ผู้เขียน หัวข้อ: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ  (อ่าน 14621 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
Re: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:47:04 »
-ขนาดใหญ่ขึ้น
-ภาพลักษณ์ดีขึ้น
แต่ส่วต่างราคา  828,000+20,000(ประกัน) + 100,000  -700,000 = 248,000

เอาตัวที่เราชอบ ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
Re: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:50:58 »
ปกตินั่งแค่ 2 คน ครับ ขับแต่ในเมืองอะครับ
ถ้าต้องไปหลายคนหรือขนของกะว่าจะใช้ pjs ของที่บ้านอ่ะครับ

เงินมันก็พอมีอ่ะครับ แต่ไม่ใช่เพิ่มไปแบบสบายๆครับ ก็ลำบากอยู่ เสียดายเงินด้วยครับ เพราะเงินคืน 1 แสน มันมาเป็นก้อนด้วยครับ

จริงผมก็ไม่คิดอะไรครับ
แต่มีแต่คนรอบตัวบอกทำไมไม่เอา civic ไปเลย เวลาขายก็ได้ราคามากกว่า รถใหญ่กว่า ปลอดภัยกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า บอกว่า maผda 2 มันดูห่วยอ่ะครับ

เหอะๆ  คนขับ MAZDA2 ห่วยซะงั้น

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:16:18 »
ตังถึงไม่เดือนร้อน ผมก็เลือกรถใหญ่ไว้ก่อนคับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 13:27:29 »
m2 + civic หารสอง ออกมาเป็น honda city ครับ

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:16:07 »
ชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ..................................!!!!!!!!
.....ถ้าเป็นผม New Civic แน่นอนครับ...................... ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:19:29 »
พี่ชอบตัวไหรมากกว่ากันก็เอาตัวนั้นไปเลยดีกว่าครับ

เรื่อง ภาพลักษณ์ อย่าไปสนใจครับ
คนที่ขับ เบนซื ปีเอ็ม แคมรี่ เงินผ่อนก็เยอะแยะไปครับ เทียบกับคนที่ซื้อ  march almera mirage หรือแม้กระทั้ง dihatsu หรือจะเป็นมือ 2 เก่าๆ รถจีนต่างๆ นาๆ ทั้งหลาย แต่ซื้อเงินสด ผมว่า ถ้าจะดูเป็นภาพลักษณ์จริงๆ พวกที่ซื้อ สด ไม่เป็นหนี มันดูดี และน่าภูมิใจมากกว่าพวกที่ขับรถหรู แล้วเป็นหนี้อีกนะครับ  ;D ;D

+1000 LIKE
ตอนนี้ยังงงว่าฐานะของคนอยู่ที่รถเหรอครับตอนนี้งงอยู่ สำหรับ จขกท แนะนำว่าตามใจเลยครับไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์ครับเนื่่องจากพวกนั้นมันก็ขึ้นกับเงินในบัญชี กับ ตำแหน่งในหน้าที่การงานครับเพราะรถอยู่กับเราทุกวันครับถ้าเราไม่ชอบซื้อมาก็ไม่ใช่จะมีความสุขครับ :)) ผมชอบ civ นะแล้วแต่คนชอบครับ สู้ๆๆ
เพราะรถไม่ใช่ถูกๆและอยู่กับเราหลายปีเราต้องเลือกที่เราชอบครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:32:18 »
รถคนละ segment เลยครับ
ในกรณีขับเอง ส่วนใหญ่ไปกัน 2-3คน
ถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียว mazda2 เหมาะกว่า ประหยัดกว่า
ถ้าบ้านอยู่ชานเมืองทำงานในเมือง 2 ก็น่าจะได้ใช้ประโยชน์ในเรื่องความประหยัด และ คล่องตัวมากกว่านิดๆ
แต่ถ้าขับอยู่ชานเมือง นอกเมือง เยอะกว่าในเมือง civic โลด
แต่ถ้าปรกติไป 4 คนขึ้น ของเยอะ 2 ไม่ใช่คำตอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:57:23 »
รู้สักคนขับ mazda2 มีแต่วัยรุ่นหน้าตาดีทั้งนั้นเลยอ่า ในคลับ mazda2 ก็อบอุ่นมาก---เกี่ยวมัั้้ย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:12:40 »
มีเงิน เงินเหลือ เอาใหญ่ไว้ก่อนก็ดีครับ
แต่รถเล็ก ไม่ได้หมายความว่าคนขับไม่มีตัง
คนบางคนนั่งรถไฟฟ้า มีเงินเป็นล้าน มีเยอะแยะครับ

หัวหน้าผมกำลังจะถอยมาสด้า2 5 ประตู ตัวท๊อป สีแดง
เงินเดือนหลักแสน แต่จะออกมาสด้า2 เพราะมันเท่ วัยรุ่นดี
ไม่ใช่ไม่มีเงิน ไม่ใช่กระจอก ครับ
พี่เคนเดินลงมาจากมาร์ช ยังดูดี
ไม่ใช่เพราะรถ แต่เพราะคน

เท่าที่สังเกตุมา
มาสด้า2 ส่วนมาก คนขับหน้าตาดี มีสไตล์ จริงๆ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:20:03 »
ผมว่าในเมือง 2 กินกว่านะ
ชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นเลยครับ เพราะมันเป็นเงินของเราเอง ฟังคนอื่นมากก็ยิ่งคิดมาก
ถ้าเป็นผมนะ เลือกซีวิคแน่นอน แบบไม่ต้องลังเลเลย ไม่ใช่เพราะภาพลักษณ์ที่ดีกว่าแต่เพราะชอบซีวิค(ไม่ได้ชอบแบรนด์)
สรุป ผมเชียร์ civic s at ไม่ผิดหวังแน่นอน(ถ้าเจอศูนย์ดีๆ)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:23:38 »
ซีวิค เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 16:01:22 »
เงินถึงก็เชียร์ civic ครับ ดีกว่าเยอะ พูดตรงๆ นะ

Tamale

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 17:11:22 »
Civic ดีกว่าไมผมไม่รู้แต่ถ้าคุณจองm2ไปแล้วผมคิดว่าคุณได้ตัดสินใจไปแล้วเพราะก่อนcivicจะเปิดตัวก็มีc-segmentตัวอื่นที่น่าสนใจมากมายแต่คุณกลับไม่เลือกและคุณก็ไม่ได้สนใจcivic fbตั้งแต่ต้นไม่งั้นคุณคงไม่จองm2หรอครับ
แต่ถ้าเป็นผมราคานี้ผมเอาjazz jpนะ :)

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 19:24:40 »
CIVIC เป็นรถ C-segment
Mazda2 เป็นรถ  B-segment
ตอบแบบกำปั้นทุบดิน ยังไง CIVIC ก็ดีกว่า

แต่ถ้ามีเรื่องเงินคืนภาษี100K+ขับในเมืองเกิน70%เข้ามาเกี่ยวเป็นผมเลือก MAZDA2 อย่างงี้เรียกว่าใช้เงินเป็น
(เน้นราคาคุ้มค่าต่อสมรรถนะที่ได้ใช้)

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 20:04:02 »
ภาพลักษณ์สำหรับบางคนอาจเป็นสิ่งสำคัญบางคนอาจไม่ใช่สิ่งสำคัญครับ มันอยู่ที่สภาพสังคมและหน้าที่การงานของแต่ละคนจะไปว่าใครไม่ได้ครับ  สมมติคุณเป็นนายหน้าแต่ขับรถเก่าๆ แต่งตัวโปเกหละครับ ลูกค้าที่ไหนจะไว้ใจคุณ     หลายๆคนหลงประเด็นไปไกลแล้วครับ

ตอบ จขกท นะครับ  คิดว่า ถ้ามีเงินพอไม่เดือดร้อน ก็เพิ่มไปเอา civic ก็ได้ครับ คิดแบบไม่ต้องไปสนภาษี 100000 นึง มันก็แสนกว่าบาทเองนะ น่าสนใจออก
ไม่มากจนเกินไป แถมได้รถรุ่นสดใหม่ขับได้หลายปี ราคาขายตกน้อยกว่าเจ้าอื่น ผมว่าคุ้มกว่าเอา M2 ตัวท๊อปนะ  แถมออฟชั่น civic ใหม่ก็แพรวพราว ใช่เล่น 

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 20:55:42 »
สองแสนเก็บไว้เติมน้ำมัน จ่ายค่าประกันชั้น 1 ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ค่าซ่อมบำรุงดีกว่าครับ
ถ้าเงินเหลือก็ตามสบายครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 23:38:55 »
เล่นตัวใหม่ก็ดีครับใช้ยาวไปเลย แพงกว่าหน่อยแต่มัน ใช้งานได้เยอะกว่า กินน้ำมันพอกัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 01:05:36 »
เท่าที่อ่านมา รู้สึกเหมือน MZ2 นี่จะเปลืองน้ำมันน่าดูเลยนะเนี่ย
1.5 กินพอๆกับ 1.8  :o
ถ้ามันเปลืองขนาดนั้นก็ไม่ค่อยน่าสนแล้วล่ะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 01:13:18 »
ถ้าวิ่งทางไกลบ่อย ผมคงเลือก Civic

แต่ถ้าวิ่งแค่ในเมือง ออกตจว เดือนละ 1-2 ครั้ง ผมก็ไม่รู้จะเพิ่มเงินอีก 2 แสน กับค่าน้ำัมันที่เพิ่มขึ้นไปทำไมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:33:26 »
ถ้าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มไม่ใช่ปัญหา ไม่เดือดร้อน ผมก็เชียร์นิวซีวิคครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:14:57 »
ถ้าเงินถึง ผ่อนไหว ไม่อืดอัด ก็ ซีวิคครับ แต่ถ้า ต้องเพิ่มเงินอีก 200k กว่าๆ แล้วต้อง +กับ ค่าผ่อนรายเดือนอีก เพื่อหน้าตา

ผมว่า m2 ก็พอครับ ผ่อนสบาย ส่วนต่างเอาไว้แต่งเท่ๆ สบาย ดีกว่าเยอะครับ

ปล. เล่าเรื่อง หน้าตาให้ฟัง เป็นประสบการณ์

คนแถวบ้านผมเค้าชอบอวด คนข้างบ้านและเพื่อนร่วมงาน ซื้อรถทั้งที่เอารถ ฟอจุนเนอร์ (กะให้คนอื่นอิจฉาและเพื่อหน้าตา)

จนสุดท้ายตอนนี้ ขาย ฟอจูนเนอร์ แล้วไปเอา กระบะ สองประตูมาใช้ละ หลังจากผ่อนไม่ไหว รถจะโดนยืด

แบบนี้ มันน่าอายมากกว่าอีกครับ