ผู้เขียน หัวข้อ: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ  (อ่าน 14620 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
-ขนาดใหญ่ขึ้น
-ภาพลักษณ์ดีขึ้น
แต่ส่วต่างราคา  828,000+20,000(ประกัน) + 100,000  -700,000 = 248,000

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:05:03 »
นอกจากภาพลักษณ์แล้วมีความจำเป็นที่จะได้ใช้ประโยชน์จากขนาดที่ใหญ่ขึ้นรึเปล่าครับ
เช่น ต้องนั่ง5คนเป็นประจำ เดินทางไกลบ่อยๆ
ถ้าจะเอาแค่ภาพลักษณ์ผมว่าไม่ค่อยคุ้มอ่ะ ตั้ง248,000
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

Re: ถอนจอง mazda2 ตัว top ไปเอา civic s at คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:06:24 »
 อันนี้แล้วแต่มุมมองนะส่วนตัวว่าถ้าชอบแล้วไม่ติดเรื่องการเงินก็เอาสิครับ... ;)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:11:21 »
อยู่ที่ความชอบส่วนตัวมากกว่า มีธุรกิจ มีเงินหลายล้าน อาจจะใช้ mazda2 ก็ได้

อย่าดูถูกคนขับ mazda2 ว่าภาพลักษณ์ดูต่ำกว่า ขับ civic เลย   

อยู่ที่คนชอบ กับการขับขี่มากกว่า อย่าดูภาพลักษณ์ของรถหรือคนที่ราคาหรือ sagment  ของรถเลย

มีจุดยืนเป็นของตัวเองเถอะจร้าา ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้นแหละ

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:31:47 »
ปกตินั่งแค่ 2 คน ครับ ขับแต่ในเมืองอะครับ
ถ้าต้องไปหลายคนหรือขนของกะว่าจะใช้ pjs ของที่บ้านอ่ะครับ

เงินมันก็พอมีอ่ะครับ แต่ไม่ใช่เพิ่มไปแบบสบายๆครับ ก็ลำบากอยู่ เสียดายเงินด้วยครับ เพราะเงินคืน 1 แสน มันมาเป็นก้อนด้วยครับ

จริงผมก็ไม่คิดอะไรครับ
แต่มีแต่คนรอบตัวบอกทำไมไม่เอา civic ไปเลย เวลาขายก็ได้ราคามากกว่า รถใหญ่กว่า ปลอดภัยกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า บอกว่า maผda 2 มันดูห่วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:40:27 »
เทียบข้ามรุ่นพูดยากนะครับ ไปลองขับดีกว่า  ถ้าเน้นขับ ซีวิคก็ดี  ถ้าคิดว่ามาสด้า 2 พอ เอามาสด้าดีกว่า ออพชั่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:07:34 »

งั้นเพิ่มอีกประมาณ 2แสนกว่า คุณก็ได้แคมรี่แล้ว

เพิ่มอีกไม่กี่แสนคุณก็ได้วอลโว่ เทคโนโลยีดีกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า

เพิ่มอีกเพียงนิดเดียวได้ benz c-class std แล้ว หรูกว่าแยอะ

คิดแบบนี้เมื่อไหร่จะจบล่ะ เอาแค่ที่ต้องการไว้ใช้งานดีกว่า

คนรอบตัวก็มักพูดแบบนี้ตลอดแหละ ขอติไว้ก่อน ถ้าคุณเอาซีวิค เค้าก็จะบอกแบบนี้ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 01:09:51 โดย hypercanon »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:22:46 »
เอาภาพลักษณ์หรอครับ เพิ่มอีกไม่กี่ล้านถอย Bentley เลยดีกว่าครับ ไฮกว่ากันเยอะ
H.

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:25:27 »

งั้นเพิ่มอีกประมาณ 2แสนกว่า คุณก็ได้แคมรี่แล้ว

เพิ่มอีกไม่กี่แสนคุณก็ได้วอลโว่ เทคโนโลยีดีกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า

เพิ่มอีกเพียงนิดเดียวได้ benz c-class std แล้ว หรูกว่าแยอะ

คิดแบบนี้เมื่อไหร่จะจบล่ะ เอาแค่ที่ต้องการไว้ใช้งานดีกว่า

คนรอบตัวก็มักพูดแบบนี้ตลอดแหละ ขอติไว้ก่อน ถ้าคุณเอาซีวิค เค้าก็จะบอกแบบนี้ต่อ

เห็นด้วยครับ แต่แค่ว่าดูการใช้งานดีกว่านะครับ ถ้าออกทางไกลบ่อย ๆ ยังแนะนำ Civic นะครับ เพราะหลายๆ อย่างน่าจะคุ้มกับเงิน สองแสนกว่า ที่เพิ่มขึ้นสำหรับขับระยะทางที่ยาว ๆ

แต่ถ้าวิ่งตามที่ จขกท. บอกคือในเมืองมากกว่า
ผมว่า M2 เถอะครับ ขับสนุก จอดง่าย

ส่วนตัวให้ผมเลือกถ้าเป็น จขกท. ผมเลือก civic ถ้าเงินพอสู้ได้เพราะ ถ้าจังหวะเดินทางไกลแล้ว มันอดคิดถึงรถเครื่องใหญ่ ๆ ติดแกซไม่ได้ 555

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:45:36 »
ปกตินั่งแค่ 2 คน ครับ ขับแต่ในเมืองอะครับ
ถ้าต้องไปหลายคนหรือขนของกะว่าจะใช้ pjs ของที่บ้านอ่ะครับ

เงินมันก็พอมีอ่ะครับ แต่ไม่ใช่เพิ่มไปแบบสบายๆครับ ก็ลำบากอยู่ เสียดายเงินด้วยครับ เพราะเงินคืน 1 แสน มันมาเป็นก้อนด้วยครับ

แต่มีแต่คนรอบตัวบอกทำไมไม่เอา civic ไปเลย เวลาขายก็ได้ราคามากกว่า รถใหญ่กว่า ปลอดภัยกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า บอกว่า maผda 2 มันดูห่วยอ่ะครับ

ที่แดงๆ แรงไปนิดนะครับ

เงินถึงก็เปลี่ยนไปเล่น civic เถอะครับ รถใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า ที่บ้านก็สนับสนุน
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 03:02:44 »
คุ้มครับ

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 03:30:52 »
ลองคิดดูแล้วกับครับ ส่วนค่างของเงินที่เสียไป แลกกับ ภาพลักษณ์ดีกว่า แต่มันดีกว่าตรงไหนเหรอ ผมว่าถ้าคุณเอา M2 ไปแต่ง มันก๋สวยขึ้นเป็นกองเลยละ

แต่ถ้ามองว่า ส่วนต่างของเงินแลกกับความสะดวกสบายในการขับขี่ทางไกล อันนี้ก็พอรับได้

สำหรับผมช้อยนี้คงไม่เกิดครับ พอใจที่ M2 มากที่สุด ราคาก็ต่างกัน แถมยังได้เงินก้อนคืนเมื่อครบปีอีก

ออฟไลน์ Jim lover

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:19:09 »
เชียร์ Civ ครับ น่าจะดีกว่าหลายอย่าง
แต่ถ้าเงินเก็บไม่ถึงห้าแสน เป็นผมขับม้าด้า2 แล้วใช้ซัก 4-5 ปีดีกว่า รถไม่ได้แย่เลย
ให้การงานดีๆมั่นคงเงินเยอะๆ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นรถอะไรก็ได้ที่อยากใช้
เงินออมเป็นสิ่งจำเป็นอนาคตไม่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 06:32:19 โดย Jim lover »

ออฟไลน์ tanatuth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:44:00 »
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินผมเชียร์ Civic อีกแรงครับ  ;D

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:08:43 »

ที่แดงๆ แรงไปนิดนะครับ

เงินถึงก็เปลี่ยนไปเล่น civic เถอะครับ รถใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า ที่บ้านก็สนับสนุน

ต้องดูจุดประสงค์ว่าเราซื้อรถคันนี้เพื่ออะไร วิ่งในเมือง วิ่งทางไหล บลาๆ ถ้าใช้วิ่งไกลๆ เลือกซีวิคไปเลยครับ
ซื้อมาจะใช้นานเท่าไหร่ ถ้าใช้นานทั้งคู่ ค่าเสื่อมสภาพมีให้เห็นพอพอกัน อย่าลืมว่ารถขนาดใหญ่กว่า ค่าเสื่อมมากกว่านะครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่า Mazda 2 ไม่ได้ Look Cheap ขนาดนั้นถ้าเทียบกับ ถ้าเทียบกับ Civic ตัว s บางทีคุณอาจจะเห็น รถ B segment ตัวกลาง ถึง ท้อป ทะเบียนเทพๆ เยอะกว่า C Segment ตัวเริ่มต้น ก็เป็นได้ครับ   

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:11:27 »
ขอเสริมเรื่อง อัตราการบริโภคน้ำมันละกันนคับ

ผมเชื่อว่า Civic จะมีอัตราการกินน้ำมัน พอๆกับ M2 เลยครับ
ถ้าคิดว่าจะเอา M2 เพื่อมองอาจจะประหยัดกว่า

ไปซีวิคเลยครับ  มีแววประหยัดกว่าด้วยซ้ำ ถ้าวิ่งทางไกล
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:47:49 »
ผมว่าบางความเห็นก็เสียดสีเจ้าของกระทู้มากไปป่าวครับ
เพิ่มอีกนิดก็ได้แคมรี่ จากแปดแสนต้นเป็นล้านสามนี่มันต่างกันเท่ากับมาร์ชคันนึง
แล้วยิ่งไปหา c class ยิ่งไปกันใหญ่เลย เพิ่มเกือบล้านนึง พูดเอามันหน่ะได้ ...

ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
ถ้าภาระทางการเงินไม่เป็นปัญหา แล้วเราคิดว่าชอบคันนี้ก็ซื้อได้เลยครับ
เพราะนอกเหนือจากขนาดรถใหญ่กว่า ผมเชื่อว่า เรื่องการขับขี่ ความแข็งแรงอะไรมันก็ต่างกันอยู่แล้วครับ

แต่ถ้ามองเรื่องภาพลักษณ์อย่างเดียว ผมอาจจะเห็นคล้ายๆกับ คห อื่น
คือ มันก็เสริมได้ แต่อย่าหวังว่ามันจะดูต่างกันมาก

ลองไปขับดูสิครับ เดี๋ยวก็เจอคำตอบ
แต่ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์หรูๆ ไม่รอดู SYLPHY หรอครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:26:49 »
ไหนๆ จะเปลี่ยน ไม่ลองรอเทียบกับ Sylphy หรือคับ?

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:38:04 »
หาก จขกท อยากได้ภาพลักษณ์จริงๆ เล่นเทียน่าหรือคัมรี่เลยดีกว่าครับ สุดท้ายเลือกเอาที่อยากได้จริงๆ เพราะต้องอยู่กับมันไม่น้อยกว่า 4-5 ปี

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:22:23 »
ส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นดูอาจจะไม่เยอะ แต่เมื่อหารเฉลี่ยต่องวดผมว่าก็เพิ่มขึ้นเยอะเหมือนกันครับ

แต่ถ้าไม่มีปัญหาทางด้านภาระการเงิน เรื่องค่างวดที่เพิ่มขึ้นก็คงไม่ใช่ปัญหาจัด ซีวิคได้เลยไม่มีปัญหา

แต่ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือน รายรับไม่เกิน 50K/เดือน ผมแนะนำให้เลือก มาสด้า 2 ดีกว่าครับ

ในระยะเวลา 5-6 ปีข้างหน้าเผื่อเราอยากได้อยากอื่นขึ้นมา จะได้มีเงินไว้ทำอย่างอื่น

เพราะยังไงซะเงินที่จ่ายเพิ่มทุกเดือนถ้าเราเอาไปซื้อกองทุน ไปลงทุนให้หุ้นกู้บางตัวหรือ ลงทุนกับอะไรก็แ้ล้วแต่ที่เราถนัดแล้ว

ผมว่าระยะเวลา 5-6 ปีกับเงิน 2แสน ไม่รวมดอกเบี้ย ถ้าเอาไปลงทุนมันอาจกลับมาเป็นรถอะไรที่มากกว่าซีวิคก็ได้ครับ

ถ้าไม่ใช่รถเบนซ์ บีเอ็ม หรือรถหรูๆ ส่วนตัวผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่นะในเรื่องภาพลักษณ์ ความคิดส่วนตัวผมน่ะครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:24:17 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมเล่นใหญ่ไว้ก่อน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:36:37 »
ถ้าอยากให้ต่างมากก็เอา 2 ตัวล่างสุดครับ ผมว่าที่จำเป็นก็ครบๆแล้วนะ ที่เหลือเอาไปแต่งได้สวยๆเลย แต่ถ้ายังเอาตัวท็อปเป็นผมๆเลือกซีวิคตัวล่างครับเพราะไม่ค่อยเน้นพวกของเล่นมากนักครับมีความรู้สึกว่ามันแพงเกิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:38:12 »
ภาพลักษณ์ต่างกันน้อยมากครับ ผมแทบไม่รู้สึกเลยน่ะครับ ลองคิดดูครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:57:47 »
แล้วแต่ชอบดีกว่าครับ

ซีวิค ถึงอาจจะมีหลายๆคนบอกว่าไม่สวย(รวมทั้งผมด้วย) แต่ถ้าตอนนี้ถ้าผมต้องซื้อรถ C segment ซักคัน ผมก็จะเลือกซีวิคครับ ผมคิดว่าเป็นรถที่มีสมรรถนะดีอันดับต้นๆ และศูนย์บริการก็ประทับใจผมเช่นกันครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:24:15 »
จขกท. ใจคงคงไปทาง NEW CIVIC แล้วม้งครับเนี่ย ถ้ารูสักชอบคันไหน ก็จัดคันนั้นเลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:54:20 »
ระดับmz2ไม่ห่วยหลอกครับคนใช้เยอะแยะ เงินอีกสองแสนเอามาทำอะไรได้เยอะเลยครับ
จริงจขกทคล้ายผมเลยนะ ที่บ้านถามทำไมตอนซื้อไม่เอาคันใหญ่หน่อย(ปัจจุบันขับเฟียสต้า คันเก่าcv ek)
ที่บ้านเป็นคนจ่ายตังอีกต่างหาก คันเก่าเบาะหลังแทบไม่มีคนนั่ง ซื้อรถมามีคนนั่งประมาณ10ครั้ง
ผมเลยเอารถเล็กๆ คล่องตัว ประหยัดดีกว่า ถ้าวันไหนมีคนนั่งก็เอาคันใหญ่ออกไป

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:57:11 »
ชอบคันไหนก็เอาคันนั้นครับ

แต่ขอให้คิดรอบด้านก่อน

แล้วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:21:45 »
แล้วแต่ชอบ ถ้าไม่ชอบ m2 เท่า civic ก็เปลี่ยนครับ  เรื่องปกติ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:25:53 »
เลือกแบบที่เราชอบดีกว่าอย่าไปตามคนข้างๆมากนะครับ ถ้าให้ผมแนะนำก็ civic แหละครับ เครื่องเล็กแรงกำลังเราก็จะเหนื่อยไปด้วย แต่ถ้าได้ 1800 จะดีมากกว่าอีก ยกตัวอย่าง เมื่อก่อนทางบ้านผมขับ altis 1.8 เอ๊ะทำไมมันไม่ค่อยไปวะ หมายถึงเวลาขนของบรรทุกอ่ะนะครับ ทำไมมันเร่งมันไม่ค่อยพุ่งเลย แต่พอมาขับ camry โห ดีกว่ากว่าเยอะเลย ไม่เหนื่อยด้วย เร่งนิดเดียวมันก็ไปให้ละ ไม่ใช่ว่ามาสด้า 2 ไม่ดีนะครับ มันดีแต่ว่ามันคนละเซ๊กเม๊นท์เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:32:59 »
พี่ชอบตัวไหรมากกว่ากันก็เอาตัวนั้นไปเลยดีกว่าครับ

เรื่อง ภาพลักษณ์ อย่าไปสนใจครับ
คนที่ขับ เบนซื ปีเอ็ม แคมรี่ เงินผ่อนก็เยอะแยะไปครับ เทียบกับคนที่ซื้อ  march almera mirage หรือแม้กระทั้ง dihatsu หรือจะเป็นมือ 2 เก่าๆ รถจีนต่างๆ นาๆ ทั้งหลาย แต่ซื้อเงินสด ผมว่า ถ้าจะดูเป็นภาพลักษณ์จริงๆ พวกที่ซื้อ สด ไม่เป็นหนี มันดูดี และน่าภูมิใจมากกว่าพวกที่ขับรถหรู แล้วเป็นหนี้อีกนะครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))