ผู้เขียน หัวข้อ: วันจันทร์นี้จะไปออก C-Coupe มีคำถามครับ  (อ่าน 26049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
วันจันทร์นี้จะไปออก C-Coupe มีคำถามครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:00:58 »
ออก C180 Coupe กับเกย์ ครับ

1)เติมแก๊สโซฮอล 95 ptt ได้มั้ยครับ (ข้อนี้ถาม sell ก็บอกเติมได้ครับ แต่จริงๆแล้วมันเติมได้รึเปล่าครับ ผมกลัว sell โกหก)
2)ต้องได้กุญแจกี่ดอกครับ
3)ควรเช็คอะไรบ้างครับ
4)ดอกเบี้ยไฟแนน 2.2% กับดอกเบี้ยธนาคาร8.9% ทำไม มันต่างกันเยอะจังครับ ผมมี OD กับ SCB ดอกเบี้ย 8.9%ต่อปี มีมากพอที่จะซื้อสดได้ แต่ซื้อสดไม่คุ้มใช่มั้ยครับ เพราะดอกไฟแนนถูกกว่า  ผมคิดถูกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: วันจันทร์นี้จะไปออก C-Coupe มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:14:50 »
จขกท.ครับ "เกรย์" ไม่ใช่"เกย์"ความหมายผิดไปไกลเลยนะนั่น มาช่วยตอบคำถาม

1. เติมได้ครับ แต่ระยะยาวไม่รับประกันนะครับบางคนไม่มีปัญหาแต่บางคนเครื่องพังเจ๊งไปแล้วก็มี ส่วนรถ MBTH ประกอบในไม่มีปัญหาแน่ๆเพราะเดิมได้ยัน E20

2. 2 ดอกครับ เท่าที่เคยถามเพื่อนๆมานะ

3. รถเกรย์เช็คให้ดีว่า option ตรงที่เราสั่งรึเปล่า ระวัง option หายแต่จ่ายราคาเต็ม นอกนั้นก็ดูสภาพทั่วๆไปครับ

4. OD ดอกมันแพงอยู่แล้วครับ ดอกถูกสุดที่เคยกู้มาคือสหกรณ์ร้อยละ 5-6 เอง ลดต้นลดดอกด้วย ถ้าเอา od ไปซื้อขาดทุนใช้ดอกไฟแนนซ์ดีแล้วครับแค่ 4.4 เอง (ดอกไฟแนนซ์ต้องเอา2คูณดังนั้น2.2=4.4)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: วันจันทร์นี้จะไปออก C-Coupe มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:21:25 »
พี่ชายผมก็ออกรุ่นนี้กับเกรย์เหมือนกันครับ ใช้ๆมาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 21:45:10 »
OD ดอกมันแพงอยู่แล้วครับ ดอกถูกสุดที่เคยกู้มาคือสหกรณ์ร้อยละ 5-6 เอง ลดต้นลดดอกด้วย ถ้าเอา od ไปซื้อขาดทุนใช้ดอกไฟแนนซ์ดีแล้วครับแค่ 4.4 เอง (ดอกไฟแนนซ์ต้องเอา2คูณดังนั้น2.2=4.4)

ยืนยันตามนี้ครับ

เก็บ OD เอาไว้เผื่อทำธุรกิจดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 22:34:20 »
ต้องได้ประกันชั้น 1 ด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 00:25:09 »
1 เติมได้ครับ แต่ถ้าเป็นไปได้แนะนำปั้มอื่น
3 เช็คเอกสารการนำเข้า พวกใบ 32 etc

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 03:49:48 »
C-Coupe  ประกอบนอกครับ เติมได้ถึง E10 นะ

อ้อ จะอย่างไรก็ตาม ใจผม อยากให้ไปออก กับ MBTh จะดีกว่า
เพราะได้เครื่องแรงกว่า และ ออพชัน ชุด Edition 1 ที่ผมคิดว่า คุ้มใช้ได้เลย

รีวิวกำลังจะขึ้นในวันสองวันนี้แล้วครับ อดใจรออีกนิด

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 04:21:08 »
เรื่องน้ำมันนี่ ตัวเครื่องของ c180 เป็น Euro5 แต่สามารถใช้ Euro4 ได้ แต่บ้านเราตอนนี้เริ่ม Euro4 วันที่ 1ก.ค.55 ตอนนี้ที่เป็น Euro4 ก็จะมี บางจาก Shell อื่นๆยังไม่แน่ใจ แต่ที่เป็น Euro5 ก็มี Shell V-power Gasohol ครับ พวกรถเกรย์ รถยุโรป แนะนำให้เติม V-power ครับเป็น Euro5 เพียงเจ้าเดียวในไทย

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 04:24:48 »
รถเกรย์นี่ 2.4-2.8 ล้านเอง c coupe ของ MBTH 4 ล้านแน่ะ ต่างกัน 1.6-1.2 ล้าน ต่างกันเว่อร์
ปล.ท่านไหนพอทราบมั๊ยครับว่าค่าแรกเข้าของ MBTH นี่ต้องจ่ายเท่าไหร่ พอดีเพื่อนจะซื้อ C-coupe เหมือนกัน แต่อยากเอาเข้าศูนย์เบนซ์

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 06:03:26 »
ยืนยันตามคุณArado_kungเช่นกันครับแต่บางรายอาจให้กุญแจ1ดอกมาก่่อนและอีกดอกตามหลังมาก็มีครับ
ส่วนค่าแรกเข้าพยายามซื้อกับเจ้าที่มีอู่ตัวเองและมีWarrantyดีกว่าครับเพราะช่าง0ที่ผมซ่อมประจำเล่าให้ฟังว่ารถเกรย์ที่มีWorldwide warrantyใช้ได้ก่อนMB Thจะประกาศ เวลาทำเคลมจะช้ามากๆและต้องเข้าเช็คที่0ตามระยะเป๊ะๆด้วยและถึงคุณจะจ่ายค่าแรกเข้าแต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะรับประกันทุกชิ้นส่วนให้คุณนะครับ ช่างบอกว่าปัจจุบันยังไม่มีใครจ่ายค่าแรกเข้าเลยครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:48:16 »
รถเกรย์นี่ 2.4-2.8 ล้านเอง c coupe ของ MBTH 4 ล้านแน่ะ ต่างกัน 1.6-1.2 ล้าน ต่างกันเว่อร์
ปล.ท่านไหนพอทราบมั๊ยครับว่าค่าแรกเข้าของ MBTH นี่ต้องจ่ายเท่าไหร่ พอดีเพื่อนจะซื้อ C-coupe เหมือนกัน แต่อยากเอาเข้าศูนย์เบนซ์

คุณ apiwattu67 ราคานี้หาที่ไหนมาครับ บอกพิกัดผมทีครับ

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:11:11 »

คุณ apiwattu67 ราคานี้หาที่ไหนมาครับ บอกพิกัดผมทีครับ

ด้วยคนครับ  สนใจมาก ๆ ครับ  ขอบคุณครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:12:58 »

ถ้าราคานี้จริง
มิน่าทำไม คนแห่กันไปซื้อเกรย์กัน

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:39:17 »

ในเว็บ one2car เพียบเลยคับ ราคาที่ว่า

http://www.one2car.com/MERCEDES-BENZ_C-CLASS/K25540115
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=i27540200
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:20:44 »
หึหึหึ. ส่วนต่างเยอะะขนาดนัั้น เป็นผมก็ออกกับ grey

ส่วนที่มีท่่านที่บอกว่ารถบางคันจาก grey เติมน้ำมันแล้วรถเสียหาย

อันนี้เคยเห็นหรือประสบด้วยตัวเอง หรือแค่ฟังเค้ามาครับ

E coupe E saloon C coupe ที่วิ่งกันปัจจุบัน ส่วนมากก็มาจาก grey ทั้งนั้นล่ะ

การมี grey ผมว่าเป็นสิ่งดีมาก เพราะพวก authorized dealers จะได้รู้ตัวซะทีว่าผู้บริโภคมีทางเลือก แล้วต้องปรับตัวเพื่อแข่งขัน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 13:08:29 »
สำหรับbenz grayซื้อแล้วเอาไป ปรับตั้งค่าให้เหมาะสมกับการใช้งานในไทยด้วยนะครับ จะทำให้ใช้รถได้มีความสุขขึ้น

ส่วนoptionอะไรที่ไม่ได้ใช้หรือใช้ไม่ได้ในบ้านเรา แนะนำว่าอย่าใส่มาครับ มันเป็นการเพิ่มโอกาสที่จะเสียหรือเสื่อมสถาพเพราะไม่ได้ใช้งาน

เมื่อรับรถใหม่นอกจากเคลื่อบสีรถ ควรเคลือบพวกซีลยางทั้งหมดด้วยครับ ขอบประตู ฝากระโปรง ฯลฯ เพื่อให้ทนต่อสภาพอากาศมากขึ้น

ส่วนเงินที่เหลือจากส่วนต่างรถศูนย์ จะเอาไปทำอะไรดี....

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 14:03:35 »
เรื่องน้ำมันนี่ ตัวเครื่องของ c180 เป็น Euro5 แต่สามารถใช้ Euro4 ได้ แต่บ้านเราตอนนี้เริ่ม Euro4 วันที่ 1ก.ค.55 ตอนนี้ที่เป็น Euro4 ก็จะมี บางจาก Shell อื่นๆยังไม่แน่ใจ แต่ที่เป็น Euro5 ก็มี Shell V-power Gasohol ครับ พวกรถเกรย์ รถยุโรป แนะนำให้เติม V-power ครับเป็น Euro5 เพียงเจ้าเดียวในไทย
เขาปรับลดมาเป็น Euro 3 ได้หลายเดือนแล้วครับ แล้วก็จะเป็น 4 เหมือนตัวอื่นๆ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 14:14:25 »
สองล้านสี่หาไม่ได้แล้วครับผม เพิ่มอัตราภาษีเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้เห็นอ็อปต่ำสุดๆก็สองห้าปลาย ราคาต่อแล้วครับ
อ็อปชั่นมันเยอะมาก ดูดีๆเอาให้ครบนะครับ

ซื้อศูนย์ราคาเว่อร์มากครับ ทั้งๆที่เค้าได้มาต่ำกว่าเกรย์อีก มาเสียแค่เรื่องเซอร์วิส ซึ่งในสองปีแรกมันแทบไม่มีอะไรเลย
กำไรเนื้อๆเหนาะๆครับ

เห็นด้วยกับคุณ TumQuattro ครับสำหรับซื้อเบนซ์เกรย์ บีเอ็มก็ว่าไปอย่างครับ
ซื้อรถMBTH แต่ราคามือสองมันตกไปเทียบเท่าราคาเกรย์มือสองเลยครับ  แพงกว่านิดเดียว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 14:17:40 »
หึหึหึ. ส่วนต่างเยอะะขนาดนัั้น เป็นผมก็ออกกับ grey

ส่วนที่มีท่่านที่บอกว่ารถบางคันจาก grey เติมน้ำมันแล้วรถเสียหาย

อันนี้เคยเห็นหรือประสบด้วยตัวเอง หรือแค่ฟังเค้ามาครับ

E coupe E saloon C coupe ที่วิ่งกันปัจจุบัน ส่วนมากก็มาจาก grey ทั้งนั้นล่ะ

การมี grey ผมว่าเป็นสิ่งดีมาก เพราะพวก authorized dealers จะได้รู้ตัวซะทีว่าผู้บริโภคมีทางเลือก แล้วต้องปรับตัวเพื่อแข่งขัน

- รถ MBTH มันเป็น C250 นี่ครับ รถเกรย์ส่วนมากเป็น C180 จำได้ว่าถ้าเป็น 250 เหมือนกันราคาก็ต่างกันไม่เยอะเท่าไหร่

- E Class ตอนนี้ราคาก็ห่างจาก MBTH ไม่เท่าไหร่ ยิ่งตัว Full Option หลายเจ้าขายแพงกว่า MBTH ไปแล้ว

- เวลามีคนมาถามผมว่าซื้อเกรย์หรือศูนย์ดีทุกยี่ห้อผมจะตอบไปว่า ถ้าคิดจะใช้ระยะสั้นไม่เกิน3ปีซื้อรถเกรย์ไปก็ได้ราคาไม่แพงถ้าเทียบกับออฟชั่นที่ได้มา แต่ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ5ปีขึ้นไปซื้อรถศูนย์ดีที่สุด เพราะมันมีอุปกรณ์หลายๆตัวที่ต้องปรับมาสำหรับภูมิอากาศบ้านเราโดยเฉพาะ ซึ่งเกรย์เค้าทำได้ไม่หมดหรอก

ออฟไลน์ TumQuattro

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 15:55:40 »

- รถ MBTH มันเป็น C250 นี่ครับ รถเกรย์ส่วนมากเป็น C180 จำได้ว่าถ้าเป็น 250 เหมือนกันราคาก็ต่างกันไม่เยอะเท่าไหร่

- E Class ตอนนี้ราคาก็ห่างจาก MBTH ไม่เท่าไหร่ ยิ่งตัว Full Option หลายเจ้าขายแพงกว่า MBTH ไปแล้ว

- เวลามีคนมาถามผมว่าซื้อเกรย์หรือศูนย์ดีทุกยี่ห้อผมจะตอบไปว่า ถ้าคิดจะใช้ระยะสั้นไม่เกิน3ปีซื้อรถเกรย์ไปก็ได้ราคาไม่แพงถ้าเทียบกับออฟชั่นที่ได้มา แต่ถ้าคิดจะใช้ยาวๆ5ปีขึ้นไปซื้อรถศูนย์ดีที่สุด เพราะมันมีอุปกรณ์หลายๆตัวที่ต้องปรับมาสำหรับภูมิอากาศบ้านเราโดยเฉพาะ ซึ่งเกรย์เค้าทำได้ไม่หมดหรอก

ถูกครับ ที่เปรียบเทียบคือ 180 กับ 250 แต่อย่าลืมว่าไม่ใช่ทุกคนที่ต้องการ 250 นะครับ  ส่วนต่างขนาดเป็นล้าน เอาไปทำไรได้เยอะ เอาจูนเพิ่มแรงยังได้เลย

ก็ถูกอีกครับ แต่คุณภาพรถคนล่ะเรื่อง ผมไปดูมาแล้วทั้งสองแบบ สำหรับคนชอบรถ รับรอง เห็น version MBTH เซ็งชัวร์  แต่เป็นคนใช้งานธรรมดา ก็โอ ....

ข้อสุดท้ายไม่แน่ใจอ่ะนะ แต่สุท้าย ของที่ใช้นานขนาด 5ปี ถึงเป็น MBTH ก็เสียอยู่ดี  ซึ่ง 3 หรือ 5 มันก็เลย warranty เค้ามาแล้วนิครับ  ถ้ายาวขนาดนั้น ผมว่าอันไหนก็ได้

ผมว่ามีหลายๆท่านซึ่งเชียร์ให้ซื้อ 0 สำหรับความสบายใจ ซึ่งอันนี้เห็นด้วย

แต่ผมสังเกตุ มีหลายท่าน พยายาม จะทำให้การไปซื้อรถ grey ดูน่ากลัว หรือ เป็นคนไม่ดี เพราะเคยเห็นบาง comment บอกว่า การซื้อ grey ทำให้รัฐเสียประโยชน์ เพราะจ่ายภาษีไม่เต็ม

สำหรับเรื่องเค้าหลบภาษียังไงนั้น อันนี้ไม่ขอ comment เพราะไม่รู้เรื่อง (มีท่านใดรู้ช่วยบอกก็ดี) แต่อยากบอกว่า งานพวกนี้คืองานของทางราชการ พวกผู้บริโภคอย่างผม ก็ต้องหาของที่ดีที่สุดให้ตัวเอง เพราะถ้าซื้อจากที่ไหนก็ตาม แล้วจดทะเบียนได้ พวกผมก็ต้องคิดแล้วว่า พวกนี้ทำถูกตามกฎหมาย ถ้าจะโทษ ก็ไปโทษราชการนู่น

ผมยังสงสัยอยู่ว่า grey หลบภาษี หรือ 0 โลภ คิด margin เยอะเกินเหตุ

สุดท้าย  การมี grey ก็ทำให้ มีการแข่งขันมากขึ้นซึ่งผู้บริโภคได้รับประโยชน์ครับ

ส่วนซื้อที่ไหน ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละที่

ขอโทษ จขกท พาออกทะเลไปเยอะ  ยังไงขอให้โชคดีกับรถคันใหม่นะครับ  รถคุณสวยมากกกกก

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:35:06 »
C-Coupe  ประกอบนอกครับ เติมได้ถึง E10 นะ

อ้อ จะอย่างไรก็ตาม ใจผม อยากให้ไปออก กับ MBTh จะดีกว่า
เพราะได้เครื่องแรงกว่า และ ออพชัน ชุด Edition 1 ที่ผมคิดว่า คุ้มใช้ได้เลย

รีวิวกำลังจะขึ้นในวันสองวันนี้แล้วครับ อดใจรออีกนิด

กำลังรอเลยครับ Pleaseeeee

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 22:10:20 »
ไม่มีอะไรจะบอกมาก แค่เทียบดูให้ดีระหว่างออพชั่นและราคานะครับผม ไม่ได้เชียร์ฝั่งไหนเปนพิเศษนะ แต่ให้ผู้บริโภคตัดสินใจเอาเองครับ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 23:34:39 »
ภาษีนำเข้ารถมันไม่ได้ขึ้น!

แต่ตอนนี้ มีการบีบ ให้ Grey แจ้งตัวเลขราคาสำแดง ให้ตรงกับความเป็นจริงต่างหากครับ
นี่ต่างหากที่ทำให้ราคารถที่นำเข้าโดยเกรย์ แพงขึ้น

ผู้บริโภค ย่อมอยากได้รถที่ถูก ราคาถูก
ไม่เถึียงว่า การมี เกรย์ ทำให้ MBTh ต้องลดราคาลงมาสู้ ทำให้ราคามันถูกลงมาซะที

และพูดกันตรงๆ MBTh เอง ก็มีหลายครั้ง ที่ดีลเลอร์ของพวกเขา ทำให้ลูกค้าปวดหัว
จนแทบจะหนีไปซื้อรถจากเกรย์

แต่...พูดตรงๆว่า ผมหนักใจกับเรื่องนี้

การค้าขายด้วยวิธีแบบที่เกรย์จำนวนไม่น้อย ทำกันอยู่ทุกวันนี้
มันก็คือวิธีเอาเปรียบผู้บริโภคในทางอ้อม เพียงแต่ ถึงเวลาว่า ใครจะซวย ใครจะโดนเข้าไป ก็เท่านั้นเอง

เกรย์บางราย ขาย รถ MB ย้อมแมวให้คุณ เอารถมือสองเมืองนอก ซิกแซ็กเข้ามา โดยที่คุณก็เข้าใจไปว่ามันคือรถใหม่
บางราย ก็ยัดสารพัดใต้โต๊ะให้กับคนในหน่วยงานราชการจำนวนไม่น้อย

ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีคำว่าโปร่งใสอยู่แล้ว

มีใครรู้บ้างไหมว่า MB เครื่องดีเซล ที่จะขายในบ้านเรา ต้องติดตั้งตัวดักไอน้ำมัน
แถมยังติดตั้งอุปกรณ์บางอย่าง เพื่อให้ใช้กับน้ำมันในบ้านเรา ฟิลิปปินส์ และออสเตรเลีย ได้?

นี่แค่ตัวอย่าง...

ถ้าจะตอบ คงจะยาว
แต่คงพอจะบอกให้ทราบได้ว่า ยิ่งคุณสนับสนุนเกรย์กันมากเท่าไหร่
ก็ยิ่งเท่ากับเป็นการสนับสนุน กระบวนการคอรัปชันในวงราชการกันทางอ้อม ให้งอกเงยมากขึ้นเท่านั้น

เรื่องแบบนี้ ไว้ก่อน ไว้ว่างกัน เดี๋ยวจัดให้...ยาวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 23:41:58 โดย J!MMY »

methus zaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:14:18 »
อยากฟังจากปากพี่จิมเหมือนกันครับ มิทติ้งจัดหนักเลยพี่ อิอิ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:49:44 »

แต่ตอนนี้ มีการบีบ ให้ Grey แจ้งตัวเลขราคาสำแดง ให้ตรงกับความเป็นจริงต่างหากครับ
นี่ต่างหากที่ทำให้ราคารถที่นำเข้าโดยเกรย์ แพงขึ้น

ผู้บริโภค ย่อมอยากได้รถที่ถูก ราคาถูก
ไม่เถึียงว่า การมี เกรย์ ทำให้ MBTh ต้องลดราคาลงมาสู้ ทำให้ราคามันถูกลงมาซะที

และพูดกันตรงๆ MBTh เอง ก็มีหลายครั้ง ที่ดีลเลอร์ของพวกเขา ทำให้ลูกค้าปวดหัว

แต่...พูดตรงๆว่า ผมหนักใจกับเรื่องนี้

การค้าขายด้วยวิธีแบบที่เกรย์จำนวนไม่น้อย ทำกันอยู่ทุกวันนี้
มันก็คือวิธีเอาเปรียบผู้บริโภคในทางอ้อม เพียงแต่ ถึงเวลาว่า ใครจะซวย ใครจะโดนเข้าไป ก็เท่านั้นเอง

เกรย์บางราย ขาย รถ MB ย้อมแมวให้คุณ เอารถมือสองเมืองนอก ซิกแซ็กเข้ามา โดยที่คุณก็เข้าใจไปว่ามันคือรถใหม่
บางราย ก็ยัดสารพัดใต้โต๊ะให้กับคนในหน่วยงานราชการจำนวนไม่น้อย

ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีคำว่าโปร่งใสอยู่แล้ว

มีใครรู้บ้างไหมว่า MB เครื่องดีเซล ที่จะขายในบ้านเรา ต้องติดตั้งตัวดักไอน้ำมัน
แถมยังติดตั้งอุปกรณ์บางอย่าง เพื่อให้ใช้กับน้ำมันในบ้านเรา ฟิลิปปินส์ และออสเตรเลีย ได้?

แต่คงพอจะบอกให้ทราบได้ว่า ยิ่งคุณสนับสนุนเกรย์กันมากเท่าไหร่
ก็ยิ่งเท่ากับเป็นการสนับสนุน กระบวนการคอรัปชันในวงราชการกันทางอ้อม ให้งอกเงยมากขึ้นเท่านั้น

เรื่องแบบนี้ ไว้ก่อน ไว้ว่างกัน เดี๋ยวจัดให้...ยาวๆ

อย่าสรุปว่า "ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีความปร่งใสอยู่แล้ว" ดีกว่าครับ ผมเองไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับตรงนี้ แต่รู้จักหลายคน
ไม่ใช่ทุกเจ้าที่จะทำอย่างคุณว่าเสมอไป

อย่างเรื่องไอดักน้ำมัน เกรย์หลายเจ้าก็แจ้งเรื่องนี้ครับ ผมเองก็ทราบเรื่องนี้กับเกรย์โดยตรง
คุณใช้คำว่า บางเจ้า หลายราย แต่สุดท้ายคุณมาสรุปว่า "ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีความโปร่งใสอยู่แล้ว"
แบบนี้ฟันธงไปเลยหรอครับว่าเกรย์ทุกเจ้าหลอกลวงและซิกแซ็ก ทำรถเดโม่ทุกเจ้า รถพังไม่รับผิดชอบทุกเจ้า ให้ข้อมูลลูกค้าไม่จริงทุกเจ้า

ไอ้เกรย์มาเก็ตเลวมันก็มี โดนฟ้องอยู่ตอนนี้ไง
แล้วAD ที่ทอดทิ้งจนลูกค้าต้องเอารถมาจุดไฟเผา เขียนแผ่นป้ายก่นด่าติดรถตัวเอง ทุบรถโชว์สำนักข่าว
มันก็มีไม่ใช่หรอครับ

คุณทำเหมือนพวกผมที่ซื้อรถเกรย์ส่งเสริมการทำผิดกฏหมายอย่างนั้นแหละครับ
คอรัปชั่นในจุดนี้มีจริง แต่ต้องแก้ที่หน่วยงาน ราชการ เจ้าหน้าที่ การบังคับใช้กฏหมาย

ยกตัวอย่างง่ายๆเหมือนตอนจีนพบเมลานีนในนมผงเด็ก เราก็ควรจะจับกุมที่โรงงานที่ผลิตของไม่ได้คุณภาพและอันตราย
จับกุมที่เจ้าหน้าที่รัฐที่ไม่มีการคุมเข้มหรือได้รับใต้โต๊ะ รวมถึงปล่อยปะละเลยจนให้นมออกสู้ท้องตลาด
แต่คุณเสนอไอเดียว่าคนผิดคือคนที่เป็นผู้บริโภคนมนั้นซะเอง แปลกๆไหมครับ

สุดท้ายนี้ผมไม่ได้ว่าคุณเพราะผมไม่รู้จักคุณ คุณอาจจะวิเคราะห์ด้วยประสพการณ์ตรงและข้อมูลที่รับมาโดยที่ไม่ได้มีผลประโยชน์เกี่ยวข้อง นั่นผมก็ชื่นชม

แต่จะเล่าให้ฟังเฉยๆว่าทำไมสื่อยานยนต์(บางสำนัก)ถึงรัก AD กันนักหนา และออกหน้าแอนตี้เกรย์มาร์เก็ทกันมาก
เพราะทุกวันนี้ AD ก็เลี้ยงสื่อกันอย่างอิ่มหมีพีมัน เมืองนอกได้ไป ได้เทสรถต่างจังหวัดขับรถคันละห้าหกล้านที่ตัวเองไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของ
แถมยังพักโรงแรมดีๆหรูๆพร้อมอาหารครบทุกมื้อ ได้ลืมตาอ้าปาก และนี่ก็คือการ ฮั๊ว หรือไม่ต่างอะไรกับการคอรัปชั่นดีๆนี่เอง
โดยแลกกับบทความสวยหรูพร้อมกับคำป้อยอ AD และติฉินนินทาเกรย์มาร์เก็ทราวกับผู้ร้ายผู้โกงกินชาติบ้านเมือง รวมถึงผู้อุดหนุนเกรย์มาเก็ต
ราวกับว่ากลุ่มคนผู้นั้นกดขี่คนทั้งประเทศอย่างใดอย่างนั้น

อันนี้ไม่ได้ว่าเวปนี้ แค่เล่าให้ฟัง ว่าไปประสพเจอมาจริงๆคนเล่าให้ฟัง ก็รองกรรมการบริหารAD ใหญ่ๆบ้านเรานี่แหละครับ เขาใช้คำว่า "เลี้ยงมันไว้" กับสื่อรถยนต์
จุดนี้ที่เกรย์มาเก็ตไม่ได้ทำ เพราะจุดขายคือราคา อ็อปชั่นที่มากกว่า ไม่ต้องรอเป็นปี กำไรมันไม่มากพอจะไปเลี้ยงใครครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 04:56:16 »
ใกล้ถึงตอน Climax และ
พักชมโฆษณาคลายเครียดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 05:08:54 โดย Hundredpiper »

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:56:13 »
เกรย์ก็เหมือนร้านตู้มาบุญครองนั่นแหล่ะ

methus zaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:06:41 »

อย่าสรุปว่า "ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีความปร่งใสอยู่แล้ว" ดีกว่าครับ ผมเองไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับตรงนี้ แต่รู้จักหลายคน
ไม่ใช่ทุกเจ้าที่จะทำอย่างคุณว่าเสมอไป

อย่างเรื่องไอดักน้ำมัน เกรย์หลายเจ้าก็แจ้งเรื่องนี้ครับ ผมเองก็ทราบเรื่องนี้กับเกรย์โดยตรง
คุณใช้คำว่า บางเจ้า หลายราย แต่สุดท้ายคุณมาสรุปว่า "ขึ้นชื่อว่าเกรย์ มันไม่มีความโปร่งใสอยู่แล้ว"
แบบนี้ฟันธงไปเลยหรอครับว่าเกรย์ทุกเจ้าหลอกลวงและซิกแซ็ก ทำรถเดโม่ทุกเจ้า รถพังไม่รับผิดชอบทุกเจ้า ให้ข้อมูลลูกค้าไม่จริงทุกเจ้า

ไอ้เกรย์มาเก็ตเลวมันก็มี โดนฟ้องอยู่ตอนนี้ไง
แล้วAD ที่ทอดทิ้งจนลูกค้าต้องเอารถมาจุดไฟเผา เขียนแผ่นป้ายก่นด่าติดรถตัวเอง ทุบรถโชว์สำนักข่าว
มันก็มีไม่ใช่หรอครับ

คุณทำเหมือนพวกผมที่ซื้อรถเกรย์ส่งเสริมการทำผิดกฏหมายอย่างนั้นแหละครับ
คอรัปชั่นในจุดนี้มีจริง แต่ต้องแก้ที่หน่วยงาน ราชการ เจ้าหน้าที่ การบังคับใช้กฏหมาย

ยกตัวอย่างง่ายๆเหมือนตอนจีนพบเมลานีนในนมผงเด็ก เราก็ควรจะจับกุมที่โรงงานที่ผลิตของไม่ได้คุณภาพและอันตราย
จับกุมที่เจ้าหน้าที่รัฐที่ไม่มีการคุมเข้มหรือได้รับใต้โต๊ะ รวมถึงปล่อยปะละเลยจนให้นมออกสู้ท้องตลาด
แต่คุณเสนอไอเดียว่าคนผิดคือคนที่เป็นผู้บริโภคนมนั้นซะเอง แปลกๆไหมครับ

สุดท้ายนี้ผมไม่ได้ว่าคุณเพราะผมไม่รู้จักคุณ คุณอาจจะวิเคราะห์ด้วยประสพการณ์ตรงและข้อมูลที่รับมาโดยที่ไม่ได้มีผลประโยชน์เกี่ยวข้อง นั่นผมก็ชื่นชม

แต่จะเล่าให้ฟังเฉยๆว่าทำไมสื่อยานยนต์(บางสำนัก)ถึงรัก AD กันนักหนา และออกหน้าแอนตี้เกรย์มาร์เก็ทกันมาก
เพราะทุกวันนี้ AD ก็เลี้ยงสื่อกันอย่างอิ่มหมีพีมัน เมืองนอกได้ไป ได้เทสรถต่างจังหวัดขับรถคันละห้าหกล้านที่ตัวเองไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของ
แถมยังพักโรงแรมดีๆหรูๆพร้อมอาหารครบทุกมื้อ ได้ลืมตาอ้าปาก และนี่ก็คือการ ฮั๊ว หรือไม่ต่างอะไรกับการคอรัปชั่นดีๆนี่เอง
โดยแลกกับบทความสวยหรูพร้อมกับคำป้อยอ AD และติฉินนินทาเกรย์มาร์เก็ทราวกับผู้ร้ายผู้โกงกินชาติบ้านเมือง รวมถึงผู้อุดหนุนเกรย์มาเก็ต
ราวกับว่ากลุ่มคนผู้นั้นกดขี่คนทั้งประเทศอย่างใดอย่างนั้น

อันนี้ไม่ได้ว่าเวปนี้ แค่เล่าให้ฟัง ว่าไปประสพเจอมาจริงๆคนเล่าให้ฟัง ก็รองกรรมการบริหารAD ใหญ่ๆบ้านเรานี่แหละครับ เขาใช้คำว่า "เลี้ยงมันไว้" กับสื่อรถยนต์
จุดนี้ที่เกรย์มาเก็ตไม่ได้ทำ เพราะจุดขายคือราคา อ็อปชั่นที่มากกว่า ไม่ต้องรอเป็นปี กำไรมันไม่มากพอจะไปเลี้ยงใครครับ

ใจเย็นๆหน่อยเถอะครับ ผมว่าอย่าใช้อารมณ์ในการพูดเลยครับ พี่จิมเค้าเป็นคนตรง อาจจะแรงไปสำหรับคุณ

heracrase

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:15:13 »
ไม่ถอยเบนซ์ส่วนหนึ่งเพราะราคาต่างกับเกรย์มากเกินไป
จะซื้อเกรย์ก็กลัวมีปัญหาเรืืองการเซอร์วิสที่น่าจะปวดหัวในภายหลัง
จะซื้อMBThก็คิดว่าแพงเกิน(เพราะมีตัวเปรียบเทียบ)
สรุปไปหา BSI ของBMW ดีกว่า ;)

heracrase

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:21:36 »
เกรย์ก็เหมือนร้านตู้มาบุญครองนั่นแหล่ะ
อารมณ์ประมาณนี้เลยจริงๆครับ 55 :D