าสุด ก็เปลี่ยนอีกแล้ว มันจึงเกิดเป็นประเด็นให้ผมสงสัยว่า ถ้าเปลี่ยนผู้จัดการทีมคนใหม่มาอีก ทีม จะดีกว่านี้ ได้หรือ .....  ?? ที่ทีมทำผลงานได้เท่านี้ อยู่ที่ ผู้จัดการทีม หรือ นักเตะ กันแน่ .....??

เมื่อมองไปที่ทีมอื่นเช่น แมนซิตี้ ที่เปลี่ยนผู้จัดการทีม แล้วมีผลต่อผลงานของทีมชัดเจน ซึ่งรวมถึง เซลซีด้วย ที่ทีม ดีขึ้น และแย่ลง อย่างชัดเจนเมื่อเปลี่ยนผู้จัดการทีม ...แต่

ลิเวอร์พูล เป็นเช่นนั้นหรือไม่ ตั้งแต่สมัย ของ เชราร์ อุลลิเยร์ ตั้งแต่ปี 1998 จนถึงล่าสุด เคนนี ดัลกลิช ในปี 2012 ผลงานของทีม ก็ยังจัดได้แค่ว่า กลางๆ ไม่โดดเด่น (แต่ปีนี้แย่สุด) และคนต่อไปที่เป็นใครก็ยังไม่รู้มาคุมทีมต่อ จะทำได้ดีแค่ไหน ???

.......

เลยอยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ว่า หลายๆท่านคิดว่า ลิเวอร์พูล ยังขาดอะไร ทำไม ถึงทำผลงานได้ไม่ดี และในฤดูกาลต่อไป ลิเวอร์พูล จะไปในทิศทางไหนครับ ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หลงระเริงกับชื่อเสียงเก่าๆอันหวานชื่น นอกจากนี้แล้วยุคนี้เป็นยุคนายทุน ใครทุนหนาก็ดึงดูดนักเตะดีๆมาได้ตามความต้องการมากกว่า เสียดายน่าจะดูการทำตลาดของแมนยู ถ้าวันไหนไม่มีบอลเตะร้านขายของที่ระลึกแทบจะร้างผู้คน แต่แมนยูคนแน่นทุกวันแม้วันที่ไม่มีบอลเตะก็นับว่าเยอะเอาตังกรุ๊ปทัวร์ได้เพียบ อีกทั้งยังดึงดูดคนดูจากทวีปเอเชียด้วยการเอานักตะเกาหลีมาเล่นด้วย (พี่ปาร์ค) นี่ก็จะเอานักเตะญี่ปุ่นจากเสือเหลือง (มาเลเซีย) มาอีกคน

แล้วลองสังเกตุตัวผู้เล่นสิครับว่าแต่ละตัวให้เกรดเท่าไหร่กัน มีที่ดีๆไม่กี่คนหรอกที่เหลือก็แค่เอามาปนๆกัน ต่อให้ใครมาเป็นผู้จัดการทีมก็ลำบาก ที่ผมมองเห็นมากู้สถานการณ์ตอนนี้ก็เห็นแต่มูรินโญ่แต้องให้งบประมาณและสิทธิขาดในการทำทีมด้วย

ถ้าผมเป็นประธานสโมสรจะใช้นโยบายปั้นเด็กมากกว่าเอาเป็นแผนระยะยาวเพราะเรื่องเงินทุนไม่สู้ทีมอื่นอยู่แล้วอดีตก็ปั้นนักเตะใช้เองมาก็ตั้งเยอะ และก็ทำการตลาดใหม่ให้ทัดเทียมแมนยูเพื่อเสริมสภาพคล่องจากนั้นดึงนักเตะระดับโลกมาเล่นยกระดับทีมขึ้นมาเอาประสบการณ์และช่วยดึงแรงกระตุ้นให้กัยนักเตะเยาวชนในทีม

ส่วนทิศทางของฤดูกาลหน้าผมมองว่าเหมือนเดิม ไม่มีใครกลัวลิเวอร์พูลอีกแล้วโดนมองเป็นทีมระดับกลางไปแล้วหล่ะ

ป.ล. เป็นแฟนอาร์เซนอลคือกัน ไม่อยากแค่ลุ้นโควต้าไป ชปล แล้วล่ะ อยากลุ้นแชมป์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Buffy

ออกตัวก่อน แหะแหะ ผมแฟนเอซี มิลาน

สำหรับผม ลิเวอร์พูล  ขาดคนหานักเตะเก่งๆครับ

แครอล 35 ล้าน เป็นตัวอย่างที่ดี  เงิน 35 ล้าน ผมว่าหานักเตะดีดีได้อีกหลายคน

นักเตะอีกหลายคนที่ลิเวอร์พูลซื้อมา แสดงศักยภาพไม่คุ้มค่าตัวเท่าไรด้วย

ฤดูกาลหน้า หาก มาติเนสมาคุม ผมเชื่อ หงส์ยังคงอยู่กลางตารางเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเด็กผี แต่สมัยก่อนก็เคยเชียร์เป็ดน้ำแดงเมือนกัน ลิเวอร์พูลสมัยนี้ ผมว่ามีจิตวิญญาณน้อยกว่าสมัยก่อนเยอะ (แมนยูผมก็เหมือนกัน)
พูดก็พูดเถอะ ประวัติศาสตร์ที่เคยร่งเรื่องนี่ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย และมักจะฝากความหวังกับนักเตาะซักคนมากเกินไป

แต่ยังไงผมก็อยากให้ลิเวอร์พูลได้แชมป์ หรือเล่นเข้าฝัก รวมถึงทีมอื่นๆด้วย เพราะจะได้ดูบอลสนุกๆ พักหลังๆเป็นไงไม่รู้
บอลพรีเมียร์มันเริ่มจะน่าเบื่อ กรรมการก็เป่าโง่ๆ ยิ่งผู้กำกับเส้นผมว่าสู้แนนซี่ไม่ได้ซักคน

ต่างจากลาลีกา และบุนเดส ที่เล่นกันได้มันส์ (แต่ไม่ค่อยถ่าย HD)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
ผมว่าลิเวอร์พูลขาดผู้จัดการทีมที่สามารถกระตุ้นนักเตะได้ดี  แก้เกมเก่ง จะเห็นได้จากผลงานการคุมทีมของดัลกลิชที่ผ่านมานั้นก็ไม่ได้ดีเลย การที่เคยคุมแบล็คเบิร์นได้แชมป์ไม่ใช่เพราะเก่ง แต่เพราะใช้เงินเยอะ + ใช้เงินซื้อตัวดีๆ มาต่างหาก ยิ่งผลงานตอนคุมนิวคาสเซิลยิ่งแล้วใหญ่เลย ทำทีมเกือบตกชั้น นอกจากการขาดผู้จัดการทีมทีดีแล้ว ลิเวอร์พูลยังขาดทีมงานแมวมองที่มีความสามารถด้วย นักเตะแต่ละคนไม่ว่าจะชุดใหญ่หรือเยาวชนที่ดึงตัวมาเหมือนกับว่าไปดูฟอร์มเพียงนัดสองนัดก็เอามาเลย ไม่ได้ตามดูฟอร์มยาวๆ จึงได้นักเตะที่ไม่ค่อยมีคุณภาพ อีกเรื่องนึงที่ลิเวอร์พูลขาดก็คือการเจรจาทางธุรกิจที่ไม่ดีเอาเสียเลย ซื้อนักเตะมาแต่ละคนต้องใช้เงินแพงๆ ทั้งนั้น มันแพงจนเกินจริง อย่างคาร์โรลล์ 35 ล้านปอนด์ ดาวนิ่ง 20 ล้านปอนด์ แพงไปมั้ย? สรุปแล้วเหมือนไม่มีอะไรดีเลยเนอะ นอกจากประวัติศาสตร์ เหอๆ ผิดพลาดยังไงขออภัยแฟนหงส์ด้วยครับ
ปล.ผมแฟนนิวคาสเซิลครับ ;D

เรื่องการทำตลาดผมเห็นด้วยครับคุณ NINENOI นะ

เป็นที่น่าเสียดายที่ลิเวอร์พูลเสียโอกาสตรงนี้ ทั้งๆที่ชื่อชั้นก็ ระดับเดียวกับแมนยูฯ (เฉพาะชื่อเสียงนะไม่ใช่ผลงานทีม)

ผมก็เห็นด้วยที่ว่า ถ้าจะฟื้นลิเวอร์พูล คงต้องหานักเตะที่เรียกว่า เทพ มาสักคนสองคนล่ะ จะมาหวังให้พี่เจอร์ราด นำทีม ผมว่าคงยาก เพราะพี่เค้าผมว่าก็เป็นกองกลางธรรมดาๆ ที่ติดทีมชาติอังกฤษเท่านั้น

ยังไงผมก็ยังอยากให้ ลิเวอร์พูล กลับมาอยู่ในอันดับ 1ใน 5 ของตารางพรีเมียร์ลีก นะ เพราะว่า อย่างน้อย เวลา 5 ทีมใหญ่เจอกัน มันจะดูตื่นเต้นน่าดู

.........

ป.ล.แวะมาปืนใหญ่นิดนึง ผมก็เรื่มเบื่ออันดับ 3 ของอาร์เซนอลแล้วล่ะ ..... ใจคอจะไม่เอาสักถ้วยเลยหรือไง ....  >:( >:(

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
ผมไม่รู้นะ รู้แต่เขี่ยแมนยูตกรอบ แมนซิตี้ด้วยนิ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมเป็นแฟนลิเวอร์พูล ผมชอบเพราะยุคแต่ก่อนเล่นดีมาก ไม่เหมือนยุคปัจจุบัน เปลี่ยนผจก.ทีมไปก็เท่านั้นนะผมว่า มันต้องหาคนประเภทกระตุ้นลูกทีมได้ดี บารมีพอ กับเปลี่ยนแมวมองออกไปเถอะ หามาแต่ละคนไม่ได้เรื่อง แต่ไม่ว่ายังใงผมก็ยังชอบลิเวอร์พูลอยู่ดีถึงแม้จะเล่นแย่แค่ใหนก็ตาม ตอนนี้เล่นแพ้ถือว่าเสมอตัวถ้าชนะถือว่ากำไรก็แล้วกัน

ออฟไลน์ kengmania

ลูกทีมเป็นปัจจัยสำคัญมากแต่ผมว่าทีมจะดีได้ต้องมาจาก ผจก.ทีม มากกว่าลูกทีมครับ ตามตัวอย่างที่ จขกท. ยกมาก็ชัดเจนดีอยู่ แถมดูแมนยูยุคนี้ที่เค้าว่าเป็นชุดลูกทีมที่ขี้เหร่สุดในรอบ 20 ปี แต่มีกุนซือดี วางระบบไว้ปึ๊ก เอานักเตะอยู่ เค้นฟอร์มของทีมได้ ก็ลุ้นแชมป์ได้จนนาทีสุดท้ายกับทีมนักเตะพระกาฬพันล้านเลยเชียว
 ส่วนหงส์ที่ซบเซาบ๊วยเสี่ยวมาก่อนยุค จอห์น w เฮนรี่ เนี่ย คงต้องไล่ตั้งแต่บอร์ดบริหารที่มีปัญหา ไม่ว่า ริค แพรี่ กับ 2 ปลิงมะกันที่ก่อหนี้ไว้บานเบอะนั้นเลยนะผมว่า ข้างบนมีปัญหา ข้างล่างก็ทำงานไม่สะดวกอะครับ

อืม..การตลาดคงสู้ผีไม่ได้จริงๆ ขนาดเว๊ปไซท์เมื่อก่อนก็ไม่ไฉไลเท่าไหร่(ตอนนี้ดีขึ้นนะ) แต่แฟนทั่วโลกยังเยอะอยู่ ร้านที่ระลึกก็ใช่ว่าจะร้างในวันธรรมดานะครับ อย่าลืมว่าลิเวอร์พูลมีร้าน 2 แห่งทั้งบริเวณสนามและในตัวเมืองไม่ไกลจากสถานีรถไฟ
แต่มีทัวร์คึกคักไปลงอ๊ะเปล่า ผมก็ไม่รู้ เห็นแต่คิวทัวร์ชมสนามเต็มทุกรอบ ต้องจองล่วงหน้ากันเลยนะ ถึงยังไงเทียบชั้นความทันสมัยและเข้าถึงมหาชนอย่างมี่ผีทำคงยังไม่ได้ ก็ได้แต่หวังเจ้าของใหม่ อีตาเฮนรี่เนี่ย จะปลุกหงส์ขึ้นมาสยายปีกได้อีกครั้งด้วยฝีมือ วิสัยทัศน์หรือคาถาอาคมแบบผีอีแพงก็ได้ฟะ!
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

^
^
ผมก็ขอเอาใจช่วยหงศ์อีกแรงครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาใจช่วยหลายๆทีมด้วยครับอยากให้มีหลายๆทีมมาแข่งกัน ทั้งแมนซิตี้ แมนยู อาร์เซนอล เชลซี ลิเวอร์พูล สเปอร์ นิวคาสเซิ่ล พวกทีมระดับกลางและล่างก็ให้เคี้ยวยากๆหน่อย ส่วนตัวชอบดูบอลอังกฤษมากกว่าของชาติอื่นไม่อยากให้เป็นเหมือนบอลสเปนที่เก่งอยู่แค่ 2 ทีม หลุดจากราชันกับเจ้าบุญทุ่มแล้วก็เป็นทีมระดับกลางไปเลยดูแล้วกร่อยๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kengmania

ใช่เลยครับ อยากให้ทีมกลางๆล่างๆได้ลืมตาอ้าปากกะเค้าบ้าง ให้มันดู๋ดี๋มีรสชาดกันทั่วตารางกันหน่อย

ป.ล.กีฬาเป็นยาวิเศษ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ mongolias

ผมแฟนแมนฯยู นะครับ
สำหรับผม ที่ลิเวอร์พูลยังไม่สามารถกลับมาอยู่ในระดับสูงได้นั้น ผมมองว่าเป็นเพราะขาดเด็กท้องถิ่น ที่มีจิตวิญญาณความเป็นลิเวอร์พูลครับ เด็กปั้นมีโอกาสได้ขึ้นมาทีมชุดใหญ่น้อยไปหน่อย
ความกระเหี้ยนกระหือ ในการเก็บชัยชนะ มันก็น้อยลงกว่าสมัยก่อนเยอะ
การกระตุ้นนักเตะของผู้จัดการทีมมีน้อยมากๆ
และนักเตะที่มีอยู่ ก็เป็นระดับเกรดบี เป็นส่วนใหญ่ ถ้าจะให้ดี ต้องปรับปรุงทั้งกองหลัง(โดยเฉพาะคู่กลาง) มิดฟิลด์ริมเส้นทั้งสองฝั่ง โละดาวนิ่งทิ้งไปซะ ส่วนกองหน้า แคโรลล์มีประโยชน์นะ ถ้ารู้จักใช้(ลูกโด่งโยนเข้าไปเลย หาคนเปิดบอลแม่นๆ จะอันตรายมากทีเดียว) ส่วนซัวเรซวูบวาบดีอยู่แล้ว

ผู้จัดการทีมที่จะปลุกหงส์แดงให้กลับมายิ่งใหญ่ได้ ผมมองไปที่มูรินโญ่คนเดียวครับ
เห็นด้วยกับที่ ถ้ามาร์ติเนซมาคุมทีม ผมเชื่อว่าลิเวอร์พูลจะไม่ได้มีผลงานที่ดีกว่าดัลกลิชแน่ๆครับ

ปล. ผมหวังว่า ปีนี้ป๋าแพนด้า จะหากองกลางเจ๋งๆ พันธุ์ดุสักคนเข้ามา อยากได้นักเตะสไตล์ ไบรอัน ร็อบสัน หรือ รอย คีน จริงๆ สมัยนี้มิดฟิลด์ผีก็ดูบ้องแบ๊วยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ไม่ใช่แฟนหงส์นะ

แต่ก็น่าขำนะ อยากไล่ดีนัก Benitez อ่ะ, ผมว่าตั้งแต่เค้าไป ก็มีแต่ตกต่ำลง

สำหรับผม มีผลทั้งสองอย่าง
Man city ที่ได้แชมป์ผมว่า หลักๆเลยมาจากนักเตะ
Nasri, Aguero, Silva, Yaya Toure
และมีนักเตะสำรองที่เทพๆอีกนะ Dzeko, Adam Johnson,...

ผมว่าถ้าอยากให้ประสบความสำเร็จจริงๆ ต้องทุ่มเงินซื้อนักเตะ
แล้วไม่ใช่เอาเกรด B มาเหมือน City สมัยแรกๆนะ เอา เกรด B มาเต็มเลย แล้วเป็นไง ไม่ได้ผล เปลี่ยนโค้ชส่ง

โค้ชที่เก่งๆ ดังๆ ไม่แน่เสมอที่จะประสบความสำเร็จ ดูเชลซีเป็นตัวอย่าง
แต่ไหนได้กลับเป็น Di Matteo

นั้นก็เป็นความคิดเห็นผมเฉยๆ

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึง ตอนนี้เชลซีได้แชมป์หมดทุกแชมป์แระนิ เหลือ super cup ที่เตะที่ญี่ปุ่นอีกถ้วยเดียว
หมดจากนี้ Abramovic  จะหมดความท้าทายเลยไหม ถ้าเป็นงั้นจริง เชลซีจะร่มเลยหรอ 555+ คิดเล่นๆ