ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้า'เตรียมผลิตรถไฮบริดในไทย ไฮบริดรุ่นฟิท (แจ๊ส 1.3)  (อ่าน 13588 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
ฮอนด้า'เตรียมผลิตรถไฮบริดในไทย
รองรับความต้องการรถยนต์ประหยัดพลังงาน

หนังสือพิมพ์นิกเกอิ  ของญี่ปุ่นรายงานว่า บริษัทฮอนด้า มอเตอร์
ซึ่งเป็นบริษัทผลิตรถยนต์รายใหญ่ที่สุดอันดับ 3 ของญี่ปุ่น วางแผน
ที่จะประกอบรถยนต์ไฮบริดรุ่นฟิท นอกประเทศญี่ปุ่นเป็นครั้งแรก
โดยฮอนด้าจะผลิตรถยนต์ขนาด 1.3 ลิตรดังกล่าวในประเทศไทย
ซึ่งเป็นฐานการผลิตที่สำคัญในเอเชีย และส่งออกไปยังภูมิภาค

ทั้งนี้ ฮอนด้าวางแผนที่จะเปิดตัวรถยนต์ที่ประกอบขึ้นดังกล่าวในไทย
เป็นรุ่นแจซ ไฮบริด ในช่วงฤดูร้อน โดยในปัจจุบัน รถรุ่นฟิท ไฮบริดส์
ทั้งหมด มีการผลิตในประเทศญี่ปุ่น โดยมียอดขายประมาณ 86,000
คันในปี 2554

แผนการประกอบรถยนต์ไฮบริดในไทยดังกล่าว มีเป้าหมายเพื่อลดต้น
ทุนการผลิตของฮอนด้า และรองรับอุปสงค์ในประเทศไทยสำหรับรถยนต์
ประหยัดพลังงาน  โดยฮอนด้าจะกำหนดราคาที่สามารถแข่งขันได้

จากกรุงเทพธุรกิจครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
หาาาาาาา เอาแล้ว สนุกแระงานนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Prius C ย้ายมาประกอบไทยยังทันนะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ superden

อายยะ 30 กม/ลิตร ทำได้ไมอะ  น่าสนละ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมว่าเอา CR-Z มาด้วยเถอะ เครื่องเดียวกันไหนๆก็ย้ายมานี่แ้ล้ว

ทำ CR-Z ราคา 9ปลายๆล้านต้นๆ ขายกระฉูด

ออฟไลน์ TDCI

ต้องเอา "น้องน้ำ"ให้อยู่แล้วกัน อย่าให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย

ออฟไลน์ Satanic za'

ถ้ามาจริง ผมจะขายเฟียสต้าทิ้ง แล้วซื้อแจ๊สเลยครับ (ถ้าไม่แพงจนน่าเกลียดนะ)

อยากได้มานานแล้ว รถเครื่องเล็กๆ และเป็นไฮบริด

ผมมองว่ารถที่รักษาสิ่งแวดล้อม ถ้าทำเครื่องใหญ่ๆมา (อย่างแคมรี่) มันจะเรียกว่ารักษาสิ่งแวดล้อมได้ไง (แต่ถ้าเอาไปเทียบกับแคมรี่ธรรมดา มันก็รักษาสิ่งแวดล้อมมากกว่า)

สงสัยอีกเรื่องนึงครับ ว่าใครเป็นอันดับสองของญี่ปุ่น นิสสันหรอคับ?

ออฟไลน์ Mighty-X

รอดูต่อไป ;)

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
ตกลงเป็นเครื่อง 1.3 หรอครับ
แปลกใจฮอนด้ามีเครื่องไฮบริด 1.3 กับ 1.5
แต่เลือกใช้เครื่อง 1.3 ซะงั้น หรือว่าต้องการความประหยัดมากขึ้น
ถ้า 1.5 มาจริงคงดี เผื่ออนาคตจะมีโอกาสประกอบ CRZ เพราะเครื่องตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ Schnitzel

ดี..เผื่อพรีอุสจะได้ถูกลงบ้าง

ออฟไลน์ Pluem_411

ถ้ามาเอามาชนกับ Fiesta 1.0 Ecoboost สนุกแน่งานนี้
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้า 8แสน-9.5แสน    นี่สนใจขึ้นมาเลย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ท่าทางประหยัดน่าดูเพราะเครื่องพันสามเอง น่าสนๆ ผมว่าฮอนด้ามาถูกทางแล้ว

ออฟไลน์ HME

ตื่นเต้นๆ

ออฟไลน์ Robb 🍋

น่าสน  :o

ออฟไลน์ Hokkaido

ขอให้จริง !!!

ออฟไลน์ Nut_K

แล้วมันจะเข้าข่ายรถคันแรกไหมครับ ถ้าได้นี่ยอดกระฉูดแน่

ต่อมอยากได้มาเลยง่ะ

ออฟไลน์ balliblue

เข้ามากรี๋ดอีกคน ฮอนด้า สู้ๆ สู้ตาย คนรอซื้อเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

น่าสนมากครับ  รอดูว่าจะสู้ Ecoboost ดีเซลได้รึเปล่า

ป.ล. ว่าแต่ทำไม Prius - C มันแพงจังครับ ไม่เห็นจะมีอะไรน่าสนใจกว่า พรีอุสปกติเลยอ่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
น่าสนมากครับ  รอดูว่าจะสู้ Ecoboost ดีเซลได้รึเปล่า

ป.ล. ว่าแต่ทำไม Prius - C มันแพงจังครับ ไม่เห็นจะมีอะไรน่าสนใจกว่า พรีอุสปกติเลยอ่า
นำเข้ามา แถมเจอภาษีอีกครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ishida

ผลิตเพื่อส่งออกอย่างเดียวหรือเปล่าน้า 555555
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รอดูอยู่ครับ ขอให้มาจริงๆละกัน

ออฟไลน์ applebees

มีกำหนดหรือยังครับเนี่ย

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
แล้วมันจะเข้าโครงการeco car ได้ไหมครับ เครื่อง1.3 - -"

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลุยเลย

ออฟไลน์ mothsan

น่าจะเร็วๆนี้ อาจจะเป็น1.5ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
ถ้ามาจริง ผมจะขายเฟียสต้าทิ้ง แล้วซื้อแจ๊สเลยครับ (ถ้าไม่แพงจนน่าเกลียดนะ)

อยากได้มานานแล้ว รถเครื่องเล็กๆ และเป็นไฮบริด

ผมมองว่ารถที่รักษาสิ่งแวดล้อม ถ้าทำเครื่องใหญ่ๆมา (อย่างแคมรี่) มันจะเรียกว่ารักษาสิ่งแวดล้อมได้ไง (แต่ถ้าเอาไปเทียบกับแคมรี่ธรรมดา มันก็รักษาสิ่งแวดล้อมมากกว่า)

สงสัยอีกเรื่องนึงครับ ว่าใครเป็นอันดับสองของญี่ปุ่น นิสสันหรอคับ?

ถ้าจำไม่ผิด ก็น่าจะเป็น นิสสัน แหละครับ ข้อมูลเก่าผมนะ อิอิ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เอ่อ แค่ปัจจุบันก็รอรถนานมากแล้วนะครับเนี่ย =__=

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอให้พัฒนา Hybrid ให้ดีกว่าปัจจุบันแล้วค่อยมาเถอะ
เท่าที่มีอยู่นี่ หาความประหยัดเพิ่มไม่ค่อยจะได้เลยจริงจริงครับ
โดนพวกเก๋งดีเซล หรือรถอย่างพรีอุสที่วาง 1.8 กินเรื่องอัตราสิ้นเปลืองแน่

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
แจ่มๆ
รอดูกันต่อไป ;)